ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Jengiskhan

ค้นพบทั้งสิ้น 40 รายการโดย Jengiskhan (จำกัดการค้นหาจาก 31-July 23)

#165469 ทำหน้าที่ ชวนคนบวช ถ้าเราไม่ทำแล้วใครจะทำ

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 03 January 2010 - 10:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กลุ่มผมไปชวนคนบวชกันที่ จ.อ่างทอง ครับ สนุกสนานมากเลย
ได้ไปประชาสัมพันธ์โครงการบวชตามบ้าน ตลาดนัด โรงเรียน
พรุ่งนี้ผมก็จะไปต่อครับ เหมือนจะไปปักหลักกันที่นี่เลย แดดร้อนทำให้ผิวคล้ำแต่ก็คุ้มครับ
เอาบุญมาฝากชาว dmc.tv ครับ

#164718 ภาพงาน V-Star และ พลุวันV-star ครั้งที่ 4 ครับ

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 20 December 2009 - 07:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภาพสวยมากๆเลย อนุโมทนาบุญครับ

#163811 ปล่อย..ปู

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 04 December 2009 - 11:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
เพิ่งเคยเห็นสภาพปูเสียบไม้ เหมือนลูกชิ้นเลย ดูแล้วน่าสงสารมากๆ ครับ

#163568 เจอแล้วครับ เพลงมหาเวสสันดรที่ผมตามหามาหลายปี

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 01 December 2009 - 10:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นละครที่ผมยังเด็กมาก ยังจำได้อยู่เลยครับ ขอบคุณครับที่นำมาให้ระลึกถึง

#163567 ว่าที่พระราชาในภพเบื้องหน้า

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 01 December 2009 - 10:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นแล้วเบิกบานใจมาก เตือนตัวเองสอนตัวเองได้ตั้งแต่เด็กเลย

#163566 มาดูสาเหตุที่บอร์ด DMC เงียบเหงา

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 01 December 2009 - 10:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมก็แวะเข้ามาทุกวัน มารายงานตัวด้วยคนครับ

#163328 --------

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 26 November 2009 - 12:25 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ข้างนอกวัดยิ่งกว่านี้อีกครับ

#162070 CASE เรื่องสุขุมาลชาติหาย

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 25 October 2009 - 10:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยังไม่ได้หายไปไหนนะครับ Case เกาะกระแสขนาดนี้ ไม่ได้โดนลักพาแน่นอน เข้าไปตามลิงค์นี้นะครับhttp://www.dmc.tv/programs/case_study/files/521024case.wmv

#153207 จ่อย ! นายแน่มาก

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 24 May 2009 - 04:21 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โดนใจอีกแล้ว ดูละครย้อนดูตัวเราเอง
อนุโมทนาบุญครับ

#148315 ถ้าเกิดท่องคำกล่าวนาคไม่ได้จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 26 February 2009 - 12:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น

เรารู้คุณทำได้ครับ

#146517 Enlightenment

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 11 February 2009 - 12:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็เป็นบทสวดมนต์นะครับ ฟังแล้ว เป็นภาษาบาลี

#146492 ทำไมคนจึงรักสุนัขเหมือนลูก

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 10 February 2009 - 11:13 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

เลี้ยงกระต่ายขาวครับ ชื่อ อุษามณี
ก็รักเหมือนกัน แต่ไม่ได้รักเหมือนลูก แต่คิดว่าเป็นเด็กเล็กๆ คนหนึ่งครับ

#146490 อยากทราบพระอรหันต์ 1,250 องค์ มีองค์ไหนบ้าง???

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 10 February 2009 - 10:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พระสงฆ์สาวกนับเริ่มจากการส่งพระสงฆ์ไปประกาศพระศาสนา จำนวน ๖๐ รูปอันได้แก่ พระปัญจวัคคีย์ ๕ พระยสและสหาย ๕๕ รูป
แล้วพระพุทธองค์เสด็จจากเมืองพาราณสีมุ่งสู่ตำบลอุรุเวลาพบชายหนุ่ม จำนวน ๓๐ คนเรียกต่อมาว่า ภัททวัคคีย์ พระองค์ทรงแสดงธรรมโปรดและได้ทูลขออุปสมบทจึงรวมเป็น ๙๐ รูปแล้วในตอนนี้ (พระสาวก ๙๐ รุปนี้ จึงไม่ได้เข้ารวมจาตุรงค์สันนิบาตในครั้งนี้ เนื่องจากพระพุทธองค์ส่งไปประกาศศาสนา)

