ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก อยากมีคนอยู่กลางกาย

ค้นพบทั้งสิ้น 61 รายการโดย อยากมีคนอยู่กลางกาย (จำกัดการค้นหาจาก 11-August 23)

#131399 ก่อนใส่บาตรพระ ต้องกล่าวอะไรบ้างครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 31 October 2008 - 03:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุทินนัง วัตตะเมทานัง อาสาวักขยาวะหัง โหตุ

ทานที่ข้าพเจ้าให้ดีแล้วหนอ จงเป็นเครื่องกำจัดอาสวะกิเลส ออกไปจากใจของข้าพเจ้าด้วย เทอญ

#130985 มีข้อสงสัยเกี่ยวกับสมาธิ ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 29 October 2008 - 06:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สมถะ แปลว่า หยุดนิ่ง
วิปัสสนา คือการพิจารณาด้วยปัญญาครับ

คงพอเข้าใจนะครับ

#130286 นิมิตโอภาส ก่อนดับขันธปรินิพพาน

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 26 October 2008 - 03:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าจะเป็นกรรมบันดาลครับ

#128002 วันหล่อทองหลวงปู่ มีท่านใดปลื้มจนร้องไห้ไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 13 October 2008 - 06:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเป็นคนที่ต่อมปลี้มอักเสบ เลยพยายามทำให้ปลิ้ม พอกลิ้งสุวรรณนิธิ มันไหลพราก ปล่อยโฮ แล้วก็ยังมีอีกระลอกๆ โอ เสียน้ำตาไปหลายปิ๊บเลย

#127975 ขอความกรุณาจากท่านทั้งหลาย

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 13 October 2008 - 05:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองบอกให้เขาทำใจ เพราะว่า เราต้องพลัดพรากจากของรักของชอบใจด้วยกันหมดทั้งสิ้น อย่างน้อยถ้าไม่จากเป็น ก็จากตาย

เป็นกำลังใจด้วยนะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#126863 ถามเล็กน้อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 08 October 2008 - 06:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ทราบว่า ใครที่แอดเมล์ผม [email protected] น่ะครับ

ที่ใช้ชื่อเมล์ว่า [email protected]

ขอขอบคุณครับ

#126086 ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 04 October 2008 - 09:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ธมฺโม หเว รกฺขติ ธมฺมจารึ

ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

ชาวดีเอ็มซีทุกท่านครับ
พุทธสุภาษิตนี้ เป็นหนึ่งในมรดก 84000 พระธรรมขันธ์ อันเป็นมรดกของชาวพุทธทั้งหลาย โดยเฉพาะพวกเรา ที่หมั่นประพฤติธรรม และกำลังจะสร้างมหาทานบารมี อีก 6 วัน ก็จะหล่อรูปเหมือนด้วยทองคำของพระมงคลเทพมุนี สด จันทสโร ผู้ค้นพบวิชชาอันประเสริฐ

พระธรรมขันธ์ วาจาจากพระโอษฐ์ของท่าน จากกลางองค์พระธรรมกายของท่าน คือสุภาษิตดังกล่าว เป็นสัจธรรมที่ผมได้พบเจอด้วยตัวเอง จะขอเล่าให้ฟังครับ wink.gif

