Jump to content

น้ำหวาน's Content

There have been 8 items by น้ำหวาน (Search limited from 15-July 23)

Sort by                Order  

#139045 ไปเจอนิตยสารน่าอ่าน

Posted by น้ำหวาน on 17 December 2008 - 05:53 PM in เว็บบอร์ด DMC

เปิดอ่านไปบ้างบางคอลัมแล้วค่ะ...ดีมากเลย (ไม่ได้ซื้อหรอก ยืมเค้าเอา..)
อ่านแล้วจะเป็นกำลังใจให้เราได้สร้างสรรค์สิ่งดีให้กับตัวเอง...น่าอ่านค่ะ...
อย่าลืมไปหาอ่านนะคะ

#138938 เรียนเชิญปฏิบัติธรรมพร้อมกับพวกเราที่พนาวัฒน์

Posted by น้ำหวาน on 16 December 2008 - 06:54 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาค่ะ...พึ่งไปเมื่อวันพ่อมาเหมือนกัน อากาศดี ธรรมะดี
และนำเทคนิคมาฝากค่ะ(จากนส.อยู่ในบุญค่ะ)
เทคนิคการทำใจให้รวมและหยุดนิ่งได้เร็ว
อุปสรรคในการเข้าถึงธรรมอย่างหนึ่งของนักปฏิบัติธรรมก็คือ การนั่งสมาธิแล้วใจจะรวม หรือหยุดนิ่งได้ช้า แม้หยุดแล้ว ก็นิ่งได้ไม่สนิท กว่าใจจะรวม ก็เสียเวลาไปกับความฟุ้งซ่าน มีเรื่องราวต่างๆ วนเวียนอยู่ให้ขบคิดอย่างมากมาย หากเป็นเช่นนี้ สมาธิเรก็จะด้าวหน้าได้ช้า ดังนั้นให้เราลองมาสำรวจอุปนิสัยภายนอกของตัวเราแล้วพยายามปรับดูเพื่อให้สมาธิก้าวหน้า แล้วใจจะรวมหยุดนิ่งสู่สภาวธรรมภายในได้เร็ว
ให้มองโลกตามความจริง ตามหลักโลกธรรม 8 คือ มีลาภ เสื่อมลาภ มียศ เสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา มีสุข มีทุกข์ การธรรม8 ประการนี้นมากระทบ เราต้อออวไม่หวั่นไหว ทำใจเป็นกลาง ๆ ให้นึกเสียว่าเป็นเรื่องธรรมดาที่ใครๆ ก็ต้องเจ อ หากคิดได้อย่างนี้ จะไม่มีอะไรเหนี่ยวรั้งใจเราได้ เวลานั่วสมาธิ ใจจะปล่อยวาง รวมได้เร็ว
ทำใจให้เป็นกุศล ให้เบิกบาน แช่มชื่นเยือกเย็นอยู่เสมอ ให้หันกลับมาสำรวจตัวเองว่าเราเป็นคนขี้หงุดหงิด ฉุนเฉียว เจ้าอารมณ์ ใจร้อน แง่งอน น้อยอะไรง่ายๆ หรือเปล่า หากเป็น ต้องแก้นิสัยนี้ให้ได้ เพราะนิสัยอย่างนี้ จะทำให้ใจเรากระเพื่อมได้ง่าย เป็นเหตุทำให้คุณภาพใจต้องเสียบ่อย ๆ ให้แก้โดยการนึกถึงสิ่งที่เป็นกุศลนึกถึงยบุญต่างๆที่เคยทำแล้วจนปิติ อิ่มเอิบ เพื่อให้ใจสบาย มีสภาพที่พร้อมต่อการหยุดสิ่ง
มองทุกคนเหมือนเป็นเพื่อนร่วมทุกข์ เกิดแก่เจ็บตาย และมีความปรารถนาดีต่อทุกคน หากมองอย่างนี้ได้ ใจเราจะสบาย ไม่หงุดหงิด ฉุนเฉียวง่าย ไม่เจ้าอาราณ์ง่าย จะไปไหนมาไหนก็จะมีความรู้สึกว่ามีมิตรสหายอยู่รอบตัว ไม่ต้องหวาดระแวง เพราะรู้สึกไม่มีศัตรู รู้สึกปรารถ นาดีไม่คิดพยาบาท อยากทำร้ายใคร
มองโลกให้ว่างเปล่า ไม่มีแก่นสาร จะทำงาน ทำภารกิจใดก็ตามให้ทำให้เต็มที่ เต้มกำลังความสามารถ แต่ไม่ยึดติด ไม่ต้องไปติด ไม่ต้องไปติดกับ คน สัตว์ สิ่งของ ให้รู้สึกเฉยๆ เพราะถ้าเราไปยึดติด เวลานั่งสมาธิ เราก็จะปล่อยวางได้ยาก ดังนั้นต้องฝึกให้เป็นคนไม่ติดอะไรตั้งแต่ต้น จนเป็นนิสัย
หากเราทำได้อย่างนี้ ในแต่ละวันเวลาที่ผ่านไป เวลาเรานั่งสมาธิ ใจเราก็จะรวมง่าย รวมได้เร็ว และหยุดนิ่งได้สนิทมากขึ้น ทั้งที่ใช้เวลาในการนั่งสมาธิเท่ากัน เพราะเราไม่ต้องเสียเวลาไปกับการฟุ้งซ่านเสียเป็นส่วนใหญ่ สมาธิก็จะก้าวหน้าไป และสามารถบรรลุธรรมได้ง่าย ๆ อย่างที่เราคาดไม่ถึง

