ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก joey

ค้นพบทั้งสิ้น 26 รายการโดย joey (จำกัดการค้นหาจาก 29-September 23)

#144144 บวชธรรมทายาท 19+ รูป

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 23 January 2009 - 01:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อานิสงส์เจ้าภาพงานบวช เป็นการให้เขาเหล่านั้นได้เกิดใหม่ในเพศสมณะ เป็นการสืบอายุพระพุทธศาสนา
ฉะนั้นจึงทำให้ผู้เป็นเจ้าภาพเป็นผู้มีอายุขัยยืนยาว สุขภาพแข็งแรง

ทั้งนี้ปัจจัยที่เป็นเจ้าภาพงานบวชยังรวมถึง ผ้าไตรจีวร บาตร อัฐบริขารและค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ระหว่าง
การอบรม ก็จะทำให้เป็นผู้มีผิวพรรณวรรณะผ่องใส ทำให้มีปัญญาดี ถ้าหากการอบรมนี้เป็นการสร้างเขาให้เป็น
คนดีตลอดไป เราก็จะได้ผลบุญไปด้วยตลอดทีเดียว

ยิ่งไปกว่านั้นหากท่านใดได้บรรลุธรรม ผลบุญคงไม่ต้องแล่งกันล่ะนิ

#143880 การมีสัตว์เลี้ยง

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 21 January 2009 - 10:05 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ช่วงนี้หมาแมวกำลังติดสัดอยุู่ มันคงกำลังไปเฝ้าหรือไปหาตุัวเมียมากกว่า
เดี๋ยวคงกลับเอง

#143219 สอบ World PEC ฟรี 15 ที่นั่ง

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 15 January 2009 - 08:32 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สอบ World PEC ฟรี 15 ที่นั่ง

ที่วัดสามพระยา กทม.

มีเจ้าภาพให้จำนวน 15 ที่นั่ง

สนใจติดต่อคุณเก่ง โทร. 086-329-2072

#135105 บุญตักบาตรพระ 1515 รูป ที่จุฬา

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 20 November 2008 - 02:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปช่วยจัดงานและไปร่่วมงานตักบาตรเอาบุญมาฝากค่ะ
งานนี้ผู้ชำนาญการมาช่วยน้อยมาก ๆ เลยค่ะ อาจจะเป็นเพราะว่าเป็นวันธรรมดา
ไม่ติดวันศุกร์ต่อเนื่องวันเสาร์ มีแต่นักศึกษาเป็นส่วนใหญ่ค่ะ

เจ้าภาพที่เป็นกองก็จำนวนน้อยค่ะ เพราะเคยไปช่วยมาหลายงานตอนช่วงเช้าสัก 6 โมงเช้าคนจะมากันเยอะ
แล้ว และนั่งตามกองกัน แต่ที่นี่กองที่จัดไว้ให้เจ้าภาพใส่บาตรว่างเยอะเลยค่ะ พอใกล้เวลางานเลยต้องให้นักศึกษาไปนั่งใส่กัน อันนี้จากการสังเกตเองนะคะ

และที่สำคัญและเห็นชัดก็คือ หลังเลิกพิธีตักบาตร เห็นพระมาเดินเลือกของที่ได้ไถ่บาตรกองไว้หยิบใส่ในย่าม
และมีพระประม่าณเกือย 10 รูป แบกของใส่บาตรเป็นกระสอบ (คือของที่เขาไถ่บาตรไว้ถุงใหญ่ ๆ ) เดิน
ออกจากงานไป บางรูปอายุมากเรียกนิสิต 2 สองคนช่วยกันแบกไป

เราเห็นก็รีบเดินไปพูดกับนิสติจุฬาว่า อย่ายกไปให้ค่ะ ถ้าพระท่านขอก็ให้ไปเท่าที่ท่านจะแบกไปได้ด้วยตนเอง
หรือแค่เพียงในบาตรกับย่ามเท่านั้นก็พอแล้ว แต่นักศึกษาเขาไม่ฟังค่ะ (คงเพราะเราไม่ใช่เจ้าหน้าที่ด้วย)
ยกไปส่งให้พระถึงด้านนอก

