ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก homer324

ค้นพบทั้งสิ้น 490 รายการโดย homer324 (จำกัดการค้นหาจาก 04-September 23)

#152975 !! โปรดอ่านก่อนโพสท์ กฎ กติกามารยาท อัพเดทล่าสุด

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 18 May 2009 - 08:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรื่องบางเรื่อง เช่น เรื่องปกป้องพระศาสนา ผมว่าก็ไม่น่าจะวางอุเบกขา น่ะครับ

ส่วนเรื่องที่น่าวางอุเบกขา น่าจะเป็นเรื่องที่ไม่ใช่เรื่องทั้งหลาย มี โลกธรรมแปด เป็นต้น

ขอความกรุณา web admin โปรดอย่าวางเฉย ในเรื่องของพระศาสนาครับ

#152972 ใครจะเชื่อบ้างว่าเป็นเรื่องจริง

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 18 May 2009 - 06:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดไปเลยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

#147679 รูปวันมาฆบูชา มาอนุโมทนาบุญกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 19 February 2009 - 06:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเคยถ่ายงานตักบาตรพระ 100 รูปที่ชุมชนฯบ้านผม เมื่อต้นปีที่แล้ว..

ก็เงยกล้องขึ้นถ่ายองค์พระประธาน คือพระธรรมกายแก้วใส..

พออัดรูปออกมา มีรูปวงกลมดวงใหญ่บ้าง เล็กบ้าง ลอยอยู่เต็มหน้าองค์พระแก้วใสประมาณคล้ายๆของหมอครับ..

ไปถามผู้รู้ดู ก็ได้รับคำตอบว่านั่นคือ จักรแก้วของหลวงปู่บ้าง ดวงธรรมบ้าง ดวงบุญบ้าง ฯลฯ

อันนี้ก็ฟังหูไว้หูล่ะกันครับ..

สาธุ..

#147678 Under Water World

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 19 February 2009 - 06:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภาพสวยชัดแจ๋วเหมือนตาเห็นเลย..

ใช้เลนส์อะไรอ่ะ..

#147484 อยากทราบว่าควรปฏิบัติตนอย่างไร

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 18 February 2009 - 07:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเป็นผม..

1.จัดทำห้องพระไว้โดยเฉพาะเลย ดูทิศทางแดด-ลมให้ดีด้วย เพราะห้องพระจะต้องไม่ร้อนเกินไป (เพราะของบางอย่างในห้องพระอาจจะละลายได้ เช่น เทียนไข เป็นต้น) และมีการถ่ายเทอากาศที่ดีพอสมควร (ถ้าไม่--ก็ลงทุนติดเครื่องปรับอากาศไปเลยครับ เพราะคุณต้องใช้ปฎิบัติธรรมเป็นชั่วโมงๆ)

2.ตรงกลางห้องพระสุดปลายห้อง ควรต้องมีโต๊ะหมู่บูชาขนาดชุดกลาง หรือชุดใหญ่ เมื่อมีโต๊ะหมู่ ก็ควรจะมีองค์พระประธาน เช่นพระธรรมกายองค์แก้วใส เป็นตัวแทนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้ประจำครับ องค์พระประธานควรมีองค์เดียวพอ ถ้าจำเป็นต้องเพิ่ม ก็ถือเป็นองค์พระประธานรองฯลดหลั่นกันไป..

3.ถัดลงมาจากองค์พระประธาน หรือองค์พระประธานรองฯ ก็ควรเป็นที่วางพระสถูปจำลอง อาจทำด้วยแก้วใส หรือไม้หอมก็ได้ ขึ้นกับความประณีต ความเหมาะสมครับ (หาได้ตามร้านค้าสังฆภัณท์ทั่วไป--หรืออาจหาตามร้าน handy craft ทั่วไปที่รับทำงานเฉพาะอย่าง เฉพาะตัวครับ) ขนาดของพระสถูปก็ไม่ใหญ่ไม่เล็กจนเกินไป ในสถูปก็ควรวางสำลีขาว หรือผ้าขาวอย่างดี เพื่อเป็นที่รองรับองค์พระธาตุ บางท่านอาจมีน้ำหอมพรมพอประมาณก็ได้ครับ

