ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Prince JuNNoi of LoNDon

ค้นพบทั้งสิ้น 81 รายการโดย Prince JuNNoi of LoNDon (จำกัดการค้นหาจาก 15-July 23)

#109346 เปิดกรุบาวาเรีย...

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 17 May 2008 - 05:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

นับถอยหลังจากวันนี้ไป อีกแค่ 10 วันเท่านั้นก็จะถึงวันเปิดวัดพระธรรมกาย บาวาเรียครับ ผ่านมาถึงวันนี้ทุกๆอย่างก็รุดหน้าไปมากทีเดียว ไม่ว่าจะเป็นการก่อสร้างหรือการเตรียมงาน

แคว้นบาวาเรียเป็นแคว้นใหญ่ ทางตอนใต้ของเยอรมนี มีเมืองที่อยู่ร่วมแคว้นเกือบ ๕๐ เมืองและเมืองที่ วัดพระธรรมกาย บาวาเรียตั้งอยู่นั้นก็คือ เมืองเคอนิกส์บรุนน์ ซึ่งอยู่ในการปกครองของเมืองเอาส์บวร์กอีกที

ด้วยเหตุที่ผมกล่าวมาข้างต้นนี้ ผมจึงกล้าใช้คำว่า “ในนามแห่งแคว้นบาวาเรีย” อย่างไม่ขัดเขิน รวมถึงเหตุที่ในเรื่องของสถานที่ของที่นี่ก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่ง

วัดพระธรรมกาย บาวาเรีย ตั้งอยู่ที่ Heinkel – Str.1 D-86343 Koenigsbrunn ซึ่งห่างจากมึนเช่น(มิวนิค)ประมาณ 1 ชม.ครับ

ตัววัดนั้นเคยเป็นสปอตคลับมาก่อน และอย่างที่เคยบอกวัดแห่งนี้ตั้งบนเนื้อที่ร่วม 12 ไร่ วันนี้ผมมีรูปหน้าวัดมาให้ดูกันด้วย...กว้างดีไหมครับ

เมื่อทุกท่านเดินตรงเข้ามาในวัด สิ่งแรกที่ท่านจะเห็นอยู่ก็คือ ป้ายวัดขนาดใหญ่ ซึ่งจะมีการเปิดม่านอย่างเป็นทางการในวันอาทิตย์ที่ 25 พ.ค. 2551 และป้ายที่พวกเราเห็นกันนั้นเป็นของเก่าครับ ของใหม่เป็นอย่างไร 25 พ.ค.นี้เจอกัน

#106795 กำหนดการงานบุญวันคุ้มครองโลก

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 21 April 2008 - 11:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กำหนดการวันคุ้มครองโลก
วัดพระธรรมกาย บาวาเรีย ประเทศสหพันธ์สาธารณรัฐเยอรมนี
วันที่ 22 เมษายน 2551
......................
ภาคเช้ามืด
เวลา 04.30 น. ปฏิบัติธรรมร่วมกันในเวลาธรรมกาย
ภาคเช้า
เวลา 07.00 น. ถวายภัตตาหารเช้า
เวลา 08.30 น. ร่วมพิธีถวายพระประธานประดิษฐาน ณ ประเทศศรีลังกา /ถวายสังฆทาน
แด่คณะสงฆ์ 20,000 กว่าวัด
-ถวายปัจจัยไทยธรรมต่างๆ
-ประกอบภาพองค์พระประจำตัวพระราชภาวนาวิสุทธิ์
เวลา 11.00 น. ตักบาตรพระสืบสานวัฒนธรรมชาวพุทธ
-อาราธนาศีล 5
-กล่าวคำถวายสังฆทาน
-รับพรพระ
เวลา 11.30 น. ถวายภัตตาหารพระที่บริเวณหอฉันคุณยายมหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง
-สาธุชนรับประทานอาหาร
เวลา 12.00 น. รับพรพระ
เวลา 12.50 น. ร่วมพิธีหล่อพระประธาน ประดิษฐาน ณ วัดบ้านขุนฯ
ร่วมพิธีหล่อพระธรรมกายประจำตัวฯ
เวลา 14.20 น. รับบัตรที่ระลึกสำหรับรับเหรียญที่ระลึกรุ่นรวยฉับพลัน จากคณะสงฆ์
เวลา 14.30 น. เสร็จพิธี
เวลา 14.40 น. พัฒนาวัด
เวลา 16.00 น. สาธุชนเดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

ด้วยความเคารพ

#125270 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...จับกระแสโกฏิที่ 2(2)

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 30 September 2008 - 03:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หลังจากที่คราวที่แล้ว เล่าให้ฟังเรื่องโกฏิที่ 2 ของการหล่อหลวงปู่ด้วยทองคำ ของวัดพระธรรมกายลอนดอนกันไปแล้ว ปรากฏว่าตอนนี้ที่นี่กำลังจ้ำแหลก เพื่อจะแตะเส้นชัยให้ได้กันด้วยนะ...

ล่าสุดขับรถกำลังจะเข้าวัดมาพอดี ยังไม่ทันจอดรถเลย คุณป้าคนนึงเรียกผมว่า “จุ่นน้อย” ผมก็หันออกมามองด้วยความสงสัย เพราะปกติไม่มีใครรู้จักว่าผมคือ “จุ่นน้อย” ปรากฏว่าคุณป้าท่านนั้นเล่าว่า “อ่านคอลัมน์ผมทุกครั้งเลย” 555... ไม่น่าเชื่อเรามีแฟนคลับกะเค้าแล้ว

วันนี้จะเก็บธรรมะที่ฟังจากพระอาจารย์ มาเล่าให้ฟัง แต่ต้องบอกนะครับว่า เรื่องที่ผมจะเล่าต่อจากธรรมะของพระอาจารย์นั้น รับรองมิเคยฟังจากใครที่ไหนแน่นอน...ฟันธง!!!

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงค้นพบว่า ความยากของมนุษย์นั้น มี 4 ประการ คือ
ความยากประการที่ ๑ การเกิดเป็นมนุษย์เป็นการยาก อุปมาว่ามีเต่าตาบอดตัวหนึ่ง ลอยอยู่กลางทะเลอันกว้างใหญ่ ในท้องทะเลนั้นมีห่วงยางหนึ่งห่วงลอยอยู่ เป็นเวลา 100 ปีเต่าตัวนั้นจะโผล่ขึ้นมาครั้งหนึ่ง เมื่อใดที่เต่าสอดหัวมาตรงกับหว่างยางที่ลอยอยู่ นั่นหมายถึง โอกาสในการเกิดเป็นมนุษย์... โอ้โห ยากมากกกกกกก ผมเคยคิดเล่นๆนะ ถ้ายากส์ขนาดนั้นทำไมมนุษย์จึงล้นโลกยันทุกวันนี้...งงจิงๆ

ความยากประการที่ ๒ การได้มีชีวิตอยู่จนทุกวันนี้นับว่าเป็นของยาก อันนี้แน่นอน เคยฟังเรื่องจากพระเดชพระคุณหลวงพ่อในเคสสตั๊ดดี้ ในบางรายตายในท้อง บางรายตายตั้งแต่ยังเด็ก แล้วคิดดูพวกเรานะ อยู่กันมาจนป่านนี้ อย่างผมก็ปาเข้าไปแล้ว 23 ปี ผมคิดว่ากว่าจะมาถึงวันนี้ เห้อ...เหนื่อยนะ!!!

ความยากประการที่ ๓ การได้ฟังพระสัจจธรรมเป็นของยาก ผมว่าการเกิดมาเป้นมนุษย์แล้วโตมาจนป่านนี้ยากแล้วนะ การได้ฟังสัจจธรรมยากกว่า เพราะการฟังสัจจธรรม นั่นหมายถึงการได้ฟังธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า แล้วถ้าไม่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ไม่มีผู้รักษาธรรมไว้เผยแพร่ เราจะทำยังไง๊!!!

