ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Icy~PeaCh

ค้นพบทั้งสิ้น 23 รายการโดย Icy~PeaCh (จำกัดการค้นหาจาก 07-July 23)

#115438 พระพุทธเจ้ามีอยู่ในทวีปอื่นด้วยเหรอครับ?

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 17 July 2008 - 09:00 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อย่าพูดลอย เอาหลักฐานมาสิ เราหาไม่เจอจริงๆ เจอแต่มหายาน

#115350 พระพุทธเจ้ามีอยู่ในทวีปอื่นด้วยเหรอครับ?

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 16 July 2008 - 03:07 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เราพยายามค้นเรื่องนี้จากพระไตรปิฏกในเว็บ http://www.84000.org/
แต่ก็ไม่เจอเลย มีเรื่องนี้ในฝ่ายเถรวาทจริงหรือคะ มีหลักฐานหรือเปล่า

แต่จากลิ้งค์นี้
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14072

คุณอนุบาลหน้าใสกล่าวว่าได้มีการยืนยันแล้วว่าเรื่องพระอมิตภะ หรือพระบรมพุทธเจ้าที่หลวงพ่อกล่าวถึงนั้น
เป็นเรื่องที่ได้ถูกแต่งขึ้นในภายหลัง

ป.ล. อยากให้พิจารณาด้วยปัญญา ไม่อยากได้เป็นแบบนี้
---------------------
คำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่เป็นคำสอนจริงก็มีกระจายอยู่ตามนิกายต่างๆ ครับ พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน..เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว
----------------------

เพราะเราไม่รู้ว่าอะไรจริง ไม่จริง ไม่งั้นเรื่องพระญี่ปุ่นมีเมียเราก็ต้องยอมรับมาด้วยงั้นหรือ

#115344 พระพุทธเจ้ามีอยู่ในทวีปอื่นด้วยเหรอครับ?

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 16 July 2008 - 02:35 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

งั้นพวกท่านจงอ่านเรื่องจากลิ้งค์นี้ก่อน
http://www.dmc.tv/fo...showtopic=14072

แล้วบอกซิว่า พระอมิตพุทธเจ้า ดินแดนสุขาวดี เป็นถรวาทหรือมหายาน

เมื่ออ่านจบแล้วเรียนท่านพิจารณา บทนี้ด้วย
----------------------------------------------------------------------------------------
[๑๘๐] สมัยนั้น ภิกษุสองรูปเป็นพี่น้องกัน ชื่อเมฏฐะและโกกุฏฐะ
เป็นชาติพราหมณ์ พูดจาอ่อนหวาน เสียงไพเราะ เธอสองรูปนั้นเข้าไปเฝ้า
พระผู้มีพระภาค ถวายบังคม นั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง แล้วกราบทูลว่า พระ-
*พุทธเจ้าข้า บัดนี้ ภิกษุทั้งหลายต่างชื่อ ต่างโคตร ต่างชาติ ต่างสกุลกันเข้ามา
บวช พวกเธอจะทำพระพุทธวจนะให้ผิดเพี้ยนจากภาษาเดิม ผิฉะนั้น ข้าพระ-
*พุทธเจ้าทั้งหลายจะขอยกพระพุทธวจนะขึ้นโดยภาษาสันสกฤต
พระผู้มีพระภาคพุทธเจ้าทรงติเตียนว่า ดูกรโมฆะบุรุษทั้งหลาย ไฉน พวก
เธอจึงได้กล่าวอย่างนี้ว่า ผิฉะนั้น ข้าพระพุทธเจ้าทั้งหลายจะขอยกพระพุทธวจนะ
ขึ้นโดยภาษาสันสกฤตดังนี้เล่า ดูกรโมฆะบุรุษทั้งหลาย การกระทำของพวกเธอนั่น
ไม่เป็นไปเพื่อความเลื่อมใสของชุมชนที่ยังไม่เลื่อมใส ... ครั้นแล้วทรงทำธรรมีกถา
รับสั่งกะภิกษุทั้งหลายว่า ดูกรภิกษุทั้งหลาย ภิกษุไม่พึงยกพุทธวจนะขึ้นโดยภาษา
สันสกฤต รูปใดยกขึ้น ต้องอาบัติทุกกฏ
เราอนุญาตให้เล่าเรียนพุทธวจนะตามภาษาเดิม ฯ
----------------------------------------------------------------------------------------

