ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr23719

ค้นพบทั้งสิ้น 13 รายการโดย usr23719 (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#112422 มีข้อสงสัยในปาราชิก ๔ อย่างของพระภิกษุครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 19 June 2008 - 07:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สือเนื่องมานากกระทู้นี้ครับ

http://www.dmc.tv/fo...a...t=7708&st=0

ผมอ่านแล้วสงสัยในศีลปาราชิกอะครับ

ข้อว่าด้วยการเสพเมถุน ผมอ่านแล้วก็ไปค้นดูแล้วก็อ่านๆๆไป
ผมจับประเด็นได้ว่า
1.ภิกษุเสพเมถุนกับสตรี (แม้สัดว์ตัวเมีย)
2.ภิกษุเสพเมถุนกับบุรุษ
3.ภิกูเสพเมถุนกับบันเฑาะ

ถ้าเข้าข่ายใน 3 อย่างนี้คือ ปาราชิก หมดเลยใช่ไหมครับ..?
ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แล้วถ้า ภิกษุกับภิกษุ ด้วยกันละครับจัดเข้าในข้อไหนครับ ..?

ถ้าต้องอาบัติปาราชิกแล้วต้องสึกจากเพศสมณะเลยใช่ไหมครับ ...?
แล้วถ้าต้องอาบัติปาราชิกแล้วต้องตกนรกอย่างเดียวเลยหรอครับ...?

อยากรู้จริงๆครับ....

ถ้าไม่สมควรก็ลบได้นะครับ แต่อยากรู้คำตอบจริงๆครับ
พี่ๆ ช่วยอธิบายให้ฟังที่ครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ

#112187 การลงมาเองก่อนหมดกรรมกับถูกเชิญลงมาต่างกันไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 17 June 2008 - 05:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอด..ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับ
ความรู้เพิ่มอีก....

#112136 การลงมาเองก่อนหมดกรรมกับถูกเชิญลงมาต่างกันไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 17 June 2008 - 09:57 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อ้อ...ครับเข้าใจแล้วครับ

แล้วแบบนี้ทุกท่านที่อยู่ดุสิตบุรี แต่ละท่านก็มีบุญเยอะพอๆที่จะนั่งเข้าสมาธิอธิฐานลงมาได้เลยสิครับ
แต่ก็ยังมีการไปเชิญลงมาทุกองค์เลยใช่ไหมครับ...
มีแบบว่าคิดอยากจะลงมาสร้างบารมีต่อแล้วนั่งอธิฐานลงมาเลย โดยไม่ต้องไห้ใครไปเชิญมีไหมครับ

#112133 การลงมาเองก่อนหมดกรรมกับถูกเชิญลงมาต่างกันไหมครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 17 June 2008 - 09:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นพี่ๆในเว็บบอร์ดพูดกันว่าเทวดาในสวรรค์ชั้นอื่นๆไม่สามารถลงมาเกิดก่อนหมดบุญ มีดุสิตบุรีที่เดียวที่ที่สามารถลงมาเกิดได้ก่อนหมดบุญ

มหาเสนตอนเสวยบุญอยู่เมือง 33 ถูกพระอรหันต์ไปทูลขอพระอินทร์ให้เชิญจงมาจุติ ทีแรกก็บอกปฏิเสธ แต่พอเหล่าพระอรหันต์เล่าถึงภัยที่เกิดขึ้นกับพระพุทธศาสนา ถึงยอมลงมา

ผมเลยไม่ค่อยเข้าใจครับ...ฝากพี่ช่วยอธิบายให้ฟังทีสิครับ

-ดุสิตบุรีลงมาเกิดก่อนหมดบุญกรรมด้วยการเลือกลงมาเกิดเอง หรือต้องรอไห้คนอื่นไปเชิญไหมครับ..?
-แล้วมหาเสนเทพบุตรอยู่แค่นคร 33 ทำไมถึงลงมาได้ครับ หรือว่าเป็นผังที่เขาวางไว้อยู่แล้ว...?

รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายให้เข้าใจทีนะครับ...

ขอบคุณล่วงหน้าครับป๋ม..

#112068 ทำอย่างไรถึงจะไปเขตในได้

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 16 June 2008 - 02:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หว่า...อ่านแล้วรู้สึกมีทั้งกำลังใจ ละก็กำลังท้อใจเลยนะเนี่ย

เห็นพูดถึงแต่อุบาสก อุบาสิกาข้างนอก ละก็พรภิกษุสามเณาข้างในวัด

แล้วถ้าเป็นพระภิกษุที่อยู่วัดข้างนอก ที่ไม่ใช่วัดสาขาด้วย จะมีโอกาสไหมละเนี่ย...

หุหุหุ...

#112066 ชื่อออกแนวเดียวกันหมดทุกอสงไขย?การรื้อสัตว์ขนสัตว์?

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 16 June 2008 - 02:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าใครเคยฟังอดีตพระอาจารย์รูปหนึ่งที่ท่านเคยนำนั่งที่โรงเรียนฝันในฝัน วันนั้นที่ท่านเทศน์ตอนบ่ายๆนะ

"....พวกเราเกิดมานับภพนับชาติไม่ถ้วน ไม่มีอะไรใหม่สำหรับพวกเรา...."

ผมใช้เวลามานั่งคิดอยู่นาน(จริงๆแล้วก็เคยมีความสงสัยมานานเหมือนกัน)
เลยตั้งคำถามขึ้นกับตัวเองว่า....

โอกาส ที่ชื่อเมืองแต่ละเมืองจะชื่อเหมือนกัน และคนแต่ละคนชื่อเหมือนกัน มีไหม?
รถที่เราเคยขับ เครื่องบินที่เราเคยนั่ง เราเคยมีมาก่อนไหม?
โลกแตกดับสภาธรรมกายสากลที่พวกเรานั่งทุกอาทิตย์ จะยังอยู่ไหม?
แล้วถ้าโลกก่อตัวขึ้นใหม่เราจะมาสร้างสภาธรรมกายสากลอีกครั้งไหม?
ฯลฯ...ไหม?
หรือแม้กระทั่งเวลาเราเดินทางไปไหนมาไหน ทั้งๆที่เราไม่เคยไปมาก่อน แต่พอไปถึงพอเห็นเข้าเท่านั้น เรารู้สึกคุ้นๆตา เหมือนเคยเห็นที่ไหนมาก่อน....
จนทุกวันนี้ก็ยังหาคำตอบอยู่...

นี่ก็เป็นอีกประเด็นหนึ่งที่ว่า โอกาสที่ชื่อจะตรงกันนั้น เป็นไปได้ ยิ่งถ้านึกถึงถาดทองคำของพระพุทธเจ้าที่ต้องลอยไปวางทับกันอีกยิ่งการันตีไปได้เลยว่ามีโอกาสจะเป็นไปได้อีก.....