ไปงานตักบาตรมาหลายงาน งานนี้เห็นชัดมากที่สุดค่ะ ว่าพระแบกของกลับกันเยอะมาก บางรูปเอาย่ามแบบพระธุดงมาใส่ค่ะ ใบใหญ่ 2 ใบ เวลาคนใส่บาตรก็เลือกเฉพาะสบู่ ยาสีฟันและไมโล กาแฟ ปลากระป๋องใส่ย่ามเท่านั้น สงสัยจริง ๆ จะเอาไปทำไมตั้งเยอะตั้งแยะ

แล้วก็มีพระ 2 รูปมาขอเงินกับเราเองเลยค่ะ ว่าขอค่าแท๊กซี่กลับวัด ปกติทุกงานเท่าที่ทราบจะถวายค่าพาหนะให้รูปละ 1 พันบาทอยู่แล้วนี่นา ยังจำได้เลยงานตักบาตรที่สระบุรียังประทับใจ ที่เจ้าคณะจังหวัดท่านพูดเองว่า ค่าพาหนะทั้งหมดที่ถวายมาขอถวายให้กับพระสงฆ์ภาคใต้ เพื่อช่วยเหลือท่าน ถ้าพระรูปใดไม่เห็นด้วยให้ทักท้วงขึ้น ถ้าเห็นด้วยให้เปล่งเสียงสาธุการ จริง ๆ ควรทำความเข้าใจกับพระที่มารับบาตรในโครงการนี้ด้วยก็ดีค่ะ ว่าวัตถุประสงค์ดเพื่ออะไร ให้พระผู้ใหญ่ท่านเป็นผู้พูด และไม่ควรเอากลับวัดมากมายเป็นกระสอบ ๆ

เราเลยตอบพระที่มาขอเงินว่าให้ไปถามตรงเวทีด้านหน้า ผู้จัดงานค่ะเรื่องค่ารถ แล้วเราก็รีบเรียกพวกนักศึกษาบริเวณนั้นให้รีบช่วยกันปิดปากถุงของใส่บาตร และช่วยกันยกไปด้านหลัง

ไปจัดงานที่วัดราชโอรสมา ก็เห็นเพียง 2 รูปค่ะที่ยกไปเป็นกระสอบ และมีบางรูปขอโบว์ชัวว่าคราวหน้าจัดที่ไหนอีกอยากจะไป แต่คราวนี้ที่จุฬาเห็นชัดเจนมากเลยค่ะ ว่าพระขนกันเป็นกระสอบเยอะมาก ทำให้นึกว่าเอ๊ะคราวหน้าจะมาตักบาตรดีไหมนี่ ถ้าซื้อของดี ๆ มาใส่ก็ถูกขนเอาไปหมด ไม่ถึงพระภาคใต้เลย หรือว่าไม่ต้องซื้อของมาใส่ทำเป็นเงินดีกว่า

เอามาเล่าให้ฟังค่ะ เพื่อคณะจัดงานจะได้หาวิธีแก้ไขปรับปรุง และซักซ้อมกับผู้ที่อยู่ดูแลในงานค่ะ

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งค่ะ ที่ให้พระท่านไปติดต่อเองเรื่องค่าเดินทางเองนั้น เพราะเราคิดว่าพระท่านน่าจะได้รับแล้ว หรือถ้าไม่ได้รับ เราก็คิดว่าซองที่โยมถวายในบาตรนั้นน่าจะพอค่าแท๊กซี่กลับวัดในกรุงเทพได้ไม่ลำบาก จากการสังเกตตอนที่เราใส่บาตรนั้น เห็นคนใส่ซองกันเยอะมาก (แทบทุกงานที่ได้ไปนะค่ะ) แม้กระทั่งใส่จนท้าย ๆ เป็นสามเณรเป็นส่วนใหญ่ เปิดบาตรมาก็ยังเห็นซอง จึงคิดว่าท่านน่าจะมีปัจจัยบ้างไม่มากก็น้อยจากงานนี้

#131798 ขอเชิญร่วมงานกฐินเขาแก้วเสด็จ วันที่ 8 พฤศจิกายน

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 03 November 2008 - 12:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จุดออกรถคลองสานจัดรถไปร่วมทอดกฐินที่เขาแก้วเสด็จ 1 คัน
วันเสาร์ที่จะถึงนี้ 8 พ.ย. 51
ท่านใดสนใจติดต่อคุณทวี 086-8196434
หรือคุณฮั้ว 081-4448103

รถออกเวลา 6.00 น.