คัมภีร์ฝ่ายมหายานบันทึกด้วยสันสกฤต หลังเถรวาทราวๆ 600 ปี และไม่มีหลักฐานยืนยันว่า
ถูกบันทึกด้วยพระอรหันต์ทั้งหมดหรือไม่ และคัมภีร์ฝ่ายเถรวาทในจีนนั้นยิ่งต่างไปจากเถรยานอินเดียอีกมาก

#115232 พระพุทธเจ้ามีอยู่ในทวีปอื่นด้วยเหรอครับ?

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 15 July 2008 - 01:55 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เท่าทีทราบคือ เรื่องนี้ไม่มีในพระไตรปิฎกฝ่ายเถรวาทคะ
ตอนได้อ่านตอนแรกก็ตื่นเต้นเหมือนกัน แต่เพิ่งมาทราบภายหลังว่ามาจากฝ่ายมหายานก็เลยอุเบกขาไว้คะ

#111483 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 09 June 2008 - 03:29 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ขอบคุณมากๆคะ อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เราก็ไม่รู้ว่าพระอานน์ไปเกิดเป็นกะเทยที่ยุคไหน วัฒนธรรมไหน หรือแม้แต่ดาวเคราะห์ดวงไหน
ซึ่งก็เกินความคาดเดา มันมีทั้งความเป็นไปได้ที่จะเสียหรือไม่เสียพรหมจรรย์ เคยคิดจะพิจารณาว่า
ด้วยความที่ท่านสั่งสมบุญมายาวนาน อาจทำให้ท่านไม่มีความรู้สึกกำหนัดในเพศกะเทยก็เป็นได้
ประกอบกับดูจากสเต็ปที่พระอานนท์ข้ามมาได้หลายขั้นตอน

แต่เมื่อมาพิจารณาชาติที่พระพุทธเจ้าเป็นกะเทย กลับไม่มีบุญไหนช่วยเลย เจอหนักกว่าพระนนท์มากนัก
เราก็เลยหยุดคิดดีกว่า

ยกมาจากชาติที่พระโพธิสัตว์เป็นช่างทองคะ
"ด้วยผลกรรมที่พระโพธิสัตว์ ผิดลูกผิดเมียของผู้อื่นเมื่อสิ้นอายุขัยต้องตกนรกทันที่
เวียนเกิดตายระหว่างอบายภูมิ(ภพต่ำ)เป็นเวลานาน แล้วเกิดเป็นกระเทยและเป็นผู้หญิง
เป็นพันชาติ รวมเวลา ถึง 14 มหากัป"

