ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก hmongkon

ค้นพบทั้งสิ้น 53 รายการโดย hmongkon (จำกัดการค้นหาจาก 04-July 23)

#12651 ครุฑ...แบ่งปันความรู้เรื่องครุฑ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 16 February 2006 - 06:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำไมตราแผ่นดิน จึงเป็นตราครุฑครับ?

ตอบตามมัคคุเทศก์ที่เป็นนักประวัติศาสตร์แถบพม่าและเอเชียใต้นะ ว่าเป็นอิทธิพลของศาสนาพราหณ์(ฮินดูในปัจจุบัน) ซึ่งเป็นเทวนิยม บูชา พระพรหม พระนารายณ์ และพระศิวะ

ในโซนอินเดีย จะบูชาพระพรหม ผู้สร้างโลก กษัตริย์มักจะทรงพระนามว่า"พรหมทัต"

ขณะที่บางโซนของอินเดีย เนปาล กัมพูชา จะบูชาพระศิวะ มักจะใช้ศิวลึงค์เป็นสัญญลักษณ์ นับถือโคซึ่งเป็นพาหนะของพระศิวะ

สยามประเทศ นิยมพระนารายณ์เป็นเอกอุ จึงนิยมใช้ครุฑ เป็นพาหนะของพระนารายณ์เป็นสัญญลักษณ์

#12646 ครุฑ...แบ่งปันความรู้เรื่องครุฑ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 16 February 2006 - 05:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปกติถ้าหญิงมีครรภ์เกิดครรภ์เป็นพิษ การรักษาคือผ่าคลอดอย่างรีบด่วนเพื่อรักษาชีวิตมารดาและทารก เมื่อนำรกซึ่งเป็นจุดกำเนิดของครรภ์เป็นพิษออกแล้ว อาการต่างๆจะฟื้นตัวในเวลาเป็นวันถึงสัปดาห์

ในกรณีที่ไขกระดูก(มากกว่าไขสันหลัง) ไม่ผลิตเม็ดเลือด อาจเกิดจากสาเหตุอื่นมากกว่า

#10370 คำถามเกี่ยวกับวัดพระธรรมกายสำหรับนำไปตอบคนช่างสงสัย

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 27 January 2006 - 10:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยที่ให้คง web link นี้ จะได้นำฐานข้อมูลนี้มาตอบให้เป็นแนวทางเดียวกัน(สำหรับบางท่าน)

ขอสาธุการ คุณสิริปโภ(รู้สึกนามนี้น่าจะเป็นฉายาภิกษุ)ที่ให้ฐานข้อมูล ถาม-ตอบ อย่างชัดเจน

เห็นด้วยกับคุณปาลินารี ที่ว่า คำถามที่ถามโดยไม่ได้อยากได้คำตอบที่แท้จริงแต่ตั้งใจเพียงหาเรื่อง ไม่จำเป็นต้องไปตอบหรอก มันเสียเวลา ตอบคำถามนี้ พรุ่งนี้ก็มีคำถามใหม่(มาอีกไม่รู้จบ)

#10321 ไม่น่าจะล็อกกระทู้ เรื่อง web Pantip เลย เพราะเป็นสิ่งสำคัญที่พวกเราจะต้องหาร...

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 27 January 2006 - 03:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตัวผมเอง ต้องทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรคนหนึ่งให้กับวัด จึงขอนำประสบการณ์มาแลกเปลี่ยน ตามที่คุณ xlmen เกริ่นนำ เพื่อเป็นแนวทางของทนายแก้ต่าง

1. เจดีย์รูปลักษณะไม่ชวนให้ระลึกนึกถึงพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์ ถ้ามองเผินๆ เหมือนจานบิน จนกลายเป็นสิ่งบอกถึงความแตกต่างเหมือนกลุ่มธรรมกายคือกลุ่มนอกโลก

