ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Ying_K15

ค้นพบทั้งสิ้น 7 รายการโดย Ying_K15 (จำกัดการค้นหาจาก 17-July 23)

#113329 ของใส่บาตร???

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 29 June 2008 - 02:19 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่รู้ว่าวัดที่ภาคใต้ ยังจะมี อุบาสกหรือเด็กวัด (ที่คอยดูแลพระบ้างไหมคะ) ถ้ามี ก็อยากแนะนำ สิ่งที่อาจใช้ได้ทั้งพระและโยมค่ะ
เช่น แป้งเย็นแก้ผด ผื่นคัน ของใช้ประจำวัน เช่น ผงซักฟอก น้ำยาล้างจาน ฯลฯ ประมาณนี่ค่ะ คือถวายกับพระสงฆ์ที่ท่านดูแลในงานตักบาตรก็ได้ หรือจะเป็นหลังพิธีตักบาตรแล้ว ก็น่าจะได้นะคะ เพราะ ช่วงเราตักบาตรพระ ก็น้อมนำภัตตาหาร อาหารแห้ง ใส่บาตรท่าน ของที่พามาก็ทีหลังค่ะ

ส่วนข้าว 5 กก. ถ้าจะถวายท่านทั้งถุง อยากนำเสนอว่า ถวายท่านตอนหลังงานน่าจะดีกว่าค่ะ เพราะเคยเห็น ของก็ล้นบาตรพระโยมก็อยากได้บุญ ถวายทั้งถุง เลยไหลตกลงมา ก็แตกกระจายค่ะ เสียเวลาเก็บข้าวอีกต่างหาก

ลองดูนะคะ สาธุกับทุกๆข้อแนะนำคะ และจะขอยืมไปใช้โดยเฉพาะการถวายมีดโกน ( หนวดในปัจจุบันจะได้ไม่เยอะ ค่ะ ฮิๆๆๆๆ )

#111807 เอาบุญตักบาตร พระพันรูป ที่จ.ลพบุรี เมื่อ 7/6/51 มาฝากครับ

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 13 June 2008 - 08:07 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ คงใกล้เห็นว่า ขึ้นหลัก แสนรูป ภายในปีนี้ล่ะค่ะ

#110969 อุทิศบุญไปให้กับญาติที่เสียแล้วหลายๆ คน

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 03 June 2008 - 10:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ลดหรอกค่ะ หลวงพ่อทัตตะชีโว ท่านเคยเทศน์ อุปมาเหมือนเรามีแจก้น-มีดอกไม้ประดับสวยๆ เราชม เราดม คนเดียวก็เป็นความพอใจของเรา แต่พอเอาไปไว้ที่ห้องรับแขก แขกไปใครมาก็มาชม มาดอมดม ท่านก็ถามให้เราตอบเองว่า ความสวยสด กลิ่นของดอกไม้จะจางลงตามจำนวนคนที่ผ่านมาดูไหม ลักษณะเดียวกันค่ะ

แต่ถ้าให้ดี ควรทำบุญให้ถูกเนื้อนาบุญ ยิ่งเป็นบุญที่บางคนทำได้ยาก เป็นมหาสังฆทานก็จะยิ่งดีค่ะ เช่น ตักบาตรพระจำนวนมาก (เอาศีล 227 ข้อ x จำนวนพระที่เราได้ทำบุญ = บุญนับไม่ถ้วนจริงๆ) หรือสร้างวิหาร สร้างพระ แล้วอุทิศบุญที่ได้กระทำไปให้ญาติที่หลับตาลาโลกแล้ว ถ้าท่านเหล่านั้นอยู่ในภพภูมิที่น่าจะรับได้ บุญเหล่านั้นก็จะส่งผลจ้า

#110471 ควันหลง ที่พึงระวัง ในงานและหลังจบงานตักบาตร

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 28 May 2008 - 08:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โดยส่วนตัว เห็นว่า ถ้าจนท. มีป้าย Staff บ่งชี้ว่าเป็นชุดที่จัดงานนั้น (ไม่ว่าจะเป็นปลอกแขน หรือป้ายแขวนคอก็ดูเท่ห์ดีค่ะ ต้นทุนต่ำ ทำได้มาก โดยทำจากคอมฯแล้วนำไปอัดที่ร้าน ขนาด 4X6" ใบละ 1บาทกว่าๆ-2 บาท)

รวมทั้งแจ้งให้ให้ทุกๆคนคอยสอดส่องระมัดระวัง และมีทีมม้าเร็วเข้าประกบถ้าเห็นว่าน่าสงสัย แต่คงต้องเป็นผู้ชายค่ะ