สุดท้ายแล้วขอให้คุณแม่ของคุณอนุบาลสุขภาพแข็งแรงอยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรไปนานๆนะคะ
เราเองก็รักคุณแม่มากเหมือนกันก่อนคุณแม่จะเสีย มียักษ์มาเข้าฝันเราตอนเช้า
พูดเสียงดุดันน่ากลัวว่า อีก 8 วันกรูจะมาเอาแม่มึงไปแล้ว พูดจบยักษ์ตนนั้นก็เดินผ่านร่างดิชั้นไป
(เหมือนจะเดินมาชนแต่ทะลุผ่านไป) แล้วก็ตกใจตื่น แล้วก็ร้องไห้ๆๆๆๆ สุดท้ายก็เป็นตามนั้นคะ
ถึงแม้จะดิชั้นจะรักคุณแม่มาก แต่ก็มีโอกาสดูแลท่านไม่มากนักเพราะ ทั้งครอบครัวมีดิชั้นทำงานคนเดียว
ถ้าไปดูแลแม่ตลอด ก็ไม่มีเงินจะเอามารักษาแม่ ซึ่งคุณแม่ก็น้อยใจเพราะลูกๆคนอื่นก็ไม่ได้ปรนนิบัติท่านได้ดีนัก
ทุกวันนี้ ก็ได้แต่เพียงระลึกว่า ฝ่าเท้าของคุณแม่วางอยู่บนศีรษะของดิชั้น เพราะฉะนั้นจะพยายามทำดีให้มากที่สุด
เพื่อให้ตัวเราอยู่สูงขึ้น ยิ่งเราอยู่สูงเท่าไหร่ คุณแม่ก็จะอยู่สูงกว่าเราขึ้นไปอีก
ตอนนี้เรากำลังพยายามอย่างหนักที่จะเก็บเงินสร้างองค์พระให้คุณแม่ ซึ่งลำบากอยากเย็นมาก
มีปัญหามากมายจนแบบที่ไม่เคยเจอมาก่อนในชีวิตเลยคะ ขอกำลังใจช่วยเราและคุณแม่ด้วยนะคะ

#111322 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 08 June 2008 - 02:01 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ของขอบคุณที่แสดงวงจรซะชัดเจนเชียวคะ คราวนี้กระจ่าง
เรื่องที่ต้องถือศีล 8 ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ อ้างอิงจากอดีตชาติของพระอานนท์คะ มนุษย์ย่อมเป็นไปตามกรรม
พระอานนท์เองก็ยังไม่ได้ไปจตุมหาราชิกาเลย

กระหม่อมฉันต้องเทียมยานอยู่สิ้นกาลนาน นั่นเป็นผลของกรรม คือการที่กระหม่อมฉันคบชู้ภรรยาของผู้อื่น
ข้าแต่พระองค์ผู้ครองวิเทหรัฐ กระหม่อมฉันจุติจากชาติเป็นโคนั้นแล้ว มาบังเกิดเป็นกระเทยในตระกูล
ที่มีโภคสมบัติมากในแคว้นวัชชี จะได้เกิดเป็นมนุษย์ยากจริงๆ นั่นเป็นผลแห่งกรรม คือ การที่กระหม่อมฉันคบชู้ภรรยาผู้อื่น ข้าแต่พระองค์ผู้ครองวิเทหรัฐ กระหม่อมฉันจุติจากชาติเป็นกระเทยนั้นแล้ว ได้ไปบังเกิดเป็นนางอัปสรในนันทวัน ณ ดาวดึงส์พิภพ มีวรรณน่าใคร่ มีผ้าและอาภรณ์อันวิจิตร สวมกุณฑลแก้วมณี
เป็นผู้ฉลาดในการฟ้อนรำขับร้อง เป็นบาทบริจาริกาของท้าวสักกะ

#111199 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 06 June 2008 - 11:03 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เราิคิดว่า..
เมื่อข้าพเจ้าเกิดภพชาติใดก็ตาม.. หากเกิดเป็นมนุษย์ ขอให้ได้เพศบริสุทธิ์
(คือหากเป็นชาย ก็ขอให้พึงพอใจในความเป็นชาย หากเป็นหญิง ก็ขอให้พึงพอใจในความเป็นหญิง)

-------------------

คำว่าเพศบริสุทธิ์ น่าจะหมายถึง สมณะเพศ มากกว่าเพศหญิงหรือเพศชายปกติอะคะ
มองไปรอบๆสิ ไม่ว่าชาย ไม่ว่าหญิง ล้วนเป็นไปตามกรรมของตน ไม่มีใครบริสุทธิ์ ไม่มีใครดีกว่าใครคะ
ซึ่งถ้า พิจารณาความหมายตามนี้ ก็จะถูกต้องตามพระไตรปิกฎด้วย

