ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

การพลัดพรากจากคนที่รัก

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 21 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เด็กกะปิ

เด็กกะปิ
  • 130 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 07:08 PM

ในที่สุดก็ต้องถึงวันที่พลัดพรากกันครับ ผมกำลังอยู่ในภาวะนี้ และรู้สึกเศร้าขึ้นมาอย่างเนือง ๆ ตลอดทุกวัน cry_smile.gif พยายามทำใจให้สงบแล้ว ก็ยังไม่รู้สึกสบายใจขึ้นเลย จะลืมได้ก็เฉพาะตอนนอนหลับแหละครับ ทำให้รู้สึกอยากจะนอนหลับมันทั้งวันเลย ความผูกพันนี่มันช่างมีแต่โทษนะครับ สุขแค่นิดเดียวจริง ๆ

#2 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 07:35 PM

อยู่คนเดียวแล้ว เหงา
ไปวัด แล้ว หาเพื่อนสิครับ
เป็นอาสาสมัครช่วยงานสิครับ

ขอเป็นกำลังใจนะครับ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 07:42 PM

อาการอกหักเนี่ย มันไม่เหมือนกับการผิดหวังอย่างอื่นเลยนะครับ คนที่ธุรกิจพังพินาศ หัวอกยังไม่กลัดหนองเท่ากับเสียคนรักเลยครับ
พอคิดถึงทีไรมันวูบๆหวิวๆที่หัวใจใช่มั้ยครับ ยิ่งรักมากก็ยิ่งเป็นมากนะครับ บางคนมือไม้สั่นหน้าชาก็มี ขอแนะนำดังนี้ครับ

1 อย่าอยู่คนเดียว ช่วงนี้ให้อยู่กับเพื่อนฝูงไปก่อน
2 อย่าฟังเพลงที่"โดน" (แต่แปลกที่มีแต่เพลงประเภทนี้)
3 หาอะไรทำฆ่าเวลา ไม่ให้ใจหันกลับไปคิดถึงอีก เช่น ทำงาน หรือเล่นกีฬา
4 ถ้าคิดจะเลิกเด็ดขาด อย่าโทรไปหาเป็นอันขาด ถ้าโทรไปคุณก็จะหวิวๆวูบๆอีก
5 รักพ่อกับแม่ให้มากๆ
6 อย่ากินเหล้าเพราะยิ่งเมามันจะเฮิร์ทหนักกว่า (อ้อ..เรื่องตายอย่าได้คิด)
7 อะไรที่เป็นที่เก่าๆ สิ่งเก่าๆ สำหรับเราสอง ถ้าทำได้พยามเครียออกให้หมด หรืออย่าไปดูมันอีก

ทำคร่าวๆแค่นี้ อาจจะใช้เวลาสัก1เดือน เดี๋ยวความเศร้าเสียใจก็หายไปเองครับ หลังจากนั้นหูตาเราก็จะสว่าง ที่เหลือเราก็จะคิดถึงเขาด้วยความบริสุทธิ์ใจ ถึงตอนนั้นเราอาจจะโทรหาเขาได้แล้ว แต่โทรในฐานะเพื่อนสนิท ที่เคยมีสิ่งดีๆต่อกันครับ

ผมขอมอบเพลงดีๆมีสาระฟังแล้วได้ข้อคิด มอบไห้เป็นกำลังใจครับ สู้ต่อไปนะครับ

ไฟล์แนบ

#4 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:28 PM

ประคับประคองตัวเองให้ผ่านวันเวลาอย่างนี้ให้ดี เมื่อไปถึงเวลานั้น พอเรามองหันหลังกลับมา เราอาจจะยิ้มอย่างผู้ชนะก็ได้

#5 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:37 PM

อ้าว มีผู้เชี่ยวชาญมาตอบซะและ

ไม่เป็นไร ฟ้าร้างขอเพิ่มเติมสักเล็กน้อยนะคะ
หันไปมองดูต้นไม้ใบหญ้า ก็ดีนะคะ
ต้นไม้หนึ่งต้น มีใบเกิดใหม่ มีใบแก่ มีใบอ่อน มีใบที่แห้งร่วงหล่นลงมากองที่พื้น บางส่วนก็กลายเป็นปุ๋ย มีแมงหวี่มาตอมเต็มใต้ต้น
ดอกไม้ก็เช่นเดียวกัน ลองมองไปดูที่พุ่มไม้หน้าบ้านสิคะ บางส่วนมีดอกบาน แล้วก็มีพวกที่กลีบเหี่ยว ร่วงหล่น บ้างก็มีหนอนเจาะซะพรุน บางก็ร่วงลงไปกองกับพื้น บางส่วนมีดอกตูมที่กำลังรอวันเบ่งบาน