ความยากประการที่ ๔ การอุบัติขึ้นแห่งองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทั้งหลายที่มีมา เป็นสิ่งที่ยากยิ่งนัก ในยุคของโลกอันบูดๆเบี้ยวๆใบนี้ มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าถึง 5 พระองค์ ถือเป็นความโชคดีของพวกเรายิ่งนัก แต่บางครั้งโลกบูดๆเบี้ยวๆใบนี้ ก็มิมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าบังเกิดเลยแม้แต่องค์เดียว จึงถือเป็นความโชคร้ายจิงจิ๊ง

ผมจะขอเสริมความยากประการที่ ๕ ที่ผมได้คิดขึ้นมาเองนะครับ ขอย้ำว่านี่มิใช่การบิดเบือนพุทธพจน์นะครับ ความยากประการที่ ๕ คือการบังเกิดของหลวงปู่ทองคำเป็นการยาก ลองคิดดูกว่าเราจะเข้าวินมาเกิดเป็นมนุษย์ได้แล้ว การมีชีวิตอยู่ การได้ฟังพระสัจจธรรมของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และการบังเกิดขึ้นของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแล้ว 4 ข้อที่กล่าวมา พวกเรา ณ ตอนนี้มีบุญได้รับสิ่งนั้นมาทั้งหมดแล้ว แต่สิ่งที่เรายังไม่ได้ก็คือประการที่ ๕ เพราะหลวงปู่ทองคำองค์นี้ถือเป็นองค์สุดท้าย เป็นองค์ที่สมบูรณ์แบบที่สุด ดังนั้นนั่นคือการยากมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ฉะนั้นใครยังไม่ได้ทำ ช่วงนี้ถือเป็นโค้งสุดท้ายแล้วนะครับ รีบๆทำกันเถอะ ใครจะเข้ากองของลอนดอน เพื่อร่วมเป็นโกฏิที่ 2 ก็ยินดีเป็นอย่างยิ่งนะขอรับ...กระผม

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 ตุลาคมที่ผ่านมา ศูนย์ปฏิบัติธรรม Worthing(เวิร์ทซิ่ง) ได้จัดให้มีการปฏิบัติธรรมประจำเดือนเพื่อนั่งทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา โดยใช้บ้านกัลยาณมิตร ของกัลฯจิดาภา วิลคินสัน มีสาธุชนร่วม 30 คนมาร่วมปฏิบัติธรรม
พิธีกรรมเริ่มขึ้น พระอาจารย์นำสาธุชนนั่งสมาธิเจริญภาวนา จากนั้นสาธุชนได้พร้อมใจกันอาราธนาศีลและ กล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลฯจิดาภา วิลคินสัน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์

จากนั้นเป็นการทอดผ้าป่าเพื่อร่วมหล่อหลวงปู่ฯ ด้วยทองคำบริสุทธิ์ โดยเริ่มตั้งขบวนจากบริเวณหน้าบ้านกัลยาณมิตร แล้วอัญเชิญผ้าไตรเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี พระอาจารย์นำนั่งสมาธิ แล้วจึงกล่าวคำถวายผ้าป่าซึ่งมีกัลฯจิดาภา วิลคินสัน เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวาย ต่อมาพระอาจารย์ธรรมสาร จิตตาภรโณ เมตตาให้โอวาทเรื่องการทำทานที่ถูกทักขิไณนบุคคลในสมัยพุทธกาล แล้วจึงเป็นการถวายปัจจัยเพื่อร่วมบุญหล่อหลวงปู่ทองคำ จากนั้นเป็นการถ่ายภาพประวัติศาสตร์ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

#151725 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...โอกาส

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 10 April 2009 - 04:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในหนึ่งชีวิต คนเราจะมีโอกาสงามๆ สักกี่ครั้งกันเชียวครับ

ใครหลายคนมีโอกาสมากมาย แต่ใครอีกหลายๆคน ไม่เคยได้รับโอกาสเลย แม้แต่ครั้งเดียว

ป่าวครับ ... ผมไม่ได้มีอคติกับชีวิตมากมายขนาดนั้น

พอดีเคยได้ยินใครหลายคนพูดบ่อยๆว่า ทำไมเราไม่ได้โอกาส ทำไมเราไม่มีโอกาสเหมือนคนอื่น

ครั้งหนึ่ง ผมเคยอ่านเรื่องที่ยกใจผู้อ่านได้พอสมควร กล่าวคือ มี “ตุ๊กตาแห่งโอกาส” ตัวหนึ่งที่สวยงามมากในอดีต แต่ในปัจจุบัน “ตุ๊กตาแห่งโอกาส” เป็นเพียงหินเก่าๆ ตัวหนึ่งที่แขนขาด ขาขาดไปแล้ว ยิ่งนานวันไป ตุ๊กตาหินตัวนั้นมีแต่นับวันผุพังลงไปเรื่อยๆ

ผู้คนเดินผ่านไปผ่านมา ส่งเสียงถามด้วยความสงสัยว่าเธอเป็น “ตุ๊กตาแห่งโอกาส” แต่ทำไมเธอไม่เคยให้โอกาสใครได้ชมความงามของเธอเลย ทำไมเธอปล่อยตัวเองให้โทรมแบบนี้

“ตุ๊กตาแห่งโอกาส” จึงตอบกลับไปว่า เราเคยให้โอกาสคนทุกคน แต่ไม่มีใครสนใจเราเลย พอมาถึงตอนนี้ผู้คนต่างแสวงหาโอกาสจากเรา เราไม่มีโอกาสนั้นแล้ว

เมื่อเวลาผ่านไป เราจะรู้ว่า เราเคยได้รับโอกาสดีๆในชีวิตมากมาย นับครั้งไม่ถ้วน เพียงแต่เราจะมองว่า “นั่นคือโอกาสของเราหรือเปล่า”

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 เมษายน ที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอนจัดพิธี บูชาข้าวพระ และร่วมสร้างองค์พระ ปิดเจดีย์ มีสาธุชนได้โอกาสมาร่วมงานกว่า 120 คน

พิธีเริ่มขึ้นตั้งแต่เวลา 03.30 น. ตามเวลาท้องถิ่น เมื่อคณะสงฆ์และสาธุชน ร่วมกันปฏิบัติธรรม และบูชาข้าวพระ ตามการนำของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ

จากนั้นจึงเป็นการตั้งขบวนผ้าป่า เมื่อขบวนผ้าป่าค่อยๆ เคลื่อนเข้าสู่ศูนย์กลางพิธี สาธุชนได้พร้อมใจกันสวดมนต์สรรเสริญคุณของพระรัตนตรัย ด้วยความเลื่อมใส

ต่อด้วยกัลฯสุนันทา ยอดวัลลภ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวายผ้าป่าสร้างวัด , กัลฯรัชนีวรรณ ภาคีฉาย – กู๊ดไชน์ เป็นประธานนำกล่าวคำถวายผ้าป่าดาวธรรม , กัลฯกรรณิการ์ พาร์คเกอร์ และกัลฯอนันญา ไนท์ กล่าวคำถวายองค์พระธรรมกายประจำตัว , กัลฯอโณทัย ติระธรรมเจริญและกัลฯเทียนชัย ชิตวิเชียรกุล เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆฑาน จากนั้นพระอาจารย์จึงพิจารณาผ้าป่า

ต่อด้วยสาธุชน รับชมสื่อสัมมนาคุณอนันต์ อัศวโภคิน ซึ่งเป็นการตอกย้ำให้สาธุชนทุกท่านมั่นใจว่าบุญจากการสร้างพระเป็นบุญใหญ่ ไม่มีประมาณ ต้องทุ่มทำอย่าสุดฤทธิ์ และต้องปิดเจดีย์กันให้ได้ด้วย

