Jump to content

Lucky Girl's Content

There have been 79 items by Lucky Girl (Search limited from 14-July 23)

Sort by                Order  

#171615 ใช้ความอดทนแบบไหนไม่อั้น

Posted by Lucky Girl on 25 March 2010 - 09:39 AM in เว็บบอร์ด DMC

ที่หนูเปรมเข้ามาบอกข้อมูลเพิ่มเติม ถึงบางอ้อเลย เป็นเช่นนี้เอง อนุโมทนาบุญน่ะจ้ะ หนูจ้า ก็เข้ามาระบายกับพวกพี่ๆ เพื่อนๆ เป็นระยะๆ อย่างนี้แหล่ะ จะได้ไม่ต้องเก็บไว้คนเดียว เจอปัญหาก็แก้กันไป บางปัญหาก็ต้องใช้เวลา ความอดทน นานๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ที่หนูทำอยู่ก็ดีม๊ากกกกกกกกกกกกกก อยู่แล้ว เอาใจช่วยจ้ะ คนเก่งและดี

#171546 ใช้ความอดทนแบบไหนไม่อั้น

Posted by Lucky Girl on 24 March 2010 - 01:54 PM in เว็บบอร์ด DMC

โอ้แม่เจ้า ตอบกันได้ดี ได้ใจ ทุกคนเลย เราเลยได้อานิสงค์ เอาไปใช้ได้หลายแง่มุมมอง

น้องเปรมจ้า หลวงพ่อทัตตะ ท่านเคยบอกว่า คนพาลมีฤทธิ์เยอะ เป็นมงคลชีวิตข้อแรกเลยจ้ะ ห่างจ้ะ ห่างด้วยกายหยาบไม่ได้ ก็เอาใจออกให้ห่างมากที่สุดจ้ะ คนพาลไม่ค่อยชอบเราหรอก ถ้าเรา say no ไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เบื่อเราไปเอง (ไม่รู้ตอบถูกใจหรือเปล่า)

เนื่องจากตัวพี่ เป็นคนยังไม่ค่อยมีเมตตาเท่าไหร่ ยังดุอยู่ เวลาพี่เจอน่ะจ้ะ พี่ก็แอบคิดในใจว่า ช่าง.......ฉันไม่อยากยุ่งด้วย เอาไว้รอหลวงปู่มาช่วย มาเตือนแล้วกัน ฉันเอาตัวฉันเองให้รอดก่อน ไปหล่ะน่ะ โชคดี แต่ๆๆๆๆๆ คิดในใจน่ะจ้ะ น้องหนู ส่วนหน้าเราก็เฉยๆ ยิ้มๆ ใจร้ายไปหน่อยน่ะ
แต่สำหรับพี่ ได้ผลจ้ะ

#160365 โปร่ง โล่ง เบา สบาย

Posted by Lucky Girl on 20 September 2009 - 09:17 PM in เว็บบอร์ด DMC

เพิ่งกลับจากปราจีนบุรีค่ะ ไปปฏิบัติธรรมกันมา สามวันสองคืน มีเพื่อนๆ ชาวเว๊ปไปด้วยกันหลายคน ทุกคนมีความสุข โปร่ง โล่ง เบา สบาย สุขกาย สุขใจกับธรรมะใสๆ สดชื่นเหมือนหยดน้ำที่เกาะพราวอยู่บนในเฟริน์สีสวยใบนี้เลยค่ะ เอาบุญนี้มาฝากเพื่อนๆ ชาวเว๊ปที่รักทุกคนค่ะ

#159739 แลกเปลี่ยนประสบการณ์

Posted by Lucky Girl on 10 September 2009 - 12:45 PM in เว็บบอร์ด DMC

อยากเอาประสบการณ์เล็กๆ มาเล่าให้เพื่อนๆ ฟัง เผื่อว่า อาจเป็นประโยชน์ได้บ้างไม่มากก็น้อยค่ะ

