ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก นาโนธรรม

ค้นพบทั้งสิ้น 5 รายการโดย นาโนธรรม (จำกัดการค้นหาจาก 06-July 23)

#130670 อาสาสมัคร ทำไม? ต้องเป็น ชายจริง หญิงแท้

โพสต์เมื่อ โดย นาโนธรรม บน 28 October 2008 - 03:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอดีเปิด DMC เห้นมีข่าวประขาสัมพันธ์ เชิญชวน ชายจริง หญิงแท้ มาเป็นอาสาสมัคร งานบุญวันที่ 2 พฤศจิกายน 2551

ก็ อดคิดสงสัยไม่ได้ว่า ถ้า เป็น ตุ๊ด แต๋ว กระเทย ทอม ดี้ ก็คงจะไม่ได้เป็น อาสาสมัคร ( ก็อดได้บุญใหญ่ สิครับ ) แบบนี้ จะ

เป็นการไม่แบ่งแยก กันเกินไปหรือเปล่าครับ ผม เคยได้ยิน หรือ กัลยาณมิตร หลายท่าน ได้ แสดงความคิดเห็น ว่า สมควร ที่

จะให้พวกประเภท " บัณเฑาะ " ได้ทำบุญ ทำกุศล บ้าง อย่าได้ปิดกั้นกันเกินไป อาจจะ ตกนรก ซะด้วยซ้ำ ถ้าเราไม่ให้เขา

มีส่วนร่วมในบุญใหญ่นี้ด้วย ( ถามมาด้วยความ สงสัย อย่างมาก มีท่านใด ตอบได้บ้าง ขอบคุณ อย่างสูง )

#128527 ภาพชุด เก็บตะวัน

โพสต์เมื่อ โดย นาโนธรรม บน 15 October 2008 - 11:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอดีเพื่อน FW MAIL มาให้ เห็นว่าสวยดี ไม่ทราบว่าจะเก๋าหรือเปล่า ถ้าโพสต์ซ้ำ ก็ขออภัยล่วงหน้านะครับ

รูปย่อ

#106688 ผมไม่เข้าใจ

โพสต์เมื่อ โดย นาโนธรรม บน 20 April 2008 - 09:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่านะ กฎ ก็ต้องเป็น
กฎ คนไทย ทำอะไรตามใจฉัน จนเคยเป็นนิสัย แล้ว คิดว่า วัดคงไม่เข้มงวด ใส่อะไร ให้ดูสุภาพ ก็คงได้เข้าแน่นอน ถ้าพวกเรา
สาธุชน คนดี ปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัดแล้ว เรากก็จะสามารถ คุยได้ว่าทำถูกต้อง ถูกขั้นตอน , ขืน อลุ้ม อล่วย กันบ่อย ๆ เข้า
อีกหน่อย ก็ จะมีคนมาขอแต่งชุด สีสรร เกาะอก เอวลอย โชว์สะดือ เดินเข้าไป นมัสการหลวงปู่ พวกคุณ สาธุชน คนดี ทั้งหลาย
อยากได้แบบนั้น หรือ ( นี่ ผมเข้าวัด ตั้งแต่ เริ่ม สร้าง หล่อหลวงปู่ ด้วยทองคำ ตั้งแต่ประมาณ ปี 2536 เคยได้เข้าไป กร
ไหว้ หลวงปู่ ที่ห้องปัญญา พอ หลวงปู่ ท่านมา อยู่ ที่ มหาวิหาร ๆ ผมก็มิได้ เคยเข้าไป นมัสการ ท่านอีกเลย เพียงเพราะว่า
ผมมิได้ใส่ชุดขาว ไม่ว่าจะเป็น วันอาทิตย์ ต้นเดือน หรือ วันปีใหม่ วันมาฆบูชา จะว่าไปแล้ว เราอยู่ที่ไหน ในโลก เราก็จะเห็น
หลวงปู่ ๆ ของเราได้ ด้วยตาธรรมกาย ผมพูด บอกเล่าไป ผมยังไม่ได้ ดวงธรรม อะไรเลย ผมว่านะ ทางวัด น่าจะทำ โปสการด์
หรือ รูปหลวงปู่ ขนาดแบบ พกพา แจกให้แก่สาธุชน (เฉพาะ ผู้ที่มิได้แต่งชุดขาว นำไปกราบไหว้ที่บ้าน) เมื่อพร้อม ค่อยกลับมา
นมัสการด้วยผ้าขาว อีกครั้งหนึ่ง ขออนุโมทนา ทุกท่าน ที่มีส่วนรวม แสดงความคิดเห็น เทอญ

#103398 มีวิธีใดบ้าง ที่จะไม่ให้ฝรั่ง ทำเยี่ยงนี้

โพสต์เมื่อ โดย นาโนธรรม บน 09 March 2008 - 03:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเคยสงสัยว่า เดี๋ยวนี้ ทางคริสต์ ศาสนาของเขา ทำไมถึงได้กล้าใช้คำไทยๆของเรา อย่างคำวัด แทนที่จะเป็น TEMPLE หรือ คำไทยอย่างคำว่า โบสถ์ ซึ่งภาษาอังกฤษ เขียนคำว่า CHURCH ถ้าผมจำไม่ผิดเมื่อตอนผมเป็นเด็ก เขาเรียกเจ้าลัทธิ ของเขาว่า " บาทหลวง " แต่ตอนนี้ กลับเรียก " หลวงพ่อ " ซะงั้น ( ผมกลัวว่า อีกหน่อย ฝรั่ง เขาคงเขยิบขี้นมา เรียก หลวงปู่, หลวงตา, หลวงน้า, หรือ คุณยายมหารัตน....... ) เพิ่มเติมนะครับ ผมชื่นชม มุสลิม เพราะว่าเขามี เอกลักษณ์ เฉพาะ ศาสนาของเขา เขาเรียก สถานที่ศักดิ์ของเขาว่า มัสยิด หรือ สุเหร่า สรุปนะครับ เราจะมีหนทางในการพูด หรือ กำหนด การเรียกชื่อ สถานที่เป็น เฉพาะเจาะจงของชาวพุทธ เราได้หรือไม่ และเราจะ สามารถ เข้าไปเจรจา ขอร้องให้ฝรั่งเขา เปลี่ยน ชื่อจาก วัด เป็น TEMPLE , โบสถ์ เป็น CHURCH เพื่อไม่ให้ชาวพุทธในประเทศไทย สับสน หรือ เด็กรุ่นหลังจะเข้าใจผิดมากขึ้นกว่าเดิม ด้วยความเคารพ ทุกท่าน

#102501 ฝรั่งมันดูถูกพระพุทธศาสนาอีกแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย นาโนธรรม บน 02 March 2008 - 01:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเพื่อน กัล ๆ ชี้แนะนำมาว่า LINK และ รูปภาพ ที่นำมา POST เอาไว้อาจจะเป็นของเก่า ที่ มือใหม่ หัดเล่น net แบบผม บังเอิญ ไปเจอ แล้วนำมา ตั้งกระทู้เอาไว้ ผมคิดไตร่ตรองดูแล้ว ผมจึงทำการ ลบ LINK ออกไป ถ้าอย่างไรแล้วหากผมตี้งกระทู้ไม่ดี หรือ ผิดพลาดด้วยประการทั้งปวง ผมขอโทษมา ณ.ที่นี้ ด้วยครับ

รูปภาพแนบ