แต่ถ้าเปรียบเทียบการใช้คำในภาษาบาลีก็น่าจะคิดได้อีกแบบหนึ่งว่า...
การจะใช้ศัพท์ในกาเรียกชื่อเมืองแต่ละครั้งนั้นเขาก็จะใช้ศัพท์คล้ายๆกับเราที่ใช้กันในปัจจุบันนี้หละครับ เช่น กรุงเทพฯ ทำไมคนต่างชาติเขาไม่เรียกตามเราว่า กรุงเทพ กลับไปเรียก แบงคอก คนบ้านนอกก็จะเรียก กรุงเทพว่า บางกอก สมมติว่านาย ก จะเทสน์ไห้นาย ข ฟังแล้วเล่าเรื่องในอดีตให้ฟังว่า มีชายคนหนึ่งอยู่ในเมืองใหญ่แห่งหนึ่งเป็นเมืองที่มีดอกบัวเยอะ เดินไปที่แม่น้ำลำคลองแห่งไหนก็มีแต่ดอกบัวงามสะพรั่งหลากสี....เราต้องบรรยายลักษณะภูมิประเทศ ลักษณะเศรษฐกิจของเมืองนั้นให้มันยืดยาวไปทำไม ทำไมไม่เรียกคำเดียวไปเลยละว่า...เมืองอุบลราชธานี ก็เป็นที่น่าคิดอีกเช่นกันว่าการใช้ศัพท์เพื่อเรียกชื่อเมืองนั้นๆเป็นภาษาบาลี น่าเป็นการประกอบศัพท์ที่เป็นการบรรยายลักษณะเด่นของเมืองนั้นๆ หรืออาจจะเป็นศัพท์ที่ถูกใช้กันเป็นที่ทั่วไปเวลาเรียกเมือง ประเทศ หรือแม้กระทั่งคน ที่เราไม่รู้ชื่อ แทนที่เวลาพระอาจารย์ที่ท่านสังคายนาพระไตรปิฏกบรรยายถึงเมืองนั้นๆแล้ว ต้องเสียเวลานั่งบรรายลักษณะภูมิประเทศของประเทศนั้นๆ ทำไม แต่ถ้าหากใช้คำว่าว่า....พระราชาใหญ่ ในกรุงราชคฤห์ .... โดยให้คนที่อ่านก็เข้าใจไปเลยว่า...อ้อ มีประธานาธิบดีผู้ทรงอำนาจ อยู่ในเมืองที่ทรงอำนานั้น.... แต่ถ้าให้คิดแบบนี้มันก็ต้องคิดต่อไปอีกละว่า พระที่ท่านสังคายนาท่านก็มีความรู้อยู่แล้วก็น่าจะรู้อยู่แล้วว่าเมืองนั้นชื่ออะไร ใครชื่ออะไร โอกาสที่ท่านจะมาใช้คำทั่วไปพูดให้คนฟังเอาแค่พอเข้าใจว่า เป็นเมืองทรงอำนาจเมืองหนึ่งกับคนๆหนึ่ง ท่านจะปกปิดไปทำไม หรือใช้คำเรียกทั่วไปเพียงเพื่อไม่ให้กระทบกับใครเท่านั้นเอง

มันเป็นแค่ความคิดของเด็กตาดำๆ อายุ21 อย่างผมคิดนะครับ ผิดถูกอย่างไรก็ช่วยชี้แจงด้วยนะครับ

แต่ทางที่ดีผมว่า ไปนั่งหลับตาดีกว่า แล้วค่อยฝันไปดูเอา

#112056 ชายหนุ่มผู้เห็นภาพบนผืนน้ำ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 16 June 2008 - 12:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กระทู้นี้แรง กระทู้นี้แรง
ก้อเห็นด้วยนะจ๊ะ ว่า ใครๆก้มีสิทธิ์ที่จะออกความเห็น ที่ไม่เหมือนคนอื่น..
แต่อยากให้หัดเขียนแบบไม่ว่าใคร ไม่ยกตนข่มท่าน ว่าคุณเห็นผิด ฉันสิถูกเลยจ้ะ
....
กระทู้ DMC จะได้เย็นใจ น่าอ่าน ใครๆ ก็อยากมาโพสต์ อยากมาตอบ แบ่งปันกันแบบพี่น้องวงบุญ
ไม่อยากให้เหมือนกระทู้ทางโลกเลย ที่ว่ากันรุนแรง เชือดเฉือน
อ่านแล้วใจหมอง..ไม่มีความคิดที่อยากจะลงไปยุ่งด้วยเลย
....
หลายๆท่าน อาจคงยังเคยชินมังจ๊ะ กับการชี้แจง แบบเอาให้ชนะ ที่คนทางโลกเขาชมว่าแน่ๆ
แต่ของเรา เรามา ชม กับ เชียร์ ให้เป็นนิสัย น่าจะดีกว่านะ
วงบุญพิเศษนี่นา รู้มากกว่าเค้าต้องเยอะ
แถมได้เลี่ยง การบ่มเพาะนิสัย สร้างวิบากวจีกรรมด้วยย...จ้า

นี่สิของแท้...
นักปฏิบัติธรรมของจริง

#112054 สมณศักดิ์พระเดชพระคุณหลวงพ่อธัมมชโย

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 16 June 2008 - 12:24 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

หุหุ..ก็พึ่งรู้เหมือนกันครับ
สาธูครับผม...