ผมมักตอบเพื่อนๆที่ทักผมในเชิงแซวว่า เป็นอย่างไร จานบินที่วัดน่ะ เสร็จหรือยัง ผมทักจะย้ำว่าธรรมกายเจดีย์ ไม่ใช่จานบิน หลวงพ่อทัตตะเคยแนะว่ารูปแบบของเจดีย์ทรงที่ดูแล้วแปลกนั้นมีมาก่อนแล้ว เช่น ที่บุโรพุทโธ ประเทศอินโดนีเซีย
สำหรับมุมมองผม รูปแบบของธรรมกายเจดีย์ ไม่ใช่จุดด้อย กลับเป็นจุดเด่นที่ผู้เข้าถึงสามารถยืนยันได้ว่าจำลองมาจากที่ใด(ครูไม่ใหญ่บอกไปแล้ว)

2. การนำระบบ MLM มาใช้ในการทำบุญ
อันนี้ตัวเองไม่แน่ใจจริงๆครับว่ามีระบบนี้อยู่ในวัด เพราะ Multi Level Management มักจะมีแบ่งเปอร์เซนต์ สปอนเซอร์ ตัวเองยังไม่เคยเจอเรื่องนี้ในวัดจริงๆ เห็นแต่บางสารคดีว่าวัดนี้เป็นพุทธพาณิชย์หรือขายบุญ ซึ่งก็ไม่เข้าใจผู้เขียนว่ารู้จริงแค่ไหน หรือเขียนด้วยความลำเอียงอย่างไร

3. การนำยอดสั่งสมบุญมาทำเป็นคะแนน พ้อยส์ เพื่อรับพระของขวัญในระดับต่าง ๆ
โดยส่วนตัว ปรารถนาให้พระของขวัญเป็นผลบุญมากกว่าเหตุที่ให้คนมาทำบุญเพราะปรารถนาพระภายนอก สำหรับตัวผมปรารถนาพระภายในเท่านั้น สุดแล้วแต่ละท่าน

4. การบอกบุญแบบเครือข่าย
อันนี้เจอมากับตัว มีน้องเสียงผู้หญิงโทรมาบอกบุญให้เราเป็นประธานรอง เราก็บอกว่าเป็นแล้ว เขาก็โทรมาอีก เราบอกว่าเป้นแล้ว เขาก็ตัดพ้อว่าอย่างนี้เราก็ไม่มีโควต้าเป็นผลงานไปบอกหลวงพ่อซิ เราเลยตอบเขาว่าเขาได้ทำหน้าที่เป็นกัลยาณมิตรแล้ว จะบอกบุญได้หรือไม่นั้นก็ล้วนแต่เป็นผลงาน ใยต้องแข่ง ใยต้องเปรียบเทียบ คงต้องกลับไปทบทวนจุดประสงค์ของกัลยาณมิตรกันใหม่นะ

5. การชี้นำหรือโน้มน้าวให้ทำบุญมากได้มาก ทำบุญน้อยได้น้อย
สำหรับผม อันนี้มีตัวแปร 2ตัว ทำมากได้มาก แต่ถ้าใครใส่ตัวแปรเพิ่มจะวิเคราะห์ลำบากขึ้น

6. การสั่งสมบุญเพื่อดุสิตบุรี ผมอยากให้มองว่าเป็นเรื่องภายในของโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน แล้วจะสบายใจกว่า

7. เน้นทำบุญมากรวยมาก ทำบุญน้อยรวยน้อย
อาจต้องขยายความว่าทำมากไม่ใช่ตัวเงินอย่างเดียว ศรัทธา เวลา แรงงาน หยาดเหงื่อ มากก็ถือว่ามากแล้วครับ

8. พระสิริราชธาตุสร้างขึ้นโดยพระนิพพาน
อันนี้อยากให้เป็นเรื่องภายในวัดเหมือนกัน โดยส่วนตัวทราบที่มาก็รู้สึกทึ่ง

9. เมืองแก้วมณี คนส่วนใหญ่เข้าใจว่าเป็นโครงการบ้านจัดสรรของทางวัดทำขึ้น
เท่าที่ทราบระเบียบของวัดไม่สนับสนุนการโฆษณาดังจะเห็นประกาศตรงบันไดขึ้นลงในสภาธรรมกาย อาจใครพยายามโฆษณาเชื่อมต่อว่ามีวัดหนุนหลังเป็นได้

10. นิพพานเป็นอัตตา หรืออนัตตา
เห็นด้วยครับที่ต้องทำพระนิพพานให้แจ้งด้วยตนเอง แต่พอหลวงพ่อผู้รู้เล่าให้เป็นกำลังใจในการปฏิบัติธรรมก็ยินดี

