ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก น้ำใส

ค้นพบทั้งสิ้น 76 รายการโดย น้ำใส (จำกัดการค้นหาจาก 26-August 23)

#174700 รายงานสภาพอากาศจาก วัดพุทธโจฮันเนสเบิร์ก เช้านี้เอง

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 14 May 2010 - 03:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อากาศหนาวววววมากกกกกกก ใช่ไหมค่ะ

ก็ขอให้คุณKodomo_kung ดูแลสุขภาพด้วยนะคะ

และขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยที่ได้ช่วยงานที่

นี่ค่ะ สาธุ สาธุ

#173297 คุณครูไม่ใหญ่กลับมาสอนแล้ว ครับ..!!!!

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 21 April 2010 - 01:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีใจมากกกก ที่เห็นหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่มาค่ะ

บอกกับตัวเองว่า จะเร่งทำความดี ทั้งทาน

ศีล สมาธิ ให้ยิ่ง ๆ ขึ้นไป เพราะคงเป็นสี่งที่แสดง

ให้หลวงพ่อรู้ว่า พวกเรารักหลวงพ่อมากเพียงใด

พรุ่งนี้ 22 เมษายน พวกเราไปวัดพร้อมเพรียงกันนะคะ

#173241 ธรรมะ 16.4.2553 ห้าห้องชีวิต

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 20 April 2010 - 03:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชอบมากกกกค่ะ 5 ห้อง

ฟังหลวงพ่อแล้ว รู้เลยว่า

ยังต้องพัฒนาตัวอีกมากมายค่ะ

ไว้จะ print ไปติดบอร์ดที่ทำงาน

แบ่งปันให้คนอื่น ๆ ด้วย smile.gif

#173240 มีเรื่องเดือดร้อนที่ไม่เข้าใจอยากถามสมาชิกคะ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 20 April 2010 - 03:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เริ่มจากต้องเข้าใจเรื่องของกรรมก่อนว่า มนุษย์เกิดมาเพื่อชดใช้กรรม

จากคำสอนของครูบาร์อาจารย์ท่านกล่าวไว้ว่า มนุษย์เกิดมาเพื่อ ทำพระนิพพานให้แจ้ง

แสวงบุญ และสร้างบารมีค่ะ ส่วนชีวิตของในปัจจุบันทั้งดี และไม่ดีนี้ เกิดจากการกระทำ

ในอดีตชาติเป็นหลัก และปัจจุบันชาตินี้เป็นส่วนเสริมค่ะ ก็ขอแสดงความคิดเห็นเท่านี้ค่ะ สาธุ

#173238 การยุยงให้คนแตกแยกกัน เข้าข่ายอเวจี

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 20 April 2010 - 03:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อืม...กรรมหนักจริง ๆ ๆ

สงสารคนที่ยุยงให้คนแตกแยกกันเนาะ

เสวยทุกข์แสนสาหัสทั้งในปัจจุบัน และ

ในอนาคตอันใกล้นี้ สงสารจริง ๆ ค่ะ

#173222 มีเรื่องเดือดร้อนที่ไม่เข้าใจอยากถามสมาชิกคะ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 20 April 2010 - 01:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก่อนอื่น อยากให้คุณusr34281 ใจเย็น ๆ นะคะ

ทำใจให้นิ่ง ๆ แล้วก็พูดคุยกับคุณยายด้วยความรักและ

เข้าใจท่านให้มากขึ้น แล้วก็ตามคุณยายมาวัดค่ะ

มาศึกษาคำสอนขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า

โดยเข้าไปกราบเรียนถามพระจารย์ที่วัดค่ะ

แล้วคุณก็จะเข้าใจยิ่งขึ้นของคำว่า "บุญ" ซึ่งเป็นเกื้อหนุน

ทำให้เราพบความสุข ความสำเร็จ ของชีวิตค่ะ

ส่วนทางมาแห่งบุญนั้นเกิดจาก การให้ทาน (บริจาค)

การรักษาศีล และการเจริญภาวนา (สมาธิ) ค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้คุณusr34281นะคะ

#173218 จะรู้ได้ไงว่าบรรลุโสดาบันครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 20 April 2010 - 12:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในความเห็นของน้ำใส

การจะรู้ได้ไงว่า บรรลุโสดาบันหรือไม่

ไม่ใช่เรื่องที่ต้องไปอยากรู้ อยากเห็น

เพียงแค่ ในช่วงวัน เวลาหนึ่ง ๆ ใจของเรานิ่งๆ

สงบเยือกเย็น มองทุกชีวิตที่เกิดมาในโลกนี้

ด้วยความรัก เมตตา และปรารถนาดี

อยากให้เค้าพ้นทุกข์ พบความสุขอันแท้จริง

แค่นี้ เพียงเท่านี้ เท่านั้น .... .... ก็เกิดบุญ

กับตัวเราเองแล้วค่ะ

#167316 มีผู้สมัครบวชจากดูไบมาถึงเมืองไทยแล้ว!

