ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก JaiKaeW

ค้นพบทั้งสิ้น 44 รายการโดย JaiKaeW (จำกัดการค้นหาจาก 19-July 23)

#164530 ดู DMC แล้วผมพลาดไป

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 04:36 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อย่าท้อค่ะ คุณ Innerspot ก็เพราะว่ามีเด็กๆ ที่ไม่รู้อีกมากมาย แต่กระหายที่จะเรียนรู้รอเราอยู่ยังไำงคะ เราถึงได้มีกิจกรรมเสริมสร้างความรู้ ความเข้าใจเกี่ยวกับความจริงของชีวิตเหล่านี้ขึ้นมาเพื่อพัฒนาคุณธรรมในตัวของพวกเค้า เพื่อที่จะเป็นกำลังสำคัญของพระพุทธศาสนาต่อไปไม่ใช่เหรอคะส่วนของขวัญก็จะเป็นกำลังใจให้เค้าไงคะ ว่ามีคนเห็นการทำความดี และคอยชื่นชม+สนับสนุนพวกเค้าอยู่ ครั้งนี้นี้เด็กๆ กลุ่มนั้นไม่รู้แต่เชื่อมั่นว่าหลังจากงาน V-Star คราวนี้ พวกเค้าก็จะกลับมาร่วมกิจกรรมเพื่อเสริมสร้างความรู้และคุณธรรมให้ยิ่งๆ ขึ้นไปอีกอย่างแน่นอนค่ะ ยังไงก็ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ อยากจะไปร่วมงานแต่ว่าอยู่ไกลค่ะ เลยได้แต่ส่งใจไปเชียร์

#164529 ประมวลภาพ V-star จากอสม.ฝ่ายริ้วขบวน Act+Pop

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 03:31 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนา..สาธุค่ะ ปลื้มกันสุดๆ แบบฉุดยังไงก็ไมู่อยู่จริงๆงานนี้

#164524 คุณคิดยังไงกับหนังเรื่อง 2012 ( Topic : could it be real in 2012 ?)

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 02:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

555555

#164523 สิ่งที่คาดไม่ถึงใน งานเด็กดี V-Star

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 01:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฟังแล้วก็เป็นปลื้มค่ะ สาธุ สาธุ พอเห็นภาพเด็กๆ V-Star มารวมกันที่ลานธรรม ดิฉันน้ำตาคลอเลยค่ะ เพราะดีใจที่เห็นเด็กดี ที่เป็นกำลังสำคัญของชาติมาร่วมกันสร้างสรรค์พลังแห่งความดี และความบริสุทธิ์ที่จะใช้ขับเคลื่อนสังคมของเราต่อไปในอนาคตน่ะค่ะ ซึ่งประเทศชาติและพระพุทธศาสนาของเรา ก็จะมีมือน้อยๆ นี้มาคอยปกป้องต่อไป น่าปลื้มใจ น่าปลื้มใจ กราบขอบพระคุณหลวงพ่อค่ะ ที่ทำให้เราได้มีโอกาสมาทำความดีร่วมกัน ดีใจที่ได้เกิดมาเป็นลูกพระธัมฯ และเจอกับหมู่คณะค่ะ

#164522 คำสอนพระพุทธเจ้าที่ว่าไม่ให้คลุกคลีด้วยหมู่คณะ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 01:21 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาูธุกับบทความดีๆ ค่ะ เพราะตัวเองก็สงสัยเหมือนกันแต่ไม่รู้ว่าจะถามใคร เพราะส่วนใหญ่ก็จะเจอว่าไม่ให้ 'คลุกคลีด้วยหมู่คณะ' นั่นแหละค่ะ ตอนนี้ก็ถึงบางอ้อเสียที เพราะว่ามีเงื่อนไขอื่นๆ เข้ามาเกี่ยวข้องอย่างนี้นี่เอง

#164521 ความอดทน เป็นตบะอย่างยิ่ง

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 17 December 2009 - 01:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณมากๆ อีกครั้งนะคะ คุณหัดฝัน ไว้จะลองพยายามดูใหม่ค่ะ สู้ๆ!!

