ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก tasawun

ค้นพบทั้งสิ้น 55 รายการโดย tasawun (จำกัดการค้นหาจาก 29-July 23)

#152461 รวมพลคนรัก DMC.tv ถวายองค์พระครั้งที่ 2...ชิตังเม

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 07 May 2009 - 11:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ ชื่นใจ และปลื้มใจจังเลย

#152460 “ทุ่มสุดฤทธิ์ ปิดเจดีย์”กับ DMC.TVกันเถอะ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 07 May 2009 - 11:43 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ ครับ

#152166 ที่สุดของ หัวใจ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 29 April 2009 - 03:34 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

สาธุ ครับ ผมก็ได้ทำบุญเป็นขุนรบกับเขาแล้วด้วยคนครับ
สาธุ กับทุกคนนะครับ

ขอ ใ ห้ ครู ไม่ ใหญ่ แข็งแรง แข็งแรง ตลอดไป และตลอดกาล นะครับ
หล่อตลอดไปและ ตลอดกาลนะครับ

#151603 ดินสอ กับ ยางลบ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 08 April 2009 - 01:30 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุครับ

#151602 ลิง กับ ลา

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 08 April 2009 - 01:27 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สังคมเดี๋ยวนี้มีมาก เพราต่างคนต่างเร่งรีบ การตัดสินปัญหาต่าง ๆ เลยผิดพลาดได้ง่าย เราควรเป็นคนที่หนักแน่น ไม่คลอนแคลนไปกับสิ่งแวดล้อมรอบข้าง ยึดมั่นแต่ในหนทางสร้างความดี สร้างบารมีกันให้ถึงที่สุด
ช่วงนี้ Big Boon สร้างพระปิดเจดีย์ อย่าพลาดโอกาสเลยทีเดียวนะ และอย่าลืมชวนหมู่ญาติมาสร้างด้วยนะครับ
อนุโมทนาบุญครับ

#151597 เชื่อมั่น คุณค่าของตนเอง

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 08 April 2009 - 01:15 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

กำลังใจ ยิ่งให้ยิ่งได้
มีดยิ่งลับยิ่งคม
ผู้ให้ย่อมเป็นที่รัก
สาธุ ครับ

#151596 มีใครชวนเจ้านายสร้างองค์พระได้สำเร็จบ้าง?

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 08 April 2009 - 01:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนากับการทำหน้าที่ของคุณ Sunshine นะครับ อย่าไปท้อ อย่าไปถอย เราทำหน้าที่บุญก็ได้กับเรา ใครไม่รู้แต่เรารู้ พระนิพพานเขารู้ จะส่งบุญมาให้ เรายิ่งทำ กำลังใจก็ยิ่งได้ เช่นพระสารีบุตรไงครับ ก่อนท่านจะบรรลุธรรม ท่านเป็นศิษของอาจารย์นอกลัทธิคนหนึ่ง แต่เมื่อท่านมาเจอพระอัสชิก และฟังธรรมเพียงประโยคเดียว ท่านก็ได้บรรลุธรรมโสดาบัน และได้ไปบอกธรรมแก่เพื่อน คือพระโมคคัลลานะ ท่านฟังธรรมก็บรรลุธรรมโสดาบันเช่นกัน ต่อจากนั้นก็ เอาธรรมะที่ได้บรรลุนั้น ไปบอกแก่อาจารย์เพื่อทดแทนคุณ อยากจะให้อาจารย์รู้แจ้งในธรรมนั้นด้วย และชวนอาจารย์ไปเฝ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเพื่อฟังธรรม แต่อาจารย์ไม่ไป อย่างไรก็ไม่ไปพอโดนชวนหนักเข้า ๆ ก็ถามพระสารีบุตรว่า ในโลกนี้คนโง่กับคนฉลาด คนประเภทไหนมีมากกว่ากัน พระสารีบุตรตอบว่า คนโง่มีมากกว่า อาจารย์บอกไปว่าถ้าอย่านั้นไปเถอะ เรายอมเป็นคนโง่ เพราะคนโง่จะมาหาเรา พระสารีบุตรและพระโมคคัลลาก็เข้าเฝ้าพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและได้ฟังธรรมในที่สุดก็บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ เราก็ทำหน้าที่ตามกำลังสติปัญญาของเรา เราก็ได้บุญ และจะได้ปัญญาเป็นเลิศดุจพระสารีบุตรไงครับ สาธุ ครับ