4.ถัดลงมาจากสถูปพระธาตุจำลอง ก็ควรจะเป็นเครื่องบูชาทั้งหลาย เช่นพุ่มดอกไม้สด แจกันใส่ไม้ดอก หรือกระถางใส่ดอกบัว เป็นต้น จากนั้นก็มักจะตามด้วย เชิงธูป เชิงเทียน ไว้จุดสักการะองค์พระธาตุ ก่อนปฎิบัติธรรมทุกครั้งครับ

5.ถ้าจะให้ perfect ควรจะมีพรมเปอร์เซียหนาเป็นพิเศษ (ถ้าไม่แพ้พรมเสียก่อนน่ะครับ) ขนาดประมาณครึ่งห้องได้ มาปูลาดอยู่ด้านหน้าโต๊ะหมู่ เพื่อใช้เป็นที่กราบสักการะ และสวดมนต์ และนั่งสมาธิได้ครับ

6.และทางที่ดีควรจะต้องมี โทรทัศน์เชื่อมต่อสัญญาณ dmc (only one channel) เน้นว่า only one channel น่ะครับ ช่องอื่นๆไม่ควรเป็นอย่างยิ่ง เพราะการที่มีสัญญาณ dmc จะทำให้เราสามารถควบคุมเวลาสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น และฟังหลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่นำนั่งสมาธิได้ หรือแม้กระทั่งวันบุญใหญ่ๆ ซึ่งคุณก็พร้อมที่จะปฎิบัติธรรมตามได้ตลอดเวลา

7.การทำได้เช่นนี้ ถือได้ว่าเป็นการปฎิบัติบูชาพระธาตุ เสมือนหนึ่งได้นั่งปฎิบัติธรรมต่อหน้าองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า และยังความเลื่อมใสในตถาคตโพธิสัทธาให้เกิดขึ้นกับคุณตลอดเวลา ใจคุณจึงชุ่มอยู่ในบุญที่ไหลหลั่งมาหล่อเลี้ยงอยู่ทุกเวลา

8.คุณปฎิบัติเช่นนี้ให้ต่อเนื่อง อย่าให้ขาดแม้เพียงวันเดียว ครบ 7 วัน หรือ 10 วัน ลองเปิดฝาพระสถูปที่เก็บองค์พระธาตุไว้ จากเดิมมีอยู่จำนวนหนึ่ง เชื่อไหม! มีองค์พระธาตุจากที่อื่นๆได้เสด็จมารวมตัวกันมากกว่าเดิมอีกเยอะเลยครับ!!

9.นี้หมายความว่าอย่างไร? หมายความว่าองค์พระธาตุท่านก็อยากจะมาอยู่กับคนดีๆเช่นคุณ ท่านก็อยากมาให้กำลังใจคุณในการประพฤติปฎิบัติธรรม ท่านก็อยากเห็นคุณที่สามารถละโลภ ละโกรธ ละหลงได้ และจะแผ่วถางทางไปสู่พระนิพพาน ตามพระองค์ไปให้ได้สำเร็จในที่สุดนั่นแหล่ะครับ..

สาธุ..

#147377 อย่าถือดี อย่าท้อแท้ และ อย่าประมาท

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 11:24 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อธิบายด้วยภาพประกอบแบบนี้..

ชัดแจ่มลงไปใจเลยครับ..

สาธุ..

#147374 สร้างพระธรรมกายประจำตัวแบบไหนดี

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมสร้างให้กับทุกคนในครอบครัวเลยครับ..

เพราะถ้ารอให้ทุกคนเข้าใจ หรือมีจิตเลื่อมใสเสียก่อน..

ตอนนั้นอาจจะช้าไปแล้วก็ได้ หลวงพ่ออาจปิดเจดีย์เสียก่อนก็ได้..

สู้เรารีบทำล่วงหน้าให้เค้าก่อนเลย..

แต่แปลก..ยิ่งทำ ทรัพย์ยิ่งมาเรื่อยๆ มาได้แทบทุกทางเลยครับ..

เสมือนหนึ่งจะบอกเราว่า ทรัพย์อยากจะมาอยู่กับเรา อยากจะมาเป็นส่วนหนึ่งของการสร้างองค์พระ ยังไงยังงั้นเลยล่ะครับ..

#147373 พ่อจ๋า......My Dad

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:48 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ผมเพิ่งสร้างองค์พระเพิ่มอีก 3 องค์ (เอง) ครับ..

เดี๋ยวจะสร้างอีก และก็สร้างอีก..

#147371 วาเลนไทน์-โชคร้ายหรือโชคดี

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แสดงว่าคุณใจสูง เป็นวัยรุ่นที่พิเศษมากๆครับ..