เมื่อวันหนึ่ง ผมได้เข้าค่ายลูกเสือ แล้วหัวหน้าหมู่ทุกคน จะมีธงประจำหมู่ เราได้ไปทัศนศึกษาที่เมืองโบราณ ซึ่งลูกหมู่ของผม ก็อยากถือธง ผมก็ให้เขาถือไป แล้วก็มีหลายๆคนมาถือต่อ ผมก็ไม่ว่าอะไร
ต่อมา มันไกล้จะถึงแล้ว ก็มีรถโรงเรียน คนอื่นแย่งกันเข้า เหลือผมกับคนอื่นๆคละหมู่อีก 5 คน ที่พากันเดิน เพราะกลัวปรับฟาวล์ ถึงจุดรวมพล รวมกองเสร็จ ปรากฎว่า ธงหาย ถามเพื่อนทุกคน ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า ไม่รู้ บ้างถาม "ลืมไว้ที่เมืองโบราณหรือเปล่า" "อยู่ในรถหรือเปล่า" ผมบอกผู่กำกับ เธอบอกว่า
"ธงสั่งตัดนะ ต้องจ่าย 500 บาทด้วย"
ผู้กำกับ 4 คนว่าเรารวดเดียว มันเลยเครียด แต่ก็ไม่ได้ทะเลาะกับใคร ขึ้นรถน้ำตาก็เกือบจะไหล ถึงค่าย เก็บกระเป๋าเตรียมปิดประชุมกองก็เก็บแบบหมดอาลัย เพราะโดนด่ารวดเดียว

จนมีเสียงผู้กำกับคนเดิมประกาศว่า

ลูกเสือวรินท์ ลูกเสือวรินท์ ให้มาหาผู้กำกับวริศราด่วนค่ะ

เราก็งง "เราทำไรผิด??"
ไปหาผู้กำกับ มีคนขับรถถือธงมา ผกก.ถามว่า

นั่นใช่ธงหมู่เธอหรือเปล่า

ผมพูดด้วยเสียงสั่นๆ ขาของเราเริ่มอ่อน มือสั่น พูดติดอ่าง

"ขะ ขะ ขอบคุณคะ คะ ครับ" พร้อมวันทยาหัตถ์ ตอนนั้นเราไม่ได้คิดอะไร เข้าห้องเสร็จนึกถึงพุทธสุภาษิตบทหนึ่งว่า

ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม

จึงคิดว่า "สงสัยเป็นเพราะแบ่งปันธงแน่เลย"

คนอื่นล่ะครับ มีประสบการณ์ที่เกียวกับพุทธสุภาษิตเรื่องนี้ และ/หรือมีข้อคิดเห็นกับเรื่องนี้ไหมครับ happy.gif happy.gif happy.gif

#118376 ความสงสัยเกี่ยวกับ อบายภูมิ 4

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 10 August 2008 - 05:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โปรดช่วยหน่อยนะครับ

1. ในอเวจี ตั้งแต่มหานรก อุสสทนรก ยมโลก มีนายนิรยบาลในแต่ละบ้างหรือไม่ครับ ถ้ามี เพราะกรรมใดครับ
2. อยากทราบความทุกข์ทรมานในโลกันต์นรก และเป็นเพราะบุพกรรมใดทำให้ต้องไปโลกันต์นรก โลกันต์นรกอยู่ที่ใดครับ
3. เป็นกฎตายตัวเลยรึเปล่าครับว่า

ถ้าทำกรรมด้วยความโลภ ต้องไปอยู่ในภพภูมิ เปรต อสุรกาย

ถ้าทำกรรมด้วยความโกรธ ต้องไปอยู่ในภพภูมิ นรก

ถ้าทำกรรมด้วยความหลง ต้องไปอยู่ในภพูมิ สัตว์เดรัจฉาน

4. เที่ยวกลางคืนแบบใด ที่ต้องทำให้ตกนรกขุมที่ 7

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

#117305 ผมกำลังจะได้ทำงานกับวัดพระธรรมกาย....แย้ว !!!

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 01 August 2008 - 06:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โอ้ สา...ธุ สา...ธุ สา...ธุ

#117304 มี forward mail โจมตีวัดเรา

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 01 August 2008 - 06:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมก็โดนครับ

ง่ายๆครับ เราวางอุเบกขาไว้

จำไว้ว่า ทุกอย่างมีความตรงข้ามกันเช่น

อวิชชา - วิชชา
รัก - เกลียด
ชาย - หญิง
เกิด - ตาย
ดำ - ขาว
หยิน - หยาง
ฉะนั้น เมื่อมีคนมาเลื่อมใสในวัด มันก็ต้องมีคนเกลียดทางวัดบ้างละครับ

