ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก about

ค้นพบทั้งสิ้น 51 รายการโดย about (จำกัดการค้นหาจาก 05-September 23)

#151508 ขอสอบถามเรื่องรองเท้า หน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 07 April 2009 - 11:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

แนะนำรองเท้าที่ใส่สบาย เดินแล้วไม่เมื่อย ไม่กัด ถอดง่าย ใส่สบายเท้า จะได้ไม่เป็นอุปสรรคต่อการรับบุญใหญ่ค่ะ ทางวัดเค้าไม่ได้ซีเรียสเรื่องรองเท้านะคะ เอาใส่สบายดีกว่า

#151507 มีใครชวนเจ้านายสร้างองค์พระได้สำเร็จบ้าง?

โพสต์เมื่อ โดย about บน 07 April 2009 - 11:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนทำงานบริษัทฯ โดนเจ้านายสั่งห้ามไม่ให้มาวัดด้วยล่ะ งานบุญใหญ่ แห้วทุกงาน เพราะความไม่รู้ อย่าไปถือเลยค่ะ

#151052 สุดยอดคำอธิษฐานจิต ของผู้ประสบเคราะห์กรรม

โพสต์เมื่อ โดย about บน 31 March 2009 - 01:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ เคยไปติดต่องานที่บริษัทพี่ศรัณย์เหมือนกัน แถบนั้นเป็นบ้านทาวน์เฮาส์ บ้านติดๆกันหมด มีผู้คนพักอาศัยมากมาย ฟังเรื่องพี่เค้าทำให้มีกำลังใจอยากทำบุญ

#150858 เชงเม้ง

โพสต์เมื่อ โดย about บน 26 March 2009 - 04:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตามความเชื่อของคนจีนโบราณ เค้าว่ากันว่าได้รับค่ะ แต่ถ้าตามหลักศาสนาแล้ว ท่านน่าจะได้รับบุญที่เราอุทิศไป มากกว่า สิ่งของที่เราเผาไปให้นะคะ

#150340 สร้างแล้วๆ เอาบุญมาฝากจ้า

โพสต์เมื่อ โดย about บน 19 March 2009 - 07:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#150339 สร้างองค์พระ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 19 March 2009 - 07:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่ตู้บริจาคเลยค่ะ จะมีแบบฟอร์มกรอก ถ้าบริจาคครั้งแรกกรอกใบใหญ่ บริจาคครั้งต่อๆไป กรอกใบเล็ก
หรือใส่ซองถวายหลวงพ่อ ตอนถวายปัจจัย แล้วเขียนว่า ร่วมบุญ สร้างองค์พระปิดเจดีย์ ที่ตู้บริจาคก็จะมีซองให้เหมือนกัน เรากรอกหน้าซองเลยก็ได้ค่ะ

#150338 สนใจปฏิบัติธรรมวันที่ 11 - 15 เมษ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 19 March 2009 - 07:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองติดต่อตามผู้ประสานงานภาคต่างๆ เพราะช่วงนี้ แต่ละภาคจะมีจัดไปปฏิบัติธรรมต่างจังหวัด

#149991 ขอเชิญตักบาตรพระ2,552 รูปที่สวนลุมพินี 28 มีนาคมนี้

โพสต์เมื่อ โดย about บน 16 March 2009 - 10:32 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปแน่นอนค่ะ

#149594 ขอเชิญร่วมทำแบบสอบถามเพื่อการพัฒนา dmc.tv

โพสต์เมื่อ โดย about บน 11 March 2009 - 09:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่งไปเรียบร้อยแล้วค่ะ สาธุ

#148100 ขอคำปรึกษาด่วน(อีกสักครั้งนะครับ)!!!!!!!!...