จากนั้นจึงเป็นพิธีรับองค์พระธรรมกายรุ่นปิดเจดีย์ แล้วจึงเป็นพิธีถวายปัจจัยแด่คณะสงฆ์ ประธานสงฆ์ให้โอวาท เรื่องการสร้างพระธรรมกายประจำตัว

จากนั้นจึงเป็นการรับพรพระและถ่ายภาพประวัติศาสตร์ร่วมกัน

เมื่อถึงเวลาสว่าง คณะสงฆ์แปรแถวรับบาตร และสาธุชนร่วมกันเก็บงาน จึงเป็นอันเสร็จพิธี

ขออภัยที่ภาพไม่ตรงกะเรื่องนะครับ

#147698 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...แบทแมน บีกิน

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 19 February 2009 - 10:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คลิกเพื่อชมคลิป แบทแมน บีกิน

#151712 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...กิจนิมนต์เมือง Dublin

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 10 April 2009 - 03:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันพุธที่ 25 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน เดินทางไปเป็นเนื้อนาบุญที่ร้าน ร้าน PAPAYA เมืองดับลิน ประเทศไอร์แลนด์

พิธีกรรมเริ่มขึ้นเมื่อสาธุชนร่วมกันกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน และร่วมกันถวายภัตตาหารเพล แด่คณะสงฆ์ แล้วจึงรับพรพระและร่วมกันถวายปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

#122572 อยากได้กำหนดการวันครูธรรมกายครับ

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 12 September 2008 - 05:03 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอกำหนดการครับ

หาในเวปแล้ว หาไม่เจอครับ

#151711 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...บ้านกัลฯเมือง

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 10 April 2009 - 03:32 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันอังคารที่ 24 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน จัดปฏิบัติธรรมที่บ้านกัลฯเมืองเวคฟอร์ด ประเทศไอร์แลนด์

พิธีกรรมเริ่มขึ้นโดยแบ่งออกเป็นสองกลุ่ม กลุ่มแรกคือกลุ่มของคนไทย สาธุชนร่วมกันอารธนาศีล และกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารแด่คณะสงฆ์

ภาคบ่ายจึงร่วมกันฟังธรรมจากพระอาจารย์ ธรรมสาร จิตตาภรโณเรื่อง การสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ซึ่งมีสาธุชนให้ความสนใจและร่วมบุญสร้างพระธรรมกายทันที ที่ทราบข่าว ต่อด้วยการรับพรพระ สาธุชนร่วมกันถวายปัจจัยบูชาธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงร่วมกันถ่ายภาพหมู่ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

ขณะที่กลุ่มของชาวไอร์แลนด์ พระอาจารย์นิโคลัส ฐานิสโร ได้เมตตาสอนการฝึกสมาธิเป็นภาษาอังกฤษ แล้วจึงตอบข้อซักถาม เพื่อคลายความสงสัยเกี่ยวกับพระพุทธศาสนาและการฝึกสมาธิ จากนั้นจึงเป็นการถ่ายภาพหมุ่ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

ภาคค่ำ พระอาจารย์ได้สอนการฝึกสมาธิ แก่ชาวไอริช ซึ่งล้วนได้รับผลการปฏิบัติธรรมที่น่าพอใจเป็นอย่างยิ่ง

การปฏิบัติธรรมที่เมือง เวคฟอร์ด ครั้งต่อไปสาธุชนทุกท่านจะมารวมกันเพื่อสร้างบารมีในวันอังคารที่ 28 เมษายน 2552

#151571 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...บ้านกัลฯเมือง Limerick

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 08 April 2009 - 03:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันจันทร์ที่ 23 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน จัดปฏิบัติธรรมที่บ้านกัลฯเมืองลิมลิกซ์ ประเทศไอร์แลนด์

พิธีกรรมเริ่มขึ้นเมื่อสาธุชนร่วมกันอารธนาศีล และกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารแด่คณะสงฆ์

จากนั้นจึงร่วมกันฟังธรรมจากพระอาจารย์ เรื่อง การสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ซึ่งมีสาธุชนให้ความสนใจและร่วมบุญสร้างพระธรรมกายทันที ที่ทราบข่าว ต่อด้วยการรับพรจากคณะสงฆ์ สาธุชนร่วมกันถวายปัจจัยบูชาธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงร่วมกันถ่ายภาพหมู่ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

การปฏิบัติที่เมือง ลิมลิกซ์ ถือเป็นครั้งที่สาม ของเมืองลิมลิกซ์ ซึ่งครั้งต่อไปสาธุชนทุกท่านจะมารวมกันเพื่อสร้างบารมีในวันที่จันทร์ที่ 27 เมษายน 2552

#123583 ไม่ใช่โค้งสุดท้าย...แต่ทางตรงแล้ว ในประเทศเยอรมนี

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 19 September 2008 - 02:36 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากไปด้วยจัง

#151715 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...BELFAST

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 10 April 2009 - 04:03 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 26 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน เดินทางไปเป็นเนื้อนาบุญที่ร้านต้นโพธิ์ เมืองเบลฟาสต์ ประเทศไอร์แลนด์เหนือ

พิธีกรรมเริ่มขึ้นเมื่อสาธุชนร่วมกันกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน และร่วมกันถวายภัตตาหารเพล แด่คณะสงฆ์ แล้วจึงรับพรพระและร่วมกันถวายปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

#113576 สักวา...บรรพชาธรรมทายาทรุ่นแรกของประเทศอิตาลี

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 01 July 2008 - 03:03 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เต้ง เตง เต่ง เต๊ง... เตง เต่ง เต้ง เตง เต่ง...

อุทิศตนสืบอายุพุทธศาสน์ ร่วมประกาศแสงธรรมรังศี
ให้สว่างไสวทั่วทั้งอิตาลี เมื่อคนดีทั้งหลายร่วมบบรรพชา

ยี่สิบห้ามิถุนาวันประวัติศาสตร์ สามเณรผู้องอาจครองกาสา
ทดแทนคุณบิดรและมารดา ทั้งมนุษย์และเทวาร่วมยินดี

อรุณรุ่งสกุณาออกโบยบิน เวียนประทักษิณรอบองค์ชินสีห์
ต่อจากนั้นจึงวันทาจอมมุนี ด้วยจิตใจที่ปราดีปรีดา

ส่วนบิดรมารดานั้นคอยเฝ้า อยากเห็นเจ้าถึงฝั่งเป็นหนักหนา
และเมื่อเจ้าเข้าพิธีขอขมา โอ้ลูกยาถึงฝั่งดังตั้งใจ

เวลาแห่งการรอคอยก็มาถึง พระผู้ซึ่งเดินทางมาบวชให้
พระสีลาจารย์ผู้มีเมตตาใหญ่ คือพระครูสังฆ์รักษ์เผด็จ จิรกุโล

ภาคบ่ายคือการทอดผ้าป่า สถาปนาการบรรพชาสามเณรใหม่
นี่คือบุญทั้งวันที่ผ่านไป ทั้งมนุษย์เทวาไซร้แซ่ซ้อง สาธุการ

เต้ง เตง เต่ง เต๊ง... เตง เต่ง เต้ง เตง เต่ง...