มีช่วงหนึ่ง โทรทัศน์ที่บ้านเสีย เอาไปซ่อม ช่างใช้เวลาซ่อมนานถึงเกือบหนึ่งปี แต่เราก็ไม่ยอมซื้อใหม่ เพราะถ้าซ่อมเสร็จแล้ว ไม่รู้จะเอาของเก่าไปทิ้งไว้ไหน จึงรอจนกว่าจะซ่อมเสร็จ ที่ซ่อมนานก็เพราะมันเป็นรุ่นสิบกว่าปีที่แล้ว แต่ของพ่อแม่ให้มา ไม่ยอมทิ้งค่ะ

เป็นเหตุให้ในช่วงหนึ่งปี ไม่ได้ดูหนัง ละคร เลย แม้แต่เล็กน้อย ส่วนเรื่องเข้าโรงเรียนอนุบาลฯ ก็ไม่มีปัญหา เพราะเราเข้าเว๊ปทุกวันอยู่แล้ว ไม่ตกเทรนแน่นอน

ในช่วงหนึ่งปี ก็หมั่นไปวัดทุกวันอาทิตย์ ถึงแม้จะไม่ได้นั่งสมาธิเป็นประจำได้ทุกวัน แต่เมื่อนั่งครั้งใด ใจมันเบา สบาย รวมใจได้ง่าย หยุดใจได้เร็ว จนตัวเองสังเกตุการเปลี่ยนแปลงได้อย่างชัดเจน ในเวลาปกติ ที่ไม่ได้นั่งสมาธิ ใจก็จะใสๆ เย็นๆ เหมือนติดเครื่องปรับอากาศในใจเลย

แต่แล้ว เจ้าหนูโทรทัศน์ก็กลับมาบ้าน ใหม่ๆ ก็เปิดเฉพาะช่อง DMC ช่องนี้ช่องเดียว แต่สองเดือนหลังนี้ มือเริ่มอยู่ไม่เป็นสุข ไปเปิดช่องละครน้ำไม่ดีดู ได้เรื่องเลย พอดูวันที่หนึ่ง ก็มีวันที่สอง มีวันที่สามตามมา ตอนดูก็สนุกดี น่ะ ละครแย่งโน้น แย่งนี้กัน บางทีก็แย่งหนุ่มๆ สาว ๆ บางทีก็แย่งสมบัติ ดูข่าวการเมือง ข่าวดุเดือด โอ๊ แม่เจ้า ทำไมมันเป็นกันได้ขนาดนี้ ไม่ได้ดูข่าวมาหนึ่งปี เป็นกันถึงขนาดนี้เลย

มารู้ตัวอีกที เวลาผ่านไปสองเดือน เราดูเกือบทุกวัน มาสังเกตใจตัวเอง มันหมอง ๆ มัวๆ ค่ะ เวลานั่งธรรมะ ก็ไม่ค่อยรวมง่ายเหมือนเมื่อก่อน เวลาเผลอๆ ตัว เมื่อก่อน จะ สัมมา อะระหัง แบบฮัมเพลง เวลาสบายใจ จะออกมาเองเป็นอัตโนมัติ แต่ตอนนี้ ดันฮัมเพลงในละคร

นั่นไง ใครบอกไม่มีผล เข้าใจแล้วว่า ทำไม มหาปูชานียาจารย์ท่านถึงสอนว่า อย่า ดู หนัง ดู ละคร เพราะมันเป็นข้าศึกกับเรา

ใจใสๆ กับใจ มัวๆ มันต่างกัน ถึงแม้จะมองไม่เห็น แต่หากสังเกตตัวเองสักนิด จะรู้ถึงความแตกต่างได้ง่ายมาก

ตอนนี้ ต้องเข็กหัวตัวเองแรงๆ แล้วเริ่มต้นใหม่ค่ะ (โอ๊ยเจ็บหัวจัง) เดี๋ยวอาทิตย์หน้าจะไปล้างใจ ไปปฏิบัติธรรมสามวัน จะได้ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา เอาใจใสๆ ของเราคืนมาให้จงได้ ฮิ ฮิ