โพสต์เมื่อ โดย about บน 24 February 2009 - 09:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

จองไว้ก่อนแล้วทยอยถวายปัจจัยทุกๆเดือนก็ได้นี่คะ หรือไม่ก็ติดต่อทีมงานพี่ๆ DMC ได้ทำเป็นหมู่คณะ

#148099 ข้อคิดจากคอนเสิร์ตพี่เบิร์ด

โพสต์เมื่อ โดย about บน 24 February 2009 - 09:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปดูคอนเสริ์ต จริงมาค่ะ คนเยอะมากมีทุกเพศทุกวัย พี่เบริ์ดบอกให้ทำอะไรก็ทำ แต่เรากลับไม่ค่อยชอบบรรยากาศในคอนเสริ์ต ชอบไปวัดมากกว่า

#147428 ต้องการสมัครsunofpeace แต่ไม่รู้จะไปตรวจสุขภาพที่ไหนดี

โพสต์เมื่อ โดย about บน 18 February 2009 - 12:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตรวจได้ทุกโรงพยาบาลค่ะ ระบุว่า ตรวจสุขภาพเพื่อไปทำงานต่างประเทศ ค่าตรวจมีตั้งแต่ 500-3000 ขึ้นอยู่กับ โรงพยาบาลค่ะ

#147333 โครงการองค์กร MSO ประจำปี 2552 เริ่มแล้ว จ้า !!!

โพสต์เมื่อ โดย about บน 17 February 2009 - 07:58 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

ทำธุรกิจคนเดียว ยังไม่มีพนักงาน ไปอบรมได้มั้ยคะ

#147328 เรื่องเล่าสู่กันฟัง

โพสต์เมื่อ โดย about บน 17 February 2009 - 07:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

วันนี้ไปเสนองานกับลูกค้า และจะนำใบเสนอราคาไปให้ลูกค้าเซ็นต์ ซึ่งตอนแรกที่คุยรายละเอียดกันทางโทรศัพท์ เราก็ไม่รู้ว่า บริษัทลูกค้าทำเกี่ยวกับอะไร

พอขับรถไป ฝ่ารถติดนานนับชัวโมง พอเห็นโลโก้เบียร์หน้าบริษัท เราก็ไม่อยากเข้าไปเลย เพราะรู้แล้วว่าบริษัทนี้ทำเกี่ยวกับอะไร แต่ก็ไหนๆมาถึงแล้ว เข้าไปคุยดูเผื่อสิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด

พนักงานแต่ละคนก็ดูอายุยังน้อยๆ เพิ่งจบใหม่ ทำงานซะยุ่งเชียว วิ่งกันหัวฟู งานเยอะมาก

เราถามลูกค้าคำแรกเลยว่า บริษัทฯนี้ทำเกี่ยวกับอะไร ใช่เลย จริงด้วย เป็นบริษัทนำเข้าเบียร์จากเยอรมัน เราก็เลยบอก
ไปว่า บริษัทฯเราไม่มีนโยบาย ขายสินค้าหรือบริการต่างๆ ให้กับ บริษัทเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ทุกบริษัท ต้องขอโทษจริงๆ
(เจ้านายใหญ่ ซึ่งเป็นชาวต่างชาติ ก็บอกกับพนักงานของเขาอย่างฉุนเฉียว ว่า next time please select the famous supplier
not the small one, it 's not acceptable that they refused my order)

เราไม่รู้สึกเสียดาย order เลย ไม่รู้สึกผิดแม้แต่น้อย รู้สึกดีใจด้วยซ้ำที่รู้ก่อน

แม้ว่าเราเป็นธุรกิจเล็กๆ แต่เราก็มีศักดิ์ศรี ธุรกิจต้องห้าม ผิดหลักจริยธรรม เราไม่ขาย

(เราไม่กล้าจอดรถบริเวณหน้าบริษัทเลยนะ ต้องจอดใกล้ๆแล้วเดินเอา เพราะรถเรามีองค์หลวงปู่ มีป้าย DMC ไม่ควรไปจอดในบริษัทฯนี้เป็นอย่างยิ่ง)

เลยนำเรื่องดีๆ มาเล่าสู่กันฟังค่ะ

#146747 โปรแกรมปฏิบัติธรรมที่พนาวัฒน์ วันที่ 12-18/04/2552

โพสต์เมื่อ โดย about บน 12 February 2009 - 06:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตามภาคต่างๆก็มีจัดปฏิบัติธรรมต่างจังหวัดช่วงนั้นเหมือนกันนะคะ

#145781 เนื่องมาจากกรรมอะไร?