11. การท่องชิตังเม รวยเร็ว รวยแรง รวยรวด รวยทุกวัน รวยไม่อั้น รวยสะบั้นหั่นแหลก ถ้าหลวงพ่อให้พรผมว่าฟังดูดีนะครับ แต่ถ้าให้ชูมือ และท่องประโยคนี้ดูจะเป็นการสะกดจิตหมู่มากไปนิดนึงครับ ไม่งาม ไม่สำรวม ไม่สงบ ภาพลักษณ์สายตาคนมาวัดใหม่ๆ หรือคนที่ยังไม่ศรัทธาก็จะไม่ศรัทธาต่อไปถือว่าไม่ดีครับไม่ควรกระทำ
อันนี้รอหัวหน้านักเรียนตอบ สำหรับผมเต็มใจให้ความร่วมมือครับ ไม่ได้ถูกสะกดจิตผม

ทุกข้อเป็นทัศนะส่วนตัวครับ สำคัญที่การแลกเปลี่ยนความคิดที่สร้างสรรค์ นำมาสู่การเฝ้าระวังปัญหาที่เกิดขึ้นจากผู้ที่ไม่เข้าใจวัดพระรรมกาย

ที่ไหนมีมนุษย์ ที่นั่นมีพระธรรมกาย ซึ่งผู้รู้จะต้องเมตตาแก่ผู้ไม่รู้ให้มาก ดังเช่น พระคุณานันทะเถระตอบปัญหา แม้จะถูกเขากล่าวว่าพระศาสดาเราก็ตาม ท่านก็ไม่มีโทสะ แต่กลับไขข้อข้องใจแก่ศาสนิกอื่นด้วยความเมตตา จนเป็นที่ยอมรับ

#10305 แพทย์ต่างชาติ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 27 January 2006 - 12:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมส่ง PM ให้แล้วครับ

เนื่องจากวัตถุประสงค์ของ webboard คือ เขียนถ้อยคำเพชรพลอยถึงคุณครูไม่ใหญ่ บอกเล่าประโยชน์ที่ได้จากโรงเรียน ไขปัญหาธรรมะ และกรณีศึกษา

หากต้องการคำแนะนำจากแพทย์ จขกท.ควรตั้งกระทู้ได้ที่
www.thaiclinic.com/doctorroom/

#10303 ไม่น่าจะล็อกกระทู้ เรื่อง web Pantip เลย เพราะเป็นสิ่งสำคัญที่พวกเราจะต้องหาร...

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 27 January 2006 - 12:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมก็เห็นด้วยหากวัตถุประสงค์ของ webboard คือ

เขียนถ้อยคำเพชรพลอยถึงคุณครูไม่ใหญ่ บอกเล่าประโยชน์ที่ได้จากโรงเรียน ไขปัญหาธรรมะ และกรณีศึกษา

เราควรรับความเห็น เพื่อปรับปรุงตามที่คุณ xlmen แนะนำมา

#10273 แพทย์ต่างชาติ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 26 January 2006 - 09:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

- ถ้าจะทำงานในเมืองไทยถาวร ต้องติดต่อแพทยสภา กระทรวงสาธารณสุขเพื่อสอบใบประกอบโรคศิลป์ ก่อน
- ถ้าจะมาดูงานระยะสั้น คงต้องติดต่อผ่านสถาบันต่างชาติมายังสถาบันเมืองไทย
- อาจารย์แพทย์ไทยหลายท่าน ผู้ป่วยชาวไทยบางคน หรือ ผู้ป่วยชาวต่างชาติ มักนิยมแพทย์ที่เรียนจบจากอเมริกา ยิ่งจบเฉพาะทางยิ่งดี

คงต้องขอข้อมูลเพิ่ม ถึงจะแนะนำ รพ.ได้
- เป็นชาวอะไร(อเมริกันได้เปรียบกว่าจีนแน่นอน)
- จบระดับไหน(เวชปฏิบัติทั่วไป หรือ แพทย์ประจำบ้าน หรือ แพทย์เฉพาะทาง)
- สถาบันไหน(อเมริกาได้เปรียบกว่าญี่ปุ่น)
- พูดไทยได้หรือไม่
- จุดประสงค์ที่ต้องการมาทำงานเมืองไทย(วิจัย ทำงานทั่วไป เป็นอาจารย์แพทย์ บริหาร)

#10270 สัตว์ไถ่ชีวิต ถูกฆ่า!!!