ใครยังติดละครน้ำไม่ดีอยู่บ้างเอ่ย ยกมือขึ้น

#166927 แต่งกลอน "ก็คือชีวิต"

Posted by Lucky Girl on 15 January 2010 - 11:48 AM in เว็บบอร์ด DMC

ใส่ทำนองเข้าไป อาจกลายเป็นเพลงเพาะเสนาะหูน่ะค่ะ แต่งเก่งน่ะเนี่ย

#165938 เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยค่ะ

Posted by Lucky Girl on 07 January 2010 - 03:45 PM in เว็บบอร์ด DMC

สาธุ นึกว่าใคร เทพธิดานี่เอง

#158645 เอาบุญมาฝากค่ะ

Posted by Lucky Girl on 27 August 2009 - 02:55 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยน่ะค่ะ

วันนี้ได้ไปกินก๋วยเตี๋ยวเรือที่อร่อยที่สุดในโลก และได้ปิดทองที่เสาต้นแรก พร้อมทั้งได้ถวายกองทุนยา เอาบุญมาฝาก จขกท และเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ วันนี้บุญบันเทิงมาก เจอพี่ๆ น้อง ๆ ชาวเว๊ปซ์ที่ได้ร่วมบุญหลายต่อหลายคน ยังไงก็เจอกันวันบวช วันเสาร์นี้อีกรอบน่ะค่ะ

#175305 เอาบุญ บวชบูชาธรรม มาฝากกันครับ

Posted by Lucky Girl on 21 May 2010 - 08:22 AM in เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ อนุโมทนาบุญกับทุกๆ บุญ ที่ จขกท ได้กระทำไว้ค่ะ สาธุ สาธุ

#169050 เส้นทางสายนี้ ที่คุณคุ้นเคย

Posted by Lucky Girl on 12 February 2010 - 10:03 AM in เว็บบอร์ด DMC

เพื่อนที่ทำโครงการนี้ บอกว่า หนังสือเล่มนี้ เราตั้งใจเอาไปวางตลาดที่ SE-ED ค่ะ เพราะเพื่อให้คนภายนอกได้มีโอกาสอ่านเรื่องราวที่มีประโยชน์ (คือการปฏิบัติธรรม) และตั้งใจวางหนังสือในวันวาเลนไทน์ค่ะ เหมาะสำหรับเป็นของขวัญให้กันและกัน เป็นความรักสากลค่ะ

ที่ราคาหนังสือถูกนั้น ก็เพราะส่วนเกิน คุณอนันต์เป็นเจ้าภาพ เพื่อให้สื่อสีขาวดีๆ อย่างนี้ กระจายไปได้กว้างขวางมากยิ่งขึ้นค่ะ

จะไปซื้อมาอ่าน และจะซื้อให้เพื่อนๆ และคนที่เรารักด้วย จะได้มีแต่สิ่งดี ในชีวิตค่ะ แนะนำต่อๆ กันไปน่ะค่ะ

#159638 เล่าให้อ่านกันเฉยๆ

Posted by Lucky Girl on 09 September 2009 - 09:28 AM in เว็บบอร์ด DMC

จขกท คงไม่ทีทางลดความอ้วนได้แน่ๆๆๆๆๆๆๆ 5555 เพราะจะมีแต่ของดี ของอร่อย ให้กินให้ใช้ ไปทุกภพ ทุกชาติ จงอ้วน จงอ้วน จงอ้วน

#166763 เย้ ผมชวนบวชได้2คน

Posted by Lucky Girl on 13 January 2010 - 07:20 PM in เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

#171547 เมื่อสร้างสิ่งต่างๆเสร็จแล้ว

Posted by Lucky Girl on 24 March 2010 - 01:59 PM in เว็บบอร์ด DMC

จ้า จะไม่รีบร้อนออกไปจากกายมนุษย์ค่ะ จะพยายามรักษาลมหายใจให้นานที่สุด

บุญใหญ่ๆๆๆต่อๆ ไป ก็สร้าง พระเป็น คน(ดี เป็นๆ ยิ่งๆ ขึ้นไปๆ เรื่อยๆ โอ๊ย มีอีกเยอะ ไม่ต้องห่วง