#116673 ขอถามแล้วทำความเข้าใจหน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 27 July 2008 - 04:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอตอบตามที่ผมเข้าใจนะครับ

ข้อ 1. อาจเป็นเพราะ

เราอยู่ภายใต้กิเลส และเราชินกับมันแล้ว อุปมาเหมือนกับ การเอาปลาจากแม่น้ำมาไว้บนบก ถามว่ามันจะทำยังไง มันก็ดิ้นกระแด่วๆจะลงน้ำ ทั้งๆที่ว่าปลามันควรจะตายในน้ำ เพราะมีออกซิเจนน้อย

ข้อ 3. ต้องดูด้วยว่า

เขาไปเกิดในภพภูมิไหน

ถ้าเกิดในมหานรก อุสสทนรก จะไม่ได้รับบุญ แต่บุญจะไปรอที่ยมโลก
ถ้าเกิดในยมโลก ก็สามารถรับบุญได้
ถ้าไปเกิดใหม่เป็นมนุษย์ ไม่สามารถรับบุญได้
ถ้าไปเป็นเทพบุตร เทพธิดา ของสวรรค์ชั้นโน่น ชั้นนี่ หรือเป็นภุมมเทวา (เทวดาบนพื้นดิน) รุกขเทวา (เทวดาบนยอดไม้) อากาสเทวา (เทวดาบนอากาศ) ก็สามารถรับบุญได้

ข้อ 5. มีความเป็นไปได้หลายแบบครับเช่น

ในอดีต คุณอาจไปล้อเลียน คิดไม่ดีกับคนอ้วน คุณจึงเกิดมาอ้วน
หรืออาจจะไปขุนสัตว์ให้อ้วนหมีพีมัน แล้วส่งไปเชือด

ส่วนข้อ 2 และ 4 ต้องถามคนที่นั่งได้น่ะครับ

ผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญ ตอบตามความรู้อันน้อยนิด เพราะผมก็ไม่ถึงเบญจเพส ยังอายุ 11 เลยครับ

คุณต้องเข้าใจว่า กฎแห่งกรรมมันซับซ้อน มันไม่ใช่ส่งผลชาติหน้าชาติเดียว มันอาจรอเวลา ทรมานคุณด้วยเวลา กฎแห่งกรรมไม่เคยผิด ไม่มีช่องโหว่ เป็นกฎที่ยุติธรรมที่สุดในทั่วทั้งหมื่นโลกธาตุ มันใช้ได้ทุกที

ผิดถูกไม่เหมาะสมประการใด ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ

#115284 มาตั้งปวารณาเข้าพรรษากันเถอะ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 15 July 2008 - 07:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จะนั่งสมาธิทุกวัน ให้สมกับเพลง

เข้าพรรษา เข้าถึงธรรม happy.gif happy.gif happy.gif laugh.gif laugh.gif laugh.gif biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#113360 ในหลวงของเรา

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 29 June 2008 - 05:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเพิ่งได้รับเมลจากหลวงพี่รูปหนึ่งของวัด

เป็นเมล์ที่แนบพร้อมรูปหนึ่ง และให้ทำตาม

และพอทำตาม ก็ปรากฏสิ่งอัศจรรย์ คือ...

ลองทำตามดูที่ใต้รูปครับ แล้วจะรู้ว่า สิ่งอัศจรรย์นั้น คืออะไร

ใบ้ว่า เป็นสิ่งอัศจรรย์ที่เราอยากให้ท่านเป็นตลอด แต่ก็ไม่ได้

ลองดูครับ ไม่ยากอะไร

รูปย่อ

#112193 รูปพรหม-อรูปพรหม และการเห็นกาย

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 17 June 2008 - 07:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1. กายรูปพรหม อรูปพรหม แตกต่างกันอย่างไรครับ