สาธุค่ะ

#109644 สิ่งที่ดี และสิ่งที่ควรพัฒนา-ปรับปรุง

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 20 May 2008 - 11:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุกับทุกๆท่านค่ะ สิ่งที่ประทับใจกับวันวิสาขบูชา
1. ถุงเพชรพลอยมีการระบุถึงสิ่งที่จะทิ้งอย่างชัดเจน และมีพี่ๆ มาทำหน้าที่ประจำในทุกๆจุดของการทิ้งเพชรพลอย ทำให้ไม่เพชรพลอยไม่ล้นค่ะ
2. ป้ายจังหวัด ใหญ่ดีมากๆค่ะ และแผ่นพับที่สอดคล้องลงตัวค่ะ
3. ขอแสดงความประทับใจกับน้องๆ V-Star ทุกๆคนที่มาจากแดนไกล บางคนใช้เวลาเดินทางมากกว่า 10 ชม. ซึ่งมีความวิริยะมากๆค่ะ
4. อาหารและขนม มีให้ทานไม่อั้นเลย

ส่งที่ฝากพิจารณาค่ะ
1. ควรมีเวลาแจกอาหารและขนมอย่างชัดเจนได้ไหมคะ เช่น ช่วง 13.00-15.00 น. งดบริการอาหารและขนม จะทำให้เกิดความสนใจในกิจกรรมช่วงนั้นๆอย่างเต็มที่ค่ะ
2. น้ำในห้องน้ำหมด ไม่ไหลในช่วงบ่ายค่ะ

#109367 ข้อมูลการจราจรวันวิสาขะ สำหรับ V-Guide โดยเฉพาะ

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 17 May 2008 - 10:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอร่วมอนุโมทนาบุญค่ะกับทุกๆท่าน เพราะ งานนี้ เป็นบันไดไปสู่การรวมคน 1 ล้านในอนาคต (อันใกล้นี้ค่ะ)

ลูกๆของคุณครูไม่ใหญ่ล้วนเป็นเจ้าบ้านที่ดี คงยินดีให้โอกาสแก่น้องๆ V-Star กลับบ้านก่อนอย่างแน่นอน เพราะการเดินทางของน้องๆ ส่วนใหญ่ยังอีกยาวไกล ตั้งแต่ 2-18 ชั่วโมง พวกเราอยู่ในปริมณฑล ไม่ต้องรีบกลับหรอกจ้า ( ช่วยกันเก็บบุญกันไปเดี๋ยวเดียวก็ 1 - 2 ชม. ยังได้บุญแถมไม่หงุดหงิด ด้วยละจ้า)

ยิ่งเส้นทางว่างได้เท่าไร รถใหญ่ก็จะทำความเร็วได้เท่านั้น ขอทุกๆท่านพึงระลึกไว้เสมอว่า " ขับรถดี มีวินัย ให้อภัยกัน จะนำความสุขใจมาให้ " สาธุค่ะ

#108994 โลกร้อนเพราะ...ขยะ แล้วเราชาววัดจะมีส่วนช่วยวัด

โพสต์เมื่อ โดย Ying_K15 บน 13 May 2008 - 03:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สงสัย วิญญาณของ V-Star ดาวแห่งความดี จะจรัสแสงให้พี่ๆ น้องๆ ได้ตระหนักถึงการเป็นเจ้าของบ้านอย่างสมบูรณ์แบบ เป็นแน่นอนเลยค่ะ อย่างไร ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะสมาชิกใหม่ค่ะ

ขอชื่นชม ท่านที่นำขวดมาเติมน้ำ โดยเติมจากตู้แช่น้ำทั้งน้ำธรรมดา และน้ำเย็น หรือน้ำแดงค่ะ ทำให้ลดขยะจากถุงพลาสติกบรรจุน้ำค่ะ อย่างไรก็ตามก็ขอให้ระวังสุขภาพด้วยนะค่ะ เพราะขวด PET (พลาสติกใสๆ ) เมื่อใช้ไปนานๆ คุณสมบัติของพลาสติกซึ่งเป็นสารเคมีภายใน จะสลายตัวปะปนมากับน้ำ จะทำให้ผู้ดื่มได้รับสารเคมีมาด้วยนะคะ อาจเกิดโรค

และสำหรับท่านที่นำภาชนะการทานอาหารมาจากบ้าน และนำช่วยวัดประหยัดน้ำ โดยนำกลับไปล้างที่บ้านด้วยนะคะ

สำหรับรถที่จอดอยู่กับที่ นานกว่า 3 นาที น่าจะดับเครื่องนะคะ เพราะเครื่องยนต์จะสร้างก๊าซคาร์บอนมอนนอกไซด์ และ คาร์บอนไดออกไซด์ ทั้งยังแพร่กระจายไปยังเพื่อนๆที่อยู่ใต้สภาฯ หรืออยู่รอบๆข้างค่ะ

ส่วนโฟมถ้าต้องใช้ น่าจะใช้วัสดุที่สามารถย่อยสลายง่าย ทดแทนแต่หากทำไม่ได้ ลองดูโฟมที่ย่อยสลายได้ง่าย (เห็นจากในทีวีมาค่ะ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ เพิ่งสมัครสมาชิกใหม่