เรียกว่า ลูกพระธัมฯคนพันธ์แท้ ทีเดียวเชียวครับ..

วัยรุ่นโดยทั่วไปที่ผมหมายถึงนั้น ส่วนใหญแล้วธรรมธาตุในตัว หรือระยะเวลาการบ่มเพาะบุญบารมี ยังน้อยน่ะครับ..

เมื่อบุญในตัวน้อย เรื่องที่คิดที่จะสอนตัวเองเป็นนั้น ยากมากๆเลยล่ะครับ..

จึงต้องอาศัยกัลยาณมิตร เช่นคุณพ่อ คุณแม่ หรือคนใกล้ชิดนี่แหล่ะครับ..

ที่จะเป็นเกราะป้องกันตัวให้ ตราบใดที่ยังคิดสอนตัวเองไม่ได้ หรือยังผิด ยังพลาดอยู่บ่อยๆน่ะครับ..

.....................................................................................................................

ต้องขออภัย ที่เอาตัวผมไปเปรียบเทียบกับคุณใจสูงน่ะครับ..

ที่เขียนไป ก็เพราะมีความรู้สึกอย่างงั้นจริงๆ คือจิตใจฝักใฝ่ในพระรัตนตรัยน่ะครับ..

และก็ดีใจ ที่คุณใจสูง เป็นวัยรุ่นที่ถึงแม้จะต่ำด้วยอายุ แต่จิตใจก็สูงเกินวัยเหลือเกินครับ..

อนุโมทนาบุญด้วยครับ..

#147370 **Yuwa Summer Camp 52**

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:31 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

อยากให้มาจัดที่ภาคเหนือบ้าง?

จะได้ไหมครับ..

เรียนถาม..

#147365 บอกพระคุณเกินพันลองกับบ้างดีไหม

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอ้อ..คุณพี่ตำรวจรักบุญครับ.. red_smile.gif

ผมขอสารภาพ.. dry.gif

ว่าผมนี่แหละที่จะเป็นผู้ชนะในการบอกพระคุณพ่อ-แม่เกินพัน เกินล้าน ล้านทีเดียวครับ!!! biggrin.gif

เคล็ดลับของผม น่ะหรือครับ..ไม่ยากครับ เอาแค่เบาะๆ ก่อนน่ะครับ.. mad.gif

"..จะเอาโลกมาทำปากกา จะเอานภามาแทนกระดาษ..

..เอาน้ำสมุทรแทนหมึกวาด (ผม)ก็ประกาศพระคุณ (พ่อ-แม่) ไม่พอ.."

.................................................................................................................

เห็นไหมครับ มันเยอะมากขนาดไหน!! happy.gif

#147363 เรื่องเล่าสู่กันฟัง

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าสงสารบริษัทที่ขายเบียร์ฝรั่งอะไรนั่นเน๊อะ..

รวยอยู่ชาตินี้ชาติเดียว..และก็แป๊ปเดียว..

แต่ต้องไปทนทุกข์ทรมาณอยู่ในปรโลก อีกตั้งยาวนานนนนนนนน..

ผมแนะนิดน่ะครับ..คราวหน้าถ้ามีเหตุต้องได้เข้าไปติดต่อ หรืออะไรก็ตามแต่ที่บริษัทนี้อีก ขอคุณ about นำ CD นรก-สำหรับผู้ค้าสุรา-เบียร์ ที่ทางวัดฯเราเคยจัดทำไว้ เอาติดตัวไปด้วยน่ะครับ เอาไปเผื่องั้นแหล่ะครับ..

ใครจะไปรู้ว่า จะมีผู้มีบุญ ผู้เห็นคุณค่าบาป บุญคุณโทษอย่างเช่นคุณ about กำลังจะไปโปรดสัตว์โลก ผู้กำลังลุ่มหลงทางแห่งอบาย ผู้เห็นกงจักรเป็นดอกบัวอยู่..

ประดุจดั่ง พระโพธิสัตย์ ผู้เห็นภัยในวัฎฎะสังสาร และพยายามจะชี้ทางสว่างแด่เหล่า ฝูงชนผู้โง่เขลา เบาปัญญา ที่เห็นผิดเป็นชอบ และเห็นชอบ เป็นเรื่องไร้สาระ..