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 26 January 2006 - 09:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เรื่องเจ้าสำโรง ถูกนำไปโหวตในเว็บพันธุ์ทิพย์

ส่วนคุณหมอภูริภัทร ได้อ่านข่าวจาก คมชัดลึก และคำสัมภาษณ์ รองนายก อบต.และปศุสัตว์อำเภอแล้วเกิดความไม่สบายใจ
http://www.komchadlu.../p1--15782.html

นายสาโรจน์ วงษ์เจริญสมบัติ ปศุสัตว์อำเภอกบินทร์บุรี ก็ได้รับคำยืนยันว่า
บ่ายวันที่ 21 มกราคม ได้รับแจ้งจากนายสมพงษ์
รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลลาดตะเคียน (อบต.)
และผู้จัดการฝ่ายบุคคลโครงการร่มโพธิ์แก้ว 2
ว่าได้รับบริจาคสุกรบาดเจ็บที่ขาหลังทั้งสองข้างและตายในวันรุ่งขึ้น
ให้ช่วยมาตรวจสอบ เนื่องจากเกรงว่าจะเป็นโรคระบาดร้ายแรง
แล้วจะระบาดไปถึงโค-กระบือในสถานีทดสอบพันธุ์สัตว์ปราจีนบุรีที่อยู่ใกล้เคียง

นายสาโรจน์ กล่าวว่า ได้เดินทางถึงโครงการร่มโพธิ์แก้ว 2 เวลา 10.30 น.วันที่
22 มกราคม ลักษณะภายนอกไม่พบบาดแผลถูกทุบหัวหรือแทงคอ
ยกเว้นรอยช้ำบริเวณสะโพกซ้ายช้ำมากและสีข้างซ้ายปรากฏรอยถลอก
เมื่อผ่าพิสูจน์ซากสุกรดูว่าเป็นโรคระบาดร้ายแรง เช่น โรคอหิวาต์
หรือปากเท้าเปื่อยหรือไม่ก็ไม่พบร่องรอยของการเป็นโรคระบาดใดๆ
แต่พบกระดูกซี่โครงซ้ายหัก 2 ซี่ ทิ่มปอด และมีเลือดคั่งบริเวณปอด ตับ ม้าม
สันนิษฐานได้ว่าสาเหตุนี้เองที่ทำให้สุกรตาย นอกจากนี้
ยังพบกระดูกขาหลังทั้งสองข้างหัก สะโพกซ้ายช้ำ
จึงทำรายงานส่งให้ปศุสัตว์จังหวัดรับทราบ

จากนั้น "คม ชัด ลึก" ได้เดินทางไปตรวจสอบที่โครงการร่มโพธิ์แก้ว 2 พบนายสมพงษ์
เปิดเผยว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเป็นความเข้าใจคลาดเคลื่อน โดยเมื่อวันที่ 23
มกราคม เวลาประมาณ 12.00 น.เจ้าของหมูเดินทางมาดูหมูที่โครงการ
ซึ่งวันดังกล่าวเจ้าหน้าที่โครงการที่รู้เรื่องละเอียดไม่มีใครอยู่

คุณหมอภูริภัทรแจ้งว่า

ผมส่งเจ้าสำโรงไป ออกจากกรุงเทพ บ่าย 4 โมง วันที่ 21 ครับ
วันนั้นได้โทรถามคนขับรถด้วย พบว่า เจ้าสำโรงไปถึงเวลาประมาณ 20.00 น.
จึงเป็นไปไม่ได้ครับ ที่ปศุสัตว์จะได้รับแจ้งตั้งแต่ช่วงบ่าย (เพราะช่วงบ่ายเจ้าสำโรงยังอยู่ที่บ้าน )