#164453 ความอดทน เป็นตบะอย่างยิ่ง

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 16 December 2009 - 03:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณ คุณหัดฝันที่ให้คำแนะนำเพิ่มเติมนะคะ กำลังพยายามและใช้ความอดทนอยู่ค่ะ ขันติจะกลายเป็นขันแตกก็ตั้งหลายครั้งแล้ว รู้สึกว่าเค้าเป็นคนที่เชื่ออะไรยาก แล้วก็ชอบมีคำถามหรือกระทู้อะไรมาให้ขบคิดเรื่อยๆ ซึ่งบางครั้งก็ตอบได้บ้างไม่ได้บ้าง แล้วตัวดิฉันก็จะวิ่งไปถามหลวงพี่ แล้วก็มาตอบเค้าซึ่งเค้าก็บอกว่า เข้าใจแต่จะเชื่อหรือไม่เป็นอีกเรื่องนึง เฮ้อ!! รู้สึกว่า คุณแม่เค้าเคยพูดให้ฟังว่า แต่ก่อนก็เคยทำบุญกับวัดเรา เพราะมีเพื่อนร่วมงานมาบอกบุญอยู่เรื่อยๆ ซึ่งก็ไม่มีปัญหาในช่วงแรก แต่พอหลังๆ เพื่อนร่วมงานผู้นั้นก็ใส่ชื่อทำบุญให้โดยไม่มีการบอกล่วงหน้า เพราะคิดว่ายังไงก็คงทำแน่ เค้าเลยรู้สึกเหมือนมัดมือชก ก็เลยห่างๆ ออกไปเลย ซึ่งพอดิฉันได้ฟังก็รู้สึกไม่ค่อยดีค่ะ

#164358 ความ(ใฝ่)ฝันของพระหนุ่มรูปหนึ่ง

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 15 December 2009 - 02:29 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนที่มีคนพูดเรื่องนี้ให้ฟังครั้งแรก อึ้ง..ไปเลยค่ะ รู้สึกปลื้มมากๆ ที่ได้มาเจอพ่อแบบนี้ ขอบคุณนะคะที่คุณแก้วใสปิ๊ง เอามาโพสต์ให้ได้อ่านอีก สาูธุค่ะ

#164356 โปรดช่วยกันระมัดระวังการใช้คำพูดที่เกี่ยวเนื่องกับบางศาสนา

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 15 December 2009 - 02:22 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ กับเพื่อนๆ สหธรรมิกที่ได้ให้ความกระจ่างนะคะ ว่าแต่ว่าคุณไชยานุภาพคะ คลิกlinkดูไม่ได้ ทำยังไงดีคะ

#164355 วัดพระธรรมกายเป็นข่าวอีกแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 15 December 2009 - 01:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตกใจเลยค่ะ ต้องรีบเข้ามาคลิกดูเลยว่าเป็นอะไร พอเห็นแล้วก็โล่งใจ แถมยังปลื้มใจอีกต่างหาก สาูธุค่ะ สาูธุ

#164138 ความอดทน เป็นตบะอย่างยิ่ง

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 12 December 2009 - 10:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุกับ จขกทค่ะ ตอนนี้กำลังพยายามเป็นกัลยาณมิตรให้คนใกล้ตัว รู้สึกว่ายากกว่าการเป็นกัลยาณมิตรให้กับเพื่อนๆ อีกค่ะ สงสัยว่าธาตุธรรมเรายังไม่แก่กล้าพอ แต่ก็ไม่ท้อนะคะ เพราะคิดว่าตัวเราโชคดีมากๆ ที่ได้มาเจอกับสุดยอดมหาปูชนียาจารย์ และหมู่คณะแล้ว ก็เลยอยากให้คนที่เรารัก ได้รับสิ่งดีๆ เหมือนกับเราค่ะ

#164137 พระพุทธศาสนากับชาติไทย

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 12 December 2009 - 10:31 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุค่ะ อ่านแล้วรู้สึกว่า เราจะต้องรักษาพระพุทธศาสนาให้คงอยู่คู่กับประเทศไทยไปตราบนานเท่านาน ให้สมกับที่เราเกิดมาเป็นพุทธศาสนิกชน และสมกับที่ได้เกิดมาบนผืนแผ่นดินไทยที่เป็น 'แผ่นดินธรรมแผ่นดินทอง'

#164091 ฟังแล้วชวนให้คิด...ที่ว่ากฎหมายนั้นให้ความเสมอภาพ...แต่กลับให้สิทธิพิเศษแก่บา...