#106622 รบกวนเจ้าหน้าที่วัดหรือผู้รู้ท่านใด๐๐

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 19 April 2008 - 05:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รอสักครู่ เดวก้ออกครับ

#107494 หนังสือเล่มใหม่ล่าสุดๆของตะวันธรรม

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 28 April 2008 - 01:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ

#128082 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...คัมแบ๊กทูไทยแลนด์

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 14 October 2008 - 05:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โอ๊ย...ไม่น่าเชื่อ กลับมาไทยรอบนี้จะมีความวุ่นวายมากมายถึงเพียงนี้ ไม่ว่าจะเป็นการเมืองที่วุ่นวาย การจราจรที่แสนจะติดขัด ทำให้รู้สึก...วุ่นว๊าย วุ่นวาย

แต่มีอยู่ที่หนึ่งนะครับ ที่ถึงแม้จะวุ่นวาย แต่ก็เต็มไปด้วย... บุญ ... นั่นก็คือ ... ทำเนียบรัฐบาล !!! เอ๊ย !!! สภาธรรมกายสากลครับ

ดังที่เราทราบกันนะครับว่า วันที่ ๑๐ ตุลาคมที่ผ่านมา พวกเราเหล่าลูกหลวงพ่อ ก็มาร่วมกันหล่อรูปเหมือนพระเดชพระคุณพระมงคลเทพมุนี ด้วยทองคำบริสุทธิ์ อันเป็นการอัญเชิญท่านกลับมาเกิดอีกครั้งด้วยทองคำ ในวันที่ ๑๐ เดือน ๑๐ น่าเสียดายน่าจะเป็นปี ๒๐๑๐ แต่นั่นก็หมายความว่าพวกเราจะเป็น “ซุเปอร์อภิอัครบรมมหาเศรษฐี” เร็วขึ้นอีกสองปี ย่อมเป็นการดีกว่าตัวเลขที่สวยงามเป็นไหน...แฮ่ม

งานนี้...ลูกพระธัมฯจากลอนดอน มิยอมพลาดด้วยประการทั้งปวง ยอมบินข้ามน้ำ ข้ามทะเล อันไกลโพ้น มาสู่เมืองไทย ใช้เวลากว่า ๑๒ ชั่วโมงบนนกเหล็กยักษ์ แล้วยังใช้เวลาจากท่าอากาศยานมาสูวัดพระธรรมกายอีกเกือบ ๑ ชม.ด้วยกัน

ลูกพระธัมฯ แห่งเมืองผู้ดีก็กล่าวด้วยความปิติใจนะครับ ที่ได้เดินทางมาร่วมงานบุญในครั้งนี้ เพราะพิธีกรรมในวันนี้ศักด์สิทธิม๊าก...มาก

โดยเฉพาะ “มาดามพิม” รายนี้นะครับ ยิ้มมิมีหุบ เพราะวันนี้ทั้งวัน เธอต้องรักษาใจตลอดเวลา เพื่อที่ว่าเธอจะได้ตักตวงบุญใหญ่กันอย่างเต็มที่ ว่าแต่ว่า “ซุเปอร์อภิอัครบรมมหาเศรษฐีแห่งกิลฟอร์ด” จะทำเพิ่มอีกสักโกฏิมั้ยเจ้าคับ

“ลุงเปี๊ยก” แห่งร้านมณีญา ที่อุตสาห์บินมาตั้งแต่ช่วงต้นเดือนที่ผ่านมา เพื่อเป็นการรักษาใจให้ใส๊ใส ยิ่งๆขึ้นไป หลังจากที่เมื่อช่วงเดือนที่ผ่านมาเป้นข่าว อึกกระทึกครึกโครมในรายการ “กระซิบสิบ” ที่ถอดทองคำถวาย รวมถึงน้อมนำปัจจัยที่มีอยู่ทั้งหมดในร้านอาหาร นำมาสร้างบารมี งานนี้จึงได้มาบูชาครู บูชาหลวงปู่ถึงเมืองไทย ซึ่งงานนี้ลุงเปี๊ยก ได้ชูรูปพระเดชพระคุณหลวงปู่เหนือศีรษะ ด้วยใบหน้าที่เปื้อนไปด้วยรอยยิ้มด้วยนะขอรับ กระผม

“พี่ณัฐยา” ก็มิยอมน้อยหน้าเช่นกัน เดินทางมาร่วมงานบุญครั้งนี้กับเขาด้วย แถมยังแอบสืบทราบมาอีกว่า มาคราวนี้ไม่ได้มาเปล่ายังนำปัจจัยมาร่วมบุญปิดกองที่เมืองไทยกับเขาด้วย ขออานิสงส์ให้มีสมบัติจักพรรดิตักไม่รู้จักพร่องมีกินมีใช้ มีไว้สร้างบารมีกันเยอะๆนะเจ้าคับ

และก็ยังมีท่านผู้มีบุญอีกหลายคนที่ผมยังไม่ได้เล่าถึงนะครับ เอาเป็นว่า “ลูกพระธัมฯเมืองผู้ดี” ที่เดินทางมารอบนี้ต่างก็สร้างบารมีกันอย่างเต็มที่กัน เนื่องจากตัวผมเองใจจดใจจ่อ อยู่กับพิธีกรรมหลังจากต้องระเห็ดระเหเร่ร่อนลี้ภัยไปต่างแดน ต้องดูผ่านจอทีวี ฉะนั้นงานนี้ผมยอมรับความผิดอย่างเต็มๆนะครับ...เจ้านายยยยยยยยย

#135623 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี…ตอน... 7 วัน 8 วัด 9 ประเทศ (3)

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 24 November 2008 - 05:30 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

จิงๆแล้วผมจะเรื่องนี้ตั้งแต่เมื่อ 2 วันก่อน แต่ด้วยภารกิจที่รัดตัวแบบสุดๆ ทำให้ต้องร้องเพลงว่า “...มาแล้วยังดีกว่ามาช้า มาช้ายังดีกว่าไม่มา...ฮาฮาฮา”

วันนี้ผมไปถวายภัตตาหารเพลที่วัด เอาบุญมาฝากนะครับ พระอาจารย์ก็แซวมาว่า มีคนนึงในเวป บอกให้ตั้งเป็นบล็อกขึ้นมาเลย เรื่องที่เกี่ยวกับการเที่ยวแล้วเก็บเกี่ยวบุญ ท่านยังบอกกับผมอีกว่า น่าจะเปลี่ยนจาก “เล่าเรื่องเมืองผู้ดี” เป็น “เล่าเรื่องเมืองผู้(ทำ)ดี” คิดไปคิดมาก็เก๋ไปอีกแบบ เพราะผมต้องติดตามไปอุปัฏฐากพระอาจารย์อีกหลายต่อหลายเมือง ทั่วยุโรปกันเลยทีเดียว ... ส่วนเรื่องจะให้เป็นบล็อกหรือไม่ แล้วแต่ความเมตตาของมทีมงานเวปมาสเตอร์ละกัน ...

เอ๋ ... แต่ถ้าเป็นบล็อกขึ้นมาจิงๆ จะใช้ว่าไรดีครับ “เล่าเรื่องเมืองผู้(ทำ)ดี” “จุ่นน้อย แฟนคลับ” หรือว่า “เล่าเรื่องเมืองผู้ดี” ตามเดิม ช่วยกันโหวตด้วยก็ดีนะครับ...แฮ่ม

เข้าเรื่องกันต่อนะครับ ... เมื่อเสร็จศึกที่เมืองเจนีวา สวิสเซอร์แลนด์ หลังจากขนของเก็บกลับวัดเสร็จแล้ว ผมก็ได้พัก 1 คืน ชาร์จแบตให้เต็มถัง

และสถานีต่อไปที่เราจะต้องไปนั้นก็คือ ... วัดศรีนครินทรวราราม ซึ่งมีพระเดชพระคุณพระเทพกิตติโมลีเป็นเจ้าอาวาส

