ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Omena

ค้นพบทั้งสิ้น 202 รายการโดย Omena (จำกัดการค้นหาจาก 02-August 23)

#51778 ทำกรรมอะไรมา ต้องมาเฝ้าสมบัติ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 October 2006 - 03:54 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มันไม่ใช่กรรมหรอกค่ะ
เป็นกิเลสมากกว่า
มีความตระหนี่

ทั้งยังไม่สร้างปัญญาบารมีหรือทาน ทำให้ไม่รู้จักใช้ทรัพย์
มีก็เหมือนไม่มีค่ะ

#51777 เบื่อชีวิตมนุษย์

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 October 2006 - 03:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องถอนฟันคุดออกทั้งหมดสี่ซีก(ฟันคุดคือฟันที่อยู่ด้านในสุดมีสี่ซีกด้านซ้ายบนกับล่าง และด้านขวาบนกับล่าง)

ขอ correct นิดนะคะ
ฟันให้ใช้ว่าซี่ค่ะ ไม่ใช่ซีก

เผื่อเด็กๆที่มาอ่านจะเอาไปใช้ผิดค่ะ

#51776 **อธิษฐาน กับ การอ้อนวอนขอพรต่างกันใหม**

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 October 2006 - 03:50 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

การอธิษฐานเป็นการพึ่งบุญตนเองและการตั้งเป้าหมายที่จะใช้บุญค่ะ
แต่การอ้อนวอนนั้นเป็นการพึ่งบารมีผู้อื่น(ซึ่งจะได้หรือเปล่าก็อยู่ที่บุญตัวเองอยู่ดี)

การพูดเปรยๆน่ะไม่เป็นการสาบานหรอกค่ะ แต่ถ้าทำกรรมให้สามารถเกิดเป็นสัตว์ชนิดนั้นได้ มันก็อาจจะไปช่วยดึงให้ส่งผลนานก็เป็นได้

#51775 ***ช่วยผมด้วยผมอยากเจอ ผี ***

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 October 2006 - 03:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นั่งสมาธิให้ได้ดวงแก้วแล้ววันเดียวกันนั้นก็ให้เดินผ่านหน้าบ้านแก้วอาสาสมัครสิคะ
แล้วจะเห็นแน่นอนค่ะ

#51774 นักกีฬากอล์ฟที่เป็นมือ1ของโลกเพราะกรรมเก่าหรือว่าขยันซ้อม

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 02 October 2006 - 03:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่วนใหญ่เป็นเพราะว่าเป็นนักกอล์ฟมาหลายชาติแล้วล่ะค่ะ
มาชาตินี้สัญญาเก่ารียกให้ไปเล่นก็เล่นได้เก่งกว่าเขาเพระฝึกมาหลายชาติแล้ว

#51620 สูตรคำนวณขึ้นสววรค์+ตกนรก

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 01 October 2006 - 06:09 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ส่วนผู้สร้างบาปหนัก จักตกอเวจีตลอดกาล

มนุษย์เราต้องเวียนว่ายตายเกิดตลอด
คำว่าตลอดกาลมีแต่กับผู้พ้นทุกข์เท่านั้นล่ะค่ะ

#51599 คำว่า* พระจะสึกคนจะออกลูกมันห้ามได้ยังไง*คืออะไร

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 01 October 2006 - 02:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นึกถึงเรื่องหนึ่งที่หลวงพ่อท่านเคยเล่าว่าพระท่านไปอธิษฐานกับแท่งเหล็กที่ยกขึ้นได้ทุกวันว่าถ้าควรสึกก็ขอให้ยกไม่ขึ้น
ปรากฏว่าท่านยกไม่ขึ้น

หลวงพ่อท่านก็บอกว่าตอนที่จะยกน่ะ มารมันช่วยกันยันไว้เต็มที่เลย

#51424 สงสัยว่าดิฉันกำลังจะรัก

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 30 September 2006 - 05:20 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เข้าใจความรู้สึกค่ะ