2.การเห็นกายไหน หมายความว่า เราจะได้เป็นกายนั้นเมื่อกายแตกหรือครับ

แค่นี้ละครัฟฟ

#111495 ขอเนื้อหาจะจัดพิมพ์

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 09 June 2008 - 05:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กระทู้นี้สืบเนื่องจากกระทู้ก่อนหน้า

คือ ผมอยากจะขอเนื้อหาของนักเรียนอนุบาลทุกคน

มาใช้ในหนังสือได้ไหมครับ

ป.ล. ผมจะระบุในบรรนานุกรมว่านำมาจากกัลยาณมิตร ดีเอ็มซีครับ

#110822 หนอน ใน กองอึ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 02 June 2008 - 07:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุๆๆๆ ดีมากครับ

#110599 อยากได้บทสวดพระปาติโมกข์ หาได้จากที่ไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 30 May 2008 - 05:14 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

บทสวดพระปาติโมกข์คือสวดอะไร และครูไม่ใหญ่สวดเวลาไหนครับ???

#110338 การทำเนื้อหาให้วัดตีพิมพ์ (ช่วยเข้าด้วยนะครับ)

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 27 May 2008 - 07:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมอยากทราบว่า

ถ้าเราทำเนื้อหาแล้วให้ทางวัดช่วยทำขึ้นมา เพื่อนำไปให้คนร่วมบุญเอาหนังสือจะได้หรือไม่ครับ

ป.ล. ถ้าภาษาเชยหรือไม่ถูกอย่างไร วอนผู้รู้ช่วยแก้ไขด้วยครับ

แค่อยากให้ธรรมทานน่ะครับ

#110330 นักแสดงเป็นสัมมาอาชีวะหรือเปล่าครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 27 May 2008 - 06:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือ ผมได้อ่านกระทู้หนึ่ง แล้วผมก็เกิดความคิดจะถามว่า

การเป็นนักแสดง ซึ่งเป็นการให้ความรู้ทางด้านภาษาอังกฤษ

ไม่ได้มีสิ่งใดร้ายเลย

เป็นสัมมาอาชีวะหรือเปล่า

เพราะผมเป็นนักแสดงด้วย

กลัวเอาเงินทำบุญจะได้บุญน้อยอะครับ

#109848 ขอกลอนธรรมะเด็ดๆหน่อยค้าบ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 22 May 2008 - 07:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอาตามลายเซ็นผมเลยคร้าาบ

#109742 ลองเอามาให้อ่านครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 21 May 2008 - 07:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมได้รับมาจากครูของผมนะครับ

และก็เอามาจากบอร์ด Panthip อีกทอดครับ

อ่านแล้วซาบวึ้งจริงๆครับ

ฝนเทียมในหลวงป้องกันภัยนาร์กีสให้แก่ไทย .....
ขออณุญาตนำกระแสพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ มาเล่าสู่กันฟัง

เมื่อวันศุกร์ผมได้มีโอกาสได้เข้าค่ายที่ศูนย์ฝึกทหารของค่ายนเรศวร วันแรกที่เข้าไปกะบรรยากาศครึ้มๆ ผมก็ว่า เอ... แปลกๆนะ ทำไมอากาศอบอ้าวเหมือนจะมีฝน แต่ก็คิดว่าคงเป็นไปตามสภาพอากาศ พอไปถึงก็ทำกิจกรรมจนได้เข้าหอประชุมตอนดึกใกล้เวลานอนมากแล้ว

อาจารย์เอกราช ท่านได้มาพูดถึงเรื่องของฝนที่ตกนี้ว่า 'ก่อนหน้านี้ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ท่านทรงให้คณะทำงานเกี่ยวกับฝนเทียม รีบทำฝนเทียม เพื่อเป็นแนวกันลมพายุดีเปรสชั่น ซึ่งตอนนั้นยังไม่เกิดขึ้น แต่พระองค์ทรงเหมือนกับเทวดาองค์นึงที่ทราบเรื่องนี้ก่อน

