ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก middleway

ค้นพบทั้งสิ้น 15 รายการโดย middleway (จำกัดการค้นหาจาก 23-July 23)

#160682 พระพุทธเจ้าในอนาคตกับเส้นทางการสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 25 September 2009 - 11:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณสุภาพบุรุษ072 ขอให้อ้างอิงแหล่งที่มาด้วยค่ะ

3. เท่าที่เคยได้ศึกษามา พระพุทธเจ้า ท่านจะไม่ตรัสพยากรณ์ แก่พระโพธิสัตว์ ที่ไปเกิดเป็นผู้หญิง สัตว์เดียรฉาน แม้เกิดเป็นชาย ก็ต้องครองเพศเป็นนักบวชเท่านั้น

กับข้อความนี้ middleway จำได้ว่า "พระพุทธเจ้า ท่านจะไม่ตรัสพยากรณ์ แก่พระโพธิสัตว์ ขณะที่เกิดเป็นผู้หญิง สัตว์เดียรฉาน" นะคะ

แม้จะได้รับการพยากรณ์แล้ว แต่ระหว่างทางการสร้างบารมีอาจไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉาน แต่...
เมื่อไปเกิดในกำเนิดแห่งสัตว์เดียรฉาน ย่อมเป็นสัตว์ที่จัดอยู่ในประเภทมีกายไม่เล็กกว่านกกระจาบ และมีกายไม่ใหญ่กว่าช้าง

พอจะจำได้นิดหน่อยนะคะ เลยเอามาเล่าให้ฟัง อาจจำผิดก็ได้ ก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย (สงสัยต้องไปลงเรียนนักธรรมอีกรอบแล้วมั้งเนี่ยเรา)

#157182 ช่วยผมด้วยครับ

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 04 August 2009 - 08:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องอดทนนะคะ น้องยังมีเวลาที่จะพิสูจน์ตัวเองอีกหลายปี การทำความดีให้เริ่มที่ตัวเราก่อน
เอา CD ละครเรื่อง ทองล้นหลัง มาดูนะจะเป็นกำลังใจได้มากเลยค่ะ
หลวงปู่สด ท่านสอนว่า ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป

ตอนนี้พวกท่านยังจิตหยาบอยู่ ให้น้องทำบุญแล้วอธิษฐาน ขอให้พวกท่านเป็นสัมมาทิฐิ
ทำไปเรื่อยๆ แล้วบุญจะได้ช่อง เปิดใจพวกท่านได้เองค่ะ

แล้วเมื่อวันนั้น วันที่น้องครบอายุบวชธรรมทายาท น้องก็เชิญท่านมาร่วมงาน
ถ้างานนี้ เปิดใจพวกท่านไม่ได้ ก็ไม่รู้จะยังไงแล้วล่ะ

ส่วนปัจจุบันนี้ จะยังไงดี เพราะไม่อยากช่วยขายเหล้า
ก็จะขอแนะนำว่า ให้หากิจกรรมพิเศษทำ เช่นเรียนพิเศษ หรือ ทำกิจกรรมที่โรงเรียน
คือพยายามเลี่ยงให้ได้มากที่สุด แล้วก็ขยันเรียน การเกรดดีขึ้น ก็คงจะบ่นน้อยลงอ่ะนะ

#157179 จะทำไงดี

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 04 August 2009 - 08:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณยายอาจารย์ฯสอนไว้ว่า มีเมตตา ต้องคู่กับอุเปกขา
ไม่งั้นเมตตาจะพาตกเหวได้ค่ะ

ความจริงคุณยายอาจารย์ฯ สอนยาวกว่านี้ แต่จำได้แค่นี้คะ smile.gif

#156804 มีคำถาม 3 คำถามค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 28 July 2009 - 09:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

2. ทำไมบุญต้องไปรอที่ ยมโลก

ไม่ใช่จะเป็นทุกคนนะ เฉพาะคนที่ทำบาปหนักเช่นดิ่มสุราเป็นอาจิณ ตายไปแล้วก็ต้องเกิดเป็นสัตว์นรกไปใช้กรรมที่มหานรกขุม 5 ก่อน ในระหว่างนั้นถ้ามีญาติอุทิศบุญไปให้ เขายังไม่สามารถรับบุญได้ บุญนั้นยังรอส่งผล เมื่อเขาใช้กรรมจนบาปเบาบางแล้ว จะมาเกิดเป็นสัตว์นรกใช้กรรมที่ยมโลก (โทษเบากว่ามหานรก) ตรงนี้เองเมื่อบุญส่งผล จะทำให้เขาใช้กรรมในยมโลกนี้น้อยลง เช่นเดิมต้องอยู่ 1,000,000 ปีมนุษย์ ก็เหลือ 100ปีมนุษย์ หรือถ้าบุญสั่งสมไว้มากก็พ้นจากอบายได้ เกิดเป็นมนุษย์ หรือเทวดา แล้วแต่บุญบันดาลค่ะ

#156544 สุริยคราส จัดพิธีสวดเจริญพุทธมนต์ ?