#151595 เก็บคำเพชร คำพลอย ใส่ไว้ที่กลางใจ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 08 April 2009 - 12:48 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ผมก็สร้างพระแล้วครับ สร้างทุกองค์เลยครับ ตั้งแต่องค์แรกเลยครับ บนโดม เชิงลาด แกนกลาง ภายในและพระปิดเจดีย์ดีครับ และชวนญาติ ๆ สร้างด้วยครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะครับ ที่สร้างแล้ว และกำลังจะสร้าง รุ่นสุดท้ายแล้วครับ อย่าลืม อย่าพลาด เดี๊ยวจะเสียใจในภายหลัง นะครับ บุญใหญ่ ๆ อย่างนี้อย่าให้พลาดเลยนะครับ หนึ่งเดียวในจักรวาล และอนัตจักรวาลเลยครับ เราควรเป็นหนึงในล้าน เพราะบุญนั้นเป็นบุญศักดิ์สิทธิ์ที่ติดตัวเราไป ทุกภพทุกชาติครับ ไม่ต้องคิดอะไรอีกแล้วครับ สร้างอย่างเดียวครับเดี๋ยวหมดอดแน่ ๆเลยครับ สาธุ สาธุ สาธุ สร้างกันทุกคนเลยครับ

#149619 ความอดทน

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 11 March 2009 - 03:39 PM ใน ธรรมกถึก

ยอดเยี่ยมจริง ๆ ความอดทนเป็นตบะอย่างยิ่ง สาธุ

#149597 พญาช้างปาลิไลยกะ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 11 March 2009 - 09:57 AM ใน ธรรมกถึก

สาธุ สาธุ สาธุ มีเรื่องดี ดี ให้อ่าน สบายใจครับ ขอให้ทุกคนรักกัน สามัคคีกัน บ้านเราเมืองเราจะได้สงบ ร่มเย็น

#148202 อดีตชาติ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 25 February 2009 - 08:23 AM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

การแก้ไขตัวเราเองเป็นสิ่งที่ดีที่สุด เพราะจะทำให้ตัวเรานั้นสมบูรณ์มากที่สุด และเมื่อใดเราสมบูรณ์พร้อมทุกอย่างเมื่อนั้นเราก็จะเข้าถึงธรรมได้อย่างง่ายดาย และจะไปถึงที่สุดแห่งธรรมก็ไม่ยากเลย ทำใจหยุดในหยุดไปเรื่อย ๆ นะ อย่าลืมล่ะ

#148018 รูปวันมาฆบูชา มาอนุโมทนาบุญกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 23 February 2009 - 11:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

รูปสวยมาก ๆ ครับ สาธุ ชื่นใจครับ

รูปสวยมาก ๆ ครับ สาธุ ชื่นใจครับ

#148014 จดจำแต่สิ่งดี

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 23 February 2009 - 10:37 AM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ขอขอบคุณครับ ที่เป็นกำลังใจให้แก่กันครับ ดีมาก ๆๆ ครับ สาธุ

#147635 ชีวิตที่สับสน

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 19 February 2009 - 02:06 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ผมเห็นด้วยครับกับ ความสุขอยู่ที่ใจ แตกต่างกันเพียงวิธีการ แต่วิธีการที่ดีที่สุด คือหยุดเป็นตัวสำเร็จ ดังคำสอนของหลวงปู่ครับ เราเป็นหลานท่านอย่าเพิ่งท้อใจ หากยังไม่สู้เราหรือจะรู้ได้ว่าเราจะแพ้หรือชนะ แต่หากว่าเราสู้ และสู้แบบหลวงปู่ เราก็จะชนะเอาสักวัน ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ สาธุ

#147632 รูปวันมาฆบูชา มาอนุโมทนาบุญกันครับ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 19 February 2009 - 01:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับ นึกถึงภาพแล้วยังคิดว่าเพิ่งผ่านไปเมื่อคืนนี้เอง ปิติใจมาก ๆ เลยครับ ผมก็เป็นตัวแทนเวียนประทักษิณด้วยครับ แบ่งบุญให้กับทุกท่านด้วนนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#141740 เอาบุญธุดงค์ปีใหม่+อาทิตย์ต้นเดือนมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 05 January 2009 - 08:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ จ้า

#138629 ขอเชิญ วีไกด์ทุกคนเสนอแนะข้อผิดพลาดของงานวีสตาร์

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 15 December 2008 - 11:10 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