ตอนนี้ก็กำลังโดนทดสอบเหมือนกัน

#51202 อัตตา

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 29 September 2006 - 11:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นหลายที่ๆใช้คำว่าอัตตาในประโยคที่ต่างกันทำให้ได้ความหมายที่แปลกมากๆ
เมื่อก่อนคิดว่าอัตตาแปลว่ามีตัวตน แต่เดี๋ยวนี้ไม่แน่ใจ เพราะบางคนก็บอกว่าแปลว่าความยึดมั่นถือมั่น

อยากทราบค่ะว่าอัตตาแปลว่าอะไรกันแน่
แล้วช่วยยกตัวอย่างการใช้คำว่าอัตตาในประโยคให้หน่อยได้ไหมคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

#48924 คุณคือใคร ?

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 21 September 2006 - 08:29 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

นึกถึงเพลงของวัดที่เคยได้ยิน

"... เราจะเป็นลูกแกะที่ยืนสั่นคลอนต่อหน้าราชสีห์
หรือจะให้ราชสีห์ยืนสั่นหน้าเราด้วยความหวาดผวา..."

#48921 เมนูต้องห้ามขณะท้องว่าง

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 21 September 2006 - 08:26 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ถ้าจริงแล้วพระพุทธเจ้าท่านจะอนุญาตให้ทานปานะได้ไงคะ
ในเมื่อเกิดผลเสียทั้งนั้นเลย

#47875 อานุภาพของเหรียญปราบมาร

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 17 September 2006 - 11:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อืม... อย่างที่คนนั้นบอก ลืมตังใว้กระเป๋าหลังนะ ถ้าไม่เชื่อลองอธิฐานใหม่น่ะ แล้วไปซื้อล็อตเตอร์รี่งวดหน้า ถ้าถูกหวย แล้วค่อยมาบอกแล้วกัน ถ้าไม่ถูกก็อุบเงียบใว้นะ อย่าไปบอกใคร เดี๋ยวโดนคนด่า

อันนี้ผิดหลักนะคะ
เอาไปเนอบายมุขท่านคงไม่อยากช่วย

#47874 Dejavu

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 17 September 2006 - 11:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บางครั้งก็น่ากลัวนะคะ dejavu
ถ้าเป็นคู่กันมาก่อน น่ากลัวมากว่าจะตกไปอยู่กองเสบียง

#47871 หนักใจมาก เรื่อง ญาติพี่น้องไม่เห็นด้วย ห้ามเข้าวัด ....

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 17 September 2006 - 11:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไมต้องสนมากหรอกค่ะ
ทำดีเป็นคนดีไปเรื่อยๆ

ถ้าเขาว่าเราไม่เชื่อฟังเพียงเพราะเราต้องการทำตัวให้เป็นประโยชน์ต่อสังคมก็ปล่อยเขาไปค่ะ

#46328 เสา2ต้นหน้ามหาธรรมกายเจดีย์เป็นทองคำหุมด้วยปูนใช่ใหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 September 2006 - 08:49 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เสา 2 ต้นนั่นพี่ถาวร (หรือคุณถาวร ห้ามเรียกลุงเด็ดขาด) เป็นผู้ไปเอามา ตามที่ได้ฟังมาจากอุบาสิกาหลายๆท่านและพระอาจารย์หลายๆรูป
ด้านนอกอาจเป็นปูน แต่ด้านในไม่ใช่ค่ะ
ตอนนี้หลวงพ่อท่านปิดเอาไว้ก่อนเพราะเดี๋ยวลูกๆจะตกใจ ฮือฮากันไปต่างๆนาๆ ฟุ้งซ่าน

เลิกสงสัยแล้วทำหยุดทำนิ่งกันดีกว่าค่ะ

#46325 เราจะบอกคนมาใหม่ยังไงดี

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 September 2006 - 08:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่แน่ใจว่าวันอาทิตย์มีแผนกต้อนรับหรือมัคคุเทศน์ที่จะพาชมวัดได้หรือเปล่า ใครทราบบ้างเอ่ย

มีครับให้น้องๆๆที่มัคคุเทศน์ดีกว่าครับขั้นรถที่ทางเข้า5 เรื่องอื่นไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรเอาความชัวร์ดีกว่าไม่ค่อยกล้าบอกเดี๋ยวผิด