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 23 July 2009 - 09:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต้องถามว่าเราเชื่อมั้ยว่า ดวงดาวต่างๆมีผลกับชีวิตเรา ชิวิตเราตกอยู่ภายใต้อำนาจของดวงดาวหรือ?

งั้นลองหาพุทธพจน์มาอ่านดู

"ประ โยชน์ได้ล่วงเลยคนเขลา ผู้คอยนับฤกษ์อยู่ ประโยชน์เป็นตัวฤกษ์ของประโยชน์เอง ดวงดาวจักทําอะไรได้ (ขุ.ชา ๒๗/๔๙/๑๖ หรือ พุทธธรรม น.๒๑๕)"

"บุคคล ประพฤติชอบเวลาใด เวลานั้นได้ชื่อว่า เป็นฤกษ์ดี เป็นมงคลดี เป็นเช้าดี อรุณดี เป็นขณะดี ยามดี และ(นับได้ว่า)เป็นอันได้ทําบูชาดีแล้ว ในท่านผู้ประพฤติพรหมจรรย์ทั้งหลาย แม้กายกรรมของเขา(นั้น)ก็เป็นสิทธิโชค วจีกรรมก็เป็นสิทธิโชค มโนกรรมก็เป็นสิทธิโชค ประณิธานของเขาก็(ย่อมต้อง)เป็นสิทธิโชค ครั้นกระทํากรรม(การกระทําใดๆ)ทั้งหลายที่เป็นสิทธิโชคแล้ว เขาย่อมได้ประสบแต่ผลที่มุ่งหมายอันเป็นสิทธิโชค (สุปุพพัณหสูตร, องฺ.ติก. ๒๐/๕๙๕/๓๗๙ หรือพุทธธรรม น. ๒๑๕)"

แต่ชาวพุทธส่วนใหญ่ไม่มีความรู้เรื่องนี้ พอได้ยินได้ฟังคนรอบๆตัวพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า การเกิดปรากฏการณ์สุริยุปราคา มีผลกระทบในแง่ลบ
ฟังตอนแรกอาจเชื่อครึ่ง ไม่เชื่อครึ่ง แต่เผื่อเหนียวไว้ก่อน ก็ทำตามๆกันไป

ถ้าเราฟังแล้วจิตไม่ตก ฟังแล้วเฉยๆ จะไม่ทำอะไรก็ได้ แต่ถึงอย่างไร การไปร่วมงานกันสวดมนต์ ก็เป็นการดี ได้บุญ ได้กุศลติดตัวไปนะคะ

#156502 เรื่องไม่ดีไม่งาม

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 22 July 2009 - 08:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตรงนั้นอยู่นอกเขตวัดซะด้วย...

#153592 เป็นเกย์บวชพระได้หรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 02 June 2009 - 09:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในคำขานนาคตอนบวชก็มีถามไม่ใช่เหรอคะว่า เป็นกระเทยหรือเปล่า
เอ ไม่แน่ใจอ่ะ พอดีว่ายังไม่เคยบวช

แต่ถ้าตอบแบบความเห็นส่วนตัว ถ้าไม่ใช่ชายแท้บวช จะทำให้คนบางคนเห็นแล้วเสื่อมศรัทธาในพุทธศาสนา
เราเห็นมาแล้วคนที่ตีคลุมว่า พระไม่กี่รูปไม่สำรวมในสมณะ แล้วพาลไม่ใส่บาตร ไม่ทำบุญทำพระเลย
เท่านั้นยังไม่พอ ยังไปเล่าต่ออีก ตอนเล่าต่อก็วิจารณ์เสริมไปด้วย

ลักษณะเหมือนการโยนหินลงไปในหนองน้ำ มันกระเพื่อมออกเป็นวงกว้างไปเรื่อยๆ
เพราะลมปากของคนน่ะ

สรุปคือ ถ้าไม่ใช่ชายแท้อย่าบวชดีกว่า พันเปอร์เซนต์

#153263 ช่วยบอกทีว่าต้องทำยังงัย

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 25 May 2009 - 10:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สวดมนต์ นั่งสมาธิ ทุกวัน ห้ามขาดแม้วันเดียว นั่งสมาธิแล้วแผ่เมตตา ให้ทุกๆคน ขออย่ามาเบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย
แผ่เมตตาเสร็จ ให้อธิษฐานขอให้ได้คบแต่กัลยาณมิตร หรือขอให้ได้ที่ทำงานใหม่ ที่มีแต่คนดีๆ สิ่งแวดล้อมดีๆ

เชื่อเถอะถ้าเราเริ่มทำดีจากตัวเราก่อน บุญจะดึงดูดสิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต
ที่สำคัญ อย่าท้อเสียก่อนล่ะคะ
ต้องอดทนทำไปก่อน

เอาใจช่วยนะ

#152870 กำแพงวัด

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 16 May 2009 - 11:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณแม่ได้ทั้งบุญและทานบารมี
แต่คุณพี่กับคุณน้อง ได้บุญจากการอนุโมนาบุญเท่านั้น เพราะยังไม่ได้เป็นเจ้าของทรัพย์ค่ะ
เมื่อใดบุญส่งผล ก็จะต้องอาศัยบุญจากคุณแม่เป็นหลักค่ะ เช่นเกิดในครอบครัวเศรษฐี
แต่ถ้าเมื่อใดสั่งสมบุญด้วยทรัพย์ของตนเองแล้ว ก็จะมีกำลังบุญพอที่จะได้ครอบครองทรัพย์ของคุณพ่อ คุณแม่ ต่อไป

พอดีว่าไม่ได้บอกอายุมา ก็ถ้ายังเป็นเด็กน้อยอยู่ ให้หมั่นสั่งสมบุญไปทีละเล็กทีละน้อย 10บาท 20บาท
เพื่อสั่งสมอุปนิสัยการให้ทานไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปหาหมอดูที่ไหน อนาคตรวยแน่นอนจ้า...