และต่อมาก็มาโปรดชฏิล ๓ พี่น้องได้พระสาวกอีก ๑๐๐๓ รูป
ต่อมาได้คู่พระอัครสาวกพร้อมบริวาร ๒๕๒ รูป
ต่อมาพบกับปิปผลิมาณพ (พระมหากัสสป)และได้ทูลขออุปสมบททรงประทานให้ด้วยโอวาท ๓ ข้อ(มีเพียงรูปเดียวเท่าที่ทราบ)คือ
๑.เราจะตั้งความละอายและความยำเกรงไว้ในพระภิกษุ
๒.ธรรมอันใดที่ประกอบด้วยกุศล เราจะเงี่ยหูตั้งใจฟังและพิจารณาเนื้อความแห่งธรรม
๓.เราจะไม่ละสติออกจากกาย
หลังจากที่อุปสมบทแล้วท่านก็ทำความเพียรในวันที่ ๘ ก็บรรลุธรรม

รวมมีพระสาวกในตอนนี้ ๑๓๔๖ รูป แต่ที่มาประชุมในวันมาฆบูชานั้นพระสาวก ๙๐ รูปที่ไปประกาศศาสนามาไม่ได้ จึงเหลือเพียง ๑๒๕๖ รูป แต่ทั้งนี้นับแบบสังขยา (นับแบบเต็มจำนวน) จึงได้ ๑๒๕๐ รูป คิดว่าเป็นเช่นนี้ครับ

#146471 บรรยากาศหลังเสร็จพิธีงานวันมาฆบูชา วัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 10 February 2009 - 09:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

#146470 ผมจะบวชครับเดี๋ยววันที่ 1 มีนาคมวันแรกที่เปิดสมัคร

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 10 February 2009 - 09:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เธอตัดสินใจถูกแล้ว

#146017 มหาบุญ 10 ปี = 3,650 วัน

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 06 February 2009 - 03:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นบทกลอนแห่งศรัทธาจริงๆ

#145686 [Photo] ตะวันกลางภูผา

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 03 February 2009 - 10:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

งานนี้ต้องใช้กำลังใจสูงอย่างมากเลยนะครับ ผมเห็นแล้วก็อยากไปช่วยเหมือนกันเลยครับ

#145433 ขอแสดงความยินดีกับผลสอบ World-PEC ของเพื่อนสมาชิก DMC.tv

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 02 February 2009 - 02:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดเลยนะครับ อยากมีปัญญาเท่าจังเลย

#144875 กรวดน้ำทั้งที ... ต้องอย่างงี้

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 28 January 2009 - 11:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณยายมีแรงยกคูลเลอร์ได้ไงเนี่ย ไหล่ไม่ทรุดเหรอ

#144871 สวนพนาวัฒน์ : สุขสงบในสีสรรวันหนาว

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 28 January 2009 - 10:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณหมอ มากระตุ้นความอยากให้ไปพนาวัฒน์ อีกคนแล้ว

#144414 ทำไมน้ำตกถึงสวย??

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 25 January 2009 - 09:58 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

รู้ไหม...? ทำไมน้ำตกถึงสวย...

พ่อ : รู้มั้ยลูก...ทำไมน้ำตกถึงสวย...
ลูก : ก็เพราะมันเป็นน้ำตกไงคะพ่อ...

พ่อ : ไม่ใช่หรอกลูก…ที่น้ำตกสวยน่ะ…เพราะน้ำตกไม่ยอมเก็บน้ำไว้ในชั้นของตัวเองต่างหาก...
ลูก : หมายความว่าไงคะพ่อ...
พ่อ : ลูกสังเกตไหมล่ะว่า...