#130990 อธิษฐานจิตผ้าไตรได้ตั้งแต่วันนี้ทาง DMC

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 29 October 2008 - 06:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อธิษฐานจิตผ้าไตรได้ตั้งแต่วันนี้ทาง DMC

วันละ 2 เวลาคือ 6.00 & 18.00 น.

เพื่อตอกย้ำคำอธิษฐานและผังสำเร็จจนถึงวันทอดกฐินค่ะ

#130988 อยากได้พระของขวัญ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 29 October 2008 - 06:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องการเจ้าภาพร่่วมบุญค่ารถบัส พร้อมกับมอบพระของขวัญรุ่นผู้นำรถรวยโคตร ๆ คูณสองให้ค่ะ
โทร 081-444-8103

#130986 ทำบุญหล่อหลวงปู่1บาททอง มีสิทธิ์จารึกชื่อหรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 29 October 2008 - 06:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หล่อหลวงปู่ทองคำ 1.5 S จะได้จากรึกชื่อบนแผ่นทอง ซึ่ง 1 แผ่นจารึก 10 ชื่อ ที่องค์หลวงปู่
แต่ถ้าหล่อหลวงปู่ทองคำ 3 m จะได้จากรึกชื่อบนแผ่นทอง ซึ่ง 1 แผ่นจารึก 50 ชื่อ ที่องค์หลวงปู่

แต่ถ้าทำแผ่นฌาณ 1.5 m ก็จะได้จากรึกบนแผ่นฌาณ ถ้าทำครบหรือบอกบุญครบ 10 แผ่น พิเศษจะได้
จากรึกที่กลางแผ่นฌาณหลวงปู่อีก 1 ชื่อ พร้อมของที่ระลึก 1.5 S อีกต่างหาก สำหรับผู้ที่บอกบุญครบ

#125786 สรุปเบอร์โทรผู้นำรถ วันงานหล่อหลวงปู่ ??

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 03 October 2008 - 10:38 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

http://www.kalyanami...g/etc/point.asp

ส่วนเรื่องเวลา ควรโทรสอบถามผู้นำรถอีกครั้ง สำหรับงานวันที่ 10 ต.ค. เพราะอาจจะออกรถเร็วกว่าปกติ

ไฟล์แนบ

#125648 รับสมัครนักศึกษา DOU

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 02 October 2008 - 12:27 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

http://www.dou.us/in...t...=view&id=44

คุณสมบัติผู้สมัคร

1. หลักสูตรสัมฤทธิบัตรและหลักสูตรประกาศนียบัตร ได้แก่ ประชาชนทั่วไปไม่จำกัดวุฒิการศึกษา แต่ต้องมีอายุครบ 16 ปีบริบูรณ์ในวันเปิดภาคเรียน

2. หลักสูตรปริญญาบัตร นักศึกษาต้องมีคุณสมบัติดังต่อไปนี้

(1) เป็นผู้สำเร็จการศึกษาระดับมัธยมศึกษาตอนปลาย (มศ.5 หรือ ม.6) ขึ้นไป หรือเทียบเท่า

(2) ในกรณีที่ไม่ได้จบการศึกษาระดับมัธยมศึกษาตอนปลายจากสถาบันการศึกษาอื่น แต่จบการศึกษาหลักสูตรประกาศนียบัตรของมหาวิทยาลัยธรรมกาย ผู้สมัครจะต้องมีอายุครบ 18 ปีบริบูรณ์ นับแต่วันเปิดภาคการศึกษาแรก

สำหรับผู้ที่ไม่จบ ม.6 นั้น จะต้องเรียนหลักสูตรประกาศนียบัตร เพื่อปรับพื้นฐาน 8 วิชาก่อน
เมื่อจบหลักสูตรนี้แล้ว นำเอกสารมายื่นเรียนต่อหลักสูตรปริญญาบัตรอีก 20 หน่วยกิต