และที่ออกมาบอกว่าสำโรงตายวันที่ 22 นายสาโรจน์ ปศุสัตว์ไปดูแล้วยืนยันว่าสำโรงตายแล้ว และเจ้าของหมูไปดูในวันต่อมา ประมาณเที่ยงวันที่ 23 ก็ไม่เป็นความจริงครับ
เพราะผมไปดูเจ้าสำโรงตั้งแต่วันที่ 22 แล้ว ส่วนในวันที่ 23 นั้น ผมได้มาตรวจรักษาคนไข้ที่ รพ.ค่ายวชิราวุธ จ.นครศรีธรรมราชแล้วครับ

เพราะอะไรคำบอกจากทางสาขาที่นั่น ถึงขัดกับความเป็นจริงที่ผมได้เดินทางไป
และเหตุใด ในวันอาทิตย์ที่ 22 ผมติดต่อสัตวแพทย์ หรือปศุสัตว์ใด ไม่ได้เลย
ผมควรทำยังไงต่อไปดีครับ
เหมือนกับขึ้นหลังเสือ
ทางโน้นพร้อมกว่า ความสามารถในการสื่อสารมากกว่า
เหตุใดพระพยอมท่านไม่หยุดคิดบ้าง ว่าข้อมูลที่ได้จากลูกน้องมีมูลความจริงขนาดไหน

ถ้าถึงขั้นฆ่าสัตว์ไถ่ชีวิตได้แล้ว ยากอะไรกับเรื่องโกหกอีก 1 เรื่อง เอกสารอีก 1 ฉบับ

#9979 ใครมีรูปสวยๆ ของวิหารคุณยายบ้างคะ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 24 January 2006 - 07:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยังไม่มีโอกาสไปในช่วงนี้
มีแต่รูปในวันเปิดวิหารคุณยาย

รูปภาพแนบ

#9939 ร่วมลงชื่อให้กำลังใจ บุคคลประวัติศาสตร์ของเกาะโซโลมอนทั้ง 9 ท่าน

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 24 January 2006 - 12:40 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทั้ง9 ท่าน คู่ควรสำหรับการเป็นพุทธมามกะโดยแท้

#9937 ถ้าเรากินปลาที่เราปล่อย จะบาปไหมคะ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 24 January 2006 - 12:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คำตอบของบาปอยู่ที่ โพสต์#2
คำตอบของศีลข้อหนึ่งขาด อยู่ที่คุณ extra

#9935 สัตว์ไถ่ชีวิต ถูกฆ่า!!!

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 24 January 2006 - 12:25 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บังเอิญแวะผ่านไปเจอข้อความ เห็นว่าเป็นเรื่องใกล้ตัวกับนักสร้างบารมีที่ยังมีกิจกรรมปล่อยสัตว์ จึงนำมาเป็นหนึ่งกรณีศึกษา เพื่อขอคำแนะนำและป้องกัน หากจะอนุโมทนาบุญก็ย่อมเป็นที่ยินดี เพียงแต่ไม่อยากให้วิพากษ์วิจารณ์ผู้กระทำในเรื่องนี้เพราะทุกอย่างเกิดขึ้นไปแล้ว

