ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr21465

ค้นพบทั้งสิ้น 4 รายการโดย usr21465 (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#100965 เจ้าแม่กวนอิม

โพสต์เมื่อ โดย usr21465 บน 15 February 2008 - 03:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฉันก็เป็นคนจีนคนหนึง แต่ทีคุณเคยเข้าวัดบอกว่าคนจีนนิยมคนดี และยกยองให้เป็นเจ้าแม่เจ้าพ่อนั้นผิดเด้อ ท่านเป็นคนดีก็ต้องเอาเป็นตัวอย่างให้ลูกหลาน ไม่ใช่เป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ ฉันเคยเรีองหนังสือจีนทีโรงเรียนก็มีประวัติของคนดีทีเมีองจีนให้เรียนรู้ แค่เป็นตัวอย่างที่ดีของลูกหลาน ไม่ได้เอามาเป็นเจ้าพ่อเจ้าแม่ เจ้าพ่อเจ้าแม่นั้นมาจากคนทีไม่รู้ เหมีอนอย่างที่ครูไม่ใหญ่บอกว่า คนส้รางเทพเจ้า ไม่ใช่เทพเจ้าสร้างคน ตอนเรียนหนังสือจีนไม่มีเจ้าแม่กวนอิมเลย เพราะฉะนั้นบูชาและเข้าถึงองค์พระนั้นละดีทีสุดเลย เพราะในกลางขององค์พระมีทุกอย่างรวมเจ้าพ่อเจ้าแม่ทั้งหลาย คนไทยคนจีนเคยเป็นญาติมาก่อนทั้งนั้นแหละ

#100906 เจ้าแม่กวนอิม

โพสต์เมื่อ โดย usr21465 บน 14 February 2008 - 11:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แต่ก่อนก็เคยนับถีนเช่นกัน แต่ไม่แน่ใจว่ามีจริงหรีอไม ถามใครก็ไม่มีใครตอบได้ พอมาเข้าโรงเรียนฝันในฝันครูไม่ใหญ่ให้ความกระจางชัดเจนว่าไม่มี เพราะพระพทุธ พระธรรม พระสงข์เป็นทีพึงทีแท้จริง และไม่อีดอัดเลยเวลาเราจะนึกถึงท่าน เพราะไม่บาปไม่ผิดนึงได้ตลอกเวลา พอมาสวดมนไหว้พระแล้วรู่สึกสบายใจก่าวมากเลย นั่งสมาธิก็นึงถึงแต่องค์เดียว ไม่มีกังวลว่าทำอย่างนี้ผิดไม ทำอย่างนั้นผิดไม สำคัญตอนมีประจำเดีอนก็ปฎิบัติได้ทุกวันไม่มีเวนวัน้เลย

#99053 มีเรื่องแก้ไม่ตก

โพสต์เมื่อ โดย usr21465 บน 23 January 2008 - 02:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวัสดีค่ะ
ขอถามด้วยค่ะเรีองละครนะ บ้านเราก็มีคนติดมาก จนคุยกันไม่รู่เรีองค่ะ ไม่ทราบว่าจะแก้ไขอย่างไรค่ะเป็นคนทีชอบเล่าสู่กันฟังเรีองธรรมะทีได้ฟังจากหลวงพ่อ แต่พอพูกถึงเรีองธรรมมะว่าทำอย่างนี้อย่างนั้นบาปนะคนในครอบครัวจะหงุดหงิดเอา ทำให้ไม่ทราบจะไปเล่าสู่เรีองธรรมะกับใครได้เลย ใครรู่วิทีชว้ยบอกด้วยค่ะ สวัสีค่ะ สาธุ ก

#100408 ฟังแล้วชอบ

โพสต์เมื่อ โดย usr21465 บน 10 February 2008 - 12:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องขอขอบคุณมากเลยกำลังหาเพลงนี้พอดี หลวงพ่อเปิดให้ฟังนำตาจะไหลทุกบางทีไม่อยากให้หลวงพ่อเปิดอีกมันเจ็บไปหมดทุกสวนของกายเลยเพราะไม่มีแม่ให้กอดแล้ว อยากให้ลูกชายเข้าใจจังแต่เขาไม่เข้าใจภาษาไทยถ้าไปอธิบายเขาจะไม่เชี้อเพราะเขาไม่เคยกอดแม่เลยและไม่เคยบอกรักแม่เลย คนนี้หมอป๊องรู่จักค่ะ ขอบคุณอีกคั้งและอนุโมทาด้วย