ซึ่งวิชาปรับพื้นฐานที่เรียนไปแล้ว สามารถโอนเข้ามาในหลักสูตรปริญญาบัตรได้

หลักสูตรปริญญาบัตรเรียน 28 หน่วยกิต เพราะฉะนั้นก็คือเรียนเท่ากันค่ะ

#125640 จุดออกรถมาวัด

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 02 October 2008 - 10:43 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ท่านที่จัดรถเฉพาะกิจขอให้ชวนคนรู้จักไปด้วยกันและพยายามหาให้ครบ
เนื่องจากงานที่ผ่าน ๆ มา บางครั้งจะมีปัญหาว่า
บางคนหาคนไม่เต็มรถ แล้วเอารถมาจอดตรงจุดออกรถประจำของวัด ซึ่งจะออกเป็นเวลา
แล้วบอกว่ารถจะออกตอนนี้แล้ว ให้ลงจากรถบัสมาขึ้นรถเฉพาะกิจ
ซึ่งทำให้เป็นปัญหามาก

#125351 จุดออกรถมาวัด

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 30 September 2008 - 02:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จุดออกรถทุกจุด จะจัดรถเหมือนงานบุญใหญ่ทุกครั้งค่ะ
แต่ขอให้สอบถามจากผู้นำรถแต่ละจุดก่อนก็จะดีค่ะ

เช่นจุดออกรถที่คลองสาน ปกติจะออกรถ 7.45 -8.00 น. ทุกวันอาทิตย์
แต่วันบุญใหญ่วันนั้นจะออกรถเวลา 7.15 น.ตรงเท่านั้น

เนื่องจากเป็นวันทำงานและต้องข้ามสะพานสาทร รถอาจจะติดมาก ๆ
และในวันพิธีใหญ่ ๆ ช่วงทางเข้าวัด ถ้าไปสายรถจะติดมากค่ะ

#125287 ใส่ชุดนักเรียนมาหล่อหลวงปู่ได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 30 September 2008 - 08:51 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เนื่องจากอาจารย์มัธยมท่านหนึ่งจะชวนลูกศิษย์ ม.ต้นมาร่วมงานหล่อหลวงปู่ทองคำ
ในวันที่ 10 ต.ค.51 ส่วนใหญ่ก็จะมากันครั้งแรก และคิดว่าคงไม่มีชุดขาวทุกคน
ถ้าใส่ชุดนักเรียนมา จะอนุโลมให้รับพระของขวัญได้หรือไม่ค่ะ

แต่เดิมอาจารย์มาวัดอยู่แล้ว และเข้าโครงการวีสตาร์อยู่ เด็กนักเรียนที่มาวัดประจำก็จะมีชุดขาวอยู่แล้ว ส่วนเด็กใหม่ ๆ คิดว่าจะพามา 1 คันรถบัสค่ะ ก็อยากจะให้เด็กได้รับพระของขวัญกันทุกคนค่ะ

#124661 มือผมเปนงี้ทำไงดี

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 26 September 2008 - 10:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

วิธีทำมือให้หายสาก ต้องถามว่าล้างมือบ่อยหรือไม่
ถ้าล้างบ่อย ให้ทาโลชั่นทุกครั้งหลังล้างมือ
ก็จะทำให้ผิวชุ่มชื่น

#119450 ขอเพลงตักบาตร MP3 ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 19 August 2008 - 03:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จะขอเพลงตักบาตร MP3 ค่ะ จะนำไป Mix รวมกับรูป
ที่ไปช่วยงานตักบาตรและร่วมใส่บาตร เก็บไว้เป็นที่ระลึกส่วนตัวค่ะ

#119448 ต้องการช่วยงานที่ ฟิวเจอร์ กับ จ.สิงห์บุรี ด่วน.......