ผมเลือกที่จะใช้เส้นทางที่ผ่านเมืองลูเซิร์น เลาะเมืองเบิร์น และเข้าเมืองซูริค กระทั่งถึงวัดในที่สุด ใช้เวลาในการเดินทางร่วม 3 ชม. ทั้งๆที่เส้นทางนั้นไม่ไกลเลย เพราะที่นี่เข้มงวดเรื่องการตรวจจับความเร็วมาก พระอาจารย์ท่านยังแซวเลยว่าช่วงนี้ “ฝีมือตก”

ระหว่างการเดินทาง ผมได้ไปแวะที่ปั้มน้ำมันแห่งหนึ่ง เพื่อให้รถได้กินน้ำมันบ้าง เดวจะน้อยใจตายว่าไม่ให้กินไรเลย...ฮ่าๆๆๆ เมื่อพระอาจารย์และผมลงจากรถ เพื่อยืดเส้นยืดสาย หลังจากนั่งรถกันมาร่วม 3 ชั่วโมง มีป้าฝรั่งคนนึง เดินนำดอกไม่มาถวายพระอาจารย์ รูปละดอก เออ... เราเห็นแล้วก็รู้สึกปลื้มนะ ที่ได้พาพระอาจารย์มาเป็นเนื้อนาบุญให้แก่คุณป้าท่านนี้ คิดในใจ ในชาติต่อไปคุณป้าท่านนี้ต้องสวยแน่ๆ เพราะผลบุญที่คุณป้าได้บูชาบุคคลที่ควรบูชา ด้วยวัตถุที่ควรบูชานั่นเอง

ทำให้ได้ข้อคิดอีกว่า มีชาวต่างชาติมากมายที่รอให้พระพุทธศาสนาเผยแผ่มาถึงพวกเขา เพื่อเป็นแนวทางให้พวกเขาเดินทางที่ถูกต้อง...

จะว่าไปแล้ว วัดศรีนครินทรฯ แห่งนี้เป็นวัดอันดับต้นๆ ในยุโรปกันเลยก็ว่าได้นะครับ เพราะวัดศรีนครินทราวราราม ถือกำเนิดขึ้นเมื่อช่วงปี 2530 และเป็นเวลากว่า 20 ปีที่วัดพระศรีนครินทราวราราม เป็นที่พึ่งทางใจ บำบัดทุกข์ บำรุงสุขให้แก่ประชาชนคนไทยในสวิสเซอร์แลนด์ ซึ่งถือเป็นแนวทางตามที่สมเด็จย่าของปวงชนชาวไทย กระทำไว้ทุกประการ

การมาของคณะพระอาจารย์ในครั้งนี้ ถือเป็นพระอาจารย์คณะใหญ่นะครับ เพราะมีเจ้าอาวาสตามมาสมทบอีกคณะหนึ่ง รวมแล้วทั้งหมดก้ 10 รูปจาก ลอนดอน , มิลาน , เจนีวา , สตาร์สบูร์ก , บอร์คโดและเดนมาร์ก รวมแล้ว 6 วัดพอดีเลยขอรับ

สาเหตุที่มาก็คือ มากราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อ เพื่อเป็นการขอโอวาทในการสร้างวัด เพราะถ้าท่านเห็นรูปนะครับ วัดศรีนครินทรวรารามแห่งนี้ ยิ่งใหญ่ สวยงาม ดูเด่นเป็นสง่ามาเลยทีเดียว

ยิ่งตอนที่ผมขับรถเข้ามานะครับ ผมมองเห็นยอดโบสถ์แล้วรู้เลยว่า มีวัดไทย อยู่บริเวณนี้ วัดศรีนครินทรวรารามแห่งนี้จึงเป็นอีกวัดหนึ่งนะครับ ที่หากท่านใดมาสวิสฯ ก็ควรจะแวะมาวัดนี้ด้วยประการทั้งปวง

พระเดชพระคุณหลวงพ่อเมตตาเล่าให้ฟังนะครับว่า เมื่อวาน (9 พ.ย. 51) ที่วัดมีงานกฐินประจำปี มีสาธุชนมาร่วมงานกว่า 800 คน ซึ่งผมก็คิดในใจนะครับว่า ถ้าเมื่อวานไม่ติดงานผ้าป่าที่วัดเจนีวา เราคงได้มาร่วมงานกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเป็นแน่...

ครับ ! ตอนนี้ผมเหลือเวลาอีก 4 วันเท่านั้นนะครับ มหากาพย์เรื่อง “ 7 วัน 8 วัด 9 ประเทศ” ก็จะต้องลาจากบอร์ดแห่งนี้ไป คราวหน้าจะเป็นที่ใด ก็ติดตามตอนต่อไปกันให้ได้นะครับ

...โปรดติดตามต่อตอน 4 ...

PS...รูปที่ 1 และ 2ไม่เกี่ยว แต่ขอเอี่ยวด้วย 555

#146297 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...มาฆบูชา in my memory…

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 10 February 2009 - 06:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวัสดีวันมาฆบูชาครับ... ช่วงนี้ผมค่อนข้างจะมีอารมณ์มาเล่าเรื่องให้ชาวเวปบอร์ด “ดีเอ็มซีดอททีวี”อ่านกัน ว่าแล้วก็มาเล่าให้ฟังกันหน่อย

หากย้อนกลับไปจากวันนี้สักสิบกว่าปี ทำให้ผมนึกถึงบรรยากาศ วันมาฆบูชา in my memory เมมโมรี่นะครับ ตอนนั้นผมอายุ 10 ขวบเห็นจะได้

ผมมีความประทับใจเกี่ยวกับวันมาฆบูชา 2 ครั้งสำคัญด้วยกันนะครับ ครั้งที่ 1 เกิดขึ้นจากการถ่ายทอดของคุณอาของผม ส่วนครั้งที่ 2 เกิดจากประสบการ์ณตรงล้วนๆๆ

ครั้งที่ 1 เรื่องมีอยู่ว่า วันมาฆบูชาปี 2523 ยุคนั้นผมยังเป็นวุ้นอยู่เลย วันนั้นคุณอาผมมาวัดเป้นวันแรก จากเพื่อนของคุณอา ที่เป็นคุณครูด้วยกัน คุณอาเล่าว่า วันนั้นอาเห็นองค์พระธรรมกาย ลอยอยู่เหนือยอดโบสถ์ (สมัยนั้น โคมมาฆประทีป จะจุดกันโดยรอบอุโบสถ) ผมฟังแล้วขนลุกว่าอัศจรรย์ขนาดนั้นเชียวหรอ

ครั้งที่ 2 เกิดขึ้นกับตัวผมเองครับ วันมาฆบูชาปี 2548 เป็นช่วงที่ผมเรียนปี 2 แล้วครับ ก็เป็นช่วงที่เรียน แล้วช่วงนั้นคุณป้าจะให้เงินผมใช้เป็นเดือนๆ แล้วเชื่อไหมครับว่า วันที่คุณป้าผมให้เงิน คุณป้าจะไม่ให้ที่บ้าน ท่านจะมาให้ที่วัด วันนั้นก้มีการทำบุญโคมมาฆประทีปที่วัดนะครับ 1 กองจะเท่ากับ ¼ ของเงินที่ผมได้รับพอดี ก้ไม่รุ้ยังไงนะครับ พอได้เงินก้เดินไปทำบุญทันที ไม่ได้คิดอะไร คิดแค่อยากทำบุญมาฆประทีป จากนั้นจึงมาร่วมงานวันมาฆบูชาตามปรกติ

วันมาฆบูชาปีนั้นเอง ผมได้เกิดสิ่งที่ไม่คาดคิดขึ้นที่ดวงตาของผมนะครับ นั่นคือ โดยปรกติ ผมจะไม่สามารถมองไฟแบบสบายตาได้ เพราะผมเป็นคนแพ้แสงครับ แพ้ชนิดที่ว่า ไม่สามรถมองไฟใกล้ๆได้ เพราะตาผมจะแดง และแสบมาก แต่ปีนั้นผมสามารถมองดวงไฟในลานธรรมได้อย่างสบายตา และไม่มีปัญหาใดๆอีกด้วยนะครับ