------------------

กรรมกะเทยตามแบบที่หลวงพ่อสอนคือ
ผู้ชาย > ผู้หญิง > หญิงโสเภณี > กะเทย

จะเห็นได้ว่า ภาวะของกะเทย ถึงแม้จะร่างกายเป็นชาย แต่สั่งสมความรู้สึกนึกคิดแบบผู้หญิงมานานหลายชาติ
ผู้ชายหลายคน พยายามเอาความคิดตัวเองไปแทนกะเทย ซึ่งคิดให้ตายก็ไม่เข้าใจ
ตราบใดที่ผู้ชายยังไม่เข้าใจผู้หญิง

การจะให้กะเทยเลิกปรุงแต่งนั้นยากน่าดูเชียวคะ เพราะกายที่เป็นชายนั้นไม่ใช่กายแท้ๆ เป็นแค่กายแห่งวิบากกรรม
มีมาเพื่อบังตาคนอื่นให้เห็นเป็นอีกเพศนึงแค่นั้นเอง

ในเมื่อการเดินทางของการเวียนว่ายตายเกิดเป็นผู้หญิง -> หญิงโสเภณี -> กะเทย มันก็สั่งสมความรู้สึกผู้หญิง
มาแต่ไหนแต่ไร แล้วจะให้เลิกพึงใจ เรามองว่าผิดลักษณะ

ถ้าการทำงานของกฏแห่งกรรมเป็นอย่างที่คุณอนุบาลหน้าใสคิดจริงนะคะ
มันจะต้องเป็น

ผู้ชาย > กะเทย > ผู้หญิง > หญิงโสเภณี (ซึ่งไม่ตรงกับที่หลวงพ่อสอน แต่สำนึกอื่นเป็นตามนี้)

ซึ่งเป็นการบ่งบอกว่า กะเทยกำลังจะกลับเป็นชายแล้ว แต่อดีตเคยเจ้าชู้มามาก
เลยยังเหลือเศษกรรมมาเบียดให้ความรู้สึกนึกคิดยังเป็นผู้หญิง ดังนั้นจึงต้อง รักษาศีล 8
ละเลิกความพึงพอใจในการรักสวยรักงาม เพื่อจะได้หลุดจากเศษกรรมนั้นและได้เป็นชายเพื่อบวชต่อไป

โจทย์กะเทยนี้เป็นโจทย์ปราบเซียน ใครของแท้ของจริง วัดที่โจทย์นี้แหละคะ
เมตตาบารมีขนาดไหน อภัยทานมีมั้ย ธรรมทานละ พร้อมจะให้เค้าหรือเปล่า ???
เหมือนกับในลิ้งค์ ที่เอามาให้ในตอนแรก มันบอกอะไรได้มากทีเดียวคะ

#111136 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 05 June 2008 - 05:28 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

^
กรณีนี้ด้านบนเราเรียกเค้าว่า TS
ส่วนกลุ่มคนที่ชอบแต่งกายเป็นหญิง และไม่คิดอยากแปลงเพศ ยอมรับกับตัวเอง เราเรียกว่า TG

#111134 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 05 June 2008 - 05:24 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ขอบคุณคุณ "เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี" มากๆ
แค่อ่านความคิดเห็นของคุณ ก็รู้แล้วว่าคุณน่ารักขนาดไหน