จัดได้ดีเยี่ยมครับ ปลื้มมากครับ ที่สุดในโลกเลยครับ อยากเห็นเด็ก ๆ เป็นเรือนล้านไว ๆ ครับ
มารวมกันสร้างความดี
แต่ขอฝากไว้นิดหนึ่งครับคือ
V-guide ควรจะจัดเป็นห้อง ๆ น่าจะดีกว่านะครับ เพราะได้ดูแลอย่างทั่วถึงและเสมอภาค
เช่น การแจกของขวัญ ข้าว อาหารต่าง ๆ จะได้เหมือน ๆ กัน เท่า ๆ กัน ทำให้เด็กและครู
จะได้มีความรู้สึก ไม่ลำเอียง แม้จะมีมากหรือน้อยก็ตาม ไม่เป็นไร
วีไกด์ อาจมีห้องละ 10 คน ก็ได้ครับ แล้วดูแลทุกโรงเรียนในห้องนั้น เท่าเทียมเสมอกัน
V-guide ควรทราบข้อมูลในทุกด้านนะครับ และน่าจะทำความเข้าใจให้ตรงกัน นะครับ
เพื่องานจะได้ดียิ่ง ๆ ขึ้นไปมากกว่านี้นะครับ เพื่อความประทับใจ จากใจใส ๆ นะครับ
อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ จาก V-guide 30143 ครับ

#133854 ประมวลภาพงานกฐิน...จาก อสม.ฝ่ายริ้วขบวนคร้าบ..

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 13 November 2008 - 04:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปลื้มใจจริง ๆครับ
สำหรับผู้มีบุญทุก ๆ ท่าน
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ผมก็นั่งชมอยู่ใกล้ ๆครับ ในวันงาน
สาธุ สาธุ สาธุ

#133839 กลอน อวยพรวันลอยกระทง

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 13 November 2008 - 04:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลอย ลอยกระทง
ลอยกระทงกันแล้ว ขอให้แคล้วบ่วงมาร
ขอให้พบกับความชื่นบาน
สุข สมหวัด ตลอดไป

#133831 ประมวลภาพงานกฐิน...จาก อสม.ฝ่ายริ้วขบวนคร้าบ..

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 13 November 2008 - 03:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปลื้มใจจริง ๆครับ
สำหรับผู้มีบุญทุก ๆ ท่าน
ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ
ผมก็นั่งชมอยู่ใกล้ ๆครับ ในวันงาน
สาธุ สาธุ สาธุ

#133645 เราเป็นคนตั้งแต่เมื่อไหร่?????

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 12 November 2008 - 04:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเพื่อนดี เป็นที่สำคัญ
ขอบคุณครับ

#133642 กระจก

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 12 November 2008 - 04:20 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

เยี่ยมมาก ๆ ครับ

#128568 กฐินหลวงปู่ (ภาค2)

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 16 October 2008 - 09:06 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยอดเยี่ยม กระเทียมโทน
นะ ขอบอก ขอบอก

ยอดเยี่ยม ยอดทอง
ขอสักหนึ่งกองด้วยได้ไหม
หรือว่าหนึ่งกองนั้นน้อยไป
ก็บอกได้ว่าร้อยกอง
ร้อยกองหรือร้อยโกฏิ
ก็ไม่โลภ เพราะเป็นลาภ
อันประเสริฐ ทำเถิดหนา
อยากบอกว่าให้ได้แม้ชีวา
เพราะหลวงปู่ผู้ปราบมาร

ขออนุโมทนากับท่านที่ทำแล้ว
และท่านที่กำลังจะทำ
และอย่าลืมทำนะ ขอบอก ขอบอก

#128564 กฐินหลวงปู่

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 16 October 2008 - 08:53 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฉันอยากเป็นเฉกเช่นคุณหน้าใส
อ่าน ๆ ไป ใจสบายหายทุกข์พลัน
เกิดเป็นคนต้องหมั่นสร้างความดี
สร้างบารมีไปให้สุขสันต์
ไปให้ถึง ถึงที่ ที่สุดธรรม
พร้อมน้อมนำโอวาทครูผู้ชี้ทาง
มีหลวงปู่ หลวงพ่อและคุณยาย
ท่านมุ่งหมายให้ลูก หลานได้สุขหมาย
กายในกาย ทำสบาย ไปทุกวัน
แล้วสักวันเราจะพบ กับครูผู้รู้ภายใน
...........สบาย ๆ ถูกใจ ก็ทำใจให้หยุด.......

ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับที่อ่าน ของทุกคน

#121389 วิธีอยู่กับคนที่เราเกลียด

โพสต์เมื่อ โดย tasawun บน 03 September 2008 - 02:20 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

OK เลยนะ เยี่ยมยอดจริง ๆ

ขอบคุณจริง ๆ จะนำไปบอกกับคนที่บ้านด้วยครับ

ขอบคุณ ๆ จริง ๆ เลยครับ