อืม การเปลี่ยนแปลงมันเกิดขึ้นอยู่ทุกวินาทีเลยนะ

มันก็เหมือนกับชีวิตของเราแหล่ะค่ะ เรามักจะคิดว่า ดอกไม้ มันจะสวยสด งดงามอยู่กับเราได้ตลอดไป แต่เราลืมไปว่า อืม ดอกไม้ มันก็ต้องมีวันที่มันเคยเป็นเมล็ดมาก่อน แล้วเราก็ลืมไปว่าดอกไม้ มันก็ต้องมีวันเหี่ยวเฉา ร่วงโรย แล้วก็จากเราไปในท้ายที่สุด

แต่เราก็มักจะยึดไว้ว่า ... มันต้องสวยสด งดงามอยู่กับเราตลอดไป....

จริงไหมคะ

ทำไมเราไม่มองมันให้เป็นเรื่องธรรมดา เหมือนเรามองกิ่งไม้ ใบไม้ ที่มันเกิดใหม่ แล้วก็ต้องมีวันแห้งเหี่ยวตายไป แล้วเราก็เข้าใจอยู่แล้วว่า เดี๋ยววันพรุ่งนี้มันก็จะมีใบใหม่เกิดขึ้นมาให้เราได้ชมความเขียวสด ยลความสดชื่น ตื่นตา บานใจกับมันได้อีก แล้วใหม่ไม้ใบที่จะเกิดใหม่นั้น เดี๋ยวอีกสองสามวันมันก็จะกลายเป็นปุ๋ยอีกนั่นแหล่ะ

ลองเอากลับไปคิดทบทวนดู ถึงทุกสิ่งทุกอย่างบนโลกใบนี้ ย่อมมีการเปลี่ยนแปลงอยู่อย่างเสมอ และตลอดเวลา มีวันเบ่งบาน ก็ย่อมมีวันหนอนเจาะ แต่ว่าใบไม้ที่ให้หนอนตัวนั้นเจาะ ก็เป็นอาหารที่ทำให้หนอนตัวนั้นกลายเป็นผีเสื้อที่แสนสวยงามในอีกหนึ่งหรือสองสัปดาห์่ต่อไป

ทำใจให้เป็นกลางๆ ไม่ติดไปตามสภาพแวดล้อมที่มีการเปลี่ยนแปลงอยู่ตลอดเวลา แล้วเราจะพบว่า จิตใจของเรา มันเป็นของเราค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#6 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 09:55 PM

หากัลยาณมิตรสิค่ะพบปะผู้คนพูดคุย ค่ะ

ขอบพระคุณค่ะพี่เอ็กซ์ สำหรับเพลง
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#7 บุญสิริ

บุญสิริ
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:22 PM

ดู dmc.tv ซิค่ะมีเพื่อนเยอะเลย

#8 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 10:36 PM

ชีวิตที่ผูกพันก็เหมือนนกน้อยในกรง ย่อมไม่อิสระเสรีเหมือนนกน้อยที่บินบนท้องฟ้า ไม่คับแคบ ลองมาบวชซิดีนะ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#9 m-ss

m-ss
  • 108 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 November 2006 - 11:18 PM

หลวงพ่อเคยเปิดเพลงนี้ในเคสstudyด้วย

รักต้องสู้ (คาราบาว)

เก็บเอาไว้เธอเก็บเอาไว้ ยังมีคนต้องการ
ผ่านวันนี้มาจากเมื่อวาน ยังมีวันต่อไป
แอบเอาไว้ เธอแอบเอาไว้ ดูใจให้นานๆ
จำเอาไว้คารม ไอ้ที่หวานๆ ปากและใจต่างกัน

ซักวันหนึ่ง คงต้องมา อีกครั้ง
ซักวันหนึ่ง คงต้องไป
ซักวันหนึ่ง ถึงแม้บอกว่ารัก
อาจจำต้องแยกย้าย