สิ่งหนึ่งที่เราไม่เข้าใจเรื่อง การยึดติดแล้วต้องอยู่สวรรค์ชั้นจตุมหาราชิกาคะ
มาพิจารณาดู สาวประเภทสองต่างจากเกย์ มากมาย คนที่เป็นสาวประเภทสองเค้าไม่ยึดติดในเพศกะเทยอยู่แล้ว
ถึงได้คิดที่จะเปลี่ยนตัวเองให้เป็นคนธรรมดา เปลี่ยนให้เป็นผู้หญิงปกติคนหนึ่ง ตัวเค้าเองก็รังเกียจการเป็นกะเทย
การไปเกิดบนสวรรค์นั้น จิตเราอยากเป็นอะไรก็จะเป็นอันนั้น ยกเว้นถ้าจิตยังยึดติดการเป็นกะเทยจะไปได้แค่จตุมหาราชิกา
เพราะสวรรค์ชั้นอื่นมีแค่เทวดาเพศหญิง กับเพศชาย

สาวประเภทสองจิตใจเค้ายึดติดกับการเป็นผู้หญิงอยู่แล้วนี่คะ จิตที่แท้เค้าเป็นผู้หญิงปกติคนนึงนี่แหละ แต่พิการอวัยวะ
กลุ่มคนประเภทนี้องค์กรอนามัยโลกประกาศว่า เป็นโรคที่เรียกว่า transgenderism และประกาศให้การผ่าตัดแปลงเพศ
เป็นการรักษาโรคนี้ เผื่อให้เค้ากลับมาเป็นผู้หญิงปกติคนนึง

ต่างกับเกย์ที่จิตที่แท้เค้าเป็นผู้ชาย แต่หลงไหลยึดติดกับผู้ชายเหมือนกัน
เราว่ากรณีนี่ต่างหากที่น่าจะไปจตุมหาราชิกา

สมมตินะคะ ถ้าทั้งสาวประเภทสอง และ เกย์ ไปอยู่จตุมหาราชิกาเหมือนกันหมด
ต้องรู้อีกว่า เทวดาฆ่าตัวตายได้มั้ย เพราะสาวประเภทสองถ้าไม่สามารถจะเป็นชาย หญิงปกติ เค้าก็อยู่ไม่ได้
การที่องค์กรอนามันโรคประกาศให้การแปลงเพศเป็นการรักษาโรค เพราะคนกลุ่มนี้มีชีวิตแบบเกย์ไม่ได้
และมีจำนวนมากแล้วที่พากันฆ่าตัวตายหนีปัญหาไป

เราวิเคราะห์ว่าสาวประเภทสองนั้น เค้าไม่ได้ยึดติดกับการเป็นกะเทยอยู่แล้ว
ถึงได้ดิ้นรน ไปผ่าตัด เจ็บปวดทรมาน และต้องทรมานจากภาวะการขาดฮอร์โมนไปตลอดชีวิต
เรียกว่า ถ้าไม่ได้เป็นผู้หญิงขอตายดีกว่า

ส่วนตัวเราถ้าไปเกิดเป็นหญิงสาวสาวยที่มีอวัยวะเพศชายที่จตุมหาราชิกา ขอตายดีกว่าคะ

แล้วคุณละ ถ้าตื่นเช้ามา คุณผู้ชายเกิดมีหน้าอก และอวัยวะเพศชายขาดหายไป คุณจะพยายามรักษาตัวเอง
ให้กลับมาเป็นผู้ชายปกติมั้ย ส่วนคุณผู้หญิง ถ้าตื่นเช้ามาแล้วปรากฎว่า ผิวหยาบกร้านมีกล้ามทั้งตัว
แล้วปราำกฎอวัยวะเพศชายมาแทน คุณจะทำยังไงกับชีวิตต่อไป

ถ้าคุณยอมรับปรากฏการณ์นี้ได้ ผู้ชายยังชอบผู้หญิงเหมอืนเดิม นั่นแหละ เกย์
แต่คุณยอมรับไม่ได้ พยายามทุกวิถีทางที่จะแก้ไขมัน เป็นคนผู้ชายธรรมดาปกติคนนึง ที่แหละ ความคิดของสาวประเภทสอง