มีชมวัดทุกวันอาทิตย์ค่ะ ยกเว้นว่ามีงานบุญใหญ่ที่มัคคุเทศก์ต้องแบกบุญจนไม่มีเวลาก็จะงดชมวัด (คิดถึงวันเก่าๆ)
แล้ววันอาทิตย์ที่ 3 ของเดือนทางแผนกไปปล่อยปลาค่ะ งดชมวัดรอบเที่ยง ชมแต่รอบ 4 โมงเย็น

#46323 เรื่องที่น่าอ่านให้จบนะครับแล้วเลือกว่าจะทำอย่างไหน

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 September 2006 - 08:37 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ตายจากโลกก็แค่กายแตกดับเท่านั้น ไม่น่ากลัวเท่าที่คิดเลย

#46321 ภูตคืออะไร

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 September 2006 - 08:28 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภูต ผี ปิศาจ
จัดอยู่ในประเภทเดียวกัน

#46320 ***ชาติก่อนผมทำกรรมอะไรถึงต้องกลัวเมียกลั๊วกลัว***

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 14 September 2006 - 08:27 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นั่งสมาธิอธิษฐานไปค่ะ
เราก็ต้องยอมเขาไปก่อน

#45143 ทำไมบางคนชอบวัดพระธรรมกายขนาดไห้ได้ทุกอย่าง แต่ทำไมบางคนถึงแอนตี้วัดพระธรร...

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 10 September 2006 - 11:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมนั่งสมาธิไม่ได้เลย รู้สึกมันจะง่วงทุกที เคยนอนสมาธินะ มันก็หลัปนะ สงสัยอีกนานกว่าจะนั่งได้

นั่งแรกๆก็ง่วงล่ะค่ะ
แต่นั่งไปนานๆก็จะหาย

สบายจนหลับดีกว่าฟุ้งนะคะ

ถ้าเริ่มนั่งตอนนี้ เอาจริงตอนนี้ก็ได้ตอนนี้ค่ะ

คนที่นั่งไม่ได้มีแต่ คนตาย คนบ้า คนที่ไม่ได้นั่ง(เมื่อก่อนใช้คนปัญญาอ่อน แต่มีเด็กดาวซินโดรมนั่งได้เป็นกรณีพิเศษเลยเปลี่ยนค่ะ)

เพิ่มวันละ 1 นาทีก็ได้ค่ะ เดี๋ยวก็สบาย โง โปร่ง เบาเอง

#45141 ทำไมต้องมาวัดทุกวันอาทิตย์

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 10 September 2006 - 11:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สั่งสมบุญไม่ให้บาปได้ช่อง

วันไหนบุญไม่แรงบาปจะแรง เดี๋ยวจะหมดโอกาสไปวัด

#44521 อะไรกันเนี่ย???????

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 08 September 2006 - 05:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เขามาขวางอีกหรือเปล่าน้า

#44520 มีคำถามเกี่ยวกับการนั่งสมาธิค่ะ รบกวนด้วย

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 08 September 2006 - 05:08 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นั่งไปเรื่อยๆค่ะ
ถ้าแสบท้องนี่แปลว่าเอาใจไปไว้ที่กายหยาบ ไม่ใช่ภายในจริงๆ ก็ลองนึกว่าเราไม่มีอวัยวะภายใน ที่รุ้สึกนั้นแค่คิดไปเอง
ส่วนเรื่องหลับก็อย่าลืมที่หลวงพ่อท่านว่านะคะ
สบายจนหลับ ดีกว่าฟุ้ง

#44206 ศิษย์ฝากมา ... อาจารย์ฝากกลับ ...

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 06 September 2006 - 08:20 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

นี่แหละ ความเกียจคร้านจึงเป็นอบายมุขที่น่ากลัว

#44199 อีกเว็บที่น่าสนใจ

โพสต์เมื่อ โดย Omena บน 06 September 2006 - 06:19 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

www.dek-d.com
แต่ถ้าโพสต์ธรรมะไรวังโดนวัยรุ่นแบนนะคะ