วันนี้เราเจ็บอย่างไร วันต่อไปอาจเจ็บกว่านี้
รักเป็นสิ่งที่ดูว่าดี หากว่ามีแต่ความจริงใจ
เผื่อเอาไว้ บ้างเผื่อเอาไว้
เตรียมใจไว้ซักหน่อย
อันความรักเป็นเพียงแค่เรื่องเล็กน้อยในชีวิตคนเรา
เจ็บมาแล้วก็เจ็บไปแล้ว เจ็บมาจนเข้มแข็ง
หลับซักตื่น พักฟื้นเอาเรี่ยวเอาแรงต่อสู้ชีวิตกันใหม่

ซักวันหนึ่ง คงต้องมาอีกครั้ง
ซักวันหนึ่ง คงต้องไป
ซักวันหนึ่งถึงแม้ บอก ว่ารัก
อาจจำต้อง แยกย้าย
วันนี้เราเจ็บอย่างไง วันต่อไปอาจเจ็บกว่านี้
รักเป็นสิ่งที่ดูว่าดี หากว่ามีแต่ความจริงใจ

เผื่อเอาไว้บ้างเผื่อเอาไว้
เตรียมใจไว้ซักหน่อย
อันความรักเป็นเพียง แค่เรื่องเล็กน้อยในชีวิต คนเรา
เจ็บมาแล้วก็เจ็บไปแล้วเจ็บ มาจนเข้มแข็ง
หลับซักตื่น พักฟื้นเอาเรี่ยวเอาแรง
ต่อสู้ชีวิต กันใหม่

หลับซักตื่น พักฟื้นเอาเรี่ยวเอาแรง ต่อสู้ชีวิตกันใหม่

หรือลองหาเพลงอื่นๆในdmc music corner ให้กำลังใจตัวเอง

เป็นกำลังใจให้ค่ะ อย่าลืมดูdmc นะคะ หรือลองอ่าน หรือฟังเคสstudy หลายๆเคส อาจช่วยให้ทำใจได้เร็วขึ้นค่ะ

#10 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 09:11 AM

ขอเป็นกำลังใจให้ผู้ที่กำลังมีความรัก และผู้ที่ความรักกำลังจะจากไปค่ะ

#11 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 10:46 AM

หาอะไรทำครับผม เคยอกหักเหมือนกัน
ตอนนั้นก็รู้สึกไม่อยากทำอะไร อยากนอนให้ลืมอารมณ์นั้นไป หรือลืมความคิดที่เคยผ่านมาให้หมดเลย
ก็ทำหลายวิธีน่ะครับ ทั้ง
-หาเพื่อน หรือคนที่ไว้ใจคุยระบายอารมณ์
-ให้เวลากับตัวเอง ตอบตัวเองให้รับกับสภาพปัจจุบัน
-หางานอดิเรกทำ อย่างผมก็ออกกำลังกายครับ จะแค้นจะเศร้าอะไรก็ให้หมดไปกับแรงที่ออกเสีย
-มาวัดบ่อย คุยกับพี่ หรือหลวงพี่ก็ได้ครับ ท่านจะได้แนะนำเราได้
-นั่งธรรมะ แผ่เมตตาบ่อยๆๆครับผม

อันนี้ก็เป็นสิ่งที่ผมทำมานะครับ คนเคยเป็นหัวอกเดียวกันน่ะครับ

เป็นกำลังใจให้นะครับ
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน

#12 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 11:54 AM

วันนี้เรา พรุ่งนี้เขา

สัพเพปิเยหิ นานาภาโว วินาภาโว(แบบเดิม)
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#13 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 12:03 PM

อย่างที่คุณสิริปโภ และ ทุก ๆ ท่านได้แนะนำหนะค่ะ

ดู dmc เยอะ ๆ
โหลดพระธรรมเทศนาของหลวงพ่อทัตตะไปฟังเยอะ ๆ
นั่งสมาธิตามหลวงพ่อ เยอะ ๆ
ไปวัดบ่อย ๆ
หันมาตักบาตรให้ได้มาก ๆ

อย่าให้มีเวลาว่างเว้นไปจากธรรมค่ะ ห่างจากธรรมทีไร นำ้ตาไหลออกตา

ธรรมโอสถ เป็นยาที่วิเศษที่สุด

จากคนอกหักเหมือนกัน
(กำลังบอกตัวเองอยู่ด้วยเหมือนกัน)

