ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก หัดฝัน

ค้นพบทั้งสิ้น 210 รายการโดย หัดฝัน (จำกัดการค้นหาจาก 01-September 23)

#188431 ใครเจอแบบผมมั้งครับ...!! ตอนครูที่ครูไม่ใหญ่นำนั่งสมาธิเสร็จ แล้วครูไ...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 03:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในอนาคต หากวันไหนเกิดอาการ ท้อแท้ เบื่อหน่าย เซ็ง กลุ้ม เครียด ฯลฯ

ก็ให้นึกถึงวันนั้นนะครับ นึกนำวันนั้นมาเป็นกำลังใจในการคิดดี พูดดี และทำดีต่อไป

#188430 " พิจารณาด้วยธรรมะ "

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 03:49 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

นั่นสินะ วันคืนล่วงๆไปๆ ตอนนี้ ผมกำลังทำอะไรบ้าง

#188429 คิดเห็นอย่างไรกับการที่ฝรั่งเอาเอารู้ทางพุทธศาสนาไปเป็นคอร์สอมรม เช่น ระบบ แล...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 03:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ความจริงแล้ว ปรัชญาหลายๆ อย่างที่นำเสนอกันอยู่ตอนนี้ หลายๆ อย่างเหมือนพระพุทธศาสนาเลยน่ะครับ

เช่น 7 Habit (อุปนิสัยที่ดี 7 ประการ), positive thinking (คิดบวก), rich dad poor dad (พ่อรวยสอนลูก)

ซึ่งเราเองก็ไม่สามารถพิสูจน์ได้ชัดเจนว่า เขาคิดขึ้นเอง(แล้วเผอิญมาพ้องกับพระพุทธศาสนา)

หรือ เขาไปนำคำสอนพระพุทธศานามาประยุกต์น่ะครับ

#188421 คนมีตังค์ในเมืองไทย ยังมีอีกไม่น้อย

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 02:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เนื่องจากช่วงหลังๆ ผมขับรถกลับบ้าน ก็จะเปิดวิทยุฟังข่าวอยู่บ่อยๆ ฟังข่าวแล้วมาวิเคราะห์ดู เห็นว่า คนมีตังค์ในเมืองไทย ยังมีอีกไม่น้อยทีเดียว

ข่าวที่ 1 ตอนช่วงที่ทองคำราคาตกลงไปมากๆ ราวๆ 18,000 ต่อหนึ่งบาททอง ปรากฏในข่าวว่า คนไทยแห่กันไปซื้อทองจนแน่นเยาวราช ต้องเข้าคิวรอกันนานเป็นชั่วโมงสองชั่วโมง จนกระทั่งทองคำจริงๆ หมด จึงขายเป็นใบแทน(กระดาษเปล่า)กันชั่วคราว

ข่าวที่ 2 ถัดจากนั้น มาไม่นาน มีข่าวประกาศถึงรถหรูยี่ห้อใหม่จากอังกฤษที่เพิ่งเปิดตัวไม่นาน (ขออภัยจำยี่ห้อไม่ได้) ราคาคันหนึ่งราว 30 ล้านบาท (ซึ่งบ้านเดี่ยว 2 ชั้นได้ 10 หลังทีเดียว) ปรากฏว่า มียอดจองจากเมืองไทยเป็นจำนวนถึง ร้อยกว่า คัน 

ข่าวที่ 3 ข่าวเศรษฐีแต่งงานลูกสาว มีการเตรียมค่าสินสอดกันเป็นตัวเลขหลัก พันล้าน บาททีเดียว

ข่าวเหล่านี้ แสดงให้เห็นว่า คนมีตังค์ในเมืองไทย ยังมีกันอีกไม่น้อยเลยทีเดียว หากทรัพย์เหล่านี้ นอกจากถูกนำไปใช้จ่ายเพื่อประโยชน์ของเจ้าของทรัพย์เองแล้ว ส่วนหนึ่งได้แบ่งออกมาทำบุญทำกุศล ก็จะเป็นประโยชน์ต่อทั้งเจ้าของทรัพย์ ต่อพระศาสนา และต่อสังคมส่วนรวมอีกด้วย