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 19 August 2008 - 03:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่ฟิวเจอร์พาร์ครังสิต จะเริ่มจัดงานตั้งแต่ 4 โมงเย็นค่ะ ถ้าหากจะหาที่พัก ก็อาจจะมาพักที่วัดก็ได้ค่ะ หรือติดต่อผู้ประสานงานภาค 5 คุณสุกัญญาค่ะ 081-584-4090

#119396 ตักบาตรที่ฟิวเจอร์ รังสิต

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 19 August 2008 - 08:51 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ท่านที่จะช่วยงาน เริ่มจัดงานตั้งแต่ 4 โมงเย็น - 24.00 น. ค่ะ

#117193 บุญพิเศษอาทิตย์ต้นเดือนสิงหาคม 2551 มีบุญอะไรบ้างค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 31 July 2008 - 04:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดูจากจานดาวธรรม มี 6 บุญใหญ่ ในวันอาทิตย์ที่ 3 ส.ค.51

1. ช่วงเช้าปฏิบัติธรรม เนื่องในวันสมาธิโลก
2. พิธีบูชาข้าวพระ
3. พิธีมุทิตาสักการะท่านที่สอบเปรียญธรรม และวัดพระธรรมกายได้แชมป์
4. พิธีถวายสังฆทาน 3,000 วัด
5.
6.

ขอให้ท่านผู้มีบุญท่านอื่นช่วยตอบข้อ 5 และ 6 ต่อนะค่ะ

#116236 อยากเป็นเจ้าของกิจการ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 23 July 2008 - 04:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1**วันหนึ่งได้คุยกับเพื่อนว่า อยากเป็นเจ้าของกิจการ ไม่อยากจะเป็นมนุษย์เงินเดือนแล้วล่ะ

2**เพื่อนก็ถามว่าแล้วเคยไปช่วยโครงการตักบาตรพระ 5 แสนรูปบ้างไหม

1**เคยแต่เป็นคนไปใส่บาตรเท่านั้น

2**ถ้าอย่างนั้นให้ไปช่วยเตรียมงานโครงการตักบาตรพระนะ ที่ไหนก็ได้ ที่เราสะดวก อย่างเช่นบางแห่ง เริ่ม
เตรียมงานตั้งแต่ 1 ทุ่ม - เที่ยงคืน บางแห่งถ้าต้องปิดถนน ก็เริ่มเตรียมงานตั้งแต่ เที่ยงคืน - ตีสี่ หรือถึงเช้า
ก็ให้โทรสอบถามและไปช่วยงาน ตามแต่เราสะดวกว่าจะอยู่ช่วยได้กี่ชั่วโมง และไม่ให้เสียงานประจำ
เพราะการที่เราเตรียมงานตักบาตรไม่ว่าจะเป็นการเช็ดเก้าอี้พระ ปูผ้า ทำความสะอาด จัดสถานที่ ฯลฯ เป็นบุญ
ทั้งนั้น เปรียบไปก็เหมือนกับการที่เราเตรียมสินค้าไว้ขาย พอรุ่งเช้ามีคนมาตักบาตรมากเท่าไหร่ เราก็จะ
ได้บุญมากเท่านั้น ยิ่งคนมากันมาก ๆ ก็ยิ่งได้บุญมาก ก็เปรียบเหมือนลูกค้าที่มาซื้อสินค้ากับเราก็จะมาก
ขึ้น ขายของได้มากขึ้น ให้สร้างบารมีให้เข้มข้นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ แล้วจะสมปรารถนา

1**เมื่อได้กำลังใจจากเพื่อนก็เลยประเดิมที่แรกเมื่อเสาร์ที่แล้ว ที่ รพ.ราษฎร์บูรณะ ชวนเพื่อน ๆ ไปกันประมาณ
23 คน ไปช่วยงานตอนเที่ยงคืน เสร็จประมาณ ตี 2 ครึ่ง ก็อยู่จนเช้ารอใส่บาตร คนมากันเยอะมาก ๆ
ทำให้รู้สึกปลื้มมาก ๆ เลยค่ะ อยากมาเล่าให้เพื่อน ๆ ฟัง จะได้ไปช่วยกันจัดงานตักบาตรนะค่ะ

มีรุ่นน้องของเพื่อนในกลุ่มคนหนึ่ง เขาไม่เคยมาวัด แต่ว่าบ้านเขาอยู่แถวราษฎร์บูรณะ ไปร่วมงานตักบาตร
เขาบอกว่าปลื้มมาก ๆ เลย ยิ่งฟังเพลงที่เปิดตอนพระเดิน (เพลงชีวิตสมณะ) ซาบซึ้งมาก เขาถามว่า
เพลงนี้ใครเป็นคนแต่ง..........

