ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก นายใจใส ยิ้มละไม

ค้นพบทั้งสิ้น 17 รายการโดย นายใจใส ยิ้มละไม (จำกัดการค้นหาจาก 11-August 23)

#107910 ขอเชิญร่วมบุญหล่อหลวงปู่ทองคำองค์ที่ 4

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 01 May 2008 - 08:55 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

สาธุบุญของเราอีกแล้ว

#104203 เมื่อวานนี้ไปสอบขานนาคมาครับ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 17 March 2008 - 07:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับผม

#103082 การทำความดี (เอาบุญมาฝาก)

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 06 March 2008 - 09:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับผม

#103080 ถ้าหมอแนะนำว่าให้เอาเด็กออก ช่วยคิดทีสิคะทำไงดี

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 06 March 2008 - 09:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครับ
ให้เอาบุญทุกบุญช่วยนะครับ
ขอบารมีหลวงปู่และคุณยายอาจารย์ให้ช่วยปกป้องคุ้มครอง
ผมเชื่อว่าน้องต้องปลอดภัย

#102660 ขอบคุณทุกกำลังใจที่เคยมอบให้เมื่อ 3 ปีที่แล้วนะคะ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 04 March 2008 - 12:04 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมไม่ได้ให้กำลังใจคุณใจสูงเมื่อ 3 ปีที่แล้ว
ผมเองก็เกเรไปจากวัดเสียหลายปี
ไงๆผมก็ขอให้คุณใจสูงเป็นกัลยาณมิตรให้กับครอบครัวได้สำเร็จ
สามารถสร้างบารมีได้สะดวกสบายใจ
สู้ๆนะึครับ สักวันท่านจะเข้าใจครับผม

#102652 screen slide ภาพองค์พระผุดซ้อน

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 03 March 2008 - 09:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับ

#102526 ขอร่วมอนุโมทนาบุญบูชาข้าวพระกับทุกท่านนะครับ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 02 March 2008 - 09:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครับ อนุโมทนาบุญครับ
ไปวัดมาเหมือนกัน
นอกจากนี้ยังทำบุญเป็นเจ้าภาพงานบวชพระธรรมทายาทมาด้วยครับ
แล้วก็ทำบุญอื่นๆอีกมากมาย อู่แห่งบุญจริงๆครับวัดเรา
ปลื้มๆสาธุๆ

#102356 สวรรค์ทั้ง6ชั้น เป็นอย่างไรบอกทีครับ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 29 February 2008 - 07:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ครับ ผิดไปแล้วครับ
คุณคนรักษ์บุญ
ตีเสร็จก็แบ่งบุญให้ด้วยนะครับ
สาธุ

#101826 **อนุสรณ์สถานมหาวิหารพระมงคลเทพมุนี**

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 24 February 2008 - 11:09 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

สาธุครับ

#101824 เดี่ยว7 รอบวันมาฆะ โน้ต อุดมชวนคนดูสร้างพระ ฯลฯ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 24 February 2008 - 11:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับพี่

#101719 สวรรค์ทั้ง6ชั้น เป็นอย่างไรบอกทีครับ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 23 February 2008 - 09:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองไปศึกษาจากหนังสือ ภูมิวิลาสินี
ของพระธรรมธีรราชมหามุนีก่อนครับ
ซื้อได้ที่วัดยานนาวา ลงจากไฟฟ้าตากสินแล้วเดินไปแป๊บนึงก็ถึงครับ
แล้วลองไปดูของครูไม่ใหญ่ (พระเดชพระคุณหลวงพ่อธรรมชโย)
จากเรื่อง ชนบทดาวดึงส์ครับ ค้นหาในเวบนี้แหละ
โมทนาครับ happy.gif

จ๊าก...เขียนชื่อพ่อผิด ขออภัยอย่างยิ่ง
ธรรมชโย : ชัยชนะแห่งธรรม (สันสกฤต+บาลี)
ที่ถูกคือ ธัมมชโย ครับ (บาลี+บาลี)
ขออภัย น่าตีมือตัวเองครับ เขียนชื่อพ่อผิด

#101618 มองจันทร์วันมาฆะฯ ...ระลึกถึง???