#111018 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 04 June 2008 - 01:53 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ู^
^
^
เค้าไปถึงขั้นผ่าตัดแปลงเพศแล้ว คงไม่คิดบวชอยู่แล้วมั้งคะ อิอิ

#111012 กะัเทยที่แปลงเพศแล้วปฏิบัติธรรมได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 04 June 2008 - 01:23 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

พอดีผ่านไปเจอกระทู้มาจากพันทิปคะ
http://www.pantip.co...5/Y6672405.html

เคยเห็นที่วัดเราก็มีมาทำบุญกันบ่อยๆ ที่ได้ดูใน DMC มีอยู่คนนึงได้ขึ้นไปที่พนาวัฒน์ด้วย
ซึ่งคุณพ่อไม่ใหญ่ของเราท่านก็เข้าใจและเป็นกำลังใจให้ด้วย รู้สึกดีคะที่พ่อเราใจกว้าง
เรื่องของพุทธเป็นเรื่องของจิตไม่ยึดติดกับเพศ แต่ที่เราเห็นได้ชัดเจนคือคนที่ยิ่งปฏิบัติ
กับยิ่งเกิดสิ่งยึดติดที่เป็นตัวกู ของกู ศาสนากู มากขึ้นกว่าเดิมซะอีก

อยากถามเพื่อนๆว่า ตอนไปพนาวัฒน์เค้าลงทะเบียนแล้วให้ไปอยู่อาศัยยังไงคะ
เผื่อมีเพื่อนๆเราที่เป็นแบบนี้สนใจเราจะได้พาเข้าวัดถูก
ส่วนใหญ่ที่พวกเค้าร้ายๆ กิริยาไม่น่ารักก็เพราะโดนแบบนี้จากคนมีศาสนานี่แหละ
ไปกีดกันเค้าบ้างละ ไปสาปแช่งต่อว่าเค้าบ้างละ พวกบาปหนา พวกผิดเพศ พวกนรกมาเกิดบ้างละ
ไม่เปิดโอกาสให้คนอื่นเลย ซึ่งพลาดทานอันสูงสุด คือธรรมทาน ทานที่ให้ผลมากกว่าทานทั้งปวง

น่าสงสารเค้าจัง อุตส่าห์ขับรถจากกรุงเทพไปกาญจนบุรี
แถมเคยไปแล้วไม่มีปัญหาอะไรเค้าก็ติดใจอยากไปอีก
ก็น่าจะไม่ให้เค้าเข้าตั้งแต่แรก หรือไม่ก็ติดป้ายไว้เลยว่าไม่รับ น่าสงสารจริงๆ

#109417 วัดในดวงใจ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 18 May 2008 - 10:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว๊าว บุญใดหนอทำให้มีฝีมือขนาดนี้ ขออนุโมทนาุบุญนั้นด้วยคะ

รูปสวยมากๆ
ขอบคุณที่เอามาช่วยให้เราทบทวนบุญอีกครั้งคะ

#109416 กังวลเรื่องการสร้างองค์พระคะ ขอคำปรึกษาด้วย

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 18 May 2008 - 10:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือเราได้เริ่มสะสมสร้างองค์พระไปเมื่อปีที่แล้ว
แต่เราเป็นคนบาปหนา ไม่สามารถทำให้ประสบความสำเร็จได้
สะสมไปได้ยังไม่ถึงครึ่ง คุณพ่อเราก็เสียกะทันหัน
เป็นเหตุให้คุณแม่ก็ล้มป่วยหนักทันที
ดิชั้นและพี่ๆจึงตัดสินใจเก็บร่างคุณพ่อไว้ก่อนยังไม่เผา เพื่อเป็นกำลังใจให้คุณแม่
และต่อมาตรวจพบว่าคุณแม่ป่วยเป็นมะเร็งเม็ดเลือดขาว จึงต้องกู้หนี้ยืมสินมารั้งคุณแม่ไว้กับเรา
แต่ก็ไม่สามารถรั้งคุณแม่ไว้ได้คะ
ตอนนี้ผ่านมา 1 ปีแล้ว ก็ยังไม่สามารถเคลียร์หนี้สินได้หมด