ถามว่าตอนนั้นกรมอุตุรู้เรื่องนี้ไม๊ ... ไม่มีใครทราบว่าจะเกิดพายุที่ประเทศพม่าด้วยซ้ำ

พอคณะทำงานด้านฝนเทียมทำงานเสร็จ ด้วยความสำเร็จ... ผลงานที่พระองค์ได้ทำ ก็ก่อให้เกิดผล

เมื่อเกิดพายุอย่างที่พระองค์ตรัสไว้ที่พม่า และพายุนี้ก็ได้สร้างความเสียหาย และสร้างความเดือดร้อนให้กับประเทศพม่า จนทำให้เกิดความสูญเสียอันมหาศาลกับประเทศ ...

แต่สำหรับประเทศไทย แนวกำแพงฝนเทียมที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ได้ทรงสร้างไว้ก็ทำให้เกิดฝนตกเพียงเล็กน้อย ถ้าเทียบกับพายุที่จริงๆแล้วสามารถสร้างความเดือดร้อนกับประเทศได้มาก '

พอผมได้ทราบผมถึงกับอึ้งขนลูกซู่ กับ สิ่งที่พระองค์ได้ทำไว้ให้กับประเทศของเรา

ถึงแม้นจะเป็นเรื่องที่ดีที่ทราบเรื่องนี้ แต่ก็มีเรื่องที่ทำให้ผมสะเทือนใจกับสิ่งที่บ้านเมืองเป็นแบบนี้

วันที่2ที่เข้าค่าย ครูฝึกได้เปิดวีซีดีเกี่ยวกับพระองค์ให้ดู ผมก็ดูไปเรื่อยๆจนถึงตอนนึงที่เค้าตัดเอาตอนที่พระองทรงเสด็จพระราชดำเนิน เพื่อไปส่งเหล่ากษัตริย์จากต่างประเทศ คณะทูตที่มาเข้าเฝ้าในงานฉลองศิริราชสมบัตครบ60พรรษา

ภาพที่ทำให้ผมปวดจี๊ดขึ้นมาในหัวใจก็คือตอนที่พระองค์ทรงเสด็จพระราชดำเนินลงบันได(ขอโทษครับพอดีไม่ทราบว่าเขียนยังไง) พระองค์เกือบหกล้ม ดีที่ทหารรักษาพระองค์ที่เดินนำหน้าคอยประคองพระองค์ไว้ พอพระองค์ทรงยืนได้ ก็ปัดมืออก

ผมไม่ทราบว่าพระองค์ตรัสตรงนั้นทันทีไม๊ หรือตรัสกับคนสนิทในภายหลัง ว่า

' ไม่ต้องมาพยุงเรา เราจะเดินให้คนทั่วโลกได้เห็นว่า เราเดินได้ ให้คนทั่วโลกได้เห็นว่าเราสามารถปกครองคน64ล้านคนด้วยตัวของเราเองได้ '

ถึงตอนนี้แล้ว ...น้ำตาผมคลอเบ้า คนที่ดูกันก็สะอึ้นกันไปหลายคน ทุกๆคนในที่นั้นเงียบหมดกับคำพูดที่พระองค์ได้ตรัสไว้ ผมได้ยินเสียงกระซิบจากเพื่อนข้างๆว่า สงสารพระองค์ที่ต้องมาทรงงานอย่างหนัก ถึงแม้นจะอายุเยอะแล้ว แต่พระองค์ก็ยังทรงรักและเป็นห่วงลูกๆหลานของพระองค์ ลูกๆหลานๆที่อยู่ในประเทศนี้ ท่านทรงงานทุกอย่างเพื่อให้คนในประเทศได้สบาย เพื่อคนในประเทศได้อยู่ดีกินดี