#188420 คิดเห็นอย่างไรกับการที่ฝรั่งเอาเอารู้ทางพุทธศาสนาไปเป็นคอร์สอมรม เช่น ระบบ แล...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 02:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เนื่องจากความรู้ในทางพระพุทธศาสนาไม่ได้มีการจดลิขสิทธิ์ไว้ ทั้งนี้เป็นเพราะพระสัมมาสัมพุทธเจ้าต้องการเผยแผ่ธรรมะ เพื่อยังประโยชน์ให้แก่ชาวโลก ซึ่งพระสงฆ์ในยุคหลังๆ ท่านก็ดำเนินรอยตาม ดังนั้น หากใครนำความรู้ส่วนใดไป แล้วทำให้เกิดประโยชน์ขึ้น ผมว่า ย่อมเป็นผลดี ครับ

เพียงแต่ ต้องอย่านำความรู้ไปผสมปนเปกับความรู้ของฝ่ายตน แล้วบอกว่านั่นคือ คำสอนในพระพุทธศาสนา

#188407 ผมอ่านเจอข่าววัดพระธรรมกายคับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 12:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถือว่าเป็นข่าวดี ข่าวหนึ่งเลยล่ะครับ

#188405 เมื่อศิษย์หัวหมอ พบครูหัวเทพ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 23 July 2013 - 12:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชอบแนวคิดของน้อง sky noy มากครับ ศิษย์จะได้ดี ก็ต้องพบครูดี การพบครูดี เป็นความโชคดีของศิษย์ทีเดียว

นึกถึง เรื่องราวของพระยามิลินทร์ ที่ได้พบพระนาคเสน ทั้งนี้เพราะในอดีตท่านเกิดเป็นสามเณรที่เอาแต่เล่นซน ไม่ยอมนำขยะไปทิ้งตามที่พระเถระสั่งไว้ จนถูกพระเถระเฆี่ยนตี ชาติสุดท้าย พระยามิลินทร์ ได้บรรลุธรรมเป็น พระอรหันต์ ก็เพราะท่านได้พบครูดีตั้งแต่ชาติปางก่อนนั่นเอง 

#188378 รวมสื่อประกาศขอขมาต่อวัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 22 July 2013 - 07:39 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

วันวันนั้น วันที่ใครว่าไว้ "ไม่มีวัน" แต่ครูไม่ใหญ่ท่านจะนำพาพวกเราไปสู่วันวันนั้น

#188377 ต้องการทราบว่า ตกลงในพระไตรปิฏกให้พระอยู่ในป่าเท่านั้นใช่ไหมครับ จึงจะถูกต้อง...

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 22 July 2013 - 07:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุกับพระอาจารย์ด้วยครับ ดูพระสัมมาสัมพุทธเจ้าก็ได้ครับ พระพุทธองค์มีทั้งช่วงเวลาที่อยู่ในป่า (มีเฉพาะช้าง และลิง คอยอุปฐากบำรุง) และมีทั้งช่วงเวลาที่อยู่ในเมืองด้วยล่ะครับ

#188376 จิต เมื่อออกจากร่างกายมนูษย์แล้ว (ตาย) จิตนั้นยังมีความรู้สึกอีกไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย หัดฝัน บน 22 July 2013 - 07:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอบคุณ Cheterkk ข้อเดียวว่า ธาตุรู้ ผมเห็นว่า คือ ธาตุวิญญาณ น่ะครับ ไม่ใช่เวทนา

ทั้งนี้เพราะ ธาตุวิญญาณ เป็นหนึ่งใน ธาตุ 6 ได้แก่

ธาตุดิน

ธาตุน้ำ

ธาตุลม

ธาตุไฟ

ธาตุอากาศ

ธาตุวิญญาณ (ธาตุรู้)