มงคลที่ ๓๕ จิตไม่หวั่นไหวในโลกธรรม - กาลเวลาพิสูจน์ความดี
ในตอนเย็น จึงเริ่มแผนการด้วยการเดินมุ่งหน้าไปวัดพระเชตวัน แต่งตัวเรียบร้อย ถือดอกไม้ของหอมเข้าไป เดินสวนทางกับสาธุชนทั้งหลายที่กลับจากการฟังธรรม เมื่อเดินสวนทางกัน คนก็สงสัย จึงถามว่า “นี่เธอจะไปไหนล่ะ” นางตอบว่า “ฉันจะเข้าไปเฝ้าพระพุทธเจ้า”
4646 ครั้ง
Tags : #มงคลที่ ๓๕ #จิตไม่หวั่นไหว #พระพุทธเจ้า #การเดินทาง #บุญ #ศีล #อธิจิต #ความเพียร #ธรรม #การเผยแผ่พระพุทธศาสนา #ความสงบ #ความดี #อุปสรรค #การฝึกใจ #ความสุข #ความทุกข์ #การทำความดี #การทำบุญ #การปฏิบัติธรรม #ความเชื่อ #พระธรรมเทศนา #พระราชภาวนาวิสุทธิ์ #พระสัมมาสัมพุทธเจ้า #พุทธศาสนา #มก. นางจิญจมาณวิกา #ศีลธรรม