นั่นคือเหตุการ์ณในอดีตครับ มาวันนี้เกิดเหตุการ์ณที่น่าประทับใจขึ้นที่ วัดพระธรรมกายลอนดอนครับ เชื่อมั้ยครับ ผมสามารถมองประทีปด้วยตาเปล่าได้อย่างสบายตา จนกระทั่งรุ้สึกไปว่า นี่ไม่ใช่เปลวเทียนรึยังไง

ส่วนบรรยากาศที่ลอนดอนจะเป็นยังไงหรอครับ ขออุบไว้ก่อน สัญญาครับ พรุ่งนี้จะมารายงานให้ฟัง

( แอบเอารุปมาอวด พรุ่งนี้จะเอาลงมาลงเพิ่มจ้า )

#151570 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...บ้านกัลฯเมือง WATERFORD

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 08 April 2009 - 02:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 22 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน จัดปฏิบัติธรรมที่บ้านกัลฯเมืองวอเตอร์ฟอร์ด ประเทศไอร์แลนด์

พิธีกรรมเริ่มขึ้นเมื่อสาธุชนร่วมกันอารธนาศีล และกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารแด่คณะสงฆ์

จากนั้นจึงร่วมกันฟังธรรมจากพระอาจารย์ เรื่อง การทำหน้าที่กัลยาณมิตร เพื่อชักชวนสาธุชน มาร่วมกันปฏิบัติธรรมในครั้งต่อไป และการสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ต่อด้วยการรับพรจากคณะสงฆ์ สาธุชนร่วมกันถวายปัจจัยบูชาธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงร่วมกันถ่ายภาพหมู่ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

การปฏิบัติที่เมือง วอเตอร์ฟอร์ด ถือเป็นครั้งแรกของเมืองวอเตอร์ฟอร์ด ซึ่งครั้งต่อไปสาธุชนทุกท่านจะมารวมกันเพื่อสร้างบารมีในวันที่จันทร์ที่ 27 เมษายน 2552

#150423 เรื่องเล่าชาวเกาะ...ตอน...พักรบ พบรักที่เมืองคอร์ค

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 20 March 2009 - 07:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากจะชวนมาพบรักที่แท้จริง

บ่ได้อิงนิยายไร้เสน่หา

รักที่แท้อยู่แน่แน่กลางกายา

เมื่อหลับตาจะพักรบพบรักเอย

อารมณ์ว่างๆ เลยเขียนเล่นๆนะครับ ไม่ได้เขียนถึงใครสักคนหนึ่ง แต่ผมเขียนถึงทุกคนในโลกใบนี้ที่กำลังตามหารักแท้

รักแท้อยู่หนใด รักแท้อยู่ที่ไหน รักแท้จะมาเมื่อไหร่ผมไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ ผมรู้ว่ารักแท้มีอยู่จริงบนโลกใบนี้ ดังที่บทกลอนบอก เมื่อคุณหลับตา คุณก็จะพบรักแท้อยู่กลางกาย

เป็นรักที่มิเจือปนไปด้วยกิเลส ไม่เจือปนด้วยตัณหา แต่เป็นความรักที่บริสุทธิ์ ที่ออกมาจากศูนย์กลางกายฐานที่เจ็ด จากธรรมปฏิบัติ

และที่เมืองคอร์ค อันเป็นเมืองใหญ่อันดับต้นๆ ของเกาะไอร์แลนด์ ได้มีลูกพระธัมฯกลุ่มหนึ่งนะครับ ที่พบรักแท้ ความรักที่เกิดจากธรรมปฏิบัติ

ส่วนวันนี้ผมมีอะไรมาฝาก เชิญทัศนากันได้แล้วขอรับกระผม!!!

วันอังคารที่ 24 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน จัดปฏิบัติธรรม ประจำเดือนที่ร้านอาหารเรือนไทย เมืองคอร์ค ประเทศไอร์แลนด์

พิธีกรรมในช่วงเช้า เริ่มขึ้น เมื่อสาธุชนร่วมกันกล่าวคำอารธนาศีล , กล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน และร่วมกันถวายภัตตหารเพลแด่คณะสงฆ์ ผู้เป็นเนื้อนาบุญอันเยี่ยม

ต่อด้วยสาธุชนร่วมกันสวดมนต์ทำวัตรเช้าเพื่อเป็นสรรเสริญคุณของพระรัตนตรัย แล้วจึงรับประทานอาหารกลางวัน

พิธีภาคบ่าย พระอาจารย์เมตตาแสดงธรรมเรื่องกฏแห่งกรรม , การเลี้ยงลูกอย่างไร ให้โตมาภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา และการปักหลักพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกายในประเทศไอร์แลนด์ แล้วจึงรับพรจากคณะสงฆ์ , สาธุชนร่วมกันถวายปัจจัยบูชาธรรมแด่คณะสงฆ์แล้วจึงร่วมกันถ่ายภาพหมู่ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

อนึ่งการปฏิบัตธรรมครั้งต่อไป จะมีขึ้นในวันอาทิตย์ที่ 22 มีนาคม 2552

#106849 ถึงผู้จัดรายการเส้นทางบุญครับ

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 23 April 2008 - 01:20 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรียนผู้จัดด้วยความเคารพ

วันนี้ผมมีโอกาสได้รับชมการถ่ายทอดสดผ่านดีเอ็มซี

ผมอยากเสนอให้ผู้จัดรายการแทรกคำพูดในเวลาที่ควรแทรกครับ

เช่นเวลาจุดพลุครับ ผมคงไม่ต้องการฟังเสียงของพิธีกร อยากฟังแต่เสียงพลุ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น คงเป็นแค่ความรู้สึกส่วนตัว

ฝากพิจารณาด้วยครับ

#106341 ขอทราบ ความเห็นต่อรายการ DMC News หน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 16 April 2008 - 03:27 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คืออย่างนี้ครับ...

ถ้าพูดกันตรงๆ

รายการข่าวของดีเอ็มซีมักจะก้าวช้ากว่าทางโลกประมาณ 10 ก้าวนะครับ

เรียนผู้จัดด้วยความเคารพ

ถามว่าการเสนอข่าวของดีเอ็มซีคืออะไรครับ

จับประเด้นให้ถูก พิธีกรผมรู้ว่าทำสุดความสามารถแล้ว ขอชื่นชมพิธีกร

แต่ประเด็นของข่าว...จับให้ถูกครับ

ด้วยความเคารพ...นักข่าวเนชั่น

#134973 เรียนทีมงานเวปมาสเตอร์

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 19 November 2008 - 08:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนนี้ผมสังเกตุเห็นว่า ในเว็ป ดีเอ็มซี

มีกระทู้เกี่ยวกับเหล้า มากมาย

ช่วยผนวกเป็นที่เดียวกันได้ไหมครับ

รู้สึกเยอะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เรียนมาเพื่อพิจารณา

#148618 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...วันคุ้มครองโลกในเมโมรี่(1)

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 02 March 2009 - 02:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นเวลาร่วม 1 ปีแล้วนะครับ ที่พวกเราห่างหายจากบรรยากาศการหล่อพระธรรมกายประจำตัว ... เพราะบรรยากาศแบบนี้ 1 ปีมีเพียงครั้งเดียว ...

จึงนับว่าเป็นบุญของพวกเรากันเลยนะครับ ที่จะได้มา ... หล่อ หล้อ หล้อ ...