#14 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 12:45 PM

เกิดมาแล้ว ก็ต้องตายจาก หรือเจอกัน แล้วก็ต้องจากกัน เป็นเรื่องธรรมดา
เมื่อได้พบกัน แล้วมาคิดว่าจะยึดเป็นของเรา ต้องอยู่กับเราตลอดไป นั้นไม่ได้หรอก ต้องระลึกถึงโลกธรรม8 เอาไว้
จะได้ไม่เจ็บอะไรมาก
ใจที่มัวไปยึดสิ่งต่างๆ เป็นของตัวนั้น เหมือนคนที่ไขว่คว้าอากาศเป็นของตัว ซึ่งความเป็นจริงทำไม่ได้ ทำได้แต่คิด
พ่อแม่ มีลูก สักวันก็ต้องจากกัน สามีภรรยา สักวันก็ต้องจากกัน เพื่อนก็มีจากกัน
ในโลกนี้ แม้แต่ชีวิตของแต่ละคนก็ต้องตายตามสังขาร ไม่มีใครยั้งยุดไว้ได้
อย่าทำให้ใจต้องปวดอีกต่อไปเลย ในเมื่อจากกันไปแล้ว ก็จงปล่อยวางให้เหมือนปล่อยว่าวออกจากมือไป
เมื่อสรรพสิ่งดำเนินต่อไปตามครรลองของมัน ทำใจให้เฉยๆ ทำตัวสบายๆ หยุดเรื่องราวผูกมัดจิตใจทั้งหลาย มองทุกสิ่งอย่างผู้เฝ้ามอง
ใจก็จะเป็นสุขขึ้น
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#15 panu

panu
  • 530 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 01:23 PM

เดี๋ยวนี้ไม่มีใคร โพสท์ รูป อสุภะ มาให้ดูเลย

#16 โลกสีชมพู

โลกสีชมพู
  • 12 โพสต์
  • Interests:ชอบฟังธรรมะอะค่ะ

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 02:07 PM

ไม่รู้จะช่วยยังไงดี นอกจากส่งกำลังใจให้หายเร็วๆนะคะ เพราะเรื่องบางเรื่องอาจต้องใช้เวลาเท่านั้นที่จะรักษาให้หายได้ คิดเสียว่าการที่เราเลิกกันวันนี้ เพื่อเปิดโอกาสให้กับคนที่ใช่ให้กับเราในอนาคต

#17 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 02:15 PM

เคยเป็นเหมือนกัน ค่ะ
เพราะพลัดพรากนี้และ ทำให้ได้รู้จักวัดพระธรรมกาย และได้รู้ความจริงของชีวิต และได้สร้างบารมี
เจอหมู่คณะที่จริงใจ
ต้องเข้มแข็งนะค่ะ
รอเวลาเท่านั้นค่ะ ให้เวลาผ่านไปแล้วเราจะเข้มแข็ง
แล้วจะเห็นสัจธรรมค่ะ

สู้ สู้ นะค่ะ คุณเป็นคนที่โชคดีแล้วค่ะ
ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#18 dek-d ka

dek-d ka
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 02:59 PM

ความรักเป็นสิ่งที่สวยงาม แต่ในบางครั้งก็เป็นยาพิษ ความรักบางทีก็ทำให้ยิ้มได้ ช่วยให้มีความสุข ในเมื่อเราเห็นข้อดีของมัน เราลองมองในทางกลับกัน ความรักมีแล้วก็เจ็บทุกครั้ง นี้เป็นนิยามความรักนะคะเท่าที่รู้มา ก็หนูไม่ค่อยจะมีหรอกค่ะความรักเคยครั้งนึงตอนที่ยังไม่เข้าวัดนะคะก็ชอบเพศเดียวกันค่ะ คนนั้นเขาเป็นเด็กตัวเล็กๆ น่ารักๆ นิสัยดี เรียนเก่งค่ะ แถมยังตีขิมก็ได้ ค่ะก็เลยเกิดอาการรักเพสเยวกันขึ้นมาตอนนั้นรู้ทั้งตระกูลเลยค่ะ แต่พอน้าพูดว่าเป็นทอมไม่ดีแค่นี้แหละค่ะ หนูก็เลิกชอบเขาคนนั้นโดยปริยายค่ะ ปัจจุบัน หนูเลิกแล้วค่ะ หนูเลิกกับเขาแล้วค่ะ ก็ตอนนี้เป็นที่ถังขยะให้เพื่อนอยู่ค่ะ ความรักก้เป็นแบบนี้แหละค่ะ เมื่อใดที่รู้จักความรักสิ่งต่อมาที่ต้องรู้จักคือความเจ็บปวด