มีชื่อของ พระเดชพระคุณหลวงพ่อสมเด็จวัดปากน้ำ มาฝากด้วยครับ

" สมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ ไพศาลหิตานุหิตวิธาน ปฏิภาณสุธรรมภาณี ศรีสังฆโสภณ วิมลศีลาจารนิวิฐ ตรีปิฏกบัณฑิต มหาคณิสสร บวรสังฆาราม คามวาสี อรัญวาสี "

#111022 อกหักครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 04 June 2008 - 02:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อ้าวเฮ้ๆๆๆๆๆ...ฉลองๆกันหน่อยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

อิอิ...อะล้อเล่น ขำๆ

#111019 สงสัยว่าดิฉันกำลังจะรัก

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 04 June 2008 - 02:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ที่รู้ๆ เวลารักใครสักคน ใจจะเสียศูยน์มากๆ ไม่ค่อยเป็นตัวของตัวเอง..

เสียศูนย์ = เสียสูญ

เสียศูนย์ = เสียไป 0 ได้มา 1 2 3 4 5

เสียศูนย์ = เสีย 0 จะ 0 อะไรก็ไห้มันเสียนะครับ อย่าเสีย 072 ละกัน

#110811 สอบถามเรื่องการอุทิศบุญ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 02 June 2008 - 05:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ...ครับ แต่ละท่านสุดยอดจริงๆ

#110809 บุญ กับ บาป คืออะไร?

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 02 June 2008 - 05:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญกับคนตอบด้วยนะครับ...
แจ่มมากๆเลย สมกับระดับ EQ ท่านจริงๆ EQ ... ตั้ง 0 แนะ .......072..........
อิอิ

สาธุครับ

#110806 อกหักครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr23719 บน 02 June 2008 - 05:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลงทุนสักนิดสิครับ ร่วมบุญหนังสือ ความรักที่น่ารัก ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อครูไม่ใหย่ของเราไปอ่านสิครับ

ก่อนอื่นไห้เรามองตัวเองก่อนนะครับ....

เหมือนน้องเอ็มบอกไว้อะโดนใจมากๆเลยครับ

ก่อนอื่นโทษตัวเองก่อนเลยครับ ทำไมเราเลือกสเปคต่ำเองละ

มองตัวเองสิว่าตอนที่มีเขาอยู่ คุณได้ทำหน้าที่ของคำว่ารักดีไหม

ถ้าดี - ถูกใจเขา/ไม่ถูกใจเขา

ถ้าไม่ดี - ถูกใจเขา/ไม่ถูกใจเขา

ถ้าทำดีแล้ว ไม่ถูกใจเขา ก็แปลว่าเขามีบุญน้อยหรืออาจจะมากเกินกว่าจะรองรับความดีที่คุณทำไห้เขา

แล้วมานั่งถามตัวเองว่า....เรายังจะเสียดายคนที่ไม่รักดีที่เรามีให้อยู่หรือ?

แต่ถ้าคุณไม่เคยทำดีกับเขาเลย...มันก็สมควรแล้วหละที่เขาจะต้องไปหาคนที่ทำได้ดีกว่าคุณ

เป็นกำลังใจให้นะครับ.... ลองมองคนให้เหมือนน้องเอ็มมองสิครับ ผมว่ามันใด้ผลดีนะ.....เพราะ องค์พระไม่เคยทำไห้ใครอกหัก...