ที่กังวลตอนนี้คือ กลัวองค์พระจะเต็มแล้วเราจะไม่ได้มีส่วนร่วมในบุญนี้คะ
อยากจะสร้างตามไปให้คุณพ่อคุณแม่ แต่เงินเดือนเราก็น้ิอยนิด
อยากถามว่า เราได้เริ่มสะสมองค์พระแล้ว หมายความว่า เรายังไม่ได้มีองค์พระจริงๆใช่มั้ยคะ
เพราะเราก็ยังไม่รุ้เลยว่าจะได้องค์พระที่ตำแหน่งไหน เราจะมีสิทธิ์ตอนที่สะสมครบแล้วใช่มั้ยคะ

แล้วถ้าองค์พระมีคนสร้างเต็มหมดแล้ว เงินที่ดิชั้นสะสมไปแล้วทำยังไงคะ
ส่วนนี้ไม่รู้จะอนุโมทนายังไงดี

#109415 ไม่ได้ไปเป็น V-guide วันวิสาขบูชาไปทำบุญที่ไหนดีคะ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 18 May 2008 - 10:31 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

วันวิสาขบูชาที่วัดปีนี้ไม่ได้จัดกิจกรรมใช่มั้ยคะ
อยากนั่งสมาธิ ไม่อยากแค่ไปถวายสังฆทานหรือเวียนเทียนเฉยๆอะคะ
มีที่ไหนแนะนำบ้างคะ

#108928 จะบาปมั้ยคะ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 12 May 2008 - 11:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พี่สาวเราก็มีเรื่องกับแม่ แกชอบอวดภูมิ ชอบโอ้อวดว่านั่งสมาธิแล้วไปรู้ไปเห็นอะไรมา
ชอบมาพูดว่าสามารถสื่อสารกับหลวงพ่อไม่ใหญ่ได้ หลวงพ่อสั่งให้ทำนั่นนี่
การพูดการจาก็เลียนแบบคนที่วัด จนผิดฟังดูผิดมนุษย์มนาบ้านนอก (อยู่ต่างจังหวัดเค้าไม่คุ้นกันคะ)
ชอบต่อว่าแม่ว่าทำนองว่าขู่เดี๋ยวก็ตกนรกขุมนั้นขุมนี้
ด้วยความที่แม่ไม่คุ้นกับการพูดจาหลุดโลก และการโอ้อวดที่เหมือนสาปแช่งให้แม่ตกนรก
แม่จึงเกลียดพี่สาวมากๆ (แต่แกก็เลวจริงๆ เราเองก็ยังทนไม่ค่อยไหว)

จริงๆแม่ไม่ได้เกลียดวัด บางครั้งแกก็นั่งดู DMC แกก็ดูอย่างสงบ แกก็ชอบนะ
แต่พี่สาวชอบพูดโอ้อวดลักษณะเดียวกับผู้นำรถวัดบางคน

#103659 ปฐมชาติพวกเรามาจากไหน หาอ่านได้จากไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 12 March 2008 - 12:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

แล้วนิพพานมาจากไหน ใครสร้างนิพพาน

#87930 อยากได้กำลังใจทำ module ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 30 August 2007 - 04:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สู้ๆ คะ เก่งมากเลย
รอบๆ ตัวเราก็มีแต่คนที่ไม่เข้าใจ ตัวเราเองบารมีก็ยังไม่พอ ที่จะไปเดินบอกบุญ
เดี๋ยวจะไปโมโห อารมณ์เสีย ให้ใจหมองไปอีก

#87692 ท้าวสักเทวราชกราบทูลถามสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 28 August 2007 - 01:35 AM ใน ธรรมกถึก

สาธุ

#87689 บาปเท่ากันไหมนะ?

