ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ

ค้นพบทั้งสิ้น 10 รายการโดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ (จำกัดการค้นหาจาก 16-August 23)

#154687 แบบบันทึกบุญ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 24 June 2009 - 04:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดวิธีเลยครับ อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ

#142903 อย่างนี้เรียกว่าผิดใช่ป่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 12 January 2009 - 03:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือวันนั้นไปทำบุญที่วัดแถวบ้านครับ
บังเอิญว่าเป็นวันพระเลยมีคุณยายคุณย่าที่วันพระมาถือศีล8อยู่ที่(วัดปรกติจะอยู่ที่บ้าน)
(แถวบ้านผมเรียกอุบาสิกาที่ถือศีล8ที่วัดว่าแม่ขาวครับ)
ก็น่อนุโมทนาดีนะแต่ลองอ่านต่อดูนะครับ
แล้วในช่วงถวายเพลพระก็เห็นท่าน(แม่ขาว)พูดกันทำนองว่าท่านแทนคำว่ารับประทานที่ใช้กับแม่ขาวด้วยกันว่า"ฉัน"
ก่้อนทานข้าวผมไปประเคนภัตตาหารพระ พอผมประเคนเสร็จแม่ขาวก็บอกให้คนที่นั่งแถวนั้นไป"ประเคน"อาหารให้ตัวเอง
แล้วยังทานข้าวก่อนพระผู้ใหญ่อีกนะครับ(คือพระนั่งบนอาสน์สงฆ์พวกยาย ๆ นั่งพื้นหน้าพระ)
ผมก็งงๆนะครับและที่เด็ดสุดๆคือช่วงที่พระให้พรพวกแม่ขาวที่วัดนี้สวดบทสัพโร.....เหมือพระสวดเปะๆเลยครับยาย ๆ แกสวดอย่างมีความสุขผมก็สงสัยว่าให้พรใคร
แล้วบทให้พรนี้เป็นของพระแล้วโยมเอาไปสวดพระจะทำอย่างไรกันนี่
เลยสงสัยครับ

ผมคิดว่าเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสมแต่ก็ยากที่จะพูดเ้ลยอยากสอบถามพี่น้องชาวDMCว่าคิดว่าเรื่องนี้เป็นไงบ้างครับ

อนุโมทนากับทุกความเห็นครับ

#142894 ไปดูมหาวิหารเชตวันกัน

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 12 January 2009 - 02:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ

#140646 ไม่น่าเชื่อ สมองมนุษย์!!

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 26 December 2008 - 04:37 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

สร้างสรรค์ดีครคับ
ผมอ่านได้ครับ
สมองคนเรานี่ใช่ย่อยนะครับ

#140643 เอาภาพเทพนารีมาฝากกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 26 December 2008 - 04:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวยนะแต่..................สวยครับ

ขำๆครับ5555+++

สาธุครับ

#139872 เชิญร่วมมุทิตาสักการะวันคล้ายวันเกิดหลวงพ่อทัตตชีโว

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 22 December 2008 - 07:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

68ปีคนในโลกนั้นพักผ่อน
68ปี เขากินนอนเป็นสุขขี
68ปี เขาพักกายอย่าง#####ปรีดิ์
68ปี นี้โลกนั้นเลิกงาน
68ปี พระพ่อยังก่อกอรป
68ปี พ่อยังมอบธรรมเล่าขาน
68ปี พ่อยังไม่วางงาน
68ปี พ่อสืบสานงานแผ่ธรรม
68ปี พ่อยังเฝ้ายังห่วงลูก
68ปี อยากเห็นลูกไม่ตกตำ่
68ปี เนื่อยแค่ไหนพ่อตรากตรำ
68ปี พ่อค้นธรรมพระสัมมา
68ปี งานของพ่อยังไม่หยุด
68ปี แสนพิสุทธิ์เลอลำัค่า
68ปี พ่อสร้างคนฝ่ายธรรมมา
68ปี พ่อส้างพระ สร้างโลกงาม
68ีปี พ่อสร้างวัดจัดสถาน
68ปี วางแผนงานการเผยแ่ผ่
68ปี ช่วยคูรไม่ใหญ่ท่านดูแล
68ปี พ่อดีแท้่เพราะจริงจัง
68ปี พ่อยังต้องกรำงานหนัก
68ปี พ่อเป็นหลักไม่หยุดยั้ง
68ปี พ่อยังสู้สุดกำลัง
68ปี พ่อยังพร้อมทำงาน

โอ้ใครหนอจะสง่าอย่างพระพ่อ
โอ้ใครหนอจะมีธรรมอันแสนหวาน
โ้อใครหนอทั้งชีวิตมุ่งสร้างงาน
โ้อ้ใครหนอใครจะปานพระภาวนาฯ