โพสต์เมื่อ โดย about บน 04 February 2009 - 08:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ยิ่งทำเยอะเราก็ได้เรียนรู้เยอะนะคะ

#145397 ++ ประกาศผลสอบ World-pec III ออกแล้วจ้า ++

โพสต์เมื่อ โดย about บน 02 February 2009 - 10:43 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ได้รางวัล แต่ได้อันดับที่ 33 ของประเทศ อันดับ 7 ของจังหวัด ปีหน้าเอาใหม่ ปลื้มๆๆ

#145390 เจ้านายแปลกๆ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 02 February 2009 - 10:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณทุกๆคน ที่เข้ามาให้กำลังใจเพื่อนนะคะ ตอนนี้เพื่อนก็ไม่ผูกโกรธแล้วค่ะ ยิ่งไปวัดเมื่อวานนี้ ได้ฟังหลวงพ่อ ท่านให้โอวาท เพื่อนก็รู้สึกดีขึ้นมาก เจ้านายทำไปเพราะความไม่รู้ ถ้ารู้เขาคงไม่ทำ เงินทองของนอกกาย หลังจากเสร็จพิธีเย็นแล้ว ก็ไปทำงานของบริษัทต่อ เสร็จประมาณตีสอง ด้วยจิตใจที่เบิกบาน ไม่เหมือนวันก่อนเลย.......

#145263 เจ้านายแปลกๆ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 31 January 2009 - 06:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเพื่อนคนหนึ่ง ตั้งใจทำงาน มาโดยตลอด อายุงานประมาณ 4 ปี แต่ปีนี้เจ้านายไม่ให้โบนัส เพราะ สัปดาห์หน้าบริษัทฯจะพาไปเที่ยว แต่เพื่อนไปไม่ได้ เพราะติดวันมาฆบูชา ต้องมาวัด เจ้านายเลยไม่ให้โบนัสเพราะไม่พอใจที่ปฏิเสธการไปเที่ยว (บรรยากาศในที่ทำงานตอนนี้ คงอึดอัดน่าดู)

มีความเห็นอย่างไรกันบ้างคะ

แต่ครั้งนี้อาจเป็นบุญของเพื่อนก็ได้ ที่เข้าวัดมาตั้งแต่ยังเรียนอยู่ จนถึงวันนี้ก็ 13 ปี แล้ว อาจเป็นช่องทางให้ได้ทำธุรกิจของตัวเอง มีโอกาสมาวัดทำบุญ สร้างบุญบารมี โดยไม่มีอุปสรรคใดๆ เหมือนที่ผ่านมา เพราะจะมาวัดงานบุญใหญ่แต่ละครั้ง ต้องลุ้นว่าเจ้านายจะให้ลาหรือไม่

อยากรู้ว่าเจ้านายแบบนี้จะมีได้รับวิบากกรรมอะไรมั้ยคะ ที่ถามเพราะ

1. เจ้านายคนเดียวกันนี้ บอกให้เพื่อนนำพระพุทธรูป และ หลวงปู่ กลับบ้านให้หมด เหตุผล เพราะของเจ้านายก็คือ ในบริษัทเดียวกัน ควรมีสิ่งศักดิ์สิทธิ์ ตั้งเพียงที่เดียว คือห้องเจ้านาย นอกนั้นให้นำกลับบ้าน

2. เจ้านายคนนี้เหมือนกัน ที่ ไม่ค่อยอนุญาตให้ลา เวลามีงานบุญใหญ่

3. และเจ้านายคนนี้แหละ ที่เคยไม่ให้โบนัสเพื่อนคนเดิม เหตุผล เพราะ ลาไปดูอาการแม่ ซึ่งป่วยประมาณ 2 สัปดาห์ และ เสียชีวิตลง รวมจัดการงานศพก็ประมาณ 3 สัปดาห์