หลังจากค่ำคืนนี้ผ่านพ้นไป ก็จะเหลือเวลาอีกเพียง 51 วัน ก็จะเป็นวันประวัติศาสตร์ที่ต้องได้รับการจดจำ ตราบจนกว่าชีพนี้จะหาไม่

ผมพยายามจะนึกทบทวน วันคุ้มครองโลกใน เมมโมรี่นะครับ ว่าครั้งใดที่ติดตราตรึงใจผมมากที่สุด

8nVzumLVDcg&feature

ผมคิดว่า น่าจะเป็นปี 2550 เพราะในปีนั้น ผมสร้างพระธรรมกายประจำตัว จารึกชื่อคุณพ่อที่ท่านเสียชีวิตไปนานมากแล้ว แต่ก็ยังอยากสร้างพระให้ท่านอยู่

ความปลื้มใจ อยู่ตรงไหนทราบไหมครับ ... อยู่ที่ “มันนี่” ที่มาทำบุญ เกิดจากการทำงานล้วนๆ ต่างจากที่ผ่านๆ มา เพราะที่ผ่านๆ มาคือใช้เงินที่คุณป้าให้

แต่ถ้าถามว่าปลื้มไหม??? บุญไหนที่ผมทำก็ปลื้มทั้งนั้นแหละครับ เพราะเป็นความปลื้มใจ ทั้งก่อนทำ ขณะทำ และหลังทำ ด้วยความเคารพนั่นเอง

อย่างวันนี้ที่วัดพระธรรมกายลอนดอน ก็มีพิธีประดิษฐานองค์พระธรรมกายประจำตัว บนเจดีย์แก้ว เรื่องราวและภาพบรรยากาศเป็นยังไง ค่อยๆ เลื่อนเม้าส์ลง แล้วท่านจะพบคำตอบขอรับกระผม!!!

วันอาทิตย์ที่ 1 มีนาคมที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอนจัดให้มีพิธี บูชาข้าวพระ ประดิษฐานองค์พระธรรมกายประจำตัว บนมหาธรรมกายเจดีย์แก้ว และสร้างองค์พระปิดเจดีย์

พิธีภาคเช้าเริ่มตั้งแต่เวลา 02.30 น. ตามเวลาท้องถิ่น สาธุชนพร้อมใจกันปฏิบัติธรรม และร่วมกันประกอบพิธีบูชาข้าวพระ ตามการนำของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ แล้วจึงร่วมกันทอดผ้าป่าสร้างวัดพระธรรมกายลอนดอน โดยมีกัลฯรัชนีวรรณ ภาคีฉาย เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวาย กัลฯอนัญญา ไนท์และกัลฯกรรณิการ์ ปาร์คเกอร์ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวคำถวายกองทุนดาวธรรม และพิธีกล่าวคำถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมีกัลฯเทียนชัย ชิตวิเชียรกุล และกัลฯศักดิ์เกษม ติรธรรมเจริญ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าว

จากนั้นพระครูสังฆ์รักษ์เผด็จ จิรกุโล อัญเชิญพระธรรมกาย ประดิษฐาน บนยอดโดม ของมหาธรรมกายเจดีย์แก้ว ต่อด้วยเจ้าภาพผู้มีบุญ อัญเชิญพระธรรมกาย ขึ้นประดิษฐาน อันเป็นสัญญาณที่บอกว่า ลูกพระธัมฯ ลอนดอน จะร่วมกันปิดเจดีย์ให้ได้ก่อน 22 เมษายน 2552 นี้ ทั้งนี้ยอดปวารณาของลูกพระธัมฯลอนดอนล้นทะลักกว่า 1000 องค์เลยทีเดียว จากนั้นจึงเป็นการรับของที่ระลึกโครงการต่างๆ ของวัดพระธรรมกาย ไว้สำหรับตรึกระลึกนึกถึงบุญ สาธุชนร่วมกันถวายปัจจัยเพื่อร่วมสร้างพระธรรมกายประจำตัว และรับของที่ระลึกจากประธานสงฆ์ คณะสงฆ์และสาธุชนร่วมกันถ่ายภาพหมู่ แล้วจึงเป็นพิธีตักบาตรแด่คณะสงฆ์

ภาคบ่าย มีการเรียนธรรมศึกษาโดยในปีนี้ วัดพระธรรมกายลอนดอน เปิดสอนทั้ง ธรรมศึกษา ตรี , โท และเอก ซึ่งจะมีการเรียนการสอนทุกวันอาทิตย์ และมีการสอบประจำปี ในวันอาทิตย์ที่ 14 มิถุนายน 2552

#146016 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...London comeback

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 06 February 2009 - 03:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

...กลับมายืนที่เดิม... ที่ที่เคยคุ้นตา... ที่ ที่ใจนั้นคอยเรียกหา... เฝ้าคิดถึงวันที่ผ่านไป... ผมห่างหายไปจากหน้าเวบบอร์ดแห่งนี้ ร่วม 1 เดือนพอดีเป๊ะ!!! ก็เลยรู้สึกเกิดความคิดถึงเวบบอร์ดแห่งนี้เล็กน้อย

ครั้งสุดท้ายที่ผมมาเขียนเรื่องราวก็คือ เมื่อช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ซึ่งก็ได้รับความตอบรับอย่างดี โดยเฉพาะเรื่องของการบูชาข้าวพระครบ 12 ครั้งในหนึ่งปี ในสามประเทศ

แล้วผ่านมาแล้วสองเดือน ลูกพระธัมฯทั่วโลกได้บูชาข้าวพระขาดตกบกพร่องกันบ้างไหมครับ ตอนนี้ของผมถือว่า 2 เต็ม 2 ...

อีกไม่กี่วันแล้วนะครับ ก็จะถึงวันมาฆบูชามหาสมาคมกันแล้วนะครับ ซึ่งพวกเราก็จะได้มาร่วมกันจุดมาฆประทีป เราก็จะได้เห็นทะเลแสงเทียน แห่งการบูชาพระรัตนตรัยกันอีกแล้วนะครับ ซึ่งถือเป็นจุดไคล์แมกซ์อีกจุดหนึ่งของปีกันเลยนะครับ เพราะหนึ่งปีจะมีกันแค่ครั้งเดียว

ที่วัดพระธรรมกายลอนดอนเองก็เช่นกันนะครับ พระอาจารย์และเจ้าหน้าที่เตรียมงานกันอย่างสนุกสนาน ซึ่งลูกพระธัมฯท่านใด จะมาซึมซับบรรยากาศของทะเลแสงเทียน ที่วัดพระธรรมกายลอนดอนแห่งนี้ก้เป้นอีกที่หนึ่งที่น่าสนใจนะครับ

ยิ่ง ณ บัดนาว บริเวณรอบวัดพระธรรมกายลอนดอน ถุกปกคลุมไปด้วยหิมะ ที่รอวันละลาย จึงเป็นบรรยากาศที่งามมิใช่น้อยกันเลยนะครับ

วันนี้ผมมีข่าวงานบุญใสๆ ของลูกพระธัมฯ วัดพระธรรมกายลอนดอนมาฝากกันด้วยนะครับ

เมื่อวันอาทิตย์ที่ ๑ กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา วัดพระธรรมกายลอนดอน จัดให้มีพิธีบูชาข้าวพระประจำวันอาทิตย์ต้นเดือน ทอดผ้าสร้างวัดประจำเดือนกุมภาพันธ์ และรับของที่ระลึกประวัติศาสตร์การสร้างบารมี ตลอดปี ๒๕๕๑ มีสาธุชนมาร่วมงานร่วม ๑๐๐ คน

พิธีภาคเช้าเริ่มขึ้นที่เวลา ๐๒.๓๐ น. ตามเวลาท้องถิ่น เมื่อสาธุชนร่วมกันปฏิบัติธรรมและพิธีบูชาข้าวพระ ตามการนำของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ จากนั้นจึงเป็นการตั้งขบวนอัญเชิญผ้าป่า เวียนประทักษิณรอบอุโบสถ เมื่อถึงเวลาสว่าง สาธุชนพร้อมใจกันกล่าวคำอาราธนาศีล