#19 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 05:54 PM

ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ที่หลุดจากนรกทั้งเป็นมาได้ และต้องขอเตือนนะครับ ในเมื่อหลุดจากนรกทั้งเป็นนี้ออกมาแล้ว อย่าได้คิดย่างก้าวลงไปอีก อย่าได้ตามืดบอดเหมือนมนุษย์ทั่วไปอีก

หลายคนคิดว่าการมีความรักนั้นมีความสุขมาก บางคนถึงขนาดหลงไหลที่จะอยากมีความรัก ถึงขนาดหน้ามืดตามัวเห็นนรกเป็นสวรรค์ก็มี แต่พอได้เข้าไปสัมผัสนรกในคราบสวรรค์แล้ว ยากนักที่จะเดินกลับขึ้นมา และจะหลงมัวเมาอยู่อย่างนั้นเรื่อยไป บางรายต้องอยู่ในนรกนี้ทั้งชีวิต ตามืดบอดทั้งชีวิต บางรายถึงขนาดโดนความรักหลอกให้โง่งมไปทั้งชีวิต ไม่รู้ตัวว่าตกสู่ความทุกข์ของนรกบนดิน บางทีถูกความรักดลใจให้คิดว่าความทุกข์ที่ได้รับเป็นความสุขของชีวิต ความรักนี้ร้ายกาจนัก แม้บัญฑิตนักปราชญ์ที่ว่าฉลาดยังต้องพลาดพลั้งยําแย่ให้กับเรื่องความรัก แม้พระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังต้องพลาดพลั้งให้กับเจ้าสิ่งนี้เมื่อสมัยที่ท่านยังเป็นเจ้าชายสิทธัตทะ แต่ทั้งบัญพิตนักปราชญ์และเจ้าชายสิทธัตทะเมื่อก้าวออกมาจากนรกบนดินนี้ได้ท่านก็ไม่ยอมเดินลงไปอีก ดังนั้น คุณเจ้าของกระทู้ เมื่อได้ก้าวออกจากนรกที่ชื่อว่าความรักแล้ว ขอให้คิดแบบบัญฑิตนักปราชญ์ทั้งหลาย และคิดแบบเจ้าชายสิทธัตทะ อย่าได้เดินลงไปหามันอีก ไม่งั้นชาตินี้ทั้งชาติ ก็หนีไม่พ้นนรกบนดินขุมนี้ได้เลยครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#20 Nu

Nu
  • 224 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:24 PM

คุณเคยเข้าวัด เปรียบเทียบได้ดีจังเลยค่ะ
ขอบคุณค่ะที่ทำให้ดิฉันตาสว่างขี้นอีกครั้งหนึ่ง
(และมั่นใจยิ่งขึ้นว่าการอกหักที่แท้แล้วน่าจะเป็นเพราะบุญส่งผล)

ขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้อีกครั้งค่ะ

#21 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 18 November 2006 - 07:36 PM

ชอบความคิดหลายๆๆๆท่านมากเลยครับเห็นด้วยเลยนะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#22 สว่างไสว

สว่างไสว
  • 4 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 02:18 PM

ต้นเหตุแห่งความทุกข์ก็มาจากความรักนั่นเอง ความรักที่เจือปนด้วยกิเลส หากรู้ตัวว่าคิดถึงสิ่งใดแล้วใจเกิดทุกข์ก็ออกจากความคิดนั้นเถอะค่ะ! แล้วมาคิดถึงสิ่งที่ทำให้ใจเป็นสุขดีกว่านะคะ นึกถึงดวงหรือองค์พระใสใสในท้องของเราดีกว่า( แม้ในยามนี้จะต้องใช้ความพยายามมาก)คุณครูไม่ใหญ่ท่านเคยกล่าวไว้ว่ามีสิ่งหนึ่งที่ไม่มีใครสามารถแย่งชิงจากเราไปได้ ก็คือลมหายใจกับศูนย์กลางกายของเราไงค่ะ (เพลงอะไรนะคะในdmc ที่บอกว่าเจ้าแมวน่ารักจากฉันไปมีครอบครัว) ขอเป็นกำลังใจให้นะคะ นี่คือบทฝึกพื้นฐานของการดำเนินชีวิตในสังสารวัฎ ชีวิตก็เป็นอย่างนี้แหละค่ะ