ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก tor

ค้นพบทั้งสิ้น 87 รายการโดย tor (จำกัดการค้นหาจาก 04-September 23)

#162330 ขายหวยในวัด

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 02 November 2009 - 11:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันกฐินคุณยายผมและครอบครัวเจอคนขายล็อตเตอรี่ในวัดครับ กวักมือเรียกเข้าไปซื้อเลย รู้สึกว่าไม่เคยพบเจอมาก่อนในวัดเรา ท่านใดเจอแบบผมบ้างครับ

#157476 สอบถามพระผู้รู้ครับ...กังวลเรื่องบวชครับ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 09 August 2009 - 07:22 PM ใน โครงการบวชพระ 1 แสนรูป

ส่วนมากตอนบวชหมู่ เค้าจะทำอธิษฐานจิตแบบสาธารณะไว้ครับ หมายความว่าถ้าของๆ พระท่านโดนเพื่อนภิกษุหยิบไปใช้ ท่านทราบ ท่านก็จะยินดีว่าของเรานั้นเป็นสาธารณะ หรือเป็นสมบัติสงฆ์โดยรวม ไม่ยึดว่าเป็นของเรา อย่างนี้เป็นต้น (ขออภัยครับ จำคำศัพท์ไม่ได้จริงๆ) และอันที่จริงถ้าบวชที่วัดเราก็ถือว่าเครื่องบวชนั้นวัดจัดให้หมดเป็นของสงฆ์แน่นอน

และถ้าเข้าใจเรื่องบาป ก็จะเข้าใจว่าต้องมีเจตนากำกับ ขนาดขับรถชนคนตายแต่ไม่เจตนาหรือสุดวิสัยจริงๆ แล้ว ก็ยังถือว่าไม่ครบองค์

ต้องถามตัวท่านเองว่าตอนนั้นน่ะ เจตนาหรือแกล้งลืม

#156330 เรื่องของนาค

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 19 July 2009 - 11:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยรับฟังมาว่า เพราะยังต้องเคลื่อนที่ไปโดยมีสันหลังขวางตะวัน คือเป็น "เดรัจฉาน" ที่เลื้อยด้วยท้อง ทำให้ไม่สามารถบรรลุธรรมได้ครับ

#156328 ขอถามหน่อยครับ?

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 19 July 2009 - 11:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ให้เป็นกษัตริย์แล้วสละราชสมบัติออกปฏิบัติธรรมดิครับ ชวนในวังหรือพลเมืองออกบวชด้วยทั้งเมืองเลย

หรือเป็นพระเจ้าจักรพรรดิแล้วสละราชสมบัติออกบวช ชวนมนุษย์บวชทั้ง ๔ ทวีปเลย

#155278 เพื่อนอิจฉา

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 06 July 2009 - 04:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเคยได้ยินว่ากรณีแบบนี้เกิดจากกรรมกาเมในอดีตครับ เนื่องจากเราเคยผิดกาเมกับคู่ของเค้า ทำให้เค้าอิจฉาโดยเหมือนไร้สาเหตุ แต่อันนี้ไม่ยืนยันครับ

#155222 หนังThe Matrix เกี่ยวกับคำสอนพุทธยังไงบ้างครับ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 05 July 2009 - 03:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมจำได้ว่าในเว็ปเคยพูดเรื่องนี้ครั้งนึงแล้วแต่นานจำไม่ได้ครับ

ส่วนตัวคิดว่าเค้าเอาหลายความเชื่อมารวมกัน เช่น โลกมีเกิดตั้งอยู่และดับไป หลายภพหลายชาติแล้ว เหมือนที่แสดงไว้ว่าสถาปนิกระบบได้ทำลายและสร้างใหม่ระบบขึ้นมาหลายรอบแล้ว ซึ่งเหมือนฟอร์แม็ตคอมพิวเตอร์เราเมื่อไวรัสมันเล่นงานระบบซะรวนจนเอาไม่อยู่แล้ว