สนุกสนานบุญบันเทิงค่ะ

#166708 เที่ยวสถานบันเทิง ผับ บาร์ บาปไหมคะ

Posted by Lucky Girl on 13 January 2010 - 10:24 AM in เว็บบอร์ด DMC

ปากทางอบายเลย น้องเอ๋ย

#166169 เทคนิคพิเศษ สำหรับท่านที่ยังไม่เคยชวนคนบวชจ้า

Posted by Lucky Girl on 08 January 2010 - 08:57 PM in เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณ จขกท ทั้งเทคนิคการชวน การพูด และกำลังใจให้เพื่อนๆ ได้ออกไปร่วมรับบุญชวนคนบวช

ตอนแรกๆ น่ะ ไม่ค่อยกล้าชวน แบบว่า เป็นคนขึ้อายนิดหน่อย ถนัดแต่ทำบุญด้วยตนเอง ชวนใครไม่ค่อยเก่ง ชอบเป็นศิลปินเดี่ยว สบายตัวดี

แต่พอดูบรรยากาศ จากที่เพื่อนๆ เอามาโพสต์ คนโน้นไปที่นั่น คนนั่นไปที่นี่ และก็ได้ sms แทบจะทุกชั่งโมง มือไม้เริ่มอยู่ไม่สุขแล้ว แต่ก็ไม่รู้ว่าจะเริ่มจากตรงไหนดี แบบว่า ไม่ค่อยคุ้นกับการชวนคน โดยเฉพาะคนที่เราไม่เคยรู้จักมาก่อน

แต่พอได้มาอ่านข้อความดีๆ ทำให้ได้เทคนิคและกำลังใจมากขึ้น เดี๋ยววันอาทิตย์นี้จะไปช่วยเพื่อนๆ ตั้งบู๊ธที่ Central World กลางสยามซะอย่างงั้น เพื่อนๆ ไปลุยอีสานกัน อยู่ทางนี้ก็ไม่ให้เสียโอกาส จะไปหา แมน แมน กลางกรุง มาบวชให้ได้จ้ะ

จะเอาเทคนิดดีๆ ที่ จขกท แนะนำมาไปใช้ และจะปริ๋นท์ไปให้เพื่อนๆ อ่าน เป็นกำลังใจด้วยจ้ะ

สาธุกับนักรบทุกคนค่ะ

#159418 เก็บมาฝาก จากงานตอกเสาเข็มต้นแรก อาคาร100ปีคุณยาย

Posted by Lucky Girl on 07 September 2009 - 07:56 AM in เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณมากค่ะ ทั้งรูปที คุณ wish เอามาฝาก แหม ความจำดีจริงน่ะ เราโพสต์ไว้ครบหนึ่งปีพอดี ยังจำได้ สมแล้วที่เป็นคนมีปัญญาบารมี

ส่วนเจ้าหนูเด็กน้อย คนนี้ ก็คือ หลานสุดเลิฟ ของพวกเรา ชาวเว๊ปค่ะ น้องภีม ไง ใครยังไม่เห็นเคยบ้างเอ่ย ตัวจริงน่ารักมาก กราบพระได้ตั้งแต่ยังไม่ครบหนึ่งขวบ เมื่อวานนี้ ภีมอายุครบ สิบสามเดือนพอดีค่ะ ภีมเป็นเด็กมีบุญสุดๆ เพราะเข้าวัดมาตั้งแต่อยู่ในท้องแม่ ได้สร้างบุญใหญ่ๆ ตั้งแต่ยังไม่ลืมตามาดูโลกเลย ออกมาแล้ว ภึมก็ไม่เคยตกบุญเลย