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 28 August 2007 - 01:28 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

พูดในสิ่งที่ตัวไม่รู้แจ้งเห็นจริง เค้าเรียกว่าพูดเพ้อเจ้อ
การเปรียบในสิ่งที่ตัวไม่เคยรู้ ไม่เคยเห็น เค้าเรียกว่า จริตไม่ปรกติ อวดอุตริธรรม
ผิดศีลข้อ 4 คะ

พูดแรงไป ขออภัยด้วยนะคะ
เพราะไม่ใช่แค่ส่วนตัว แต่หลายคนที่ผ่านมาเว็บบอร์ดนี้ จะเสียความรู้สึกกับ คำถามแบบนี้มากๆ
สิ่งใดที่ขึ้นชื่อว่าบาป อย่าได้ทำเลยคะ รู้แค่ว่า บาปมากน้อย รู้ได้จากความพยายามคะ
ถึงแม้ตามตำราจะว่า ฆ่าสัตว์เล็ก บาปน้อย ฆ่าสัตว์ใหญ่บาปมาก

แต่ถ้าสมมติว่า คนจะฆ่าไก่มาแกงกิน ก็แค่จับไก่มา ปาดคอ 1 ที ไม่ได้คิดอะไร ... จบ
เทียบกับ ถูกยุงกัดหนึ่งตัว พอจะตบมัน แล้วมันบินหนีพอดี ก็เลยรุกขึ้นไล่ตี ไล่ตบมันทั่วไป แค้นใจมาก ต้องฆ่ามันให้ได้
แบบนี้ มันก็ไม่เป็นไปตามตำราแล้วคะ
เพราะเจตนาและความพยายามจะฆ่ายุง มันมีมากกว่าฆ่าไก่ซะอีก

#87516 เมื่อคืนใครดูรายการ ตีสิบ บ้างครับเรื่องวิญญาณ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 22 August 2007 - 09:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จากสำนวนการพูด เค้าก็เป็นคนของที่วัดนะคะ

#87472 วิธีไล่มด ด้วยวิถีพุทธฯ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 22 August 2007 - 01:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีมากๆ เลย อนุโมทนาบุญด้วยคะ

#87002 โอวาทหลวงพ่อเรื่อง"คำพูด"

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 15 August 2007 - 02:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เราเองก็ไม่ค่อยเข้าเว็บนี้บ่อย
เพราะเข้ามาอ่านแล้ว ไม่สบายใจ มักมีคนโพสต์ข้อความ ในเชิง เปรียบเทียบ ดูหมิ่นเสมอๆ
อย่างเช่น ในการพูดเรื่องกฏแห่งกรรม มักเลยเถิดไปพูดดูถูกเค้าไปด้วย

อ่านแล้วนี่เหรอ เว็บธรรมะ เหมือนเว็บที่ตั้งขึ้นมาเพื่อคุยอวดกันว่า
ตัวเองเราบุญเยอะแล้ว เอาคนพิการแบบนั้นแบบนี้ มาพูดสนกๆ ดีกว่า

#87001 วิธีไล่มด ด้วยวิถีพุทธฯ

โพสต์เมื่อ โดย Icy~PeaCh บน 15 August 2007 - 02:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มดขี้นที่นอนเราเอา
พอดีมันคงเดินผ่านราวตากผ้า เวลาเราเก็บผ้ามาจะเอามาวางที่เตียงเพื่อนั่งพับผ้า ก่อนเก็บใส่ตู้
แต่มดมันติดผ้ามาด้วย มันเลยเดินวนเวียนอยู่ในที่นอน
สงสารตัวเองก็สงสาร สงสารมดก็สงสาร
บางทีเราหลับดึกๆ โดนมัดกัดทั้งคืน ก็เผลอไปบี้มันตาย
เก็บที่นอนไปซักก็ไม่หมดสักที จนปัญหาจริงๆ