มีตำนานเรื่องผู้ปลดปล่อย หรือคนที่หลุดพ้นแล้วกลับมาช่วยคนอื่น

มีการแสดงให้เห็นว่ามีโลกคู่ขนานคือ โลกจริงกับโลกฝันซึ่งเมตริกซ์ใช้โลกฝันหล่อเลี้ยงมนุษย์แบบที่มารใช้กิเลสหล่อเลี้ยงเรา

การที่นีโอยอมตนเป็นแอนตี้ไวรัส แต่ท้ายแล้วเกิดผลกระทบเป็นเสมือนการฟอร์แม็ตระบบใหม่นั้น ผมยังมองว่ายังไงผู้สร้างคงให้น้ำหนักเรื่องพระเจ้ามากกว่านิพานครับ

#155218 การทำบุญย้อยหลัง

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 05 July 2009 - 09:10 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมคิดว่าเป็นบางบุญนะครับที่สามารถสอดแทรกขอทำได้ คือ บางบุญเป็ฯลักษณะ "อสาธารณะ " จึงไม่สามารถแทรกได้ แต่บุญที่เป็นสาธารณะน่าจะขอแทรกได้ เรื่องนี้ทางผู้ประสานงานน่าจะช่วยเหลือได้ครับ

บุญบางบุญเราได้แต่อนุโมทนาเพราะผ่านไปแล้ว แต่บางบุญก็สามารถร่วมบุญได้อย่างต่อเนื่อง ผมคิดว่าในวัดเรามีบุญให้ร่วมเยอะแยะไปหมด สังเกตุเห็นได้ว่าวัดกำลังก่อสร้างอยู่หลายโครงการเลย ช่วยๆ กันสานฝันหลวงพ่อทำที่ค้างๆ ให้จบเร็วๆ ได้ยิ่งดีครับ สาธุ

#155217 อยากทราบเหตุผลว่าทำไมจีวรพระจึงเป็นสีเหลือง

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 05 July 2009 - 09:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เท่าที่ทราบ เหตุที่เป็นสีเหลืองเพราะต้องการให้เหมือนสีทองที่สุด และเป็นสีสุดท้าย เพราะต่อเนื่องจากสีทองแล้วก็เป็นสีใส หรือใสไม่มีสี เช่น วิมานของเทวดาผู้มีบุญแยะๆ จะมีสีทองทั้งหลัง แต่บุญมากกว่านั้นและเป็นบุญด้านภาวนา วิมานจะใส

ก่อนสีทองคือสีขาว พวกเราชาวพุทธจึงต้องสวมใส่สีขาวไปวัดฟังธรรมไงครับ และเป็นเทวดาก็ได้วิมานสีขาวบริสุทธิ์ด้วย

ผมคิดว่าเป็นคติครับ คือ สีสุดท้ายก่อนจะใสคือสีทอง พระภายนอกคือพระภิกษุเลยนุ่งห่มสีทองก่อนจะกลายเป็นพระใสในที่สุด

#155006 มณีจักรพรรดิแห่งญี่ปุ่น

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 02 July 2009 - 06:49 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ข้อมูลดีมากเลยครับ ขอบคุณมาก ขออนุญาตเอาไปให้เพื่อนอ่านหน่อยนะครับ

#154682 ***เป็นเทวดา ที่น่าเกลียด***

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 24 June 2009 - 12:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่าเค้าก็หล่อสวยในแบบของเค้าไงครับ ถ้าได้สัมภาษณ์ครุฑสาวๆ ก็อาจบอกว่าหน้าตาแบบครุฑหนุ่มเนี่ย หล่อมาก

หรือยักษ์สาวๆ ก็อาจเห็นว่ายักษ์หนุ่มเขี้ยวโง้งนั้นหล่อถูกสเปคมากเลย แบบว่าลางเนื้อลางยาครับ