มีอยู่บุญเดียวที่ภีมยังไปร่วมสร้างบุญกับพี่ป้าน้าอาไม่ได้ ก็คือ เวลาพวกเราไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดกัน เรายังเอาภีมไปปฏิบัติธรรมด้วยไม่ได้ แต่อีกไม่นาน ตั้งใจกันว่า จะลองพาไป ปฏิบัติธรรมที่ World Peace เขาใหญ่ ช่วงสุดสัปดาห์ มีโครงการแบบปฏิบัติธรรมครอบครัวอบอุ่น เอาเด็กเล็กไปได้ ที่นี่ ภีมก็ทำครบทุกอย่างเลย ทาน ศีล ภาวนา อ้อ ศีล ภีมก็ครบศีลห้า สบายมากค่ะ เพราะภีมยังพูดไม่เป็นเลย ทุกข้อบริสุทธิ์หมด

เกิดมาแล้ว ได้สร้างบารมี ตั้งแต่ยังเยาว์วัยอย่างภีม คุ้มเสียยิ่งกว่าคุ้มค่ะ ส่วนพวกเรา มาตอนอายุใกล้ expire กันแล้ว อย่ายอมแพ้เด็กน้อยน้องภีมน่ะค่ะ วิ่งสุดกำลังกันเลยน่ะค่ะ

#160364 เกิดมาผมไม่เคยป่วยหนักขนาดนี้เลย (2009)

Posted by Lucky Girl on 20 September 2009 - 09:10 PM in เว็บบอร์ด DMC

หายเร็วๆ น่ะค่ะ บุญรักษา

#171439 อุกาสะ, ขอขมา ลาบวช

Posted by Lucky Girl on 23 March 2010 - 04:32 PM in เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญและขออโหสิกรรมกับ จขกท ด้วยค่ะ

มีเพื่อนๆ น้องๆ ในเว๊ปของเราก็จะบวชอีกหลายคน เหลือแต่ สาวๆ แล้ว

#165198 ออกบูธ สมาชิกเวป dmc.tv

Posted by Lucky Girl on 29 December 2009 - 09:51 AM in เว็บบอร์ด DMC

มีขาหมูด้วยน่ะ ใครหิวมาเล้ย ขอบอก

#165641 อยากบวชจริง ๆ แต่ลางานไม่ได้

Posted by Lucky Girl on 05 January 2010 - 02:19 PM in เว็บบอร์ด DMC

อ่านของเพื่อนๆ แมนๆ แล้ว ตามันร้อนๆ ยังไงไม่รู้

เพราะเป็นผู้ด้อยโอกาส ไม่สามารถควบม้า (ลาออก)มาบวชได้ เป็นได้เพียงผู้สนับสนุนกองเสบียงเท่านั้น เพราะเป็นเพศบริสุทธิ์ แต่ไม่ได้เป็น แมน แมน น่ะซิจ้ะ

แต่สาวๆ จ้ะ ไปช่วยกันน่ะ มีตั้งบู๊ธที่ตามห้างเซ็นทรัลหลายแห่งเลย ไปชวนคนบวชกันเยอะๆ น่ะจ๊ะ ช่วยๆ กัน คนละไม้ คนละมือ เราก็ได้บุญกับเขาไปด้วย แม้ไม่ได้บวชด้วยตนเอง

#167370 หายไปนาน แต่อ่านเสมอ ชวนบวชเหมือนกัลล์

Posted by Lucky Girl on 20 January 2010 - 09:20 AM in เว็บบอร์ด DMC

คิดฮอดหลาย นึกว่าหายไปไหนเสียอีกค่ะ

ตอนนี้หันไปทางไหน ก็มีแต่สื่อชวนบวชพระค่ะ

#167455 หลางตาง จ.ชุมพร

Posted by Lucky Girl on 21 January 2010 - 10:10 AM in เว็บบอร์ด DMC

เก่งจริงน่ะ ตัวแค่เนี่ย สาธุจ้ะ น้อง kissy

#164462 สิ่งที่คาดไม่ถึงใน งานเด็กดี V-Star

Posted by Lucky Girl on 16 December 2009 - 10:57 AM in เว็บบอร์ด DMC

ตอนเราเป็นเด็ก ไม่เห็นมีแบบนี้เลย เด็กดีวีสตาร์ เป็นเด็กมีบุญจัง ได้ผู้ใหญ่ใจดีสนับสนุนในการสร้างบุญสร้างบารมีแต่เยาว์วัย ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ทำให้งานสำเร็จ ทั้งเบื้องหน้า เบื้องหลัง และเบี้องบนค่ะ