ส่วนอานิสงส์อย่างอื่น ให้เพื่อนๆมาตอบกันบ้างนะคะ

#149952 อยากให้ลำดับความสำคัญนิดนึง :)

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 15 March 2009 - 07:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอฝากถึงรายการเส้นทางบุญ ช่วงเช้าวันอาทิตย์(ธรรมดา)ด้วยค่ะว่า....
ช่วยทำเวลานิดนึง ขอให้จบทันเวลาที่ประธานสงฆ์กราบพระประธาน
เพราะดูรายการ DMC อยู่ทางบ้าง(อยู่ต่างจังหวัด)
นั่งรออยู่หน้าทีวี อยากจะเริ่มพิธีพร้อมๆกับที่วัดเลยค่ะ ตั้งใจจะกราบพระประธานไปพร้อมกันด้วย
แต่บางครั้งก็เก้อ เพราะภาพตัดมากลายเป็นเริ่มสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัยแล้ว

อยากให้ลำดับความสำคัญนิดนึง
อย่างที่หัวหน้าชั้นทำในตอนเย็น ช่วงรายการฝันในฝัน นั้นถูกต้องแล้ว
เพราะเห็นหลายครั้งที่หัวหน้าชั้นให้ผู้ช่วยฯหยุดเล่าธรรมะกลางคัน เพราะคุณครูไม่ใหญ่ท่านเดินทางมาถึงแล้ว

งานนี้เข้าใจว่าต้องอาศัยทีมเวิร์ค ถ้าจะให้เนียนอ่ะนะ..เพราะต้องกะเวลาให้ถูก
ว่าจะให้พูดข่าวต่อไปหรือจะตัดภาพไปยังสภาฯ
เพราะระยะเวลาที่ประธานสงฆ์เดินทางมายังสภาฯ ก็น่าจะคำนวณได้นะคะ

คนอื่นๆคิดเห็นยังไงบ้างค่ะ เราอาจจะคิดมากไปก็ได้นะ
ก็แล้วแต่จะพิจารณาค่ะ

ยังไงก็เป็นแฟนพันธ์แท้ DMC อยู่ดีค่ะ

#149347 ผมทรมาณมากๆๆๆ

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 07 March 2009 - 11:39 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

เห็นด้วยกับ "น้ำค้างกลางใจ"

สวดมนต์เป็นยาทา ภาวนาเป็นยากิน

#147951 อยากได้เพลงที่เปิดวันมาฆบูชาน่ะค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 22 February 2009 - 12:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หมายถึงเพลงฉันคือแสงเทียน.... หรือเปล่าคะ
เข้าใจว่าไม่มีค่ะ 1 ปีจะได้ฟังแค่วันเดียว เท่านั้นค่ะ
ก็เข้าใจนะ เพราะถ้าฟังบ่อยๆ แล้วพอไปฟังวันงานมาฆบูชา มันจะไม่ปลื้มและประทับใจเต็มร้อยค่ะ

#131961 เธอคือใคร

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 03 November 2008 - 11:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากทราบเหมือนกันค่ะ

#128501 เด็กเทศว่าพุทธศาสนาโกหก

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 15 October 2008 - 07:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

http://www.raycity.i...d.php?tid=10504
แปลกแต่จิงเด็กแรกเกิดพูดได้ 13 ภาษา

ถ้าอย่างนี้เกิดขึ้นจริง เรื่องเดินได้ตั้งแต่แรกเกิด ก็เป็นไปได้เหมือนกัน
(ปล. ยังไม่ได้เปิดดูนะคะ copy link มาฝากเฉยๆ เพราะที่ทำงาน block ไว้ค่ะ)

ลองเอาอันนี้ไปเป็นตัวอย่างนะคะ

#125142 กำลังจะทำบาปครั้งใหญ่ที่สุดครับ

โพสต์เมื่อ โดย middleway บน 29 September 2008 - 01:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใจเย็นๆค่ะ
เคยเห็นอุปกรณ์พวกที่สร้างความถี่สูง ซึ่งมันจะรบกวนโสตประสาทของหนู จนต้องย้ายบ้านหนีนะคะ
ลองหาซื้อดู , middleway เคยเห็นขายตามช่องทีวี ที่โทรสั่งซื้อน่ะค่ะ

แต่ผลลัพธ์ต้องใช้เวลานิดนึง ประมาณ 1-2 เดือน จึงจะหมดบ้านค่ะ