#154177 ทำยังไงให้หาย นิสัย ชอบทิ้งคะ ยาวค่ะ ช่วยด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 14 June 2009 - 06:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอาจริงหรือเล่นๆ หล่ะครับ

ถ้าเอาจริง ผมแนะนำให้รักษาศีล 8 ไปเลย เหมาะกับผู้ไม่รักการสะสมวัตถุอยู่แล้ว จริงๆ แล้วคนเราสะสมอะไรไว้ในใจเยอะแยะมากกว่าวัตถุอยู่แล้ว ถ้าคุณละวัตถุได้ ก็เสริมเรื่องละจิตใจด้วย มาเอาดีทางนี้ดีกว่า นั่งธรรมะอาจจะทิ้งดิ่งง่ายไวแรงเลยนะครับ

แต่ถ้าจะเอาแบบเล่นๆ ก็ลองปรึกษานักจิตวิทยาดู ไม่ใช่เรื่องน่ากลัวหรือเสียหายครับ เป็นวิทยาศาสตร์

#154094 ***ผูกอาฆาตจองเวร***

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 12 June 2009 - 08:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมก็นึกถึงเรื่องของพระเทวทัตก่อนเลยเหมือนกันครับ

#154093 ***นั่งทำสมาธิ กับ นั่งรอใครสักคน***

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 12 June 2009 - 08:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ก็คิดเสียว่านั่งรอองค์พระสิครับ นึกเอาว่าองค์พระเป็นคนที่เรารักและคุ้นเคยอย่างยิ่ง

#154033 ***นั่งดู ทีวี ภายในวัด ทั้งๆที่ถือศีล8,10,227***

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 11 June 2009 - 08:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเข้าใจว่าใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธาน อย่างที่ว่าพระดูทีวี ก็อยู่ที่ใจของท่านนั่นแหละครับ ว่า ดูเพื่อปล่อยจิตให้เพลิดเพลินหลงไหลไป หรือดูเพื่อศึกษาหาอะไร

#154031 ทำไมนั่งสมาธิแล้วหัวตื้อๆหูอื้อ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 11 June 2009 - 08:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อันนี้เป็นขั้นเบื้องต้นๆ เลยครับ สมัยผมนั่งแรกๆ ก็เห็นยุบยับไปหมดแบบนี้แหละครับ ต้องใจเย็นๆ นิ่งๆ อย่าไปสนใจเดี๋ยวมันก็จะหายไปเอง แล้วจะค่อยๆ สบาย กว้างโล่ง สว่างๆ ครับ

ที่คุณเห็นน่ะเห็นจริง แต่สิ่งที่คุณเห็นมันยังไม่ใช่ของจริงครับ อดทนต่อไปเรื่อยๆ เป็นกำลังใจให้นะครับ สาธุ

#153968 ราคานมสดแก้วหนึ่ง

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ

#153967 ผมอยากบวชมากครับ แต่มีรอยสักที่แขน

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลบครับ

#153966 เวลามีเรื่องทุกข์ใจ เราควรทำอย่างไรดี

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สำหรับผม "คิดถึงความตาย" ครับ ทุกข์ก็ตาย หายทุกข์ก็ตาย เฉยๆ ก็ตาย

#153965 คนแบกศพ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตัวผมเองบางครั้งก็แบก บางครั้งก็ไม่แบกครับ แต่อ่านแล้ว...ใช่เลย สาธุ

#153964 มีกัลยาณมิตรท่านใดเป็นแบบนี้มั้ยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เท่าที่อ่านดู ผมมีความรู้สึกว่าคุณเข้าใจถูกต้องตรงความเป็นจริงแล้ว ไม่ว่าเรื่องการรักษาศีล 8 ตลอดชีวิต หรือเหตุของความเจ้าชู้มากน้อยอันเนื่องมาจากแรงกรรม ผมเดาว่าคุณกำลังพยายามประคับประครองตนเองให้มั่นคงยิ่งขึ้นไปเรื่อยๆ ก้เลยขออนุญาตเป็นกำลังใจให้ครับ