#158814 สามเณรอูม หลานชายพี่ปฏิปทา 072

Posted by Lucky Girl on 30 August 2009 - 07:19 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน และทุกรูปค่ะ เมื่อวานบุญบันเทิงมากเลยค่ะ เห็นภาพแล้ว ปลื้มใจค่ะ เดี๋ยวอาทิตย์ต้นเดือนมาร่วมกันปลื้มอีกน่ะค่ะ
คงเหลืองอร่าม งามไปทั้งสภา

ไม่ได้เดินไปหาเพื่อนๆ ทั่วถึงเหมือนกันค่ะ เพราะคนเยอะมาก และสภาเราไม่เล็กเลยค่ะ แค่มาให้ถึงจุดที่เราต้องนั่งถวาย ก็หมดแรงค่ะ นี่ต้องฟิตร่างกายกันให้แข็งแรงน่ะค่ะ รอบต่อไปหนึ่งแสนรูป ต้องสนุกสนาน บุญบันเทิงอีกแน่เลยค่ะ

#165257 สอยดาวปีใหม่ รวยบุญกับ dmc.tv

Posted by Lucky Girl on 30 December 2009 - 03:38 PM in เว็บบอร์ด DMC

อินเตอร์ม๊ากมากค่ะ แต่คูคต บึงฉมวก คลองแสนแสบ อยู่ประเทศไหนจ้ะ ฮิ ฮิ
จะไปต้องขอวีซ่าไหมเนี่ย

จะแวะไปเยี่ยม พร้อมของกินจ้ะ

#171855 ศัตรูคู่ปรับของ พละ 5

Posted by Lucky Girl on 29 March 2010 - 12:54 PM in เว็บบอร์ด DMC

มีเกือบหมดทุกข้อเลย ดีน่ะ ที่มีเพือนๆ ดีๆ คอยตักเตือน ขอบคุณหลายเด้อ

แต่ข้อหนึ่ง ไม่ได้หมดศรัทธาในครูบาอาจารย์น่ะ แต่หมดศรัทธาในตัวเอง ก็ลดความอ้วนไม่ได้เสียที

ทุกข้อสำคัญหมดเลย คนอื่นๆ เขาจะรู้กันไหมเนี่ย น่าสงสารจัง เอ้า ทำหน้าที่กันต่อไปจ้ะ

เมื่อวานวันอาทิตย์ กำลังจะออกจากบ้าน แต่งชุดสวย (ไม่ได้มาวัดค่ะ) กำลังจะพาแม่ไปพบคุณหมอ พี่ผู้หญิง ไม่เคยเห็นหน้ากันเลย เดินตรงมาหาเรา เล่นเอาตกกะใจ แกยกมือไหว้ แล้วบอกเอาบุญมาให้ เราก็ เอะๆๆๆ ในใจ แกยังไม่ได้ทันหยิบอะไรจากกระเป๋าที่เอามือลวงลงไป แต่เราก็สังเกตุได้จากกิริยาอันงดงามของแก

เราจึงถามว่า พี่ลูกหลวงพ่อหรือจ้ะ หนูก็ลูกหลวงพ่อเหมือนกัน แกคงตกกะใจ แกคงเห็นเราแต่งสวย แล้วก็วันอาทิตย์ ทำไมไม่ไปวัด (คงแอบคิดในใจ) มายืนแต่งสวยอะไรอยู่แถวนี้

ฮิฮิ จะเล่าให้ฟังว่า ลูกหลวงพ่อ นี้ ทำหน้าที่ได้ทุกที่ ได้ทุกเวลาเลย แกสั่งว่า ดีแล้ว ลูกหลวงพ่อ อย่าลืมมาบวชอุบาสิกาแก้วน่ะจ้ะ พี่น้อง