ไม่ต้องถึงกับ ยื่น CD แผ่นนั้นให้กับตัวประธานบริษัทฯ หรือใครคนใดคนหนึ่งในบริษัทฯนั้นหรอกครับ..

..เพราะจะทำให้เราเสียฟอร์มได้..

แค่ก่อนจาก แกล้งทำน่ะครับ ขอเน้นว่าแกล้งทำ คือแกล้งทำแผ่น CD ดังกล่าวหล่น หรือลืมไว้บนโต๊ะ หรือที่ไหนสักแห่ง..ที่เค้าสามารถเห็นได้ถนัด และ make sure ว่าคุณเผ่นผล็อยออกมาทันขึ้นรถ สตาร์ทรถออกไป และกว่าเค้าจะรู้ว่าคุณลืมไว้ และรีบวิ่งเอามาส่ง ก็เห็นคุณนั่งหน้าเชิดในรถ ที่วิ่งห้อตะบึงออกไปนู่นแล้วน่ะครับ..

ถ้าบุญเก่าเค้าตามมาทัน เพี้ยง!! ก็ขอให้ได้เปิดดู CD ของคุณด้วยเทิ้ด..!!

สาธุ..

#147361 ถามมา ตอบไป1

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 09:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดังพระพุทธพจน์ที่องสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ตรัสไว้แก่เหล่าภิกษุว่า จงรักษาจิตของตนที่เป็นธรรมชาติไว มักตกไปในอารมณ์ที่น่าใคร่ การฝึกจิตของตนนั้นเป็นความดี จิตที่ฝึกดีแล้วย่อมนำสุขมาให้.

สาธุ สาธุ สาธุ..

กราบอนุโมทนาพระคุณเจ้า..

#147332 เรื่องของกบตัวเล็กๆ ตัวนึง

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 07:55 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สงสัยเล็กๆ..

ในเมื่อกบหูหนวก..

ทำไมถึงเข้าใจกติกาการแข่งขันได้ดีจัง..

อ๋อ..เค้าเขียนเป็นใบประกาศไว้นั่นเอง..

อิ อิ

#147330 พลังคลื่นเต่า

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 07:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อ่านทีแรก..

นึกว่า คนมีกลิ่นเต่า..

จากกลิ่น ก็พัฒนาเป็นพลังคลื่นได้..

อิ อิ

#147329 ทุกคำถามที่อยากรู้เกี่ยวกับวัดพระธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 07:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมรีบ add ไว้ใน my favorites ทันทีเลยครับ..

สาธุ..

#147326 ...ขอเสนอแนวทางการเผยแผ่การทำสมาธิ...

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 07:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมแนะว่า..ให้คนใกล้ชิด (ที่เป็นลูกพระธัมฯ) ท่านธวัชชัย อรัญญิก ชวนท่านมาปฎิบัติธรรมที่วัดพระธรรมกายก็ดีน่ะครับ..

เผื่อว่า..อะไรต่อมิอะไร จะได้ชัดเจนขึ้น จะได้รู้เรื่องราว ที่มา ที่ไป ของคำว่า "สมาธิ" ที่สมบูรณ์แบบขึ้นน่ะครับ..

แต่ถ้าเผื่อ..ท่านเองก็เข้าวัดแล้ว (อาจไม่ใช่วัดพระธรรมกายก็ได้) เคยปฎิบัติธรรมแล้ว และพบคำตอบที่แท้จริงแล้ว..ผมก็ขอประทานอภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ..

เพราะท่านอาจจะมีเหตุผล อะไรดีๆ ที่เราคาดไม่ถึงอยู่ ก็เป็นได้น่ะครับ..

สาธุ..

#147325 22กพ ตักบาตรลำพูน มีหรือไม่มี

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 07:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพิ่มเติมข้อมูลนิดนึงครับ..

1.ผมอยู่ลำปาง check กับผู้นำบุญลำพูน (บางท่าน) แล้ว วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2552 นี้ จะยังไม่มีการตักบาตรครับ..