ส่วนเรื่องบิดามารดา ถ้าจะเป็นเหตุให้ท่านหมอง ก็เลื่อนการบอกความจริงไปก่อนก็ได้ครับ

#153962 ***ทำไมพระพุทธองค์ต้องนึกถึงความตายทุกลมหายใจ***

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 10 June 2009 - 08:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สำหรับผมแล้ว ผมเข้าใจว่าปกติคนเราพอหลับก็ขาดสติ การจะสามารถคิดถึงความตายได้ทุกลมหายใจก็เท่ากับการไม่ขาดสติเลย ไม่ว่านั่ง นอน ยืน เดิน แม้นอนหลับก็สามารถระลึกถึงความตายได้ เพราะขณะนอนหลับก็ยังมีการหายใจเข้าและออก

อีกเรื่องหนึ่งที่ผมเข้าใจคือ ความตายนั้นเที่ยงแท้แน่นอน การจะไประลึกถึงอย่างอื่นอาจสมมติ แต่ความตายล้วนแน่นอน การคิดถึงความตายจึงเหมาะสมเเละตัดข้อถกเถียงสงสัยไปได้เยอะ ทำให้ไม่เสียเวลาข้างทางครับ

ส่วนเรื่องหมองๆ ในกระทู้ก็ให้นึกถึงโลกธรรม 6 ลาภ ยศ สรรเสริญ เสื่อมลาภ เสื่อมยศ นินทา ล้วนปกติธรรมดา โลกเน้อ สาธุ

#153433 0% บาปไหมค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 29 May 2009 - 07:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อาจเป็นรู๊ทเบียร์ ซึ่งไม่บาปครับ

#153432 ชายสามโบสถ์

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 29 May 2009 - 07:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชายสามโบสถ์ หญิงสามผัว โบราณเค้าหมายถึงแบบไม่ดี คล้ายกับว่าใจไม่มั่นคง โลเล

แต่ผู้ชายที่ได้บวชแล้วพอครบกำหนดก็สึกออกมาแบบนี้ไม่ถือว่าโลเล คล้ายกับว่าตั้งใจไว้แล้วทำได้ครบถ้วนตามที่ตั้งใจ บวช 3 ครั้ง 10 ครั้งก็ยังประโยชน์ให้เกิดแก่ตัวเองและพระพุุทธศาสนา ขอให้ตั้งใจสืบต่อพระศาสนาและมีโอกาส ผมขอบอกว่าที่วัดเรามีชาย 3 โบสถ์เยอะมากครับ บวชทุกภาคฤดูร้อนเลยก็มี ถ้าจะโดนล้อว่าชาย 3 โบสถ์ก็คงเป็นการล้อเล่นๆ ไม่ได้หมายความว่า โลเล หนีความจริงอะไรทำนองนั้น

ผมคิดเห็นว่าควรแนะนำเพื่อนว่าไม่เหมือนกันนะครับ ขอให้ตั้งใจจริงๆ และขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ชวนเพื่อนบวชเนี่ย บุญเยอะนะครับ "กัลยาณมิตรคือทั้งหมดของพรหมจรรย์" สาธุ

#153082 เบื่อคนรอบตัว

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 20 May 2009 - 10:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คิดถึงความตายบ่อยๆ ครับ หายใจเข้า....ตาย หายใจออก....ตาย น่าจะหายเบื่อหายท้อแท้ลงได้บ้าง

#152985 BrianStroming ทำไงให้เลิกขี้เกียจกันดีนะ ??

โพสต์เมื่อ โดย tor บน 18 May 2009 - 09:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คิดถึงความตายเข้าไว้ครับ ตาย...หายใจเข้า ตาย...หายใจออก