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 04:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

สำเร็จ สำเร็จ สำเร็จค่ะ

#167315 เจ้าของเว็ปดัง?

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวาน น้ำใสไปกดเงินที่ตู้ ATM ธ.กรุงไท ก็เจอโฆษณาชวนบวชค่ะ

ก็ขอกราบอนุโมทนาบุญกับผู้ที่ทำให้เกิดสื่อโฆษณานี้นะค่ะ

เป็นน้ำหนึ่งใจเดียวกันแบบนี้ ทุกโครงงานของหลวงพ่อ

ต้องสำเร็จ ๆ ๆ อย่างแน่นอนค่ะ เชื่อมั่น และมั่นใจค่ะ

#167314 ภาพบรรยากาศสมัครบวชที่วัดเช้า18 ม.ค.

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ

เป็นกำลังใจให้พวกเราทุกคนนะคะ

ต้องได้ครบ หนึ่งแสนแน่นอนค่ะ

น้ำใส มั่นใจ ๆ ๆ

#167313 วันนี้ แสดง ฤทธิ์

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว้าวววว ขอกราบอนุโมทนาบุญค่ะ

พูดได้คำเดียวว่า "เจ๋ง และ เก่ง สุด ๆ ๆ ค่ะ"

#167312 ขอปรึกษาและความเห็น ชวนคนบวช ที่อยู่ในเรือนจำ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยกับ คุณ Kodomo_kung

เราควรให้โอกาสเพื่อนมนุษย์ด้วยกันค่ะ

#167311 วันนี้วันเกิดใครเนี่ย?

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จำแม่นค่ะ วันนี้วันเกิดคุณยายของพวกเรา

เป็นวันที่เปิดหอฉันท์ยายเป็นครั้งแรกด้วย

ปลื้มมากค่ะ รักและคิดถึงคุณยาย จังเล๊ย

#167310 พิธีขอขมาและปลงผมธรรมทายาท ณ เซ็นทรัลเวิร์ล

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 19 January 2010 - 03:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ สาธุ อยากไปเห็นบ้างค่ะ

คุณน้องLucky Girl คนสวยไปไหมค่ะ

เก็บภาพมาฝากพี่น้ำใสด้วยนะ

กราบอนุโมทนาบุญล่วงหน้าค่ะ

#167181 ชวนคนบวชที่สถานีรถไฟหัวลำโพง

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 18 January 2010 - 12:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ สาธุ กราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

เมื่อวาน คุณLucky Girl คนสวยก็นำทีม

พวกเรา มีคุณnOOm และเพื่อน ๆ พร้อมกับ

น้ำใส และสุดเลิฟ ของน้ำใสอีก 2 สาวไปช่วยกัน

แจกแผ่นพับเชิญบวชที่ เซ็นทรัลเวิรด์อ่ะค่ะ สนุกสนานมาก

ก็ขอเอาบุญนี้มาฝากพวกเราทุก ๆ คนกันเลยนะคะ

#166542 สงสัยอีกเเล้ว

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 12 January 2010 - 12:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่ค่ะ ตามที่คุณtnawut บอก

เพราะหลานชายที่บวชธรรมทายาทครั้งที่แล้ว

พระอุปปัชชาก็นับอายุตั้งแต่อยู่ในครรภ์มารดาค่ะ

#165509 บวชแสนรูป(รัตนพล ส.วรพิน 12.58 น.)

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 04 January 2010 - 02:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนาบุญกับ คุณรัตนพล ส.วรพิน(โบ้)

ครั้งนี้ คุณKodomo_kung ก็คงจะไม่พลาด

บวชแสนรูปนี้ด้วยใช่ไหมค๊ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

#164933 มาอวยพรปีใหม่กันครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 24 December 2009 - 02:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุขสันต์ ปีใหม่ 2553

หล่อ/สวย รวย ฉลาด สมปรารถนาทุกประการนะคะ

รูปย่อ

#164885 เรื่่องการเสริมดวง

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 23 December 2009 - 03:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การเสริมดวง(บุญ)ให้ใหญ่ขึ้น ๆ ด้วยการ

ทำทาน รักษาศีล และนั่งสมาธิภาวนาให้มาก ๆ ๆ

ทำแบบง่าย ๆ สบาย ๆ ทำทุกวัน ๆ ทำจนติดเป็นนิสัย

เท่านี้ก็เหมือนเราได้เสริมดวง(บุญ) ทุกวัน

ไม่ต้องไปสะเดาะห์เคราะห์ให้ยุ่งยาก ชีวิตเรา

ก็จะดีขึ้น ๆ ๆ

#164490 ดู DMC แล้วผมพลาดไป

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 16 December 2009 - 03:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนาบุญกับท่าน วีไกด์ วีเก๋ วีเก๋า

