ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก kamonwan

ค้นพบทั้งสิ้น 8 รายการโดย kamonwan (จำกัดการค้นหาจาก 12-August 23)

#126101 ฝากข่าวบุญค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 05 October 2008 - 12:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรียนท่านผู้มีบุญมาก

ฝากข่าวของวัดป่าสามัคคี เนื่องจากได้รับทราบข่าวจาก พระมหาบุญธรรม จากวัดป่าสามัคคี ท่านแจ้งว่า ท่านเคยมาร่วมงานที่วัดพระธรรมกาย เมื่อวันที่ 22 เมษายนที่ผ่านมา และดิฉันได้ถวายไทยธรรมกับท่าน และท่านได้ขอเบอร์โทรศัพท์จึงให้ท่านไปด้วย ท่านโทรมาแจ้งเมื่อหลายวันก่อนค่ะว่า วัดของท่านเป็นวัดกฐินตกค้าง ไม่มีญาติโยมไปทอดกฐินค่ะ จึงขอใช้พิ้นที่ของ DMC ฝากข่าวถึงผู้มีบุญทั้งหลายค่ะ โดยเฉพาะที่จังหวัดมุกดาหารค่ะ ช่วยไปเยี่ยม วัดป่าสามัตคี บ้านเหมืองป่า ต.คำอาฮวน อ.เมือง จ.มุกดาหาร 49000 โทรศํพท์ 080-5135572 ด้วยค่ะ เนื่องจากในช่วงเดือนกฐินนั้น ดิฉันไม่สะดวกที่จะดำเนินการตามที่ได้รับแจ้งข่าวค่ะ

#123530 แต่งงานกับคนละศาสนาแล้วมีปัญหาจะทำอย่างไรดีค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 18 September 2008 - 06:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองชวนเขาไปเที่ยวที่สวนป่าหิมะวันต์ จ.เลย (The middle way meditation retreat Program) มีชาวต่างประเทศไปนั่งสมาธิที่นั่นจำนวนมากค่ะ และเป็นศาสนาอื่นที่ไม่ใช่นับถือศาสนาพุทธนะค่ะ เมื่อปฏิบัติเหมือนกันไม่ว่าจะเป็นพุทธ คริสต์ อิสลาม ผลสุดท้ายก็เจอสิ่งเดียวกันค่ะ

อยากให้ใจเย็นๆ อย่าเพิ่งรีบเลิกกันค่ะ เก็บความรู้สึกดีๆ เอาไว้และแสดงให้เขาเห็นว่า การปฏิบัติตามแนวพุทธนั้น จะช่วยให้ครอบครัวที่มีศาสนาแตกต่างกันมีความสุขได้เช่นกันค่ะ ในขณะเดียวกันอย่ารังเกียจศาสนาของเขาค่ะ

เคยคุยกับคนไทยที่แต่งงานกับชาวอิสลาม และถามเขาว่า เวลาสวดมนต์ตามแบบศาสนาอิสลามเค้าวางใจที่ไหน เขาตอบว่า ไม่รู้เหมือนกัน ไม่เห็นศาสนาเขาบอกไว้ ก็เลยให้คำแนะนำไปว่า ก็ลองวางใจไว้ที่ศูนย์กลางกายตรงกลางตัวซิ เขาก็บอกว่า จริงซินะ ต้องลองทำดู ก็เลยอยากจะแนะนำให้เจ้าของ case ไปโบสถ์ สวดมนต์ตามธรรมเนียมของเขาค่ะ แต่การวางใจตอนสวดมนต์ให้วางตามแนวพุทธ เมื่อใจสงบก็พบสิ่งเดียวกันค่ะ คุณครูไม่ใหญ่พูดเสมอๆ ค่ะ และอยากแนะนำให้ลองหาเพลงของวัดที่เป็นภาษาอังกฤษไปเปิดให้เขาได้ยินบ้างซิค่ะ ก่อนเปิดก็อย่าเพิ่งบอกว่า เพลงอะไรจากที่ไหน แต่ทำว่า เราเปิดฟังของเราเอง เพราะ เพลงของคุณครูไม่ใหญ่ มีนัยสำคัญทุกเพลงค่ะ อยากให้ลองใช้เพลงซึ่งเป็นภาษาสากลค่ะ

เป็นกำลังใจให้นะค่ะ หลายๆ ท่านให้คำแนะนำที่ดีมากๆ เลย ค่ะ

#121536 พระไตรปิฏก ฉบับภาษาอังกฤษ หาได้ที่ไหนค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 04 September 2008 - 03:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะ มีแหล่งอื่นที่อ่านง่ายกว่า website นี้ไหมค่ะ

#121524 พระไตรปิฏก ฉบับภาษาอังกฤษ หาได้ที่ไหนค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 04 September 2008 - 02:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กำลังหาพระไตรปิฏก ฉบับภาษาอังกฤษ ค่ะ ใครทราบบ้างค่ะว่า ใน website มีให้ download ได้ที่ไหน อนุโมทนาบุญมา ณ โอกาสนี้ล่วงหน้าค่ะ

#115087 ตักบาตรพระ 1,111 รูป ที่บางโพ กทม.

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 14 July 2008 - 02:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใครได้ชมข่าว ทีวี ช่อง 3 ที่ออกข่าวงานตักบาตรที่ท่าน้ำบางโพ บ้างค่ะ ถ้ามี file ข้อมูลข่าวช่วยส่งให้บ้างนะค่ะ

เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ สาธุ

ทีมงานตักบาตร

#107281 มีรูป งานวันคุ้มครองโลกมาแบ่งปันครับ

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 25 April 2008 - 05:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รูปสวยจังเลยค่ะ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันกันค่ะ

อนุโมทนาบุญค่ะ

#103858 [ทองล้นหลัง] เพลง "มองที่ใจ" เอาไว่ใน blog ได้

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 13 March 2008 - 05:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใคร Save เพลงได้ ช่วย ส่ง file ให้บ้างนะค่ะ ลอง click ที่ option และ embed แล้ว ยังไม่สามารถเลยค่ะ อนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ สาธุ

#100178 ทองล้นหลัง

โพสต์เมื่อ โดย kamonwan บน 07 February 2008 - 10:55 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบขอบพระคุณ คุณครูไม่ใหญ่ ที่มีเรื่องดีๆให้ลูกๆในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันเสมอค่ะ และล่าสุด เรื่อง "ทองล้นหลัง" เมื่อวันที่ 6 ก.พ. 51 ดูแล้ว ชอบมากๆ ค่ะ ซาบซึ้งมาก ดีมากๆ ค่ะ เหมาะสำหรับทุกเพศและทุกวัย อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เกี่ยวข้องด้วยค่ะ สาธุ

อีกเรื่องค่ะ ใครทราบบ้างค่ะว่า เพลงประกอบ ชื่อ เพลงอะไร ค่ะ ชอบมากๆ ค่ะ อยากได้ไว้ฟังอีกค่ะ