2.จากการตักบาตรหลายๆครั้งในจังหวัดลำพูน ที่ผ่านมา ภาพรวมคือประสพผลสำเร็จเป็นอย่างดียิ่ง เพราะสามารถรวมพระได้ถึงหมื่น สองหมื่นรูป ในระยะเวลาที่ไล่เลี่ยกัน แต่ภาพจิ๊กซอว์ (jigsaw) หรือภาพต่อของการประสานงานระหว่างผู้นำบุญในพื้นที่เอง และกับผู้นำจังหวัดใกล้เคียง ยังไม่ค่อยสมบูรณ์นัก อาจเป็นเพราะคนทำงานน้อย แต่งานโหลดสุดๆ..แต่เนื่องด้วย ทุกคนสวมหัวใจเพชร หัวใจทองคำ งานหนักแค่ไหนก็ไม่ปริปากบ่น เพราะพวกเราถือคติ ผลบุญเป็นของทุกท่าน ผลงานเป็นของพวกเรา และด้วยภาระหน้าที่ทางโลกของแต่ละท่านก็รุมเร้า งานพระศาสนาก็รีบเร่ง (เพื่อให้ทันงาน) ประกอบกับงานหยาบยังรออยู่อีกตั้งเยอะ งานละเอียด คือการนั่งธรรมมะ น้อย ไม่สมดุลกัน มารจึงแทรกผังได้เป็นช่วงๆ เป็นบุคคลๆไป ใครที่ธาตุธรรมแกร่ง มีขันติธรรมสูง ก็ประคับประคองตัวเอง และหมู่คณะไปถึงฝั่งแห่งความสำเร็จได้ในที่สุด โดยเฉพาะ ลูกพระธัมฯที่ทำหน้าที่ฝ่ายระดมทุน ที่จะต้องรับบทที่หนักมาก..

ที่กล่าวมานี้ ต้องการให้ทุกท่านได้เห็นว่า การจัดงานตักบาตรแต่ละครั้ง แต่ละจังหวัด ไม่ได้คิดจะทำก็ทำได้เลย นอกจากทีมถึงแล้ว ทุนก็ยังต้องถึงด้วยครับ ที่เหนือกว่านั้นบุญก็ต้องถึงด้วย ประกอบกันครบสามองค์ประกอบ ผสมกันให้อย่างลงตัว

ความชัวร์ (sure) ก็จะเกิด ที่เหลือก็ทำใจให้ alert และเตรียมตัวเบิกบานกันได้ ครับ

#147319 มาอนุโมทนาบุญกับตักบาตรลำปางกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 06:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แต่ววววววว..

#147236 ขอความกรุณา ช่วยแปล ธรรมะ เป็นภาษาอังกฤษ

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 10:07 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หัวข้อธรรมที่คุณครูผู้นำแสงสว่างนำมา post ไว้นั้น..

เป็นชื่อเรียกเฉพาะตัว เฉพาะหมวด เฉพาะหมู่ ซึ่งมีผู้เคยได้ทำการแปลเป็นภาษาอื่นๆมามากมายหลายภาษาแล้วครับ..

การค้นหาคำศัพท์เฉพาะนี้ โดยเฉพาะภาษาอังกฤษ ไม่ได้ยากเหมือนสมัยก่อนอีกต่อไป ส่วนใหญ่ก็ค้นหาจากพจนานุกรมคำศัพท์เฉพาะบ้าง หรือห้องสมุดใหญ่ๆบ้าง..

แต่ปัจจุบันโลกได้ถูกย่อลงเหลือแค่กรอบสี่เหลี่ยมคือ จอมอนิเตอร์ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต่อเชื่อมกับเครือข่ายอินเทอร์เน็ต..พจนานุกรมเล่มโตๆ หรือข้อมูลในห้องสมุดใหญ่ๆ จึงถูกนำมาเก็บไว้ในระบบฐานข้อมูลอินเทอร์เนตนี้เช่นเดียวกัน..

ส่วนใหญ่ ผมก็ค้นหาข้อมูลใน google.com บ้าง yahoo.com บ้าง..แต่มีที่นึงที่ใช้ได้เลยทีเดียว ลองเข้าไปค้นดูเองน่ะครับ..

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=17002

#147232 ฝ้าว ๆ ... เด้อ ...

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 09:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครับ..กำลังจะไปอ่านเดี๋ยวนี่แหล่ะจ้า..

#147230 มาอนุโมทนาบุญกับตักบาตรลำปางกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 17 February 2009 - 09:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ว้าว...ภาพสวยมากมายครับผม..

โดยเฉพาะใบที่มีรูปผมติดมาด้วย หล๊อ หล่อ อิ อิ..(เห็นแต่ติ่งหู ไกลลิบๆ นั่นอ่ะ..)

ขออนุโมทนากับคุณหมอด้วยน่ะครับ..