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 11 December 2009 - 01:28 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอฟังท่านผ่าน DMC แล้วก็สะท้อนใจว่า ทำไมผู้ที่ควรจะให้ความสำคัญกับเรื่องนี้ กลับไม่ให้ความสำคัญเท่าที่ควร ทั้งๆ ที่ไม่น่าจะมองข้ามไปได้เลย พระพุทธศาสนาเป็นศาสนาประำจำชาติเรานะ ไม่รู้ว่าคิดอะไรกันอยู่...แต่ลูกพระธัมฯ ว่าไงว่าตามกันอยู่แล้ว

#164090 เหตุผลของการให้ศาสนาพุทธเป็นศาสนาประจำชาติ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 11 December 2009 - 01:08 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ไม่คิดก็แปลก แต่ยิ่งคิดยิ่งแปลก เอิ๊ก!!

#155335 ตักบาตรเมืองปทุม เด็กดี V-star

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 07 July 2009 - 09:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับผู้มีบุญทุกท่านเลยนะคะ สาธุค่ะ

#155334 ไปปลูกป่ามาค่ะ เอาบุญมาฝากทุกท่านค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 07 July 2009 - 09:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุกับน้องๆ ทุกคนด้วยนะคะ ต้นกล้าในวันนี้จะเป็นไม้ใหญ่ที่ให้ร่มเย็นในวันหน้าและจะเป็นบุญต่อเนื่องให้น้องๆแน่นอนค่ะ

#155332 ตักบาตรที่ปทุม น้องปลื้มเอาบุญมาฝากนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 07 July 2009 - 09:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

น้องน่ารักมากค่ะ สาธุกับน้องปลื้มและครอบครัวด้วยนะคะ

#155266 อยากให้หลวงพ่อฝันในฝันให้บ้างทำไงค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 06 July 2009 - 11:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

จะบอกว่าก็เคยคิดอยากให้หลวงพ่อฝันในฝันเรื่องของตัวเองเหมือนกันค่ะ แต่ก็มาฉุกคิดได้เหมือนกับที่คุณหัดฝันพูดเลยค่ะ ว่าอายุท่านก็ไม่ใช่น้อยแล้ว แต่ท่านก็ยังอุตส่าห์มาสอนพวกเราผ่าน ร.ร. อนุบาลทุกค่ำคืนเป็นเวลาถึง 7 ปีเข้านี่แล้ว และท่านก็พยายามย้ำให้พวกเราไม่ทิ้งการนั่งธรรมะ เพื่อที่ว่าเราจะได้มีที่พึ่งภายในที่แท้จริง ก็เลยหยุดความคิดที่จะส่งเรื่องไปให้ท่านช่วยฝันให้ไปโดยปริยาย เพราะคิดว่าจะพยายามนั่งแล้วก็ฝันในฝันเอาเองจะดีกว่า หลวงพ่อท่านจะได้ไม่เหนื่อยแถมจะภูมิใจไปกับเรา ซึ่งท่านก็เมตตาเหมือนกับเป็นลูกๆของท่านอยู่แล้วเราก็จะได้ดีใจแล้วก็ภูมิใจในตัวเองด้วยน่ะค่ะ