#139043 เรียนเชิญปฏิบัติธรรมพร้อมกับพวกเราที่พนาวัฒน์

Posted by น้ำหวาน on 17 December 2008 - 05:49 PM in เว็บบอร์ด DMC

หากท่านใดต้องการไปปฏิบัติธรรม...
ไม่ว่าจะเป็นที่พนาวัตน์-เชียงใหม่..ภูเรือ..หรือที่เขาใหญ่world valley..
สามารถติดต่อที่โครงการปฏิบัติธรรมพิเศษ..(ดอกไม้บาน)
ที่เบอร์ 02-831-1130 นะคะ..
เพื่อถามตารางกำหนดการ การเดินทาง..และรายละเอียดต่างๆค่ะ...

อนุโมทนาบุญค่ะ...

#138930 ร่วมแบ่งปัน ประโยคน่ารักๆจาก vstar กันเถอะ

Posted by น้ำหวาน on 16 December 2008 - 06:22 PM in เว็บบอร์ด DMC

อันนี้มีคำน่าปลื้มจากพระอาจารย์มายกใจค่ะ...

พระอาจารย์..คนไม่กี่พันคน..สามารถเปลี่ยนแปลงประเทศได้...
แล้วทำไมเด็กดี วีสตาร์ 5 แสนคนจะเปลี่ยนแปลงโลกไม่ได้...
ฟังแล้วใจฟูดีค่ะ...
เราจะได้นึกถึงบุญใหญ่ครั้งนี้ค่ะ

ต่อไปเด็กน้อยเหล่านี้ก็จะมาเป็นกำลังสำคัญของพระพุทธศาสนา..
มาเป็นพระภิกษุ สามเณรผู้เป็นเนื้อนาบุญของโลก...
มาเป็นธรรมทายาท..อุบาสก อุบกสิกาช่วยงานวัด...ปลื้มมมๆๆๆจังเลย

องค์พระ เจดีย์ ลานธรรม วิหารคด ที่จอดรถ ที่พวกเราร่วมสถาปนา...ได้มีผู้มีบุญมาใช้แล้ว...เย้ ปลื้มอีกหลายปลื้มมๆๆๆ

ขอกราบอนุโมทนาบุญหลายๆจริงๆค่ะ

#138951 ภาพมหัศจรรย์! Vstar 500000

Posted by น้ำหวาน on 16 December 2008 - 08:27 PM in เว็บบอร์ด DMC

ปลื้มไม่รู้จบเช่นกันค่ะ...
เอาบุญมาฝากนะคะและขออนุโมทนาบุญด้วยเช่นกันค่ะ...

#142805 จะสนใจเรื่อง " นรก - สวรรค์" ไปทำไม? ..อยู่ให้เป็นสุขในชาตินี้ก็พอแล้ว?