สาธุ..

#147111 วาเลนไทน์-โชคร้ายหรือโชคดี

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 16 February 2009 - 10:27 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

วาเลนไทน์สำหรับวัยรุ่น (เหลือน้อย) อย่างผม คงไม่มีอะไรให้น่าตื่นเต้น หวือหวา มากนัก..คล้ายๆคุณใจสูง..

แต่วาเลนไทน์สำหรับวัยย่างเข้าวัยรุ่น อย่างน้องๆ ลูกๆ หลานๆ หลายต่อหลายคนต่างเฝ้ารอ เฝ้าหวัง ความรักจากคนอื่นที่จะมามอบให้ (ในวันนั้นวันเดียว..) คงมีความตื่นเต้น แฝงด้วยความ alert เบิกบาน อยู่เป็นแน่แท้..

วันวาเลนไทน์ปีนี้ น่าจะเป็นวันที่ผู้ใหญ่ใจดี อย่างพวกเราๆ ที่จะให้ความกระจ่างแจ่มแจ้งชัดเจน ในเรื่องของ--ความรัก--แด่เด็กๆรุ่นหลังๆเหล่านี้น่ะครับ..ก่อนที่พวกเขาจะไปทำความเข้าใจด้วยกันเอง แล้วก็เตลิดเปิดเปิงไปไหนต่อไหนก็ไม่รู้!!

ผู้ใหญ่ใจดี อย่างพวกเราต่างก็ผ่านร้อน ผ่านหนาวมาก็เยอะ..ก็คงจะพอให้คำนิยาม หรือคำจำกัดความของคำว่า--ความรัก--ได้เป็นอย่างดีที่สุด..

อย่าปล่อยให้วันวาเลนไทน์ปีนี้ผ่านไปโดยเปล่าประโยชน์..อย่าคิดว่าไม่มีอะไร ปล่อยให้เด็กๆเรียนรู้เอง เดี๋ยวก็คงจะรู้เอง..ใช่ครับ สักวันหนึ่งเค้าก็จะรู้ได้เอง แต่เค้าอาจจะต้องเอาตัวเข้าแลกเพื่อจะได้เรียนรู้คำว่า--รัก--ถึงวันนั้นคำว่าสายเกินไปก็คงต้องนำมาพูด มาถกกัน เพราะผลที่ตามมาก็คือ ปัญหาเรื่องท้องไม่มีพ่อ ปัญหาโรคเอดส์ ปัญหาครอบครัวไม่ยอมรับ ฯลฯ

ขอให้ผู้ใหญ่ใจดีทุกคน ร่วมไม้ ร่วมมือกันเถิดครับ แล้วอานิสงค์ผลบุญที่เกิดขึ้นก็จะตกไปถึงเยาวชนของชาติ ที่เค้าได้เห็นตัวอย่างผู้ใหญ่ใจดี และจะได้ถือเอาเป็นเยี่ยงอย่าง เป็นแนวทางในการดำเนินชีวิตที่ถูกต้องและดีงามสืบต่อไปครับ..

แฮปปี้วันวาเลนไทน์เดย์ครับ..

#147085 ..Connie Talbot Fan Club..

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 15 February 2009 - 11:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใครมาแวะกระทู้นี้ แล้วทนความน่ารักของสาวน้อยไม่ไหว..

ก็ขอเชิญ comment ได้ตามอัธยาศัยน่ะจ๊ะ..

Amanda, the referee who sat in the middle row, said that..

"..she(connie) said to me today..Amanda! I am going to make you cry!!.." (big lough)

"..you are not..because I am strong..you won't..but I cried again.."(big lough)

#147082 ..Connie Talbot Fan Club..

โพสต์เมื่อ โดย homer324 บน 15 February 2009 - 11:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

when connie finished her 'over the rainbow' song, one of speaker had asked her..

"..hey connie, is this your favorite song?.."

"..yep.." connie replied,

and he continuely kept asking "..why that favorite song?.."

"..because my nanny had sung with maid.." (เพราะว่า พี่เลี้ยงของหนูเคยร้องให้ฟังกับคนใช้ที่บ้านหนูค่ะ)

connie answered without of any reluctant (เธอตอบโดยไม่ต้องลังเลสงสัยใดๆเลยแม้แต่น้อย)

ยังงี้..ไม่รัก ไม่ได้ซะแย้ววว..เด็กอาไร้..ทั้งเก่ง และดี..