ที่ทั้งสวยและหล่อทุกท่านนะคะ ความรู้สึกของน้ำใส

น้อง Lucky Girl ได้เขียนไปหมดแล้วค่ะ

(เพราะเราอยู่ทีมเดียวกัน อิอิอิ) ตอนนี้ คิดแต่ว่า

สาธุ ขอให้พวกเรารวย ๆ มาก ๆ จะได้มีปัจจัยซื้อของ

แจกเด็กดี วีสตาร์ให้ได้ของครบทุกคน มีคนแซวว่า

ก็แจกคนละชิ้นไปเลยสิ (ห้าแสนชิ้น) อธิฐานไว้แล้ว

ได้แน่ ๆ ค่ะ คิดถึงความสำเร็จไว้ก่อน อิอิอิ

#164421 v-star นครศรีธรรมราช

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 15 December 2009 - 04:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปลื้มในน้ำใจคุณครูทุกท่านมากค่ะ

ที่ได้นำพาเด็กมาเข้าร่วมโครงการก็ด้วยใจรัก

และเมตตาศิษย์ ขอเป็นกำลังใจให้คุณครูนะคะ

ปีหน้ามาพบกันใหม่ และทุกอย่างจะดียิ่ง ๆ ขึ้นค่ะ

#164420 สิ่งที่คาดไม่ถึงใน งานเด็กดี V-Star

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 15 December 2009 - 03:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว้าวววว น้ำใสก็เช่นกันค่ะ สุดประทับใจทั้งคุณครูผู้ปกครองและนักเรียน

โรงเรียนร่มธรรมมานุสรณ์ จากอำเภอโพนพิสัย จังหวัดหนองคายค่ะ

เด็ก ๆ น่ารักมากรู้จักงานในหน้าที่ทุกอย่าง มารยาทก็งาม ดูแลครูและ

ผู้ปกครองอย่างดี เห็นแล้วยิ้มปลื้มใจจริง ๆ ทุกครั้งที่เป็นวีไกด์ก็มีความ

ปลื้มใจมากอยู่แล้ว แต่ครั้งนี้ ปลื้มสุด ๆ ค่ะ ได้เห็นผลพวงของการสร้าง

เด็กดีวีสตาร์ที่ผ่าน ๆ มา เพราะเค้าได้มาเข้าร่วม วีสตาร์ที่วัดตั้งแต่ครั้งที่ 1

"หนูภูมิใจมากที่เป็นเด็กดีวีสตาร์ หนูพาน้อง ๆ มาค่ะ พวกเค้าก็อยากเป็น

เด็กเก่งและดีเหมือนหนูค่ะ" เสียงแจ๋ว ๆ ของเด็ก ๆ ๆ รายงานตัว ดิฉันต้อง

กราบขอบพระคุณหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่เป็นอย่างยิ่งที่ท่านได้เมตตา

ริเริ่มโครงการฯนี้ จึงทำให้ได้พบได้เจอ ความบริสุทธิ์ สดใส สะอาดบริสุทธิ์

ของเด็ก ๆ ปีหน้าเราเจอกันนะ และทุกอย่างจะสมบูรณ์กว่านี้แน่นอนจ้า

#164286 ภาระกิจ V-Guide ปลื้มใจที่สุด

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 14 December 2009 - 11:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว้าววว สุดยอดทั้งทีมเลยค่ะ

เจอคนที่คิดว่า "ไม่มา" ด้วยล่ะ

ขอกราบอนุโมทนาบุญนะคะ

งานทุกอย่างก็อย่างนี้แหละค่ะ

บางเรื่องอาจจะสื่อสารกันยังไม่เข้าใจอ่ะคะ

ก็ให้อภัยซึ่งกันและกันนะคะ

งานสำเร็จเรียบร้อยได้อย่างนี้ถือว่า

สุดยอดทุกทีม ทุกคนแล้วค่ะ

ปีนี้ ดีจริง ๆ เด็ก ๆ น่ารักมากกกกก

#164283 ประมวลภาพ V-star จากอสม.ฝ่ายริ้วขบวน Act+Pop

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 14 December 2009 - 11:35 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวยงามทั้งเทพบุตรและเทพธิดา

สุดยอดดด เด็ก ๆ ชอบมาก

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

#164279 ไปพบภาพมหัศจรรย์ที่แม่ฮ่องสอนมาครับ

โพสต์เมื่อ โดย น้ำใส บน 14 December 2009 - 11:06 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภาพดีจริง ๆ ค่ะ

ขอให้มีภาพอย่างนี้ขยาย

ไปทุกหนทุกแห่งในพื้นแผ่นดินไทย

และทั่วโลกเล๊ยยยย

สาธุ สาธุ สาธุ