Posted by น้ำหวาน on 11 January 2009 - 07:19 PM in เว็บบอร์ด DMC

เห็นหัวข้อแล้ว รับเข้ามาอ่านเลยนะเนี่ย..ดีมากเลยค่ะ..
และต้องขออนุญาต นำไปส่งอีเมล์ต่อให้ผู้มีบุญ เพื่อให้ไม่ประมาทในการดำเนินชีวิตนะคะ..
คงไม่ว่าสงวนลิขสิทธิ์นะคะ อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

#138949 ขอเชิญ วีไกด์ทุกคนเสนอแนะข้อผิดพลาดของงานวีสตาร์

Posted by น้ำหวาน on 16 December 2008 - 08:09 PM in เว็บบอร์ด DMC

ดูแลโซนภาคอิสานค่ะ...
บ่มีหัวหน้าห้อง..หัวหน้าซอยอะไรกะเค้าเล้ยค่ะ...
แต่ก็สามารถดำเนินงานบุญได้ต่อไป...

อันนี้เสนอนะคะ

ควรอย่างยิ่งที่ต้องเพิ่มจุดพยาบาลค่ะ...
ดิฉันอยู่โซนซาแลนเขียว..เด็กเป็นลม ก็วิ่งไปจุดพยาบาลเพื่อไปขอรถเข็นให้เค้ามารับ...
กว่าเราจะวิ่งไปถึง กว่ารถเข็นจะกลับมารับเด็กไปปฐมพยาบาล..เรางี้เกือบเป็นลมไปด้วยเลยค่ะ...มันใช้เวลาพอสมควร ถ้าเพิ่มจุดตรงรอยต่อระหว่างในวิหารคดกับซาแลน คือ บริเวณที่เค้าแสดงนิทรรศการเป็นช่วงๆ (เด็กๆก็ทั้งปวดท้อง ทั้งเป็นลม) ก็จะดีมากค่ะ......จำเป็นค่ะ

นอกจากนั้น ขอเสนอให้มีการตั้งตู้รับบริจาคสักหน่อยก็ดีนะคะ เราก็ไม่ใช่อยากจะได้ปัจจัยอะไรมากมายจากงานนี้หรอก แต่ปกติคนทั่วไปเค้าก็จะรู้อยู่แล้วว่าแต่และวัดต้องมีตู้หยอดทำบุญ...วีไกด์-วีสตาร์ก็อยากร่วมบุญ บางคนเห็นตู้รับบริจาคแล้วก็อยากร่วมปัจจัยด้วยแม้เล็กๆน้อยๆ แต่ก็เป็นการเปิดโอกาสให้เค้าได้บุญใหญ่ด้วยค่ะ...(อาจเขียนว่าร่วมบุญโครงการฟื้นฟูศีลธรรมโลก หรือ บำรุงวัดก็ได้ค่ะ...)

ถามหลายคนแล้ว..ก้อมีแต่บอกว่าปลื้มมมากก คุยไม่รู้จบเลยทีเดียว...
ที่ถามมากๆก็คำถามเรื่องค่ารถด้วย--อาหารเย็นสำหรับโรงเรียนที่มาพักค้างคืนนั้นค่ะ บางที่เราก็ได้คำตบที่ไม่ชัดเจนเวลาเรากระจายคำตอบแล้วมาเปลี่ยนทีหลังมันก็ลำบากค่ะ...อย่างที่รู้กันเน้อะ...

แต่ผลบุญก็เป็นของเราแล้ว เย้...
อนุโมทนาบุญผู้ร่วมสถาปนา องค์พระ มหาธรรมกายเจดีย์ ลานธรรม วิหารคด ที่จอดรถ..
...โอโฮ้... งานนี้ได้ใช้ครบเลยเนอะ...
สาธุค่ะ...

#138935 ขอสอบถามเรื่องอยู่ธุดงค์ปีใหม่

Posted by น้ำหวาน on 16 December 2008 - 06:43 PM in เว็บบอร์ด DMC

กำหนดการค่ะ...
30ธ.ค.ลงทะเบียนอยู่ธุดงค์..
31ธ.ค.ร่วมอัญเชิญจักรแก้ว
1ม.ค. ตักบาตรปีใหม่..-นั่งสมาธิรอบสาย--บ่ายค่ะ

คือข้อมูลล่าสุด ณ เวลานี้ค่ะ...