#155264 ปาฏิหารย์มีจริงหรือ มีใครเคยเจอ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 06 July 2009 - 10:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยกับคุณ WISH แล้วก็คำแนะนำของคุณลูกตาลค่ะ คือก็ไม่ได้มีปาฏิหารย์แบบที่เรียกว่าเห็นทันตาแบบที่ใครๆเจอหรอกนะคะ บางครั้งก็มีความรู้สึกท้อเหมือนกันเวลามีอุปสรรคน่ะค่ะ แต่ก็พยายามไม่ทิ้งการนั่งธรรมะคือจะพยายามนั่งทุกวันแม้ว่าจะง่วงแสนง่วงยังไง คือนอนทำสมาธิก็เอาน่ะค่ะ แล้วก็พยามยามคิดถึงบุญที่เราได้ทำมาแล้วก็ให้กำลังใจตัวเองตลอดว่าเราตั้งใจทำบุญมาก็ไม่ใช่น้อย อุปสรรคที่มีแค่เป็นการทดสอบความตั้งใจของเราเท่านั้น จะมาทำให้เราเสียกำลังใจน่ะไม่มีทางหรอก ยังไงบุญที่เราตั้งใจทำไว้ดีแล้วจะต้องช่วยเราแน่นอน แล้วตัวเองก็มักจะผ่านอุปสรรคต่างๆ มาได้แบบหวุดหวิด แล้วก็ไม่คาดฝันเรื่อยๆค่ะ ยังไง จขกท. ก็อย่าเพิ่งท้อ แล้วก็อย่าไปคิดนำในทางไม่ดีไปก่อนนะคะนึกถึงบุญให้ได้เรื่อยๆ จะดีที่สุดค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#155258 เพื่อนอิจฉา

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 06 July 2009 - 10:31 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อย่างนี้ก็ลำบากเหมือนกันนะคะ ยิ่งถ้าเป็นเพื่อนร่วมงานยิ่งแย่ใหญ่เลย ถึงต้องมีการอธิษฐานล้อมคอกให้ดีค่ะ จำได้ว่าเวลาบูชาเจดีย์จะมีคำอธิษฐานว่า ขอให้ข้าพเจ้าอย่าได้ไปทำร้ายใครและใครก็อย่าได้มาทำร้ายข้าพเจ้า ซึ่งตรงนี้โดยส่วนตัวจะชอบเพิ่มรายละเอียดไปอีกนิดนึงค่ะว่า ขอให้ข้าพเจ้าอย่าได้ไปคิดร้าย, ทำร้าย,อิจฉาริษยาใคร และใครก็อย่าได้มาคิดร้าย, ทำร้ายและอิจฉาริษยาข้าพเจ้า จะลองไปใช้ดูก็ได้นะคะ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ค่ะ

#151152 เศรษฐกิจตกต่ำแบบนี้ จะทำอย่างไรดี

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 02 April 2009 - 12:54 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ ขออนุโมทนาบุญ แล้วก็เป็นกำลังใจให้กับนักรบกองทัพธรรมทุกๆ คนค่ะ

#151151 องค์พระภายนอกที่ ทำบุญ 3 หมื่น

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 02 April 2009 - 12:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ช่่วงนั้นยังไม่ได้เข้าวัดค่ะ ก็เลยไม่ได้ทำ 'เสียดายจัง' T^T แต่ก็ทันปิดเจดีย์ค่ะ ปวารณาไว้ 100 องค์แล้วก็พยายามบอกบุญอยู่ค่ะ มีผู้มีบุญมาร่วมสร้างพระได้เกือบ 35 องค์แล้ว ขอแบ่งบุญให้พี่น้องยอดนักสร้างบารมีทุกๆ ท่านนะคะ สาูธุค่ะ

#151150 เพียงเพื่อกำลังใจ

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 02 April 2009 - 12:41 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุค่ะ

#151149 ไปสวรรค์ชั้นสูงกว่าเพราะสังฆทาน

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 02 April 2009 - 12:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#151148 เชื่อมั่น คุณค่าของตนเอง

โพสต์เมื่อ โดย JaiKaeW บน 02 April 2009 - 12:37 AM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อความให้กำลังใจดีแบบนี้ กำลังต้องการพอดีเลยค่ะ สาธุ