Jump to content

prin's Content

There have been 1 items by prin (Search limited from 15-July 23)

Sort by                Order  

#103846 ซึมเศร้าท้อแท้แก้ไขได้

Posted by prin on 13 March 2008 - 04:55 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สำหรับความเห็นของ usr22020
ผมว่าต้องใช้ความอดทน ปฎิบัตธรรมะเยอะๆ แล้วก็อฐิษฐานจิตช่วยน่าจะดีนะครับ พยายามมองโลกนี้ให้สดใสน่าอยู่ที่เรียกว่า positive thinking ให้มากๆเพราะถ้าเราเป็นคนมี positive thinking แล้วสิ่งดีๆก็จะเกิดขั้นกับเราเพราะอายตนะมันดึงดูดกัน คิดดี ก็จะมีแรงดูดสิ่งดีๆเข้ามาหาเราแต่เนื่องจากคนเรามีกิเลสทำให้โดยกปกติคนเราจึงมัก คิด พูด ทำชั่วโดยบางทีเราไม่รู้ตัว ที่เรียกว่า negative thinking ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องง่ายที่คนเราจะมี positive thinking ได้ การที่จะมี positive thinking ได้นั้นจะต้องอาศัยกำลังสมาธิ โดยการต้องฝึกและหมั่นสวดมนต์ นั่งธรรมะ อย่างตลอดต่อเนื่อง และในระหว่างวันก็พยายามมองโลกในแง่ดีให้กำลังใจตัวเองให้มากๆ ผมเชื่ออาการจะดีขึ้น และขอแนะนำให้อ่านหนังสือ 1. At Last You Win ของหลวงพ่อธรรมมชโย