…เวลาน้ำตกตกลงมาจากชั้นหนึ่งแล้ว...
…น้ำนั้นก็จะถูกส่งต่อลงไปอีกชั้นหนึ่งทันที..
…เพราะวิธีนี้ที่น้ำตก...ไม่เห็นแก่ตัว...
…แต่ยอมส่งน้ำที่ตกมาจากชั้นอื่น..แล้วส่งต่อกันไปเรื่อย ๆ อย่างนี้..
…น้ำตก..ถึงสวย...
…และน้ำตก..จึงยังคงเป็นน้ำตก...ที่มีเสน่ห์..ไงละ

ข้อคิดจากเรื่องนี้...
อย่าลืมน่ะลูก...
ถ้าลูกอยากให้ตัวเองเป็นคนที่น่ารัก...
ลูกควรจะเป็นอย่างน้ำตก..
หากมีสิ่งดี ๆ ตกมาถึงตัวลูก...
อย่าเก็บสิ่งดี ๆ นั้นไว้..คนเดียว..
ลูกต้องเรียนรู้ที่จะ...แบ่งปัน...ออกไปให้มากที่สุด
มีก็แต่คนที่ "ให้" ออกไปเท่านั้นแหละ...ลูก..
จึงจะเป็นคนที่ "ได้รับ" อย่างแท้จริง...
จากธรรมะสวัสดี

(ภาพ น้ำตกที่พนาวัฒน์)

#144394 วันนี้พวกเราชาว www.dmc.tv ปฏิบัติธรรมร่วมกัน

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 25 January 2009 - 08:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าเสียดายจังเลยค่ะ คุณเจงกิสข่าน ห้องจักรแก้ว 2 จะเห็นได้ ต้องเปิดประตูห้องจักรแก้ว 1 เข้าไปก่อนค่ะ เปิดประตูเข้ามา ห้องจักรแก้ว 2 จะอยู่ด้านซ้ายมือเลยค่ะ เมื่อวานนั่งสมาธิกันใจใส ดีมากๆ เลยค่ะ มีความสุขกันมาก พระอาจารย์ก็นำนั่งดี เทศน์ก็ดีอีกต่างหาก แหม เสียดายจังเลย คราวต่อไป ติดต่อมานะคะ โทรมาเลยค่ะ ไม่ต้องเกรงใจ แต่ล่วงหน้าก่อนเวลานั่งธรรมะนะคะ เพราะว่า จะต้องปิดมือถือน่ะค่ะ

ถ้าผมมาสายอีกจะเป็นไรหรือเปล่าครับ เพราะเลิกงานก็ 1 ทุ่มกว่าแล้ว เดินทางมาวัดก็ต้องใช้เวลาพอสมควร เกรงใจหมู่คณะที่นั่งใจใสแล้ว ถ้าเปิดประตูเข้าไปจะเป็นการรบกวนการปฏิบัติธรรม แต่ก็อยากทำความดีร่วมกันนะครับ ฝากพี่ฟ้าร้างรบกวน PM เบอร์โทรศัพท์ให้ผมหน่อยนะครับ เผื่อครั้งต่อไปจะได้ไม่พลาดอีกครับ

#144311 วันนี้พวกเราชาว www.dmc.tv ปฏิบัติธรรมร่วมกัน

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 24 January 2009 - 05:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมมาถึง ๓ ทุ่มแล้วครับ ลองเดินไปหาดูว่าห้องจักรแก้ว๒ อยู่ไหน
เห็นมีบันไดตรงตู้ ATM หสิกรไทยตามที่บอก ก็ขึ้นไป มีป้ายบอกว่าห้องจักรแก้ว๑-๔
แต่พอขึ้นไปแล้ว เห็นหน้าห้องเขียนว่า ห้องจักรแก้ว๑ ไม่เห็นมีห้องจักรแก้วเลขอื่น
ก็ไม่กล้าเปิดประตูเข้าไป เพราะมันเป็นห้องจักรแก้ว๑
สรุปว่าไม่ได้ไปร่วมปฏิบัติธรรมด้วยเลยครับ
แล้วห้องจักรแก้ว๒ อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ
และไม่มีกัลยาณมิตรบอกด้วยครับ ดึกแล้ว เสียดายจังอุตสาห์ตั้งใจเดินทางมาไกลมากครับ

#144191 ตายซะแล้วครับ แมววัดของผม

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 23 January 2009 - 06:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มรณธัมโมมหิ มรณอนตีโต
เรามีความตายเป็นธรรมดา ยังไม่ล่วงพ้นความตายไปได้

สัพเพหิ เม ปิเยหิ มนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว
เราจักต้องพลัดพรากจากของรัก ของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น

#144100 มีรุปหลวงปุ่มาฝากครับ2รูปจากพุทธมลฑล ^_^

โพสต์เมื่อ โดย Jengiskhan บน 22 January 2009 - 11:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พุทธมณฑล ครับ