อาจารย์ได้บอกกับพวกเราเมื่อวีซีดจบว่า พระองค์เหมือนฝนที่ทำให้ประเทศร่มเย็น เหมือนเทวดาที่ไม่ว่าจะเสด็จพระราชดำเนินไปที่ไหนที่นั่นจะชุ่มฉ่ำ ที่ๆพระองค์เสด็จพระราชดำเนินไปจะพบแต่ความสงบสุข มีแต่เรื่องดีๆเกิดขึ้นไม่ว่าจะเกิดปัญหาอะไร

ท้ายสุดนี้ผมอยากจะบอกพระองค์หากแม้นมีใครผ่านมาอ่าน ถึงจะเป็นคำพูดที่อาจจะได้ยินมาบ่อยๆ แต่ผมก็ไม่สามารถจะคัดกรองคำพูดใดๆมาพูดได้อีกนอกจาก

'ขอพระองค์ทรงเป็นมิ่งขวัญของปวงประชา เป็นร่มโพธิทองของเหล่าปวงชนชาวไทย ขอพระองค์ทรงพระเจริญตราบนานเท่านาน '

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ballsuksak เมื่อ Wed May 07, 2008 12:23 am

ขอให้พระองค์ทรงมีพระชนม์มายุยิ่งยืนนานครับ

#109741 รูปพระสัมมาสัมพุทธเจ้าของ V-Star

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 21 May 2008 - 07:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมอยากได้รูปของพระพุทธเจ้าที่เด็กๆ ชาว DMC ได้น่ะครับ

เผอิญไม่ได้ไป

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif happy.gif

#109425 องค์พระแกนกลาง

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 19 May 2008 - 08:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หล่อองค์พระธรรมกายประจำตัว

อยากทราบว่า พระแกนกลางกะพระปกติต่างกันตรงไหนหรือครับ

และจะได้พระมหาสิริราชธาตุเหมือนกันใช่หรือไม่ครับ

#109358 สงสัยในเรื่องสมาธิครับ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 17 May 2008 - 09:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมนั่งสมาธิน่ะครับ แล้วไม่ทราบว่าก้าวหน้าไหม คือ

ตอนก่อนนั่งแล้วดิ่ง เห็นแสงสว่างข้างหน้า และเย็นไหล่ ซึ่งเคยโพสต์กระทู้ถาม ซึ่งกัลยาณมิตรในดีเอ็มซี ก็ให้ความกระจ่างกับผม (ซึ่งก็ขอขอบคุณด้วยนะครับ) nerd_smile.gif nerd_smile.gif ว่าไม่ใช่จิตใจตกศูนย์ (ซึ่งก็ผิดหวังเล็กน้อยครับ) :'( :'( :'( :'( (เลยทำสมาธิต่อไปครับ จนวันหนึ่ง ผมนั่งแล้วเย็นที่ศูนย์กลางกาย ซึ่งตอนวันแรก รู้สึกเหมือนว่าความเย็นจากสี่ทิศพุ่งมาที่ศูนย์กลางกาย สุขใจมากครับ และต่อๆมา ผมก็เย็นที่ศูนย์กลางกาย หรือรอบๆศูนย์กลางกาย แต่ยังไม่เห็นแสงสว่างทั้งข้างหน้า และศูนย์กลางกายเลย จึงขอเรียนถามกัลยานณมิตรทุกท่านว่า

การนั่งสมาธิของผมก้าวหน้าขึ้นหรือเปล่าครับ

จะได้ปรับปรุงต่อๆไปครับ

ขอขอบคุณกัลยาณมิตรล่วงหน้านะครับ

#109349 คำว่า " สาธุ" ใช้กับความหมายใดคะ

โพสต์เมื่อ โดย อยากมีคนอยู่กลางกาย บน 17 May 2008 - 05:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุเป็นภาษาบาลี หมายความว่า ดีแล้ว ดีแล้ว

อย่างที่พระพุทธเจ้าตรัสต่อภิกษุผู้ปัฏิบัติดีชอบก็จะตรัส

สาธุ สาธุ

มั้งครับ ผมก็อไม่ค่อยแน่ใจครับ happy.gif happy.gif happy.gif