แล้วจึงเป็นพิธีกล่าวคำถวายผ้าป่าสร้างวัด , กล่าวคำผ้าป่าดาวธรรม และกล่าวถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน โดยมี กัลฯพรมณี สิงห์ทอง , กัลฯสุนันท์ – กัลฯสุภาพร เจริญวิทย์วรกิจ และกัลฯกรรณิการ์ ปาร์เกอร์ – กัลฯสายชล กระจ่างวงศ์ เป็นผู้แทนสาธุชนนำกล่าวตามลำดับ

ต่อด้วยพิธีถวายปัจจัยไทยธรรมและรับของที่ระลึกจากพระอาจารย์ เป็นที่ปลาบปลื้มใจแก่สาธุชน เมื่อพระอาจารย์ประมวลบุญประจำปี พ.ศ.๒๕๕๑ ที่ผ่านมา เพื่อทำการมอบของที่ระลึกแก่สาธุชน

จากนั้นจึงเป็นการรับฟังโอวาทจากพระอาจารย์เรื่องผลบุญอันเกิดจากการบูชาพระบรมศาสดา ด้วยประทีป คณะสงฆ์ให้พร , คณะสงฆ์และสาธุชนร่วมกันถ่ายภาพหมู่ แล้วจึงเป็นการตักบาตรแด่คณะสงฆ์ จึงเป็นอันเสร็จพิธี

เมื่อเสร็จงานสาธุชนทุกท่านได้ร่วมกันเก็บงาน และสืบสานวัฒนธรรมคุณยายฯ ด้วยการร่วมกันประกอบโคมมาฆประทีป , เก็บภาชนะบูชาข้าวพระ , เก็บสถานที่จัดงาน และร่วมกันจัดเก็บอาหารตักบาตร โดยทั้งหมดนี้ใช้เวลาในการร่วมสืบสานวัฒนธรรมคุณยายฯ เพียง 45 นาที

#134792 เล่าเรื่องเมืองผู้ดี...ตอน...ท่านประธานที่เคารพ

โพสต์เมื่อ โดย Prince JuNNoi of LoNDon บน 19 November 2008 - 01:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หากใครได้ดู DMC ช่วงนี้จะเห็นว่าพระเดชพระคุณหลวงพ่อบูมเรื่อง “การเป็นประธานกฐิน สักครั้งในชีวิต”

ถึงแม้ว่า วัดบางวัดไม่มีพิธีทอดกฐิน แต่การทอดผ้าป่าก็มีอานิสงส์ไม่แพ้กันเลยทีเดียว เพราะเป็นบุญที่เกิดจากใจ กายที่บริสุทธิ์

ผลบุญจากการเป็นประธานในการทอดกฐิน และทอดผ้าป่า เมื่อบุญส่งผลอย่างเต็มที่ย่อมทำให้ได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ ได้เป็นพระเจ้าจักรพรรดิ ผลบุญรองลงมาจะทำให้ได้เป็นพระราชาผู้ปกครองแคว้น ถ้าเป็นในยุคปัจจุบันก็คงจะได้เป็นกษัตริย์ ประธานาธบดี นายกรัฐมนตรี ผู้ว่าราชการจังหวัด อบจ. อบต. ปลัดอำเภอ CEO ไล่เรื่อยลงมากระทั่งได้เป็นผู้ใหญ่บ้าน กำนัน หัวหน้ากลุ่มด้วยป่าวหว่า...

เมื่อเกิดไปทุกชาติก็จะมีสมบัติจักพรรดิมากมายเอาไว้ใช้สร้างบารมีอย่างมิหมดสิ้น ฉะนั้นถ้าใครมีตำแหน่งหน้าที่การงานที่เหมาะสม อย่าลืมไปเติมบุญกันด้วยนะครับ เพราะผลบุญที่ทำไว้ในอดีตนั้นมีหมด นะครับ

เหมือนดังที่ลูกพระธัมฯในเมืองหลวง แดนผู้ดี กระทำกันในช่วงสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา

วันเสาร์ที่ 15 พ.ย. ที่ผ่านมา ที่ศูนย์ปฏิบัตธรรมสวินดอน พิธีกรรมเริ่มขึ้น พระอาจารย์นำสาธุชนบูชาพระรัตนตรัย และนำนั่งสมาธิ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ จากนั้นจึงเป็นพิธีอาราธนาศีลและถวายภัตตหารเป็นสังฆทาน สาธุชจึงร่วมกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์

ภาคบ่ายจึงเป็นการทำบุญอุทิศส่วนกุศลแก่ผู้ล่วงลับ สาธุชนถวายปัจจัยไทยธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงเป็นการถ่ายภาพหมู่ พระอาจารย์ให้โอวาท จึงเป็นอันเสร็จพิธี

วันเสาร์ที่ 15 พ.ย. ที่ผ่านมา ที่บ้านกัลยาณมิตรเมืองเวิร์ทซิ่ง กัลฯพรมณี สิงห์ทอง ปรารภเหตุทำบุญบ้าน จึงนิมนต์พระอาจารย์มาเป็นเนื้อนาบุญ และชักชวนสาธุชน มาร่วมกันนั่งทำทาน รักษาศีล และนั่งสมาธิ พิธีเริ่มขึ้นสาธุชนพร้อมใจกันอารธนาศีล และถวายภัตตาหารเป็นสังฆทาน จากนั้นจึงร่วมกันถวายภัตตหารเพลแด่พระอาจารย์

ภาคบ่ายเป็นพิธีทอดผ้าป่า โดยมี กัลฯพรมณี สิงห์ทอง เป็นผู้แทนนำกล่าว สาธุชนถวายปัจจัยไทยธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงเป็นการถ่ายภาพหมู่ พระอาจารย์ให้โอวาท จึงเป็นอันเสร็จพิธี

วันอาทิตย์ที่ 16 พ.ย. ที่ผ่านมา ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมไบรตัน พิธีกรรมเริ่มขึ้น พระอาจารย์นำสาธุชนบูชาพระรัตนตรัย และนำนั่งสมาธิ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ จากนั้นจึงเป็นพิธีอาราธนาศีลและถวายภัตตหารเป็นสังฆทาน แล้วจึงร่วมกันถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์

ภาคบ่ายเป็นพิธีทอดผ้าป่า โดยมี กัลฯเพ็ญ เทย์เลอร์ เป็นผู้แทนนำกล่าว สาธุชนถวายปัจจัยไทยธรรมแด่พระอาจารย์ แล้วจึงเป็นการถ่ายภาพหมู่ จากนั้นได้แยกสาธุชนออกเป็นสองห้อง โดยห้องหนึ่งพระอาจารย์ได้เทศน์สอนเป็นภาษาไทย ขณะที่อีกห้องหนึ่งพระอาจารย์เทศสอนเป็นภาษาอังกฤษ

วันอาทิตย์ที่ 16 พ.ย. ที่ผ่านมา ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรมเชลแน่ม พระอาจารย์นำสาธุชนบูชาพระรัตนตรัย และนำนั่งสมาธิ ทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษ จากนั้นจึงเป็นพิธีอาราธนาศีลและถวายภัตตหารเป็นสังฆทาน สาธุชนร่วมกันตักบาตรและถวายภัตตาหารเพลแด่พระอาจารย์

ภาคบ่ายสาธุชนฟังธรรม แล้วจึงถวายปัจจัยไทยธรรมแด่พระอาจารย์ จากนั้นจึงเป็นการถ่ายภาพหมู่ เป็นอันเสร็จพิธี

...สร้างบารมีแบบผู้ดี ต้องนักสร้างบารมีกรุงลอนดอน...