แต่เพื่อนเป็นคนเข้มแข็ง และค่อนข้างเข้าใจในชีวิต แม้จะเจออุปสรรค ก็ยังตั้งใจมาวัดได้ทุกครั้ง ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ถึงแม้ไม่ได้โบนัส เหมือนคนอื่นๆ แต่ก็ยืนยันที่จะไปร่วมงานวันมาฆบูชาที่วัด ไม่ไปเที่ยวเหมือนเดิม

(ถ้า กระทู้นี้ไม่เหมาะสม ลบทิ้งได้เลยนะคะ)

#143685 World-PECIII exam

โพสต์เมื่อ โดย about บน 19 January 2009 - 10:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สอบที่เดียวกันค่ะ ราชภัฎนครินทร์ เสร็จทันเวลาพอดี แต่ไม่มีเวลาทวนค่ะ เด็กๆเยอะและ ออกเร็วกันมากเลย

#143684 มาแชร์ความรู้สึกในการสอบ WorldPec ครั้งที่ 3 กันครับ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 19 January 2009 - 10:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สอบเสร็จแล้วต้องกลับมาอ่านมหาปรินิพพพานสูตร อีกรอบ เลยค่ะ ไม่เคยอ่านที่ไหนมาก่อนเลย

#143290 ช่วยด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย about บน 15 January 2009 - 07:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยเหมือนกันค่ะ ขับรถมาในซอยบ้าน เห็นแมว 3 ตัววิ่งไล่กันอยู่ เลยชะลอรถ เหลือแค่ 20 กม./ชม ให้แมวผ่านหน้ารถไปก่อน ปรากฎว่าแมววิ่งไปแล้ว วิ่งหนีเพื่อนกลับมาใหม่ มาชนรถเข้าอย่างจัง เสียงดังมาก ขอเน้นนะคะ ว่าแมวชน เพราะตอนนั้น เราแตะเบรคไว้แล้ว เรานอนไม่หลับเลย ก็ได้แต่ทำบุญ แล้วก็อุทิศส่วนบุญให้ เพื่อนเราบอกว่า ถ้าไม่มีเจตนา เราก็ไม่บาป
เราเป็นโรคกลัวแมวตั้งแต่เกิด ด้วยล่ะ

#143123 วันหนึ่ง นานมาแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย about บน 14 January 2009 - 11:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เคยไปมาเหมือนกันค่ะ ช่วงที่ระเบิดงาน Thailand Exhibition เมื่อ 3 ปีที่แล้ว(ตอนระเบิด ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ค่ะ พอดีไปทัวร์ไหว้พระของพม่า) คนพม่า ทุกวันอาทิตย์จะพาครอบครัวไปที่ วัดเจดีย์ชะเดวากอง ไปทุกอาทิตย์ วัฒนธรรมดีๆของชาวพม่าค่ะ ทุกวันอาทิตย์ วัดทุกวัดคนจะเยอะมาก เมืองเค้าไม่มี Shopping Mall ขนาดใหญ่ๆ วัดจะเป็นศูนย์กลาง เป็นแหล่งนัดพบ เลยค่ะ

#141407 +++จากปีหนู สู่ปีวัว+++

โพสต์เมื่อ โดย about บน 02 January 2009 - 03:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอ save เก็บไว้หน่อยนะคะ ถ่ายเองแล้วไม่สวยค่ะ

#140925 ไปช่วยงานตักบาตรพระ 1000 รูป สน.พลับพลาไชย เสาร์ที่ 27 ธค.51

โพสต์เมื่อ โดย about บน 28 December 2008 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปมาเหมือนกันค่ะ อยากเป็นคนเบื้องหลังบ้าง ไว้ปีหน้ามีจัดที่ไหน จะขอสมัครเป็นคนเบื้องหลังด้วยคน