คล้ายวันเกิดปีนี้น้อมเศียรแนบ
กราบลงแทบฝ้าเท้าพระพ่อจ๋า
กราบขอบพระคุณที่พ่อพรำสอนธรรมมา
ให้ลูกยารู้หนทา่งพ้นภัย

กราบพระพ่อครั้งที่หนึ่งนอบน้อมนบ
รู้เคารพพระคุณอันยิ่งใหญ่
ที่พระพ่อสอนธรรมมะพระจอมไตร
ให้ปวงลูกนั้นได้รับรู้ธรรม

กราบครั้งสองมือประครองลงแทบบาท
ขอโอกาศขออภัยครั้งก้าวล้ำ
กราบประทานขอโทษทุกถ้อยคำ
ทั้งกาย ใจ ที่ลูกทำผิดพลาดไป

กราบครั้งสามขอพระพ่อรักษาอง์ื
เพื่อยังคงเป็นฉัตรแก้วให้ลูกได้ั
เพื่ื่อเห็นลูกได้พบสุข ณ กลางกาย
ให้สมกับที่พ่อได้ตรากตรำงาน

กราบแทบเท้าลงสามครั้งด้วยเคารพ
เมื่อคราวครบสามหนคนเล่าขาน
ลูกชายหญิงขอตั้งปณิธาน
ขอพบพานตามพระพ่อสู่สุดธรรม

#138915 พระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 16 December 2008 - 04:49 PM ใน ธรรมกถึก

(สำหรับ ผู้ที่กำลังของสมาธิยังไม่มั่นคงพอ หรือความบริสุทธิ์ของใจในขณะนั้นยังไม่ละเอียดดีพอ อาจเห็นมีลักษณะที่คลาดเคลื่อนไปได้ เช่น เห็นพระธรรมกายห่มดองมีผ้ารัดอกด้วย เป็นต้น)
แล้วพระที่หลวงพ่อปั้น(สร้าง)ที่มีลักษณะคล้ายรัดอกหล่ะครับไม่ใ่ช่ที่ละเอียดหรอครับ
แล้วที่จริงพระธรรมกายมีลักษณะแบบไหนกันแน่มีูปไหมครับ
แบบว่าสงสัยครับ

#123385 มีคำถามมาถามครับ อี๊ อิ อิ อิ อิ อิ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 17 September 2008 - 07:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่า4-5วิครับ(ยุคนี้นะครับ)
ทำไมว่างั้น หายใจ เข้าออกใช้เวลา 4-5วิ แค่นี้เองหายใจออกไม่หายใจเข้าก็ตาย หายใจเข้าไม่หายใจออกก็ตายดังนี้ผมว่ายุคนี้ชีวิตคนเรามันแค่นี้หล่ะครับ
ถ้าไม่เร่งสร้างบุญเดี๋ยวนี้ตอนนี้แทุก ๆ เวลา ผมว่าเราคงไม่รู้ว่าอีก4-5วิข้างหน้าเราจะได้หายใจต่อไปอีหรือเปล่านะครับ

ดังนั้นผมขอให้กำลังใจทุกท่านให้สู้ต่อไปจนถึงที่ดแหไงธรรมเลยนะครับ สาธุ

ป.ล.ผมได้แนวคิดนี้มาจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อคุณครูไมใหญ่และพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตะครับ
กราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่ให้สติลูก ๆ ครับ _/\_

#123384 ท่านใดเห็นหลวงปู่ต้นแบบเป็นทองคำบ้างคะ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 17 September 2008 - 06:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีใจครับที่เราได้เฆ้นท่านมีชีวิตคืนมาอีกครั้ง เอ หลวงปู่เหมือนขนาดนี้คนปั้นท่านต้องไม่ธรรมดาแน่ ๆ เลย โชคดีของลูก ๆแท้ ๆ ที่ได้มาเจอครูดีแบบท่านเหล่านี้ แค่ทอง เทียบไม่ติดกับพระเดชพระคุณของท่านเลยจริงไหมครับ สู้ ๆนะครับ แม้ครอบครัวผมจะยังไม่รวยฐานะยังไม่มั่นคงก็ขอทุ่มสุดใจเต็มที่ไปเลยครับ 2 บาท

#114893 มาตั้งปวารณาเข้าพรรษากันเถอะ

โพสต์เมื่อ โดย ลูกพระธัมฯตัวจริง นิ่งคับ บน 11 July 2008 - 09:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ศีล 8 ตลอดพรรษา นังธรรมะวันละ1ชั่วโมงครับ
ครั้งแรกนะครับแต่ก็ต้องทำให้ได้ครับ