#112948 อยากซื้อเก้าอี้นั่งสมาธิครับ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 25 June 2008 - 09:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

พึ่งไปซื้อมาที่ภาคนครหลวง 1 ค่ะ เป็นเก้าอี้แบบพับได้ เวลาเก็บสามารถสะพายไว้ที่บ่าได้ค่ะ

ตอนนี้เหลือแต่สีส้ม ราคา 500 บาท

ส่วนที่เมืองแก้วมณี ไปดูมาแล้วร้านงามวิไล ราคา 450 บาท แต่ว่าเหล็กจะเส้นเล็กกว่า

#110125 ดีมากๆ ที่มีเตือนว่าพรุ่งนี้วันพระค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 26 May 2008 - 08:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชอบมาก ๆ ค่ะ ที่มี popup เตือนว่า พรุ่งนี้วันพระ พร้อมกับภาพงาม ๆ
เพราะจะถือศีล 8 ทุกวันพระและวันอาทิตย์ค่ะ
แต่ด้วยความเคยชินที่ถือศีล 5 บางครั้งก็ลืมค่ะ ว่าวันไหนวันพระ

อนุโมทนาบุญกับทีมงานด้วยค่ะ

#107929 ขอถามอะไรหน่อยนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 02 May 2008 - 10:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สมาชิกในกลุ่มทุกคน ไม่ว่าจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ บวชพระหรือสามเณร จะคุยกันเสมอเมื่อจบคอร์สการอุปสมบท จะต้องถวายปัจจัยทั้งหมดที่เหลือให้กับพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ก่อนลาสิกขาค่ะ เพราะว่านั่นเป็นสมบัติของพระศาสนา ควรจะเอาไว้ใช้ในพระพุทธศาสนาเท่านั้น ไม่ควรนำมาใช้ส่วนตัว

#105494 ตักบาตร 5เม.ย.สวนลุมพินี นี้เริ่มกี่โมงค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 03 April 2008 - 10:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทราบข่าวมาคร่าว ๆ ค่ะว่า จะมีการจัดงานตักบาตรที่สวนลุมพินีในวันเสาร์ที่ 5 เม.ย. นี้
แต่ไม่ทราบว่าเริ่มกี่โมงค่ะ พระจำนวนกี่รูปค่ะ

#105492 ความแตกต่างระหว่างอุบาสิกากับแม่ชี

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 03 April 2008 - 10:38 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ

คิดว่าอุบาสิกาที่อยู่วัด กับแม่ชี ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ค่ะ

เพราะว่าถือศีล 8 เหมือนกัน

ต่างกันที่ตรงทรงผม การแต่งกายเท่านั้น

อุบาสิกาไว้ผมสั้น ใส่ชุดขาวตลอด ยกเว้นวันไหนเป็นวันเบาๆ ที่มีทุกเดือน อาจจะนุ่งเป็นประโปรงสีน้ำเงิน

ส่วนแม่ชี จะโกนศรีษะ นุ่งชุดแม่ชีตลอดเวลาค่ะ

แต่เนื่องจากที่วัดต้องการบุคคลากรจำนวนมาก และต้องคอยประสานงานต่าง ๆ

ถ้าบวชเป็นแม่ชี คงจะไม่สะดวกในการติดต่อประสานงานทั้งในและนอกองค์กร

จึงเป็นอุบาสิกาเป็นส่วนใหญ่ แต่ว่าทุกท่านก็ถือศีล 8 เหมือนกันค่ะ

#104909 Yuwa Camp...Meditation For Kids

โพสต์เมื่อ โดย joey บน 26 March 2008 - 03:52 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

วันนี้โทรไปสอบถามเต็มแล้วนะค่ะ