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 23 February 2008 - 12:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มองดวงจันทร์ ผมนึกถึงคุณยายครับ

เพ็ญจันทร์มาฆะแก้ว สว่างไกล
สาดส่องแสงอำไพ สุดหล้า
เย็นธรรมะชุ่มใน ดวงจิต สงบแฮ
นิมิตจันทร์แจ่มจ้า นิ่งไว้ในกลาง

นามยายชื่อเพราะพ้อง ดวงจันทร์
สานสืบธรรรมกายอัน แก่นแท้
สอนสั่งศิษย์ทุกวัน ต้นแบบ ครูเฮย
เปี่ยมพระคุณเลิศแล้ ศิษย์น้อมสักการ

ด้วยรักและระลึกถึงพระคุณของคุณยายอาจารย์
ที่ตามมาให้สร้างบารมีกับหมู่คณะครับ
ป.ล ถ้าโคลงไม่ไพเราะก็อภัยกับผู้อ่านทุกท่านนะครับ
สุดฝีมือแล้ว...

แ้ก้่นิดนึงฉันทลักษณ์ผิด ไม่เอาผิดเป็นครูครับ

#101617 ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชาครับผม (โคลงสี่สุภาพครับ)

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 23 February 2008 - 12:06 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนา ทุกบุญญาที่แบ่งให้
ขอให้ร่ำรวยไป ทุกทุกชาติตราบสุดธรรม
พักพิงดุสิตบุรี สร้างบารมีได้เลิศล้ำ
ปราศสิ่งใดกระทำ ให้มัวหมองทั้งกายใจ
พร้อมเพศบริสุทธิ์ มหาบุรุษทุกชาติไป
วาจาและใจใส เข้าถึงธรรมได้ง่ายเอย

สาธุ สาธุ สาธุ

#101613 มองจันทร์วันมาฆะฯ ...ระลึกถึง???

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 22 February 2008 - 11:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มองดวงจันทร์ ผมนึกถึงคุณยายครับ

เพ็ญจันทร์มาฆะแก้ว สว่างไกล
สาดส่องแสงอำไพ สุดหล้า
เย็นธรรมะชุ่มใน ดวงจิต สงบแฮ
นิมิตจันทร์แจ่มจ้า นิ่งไว้ในกลาง

นามยายชื่อเพราะพ้อง ดวงจันทร์
สืบสานธรรรมกายอัน แก่นแท้
สอนสั่งศิษย์ทุกวัน ต้นแบบ ครูเฮย
เปี่ยมพระคุณเลิศแล้ ศิษย์น้อมสักการ

ด้วยรักและระลึกถึงพระคุณของคุณยายอาจารย์
ที่ตามมาให้สร้างบารมีกับหมู่คณะครับ
ป.ล ถ้าโคลงไม่ไพเราะก็อภัยกับผู้อ่านทุกท่านนะครับ
สุดฝีมือแล้ว...

#101593 วิบากกรรมใดของนักกายกรรม

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 22 February 2008 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สัตว์โลกย่อมมีกรรมเป็นของตัว

ขอให้พ้นวิบากนี้ด้วยนะหนูน้อย

#101487 ขอน้อมถวายเป็นพุทธบูชาครับผม (โคลงสี่สุภาพครับ)

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 22 February 2008 - 12:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มิ่งมงคลคู่หล้า ธาตรี
คือมหาธรรรมกายเจดีย์ ก่องฟ้า
จรัสยิ่งทิพย์มณี ประดับโลก- สวรรค์แฮ
มาฆะคืนแจ่มจ้า สว่างล้นพุทธธรรม

สาธุชนมุ่งสร้าง บารมี
ประทักษิณสมัคคี นอบน้อม
ใจจรดแหล่งความดี ฐานเจ็ด นี้นอ
บุญหลั่งรินเพียบพร้อม พรั่งด้วยสวัสดี

วามวามประทีปแก้ว ดวงไฟ
ส่องสว่างแทนดวงใจ เหล่าข้า
ด้วยจิตกตัญญูใน พระรัตน- ตรัยเฮย
ยังศรัทธาแก่กล้า สืบสร้า่งทางกุศล

รูปย่อ

#101475 อนุโมทนาบุญครับ

โพสต์เมื่อ โดย นายใจใส ยิ้มละไม บน 21 February 2008 - 08:28 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนากับทุกท่านที่ไปร่วมงานวันมาฆะฯที่วัดนะครับ
ผมติดธุระไม่สามารถไปได้
แต่ทำบุญโคมมาฆประทีปไปแล้ว
ฝากเพื่อนที่เป็นอุบาสิกาไป
ไงไง ก็ขอให้ธรรมะสว่างไสวกันทั่วโลก ทั่วจักรวาลนะครับ
สาธุ
นายใจใส ยิ้มละไม