ในวันพฤหัสที่ 19 ม.ค. ที่ผ่านมา แฟนของผม ยืนรอรถเมล์อยู่บริเวณสำโรง เวลาประมาณบ่าย 5 โมงเย็น มีรถบรรทุกหมูที่จะไปส่งโรงฆ่าสัตว์แล่นผ่านมา ได้มีหมูตัวหนึ่ง ดิ้นรนหลุดออกจากกรง ตกลงมาจากรถกระบะ ลงมาอยู่ที่ริมฟุตบาท ตรงหน้าแฟนผม เกิดความสงสารสัตว์ที่จะถูกนำไปโรงฆ่า เธอโทรศัพท์หาผม
เราตกลงกันว่าจะติดต่อขอซื้อหมูตัวนั้น ในราคา 6000 บาท แล้วนำไปที่บ้านเรา ใน จ. สมุทรปราการ ซึ่งห่างจากที่เกิดเหตุประมาณ 10 กม.
มาวันแรกเค้ายังเดินไม่ได้ เนื่องจากเจ็บที่ขาหลังด้านขวา อีกทั้งน้ำหนักมากถึง 107 กิโล ร่วมกับเพลียจากการเดินทาง วันแรกจึงให้น้ำ ให้อาหาร แล้วมันก็นอนพัก เราก็เป็นห่วง กลัวมันจะไม่สบาย
เราได้ตั้งชื่อมันว่า เจ้าสำโรง ตามสถานที่ที่พบมัน
เช้าวันต่อมา อาการมันดีขึ้น สดใสขึ้น กินน้ำได้มาก เราได้ไปพาสัตวแพทย์ที่หน้าซอยบ้านมาตรวจ 2 ครั้ง แพทย์บอกว่าเจ้าสำโรงอ่อนเพลีย และเจ็บที่ขา ตรวจแล้วกระดูกไม่หัก แต่กล้ามเนื้ออักเสบ ให้นอนพักผ่อน
เนื่องจากเกรงใจเพื่อนบ้านที่ติดกัน เพราะเจ้าสำโรงร้องเสียงดัง จึงได้โทรศัพท์ติดต่อไปที่วัดสวนแก้ว จ.นนทบุรี เนื่องจากเคยได้ยินว่าทางวัดรับสัตว์ที่ไถ่ชีวิต ทางวัดยืนยันว่ามีการรับเลี้ยงสัตว์ที่ไถ่ชิวิตจริงๆ แต่ที่นนทบุรีเต็มแล้ว ทางวัดมีสาขาที่ อ.กบิณทร์บุรี จ. ปราจีนบุรี ชื่อมูลนิธิร่มโพธิ์แก้ว2 รับเลี้ยงสัตว์ที่ถูกไถ่ชีวิตทางวัดที่นนทบุรี ส่งวัว ควาย ไปไว้ที่นั่นแล้วสิบกว่าตัว รับเลี้ยงได้ จึงได้ติดต่อให้ทางวัดนำรถมารับ โดยจ่ายค่าขนส่ง 1000 บาท ตกลงให้มารับในวันเสาร์
ในวันเสาร์ วันนี้เป็นวันที่รถของทางวัดจะมารับเจ้าสำโรง วันนี้มันดีขึ้นมาก พยายามลุกเดิน 3 ขา แต่ยังไม่ค่อยไหว กินอาหารได้ดีขึ้นมาก เราเลี้ยงเจ้าสำโรงด้วยข้าว กล้วย ผักกาด ผักบุ้ง วันนี้เราเลยได้รู้ว่าเจ้าสำโรงชอบกินผักบุ้งมาก นึกแล้วก็ใจหายเหมือนกัน เพราะวันนี้รถจะมารับมันไปแล้ว
วันนี้เจ้าของเขียงหมูที่เราซื้อเจ้าสำโรงมา แวะมาเยี่ยมที่บ้านด้วย แล้วก็ให้คำแนะนำในการเลี้ยง รวมทั้งถามอาการเจ็บขาของมัน(เราเองก็คาดไม่ถึงว่าเจ้าของเขียงหมูจะเป็นห่วง ตามมาเยี่ยมถึงบ้านด้วย เค้าบอกว่าพรุ่งนี้จะมาเยี่ยมอีก เราบอกเค้าว่าวันนี้ทางวัดจะมารับมันไปเลี้ยงแล้ว ไม่ต้องมาแล้วก็ได้ครับ ขอบคุณมากๆ )
ประมาณ บ่าย 3 โมง รถของทางวัดก็มารับ เราช่วยกันอุ้มเจ้าสำโรงขึ้นรถอย่างทุลักทุเล วันนี้เจ้าสำโรงร้องดังมากๆ เหมือนมันไม่อยากไป เราเองก็คิดถึงมัน เลยขอแผนที่ทางวัดไว้ เผื่อวันหลังจะตามไปเยี่ยม
ตกเย็น ไปงานรับปริญญาน้องชายแฟน กลับมานอนที่บ้าน นอนไม่ค่อยหลับ เพราะคิดถึงเจ้าสำโรง รู้สึกใจหายอย่างบอกไม่ถูก น่าแปลกที่แฟนก็คิดเหมือนกัน วันรุ่งขึ้นจึงตัดสินใจไปเยี่ยมมันที่โน่นเลย เผื่อขาดเหลือค่าใช้จ่ายในการเลี้ยงจะได้ช่วยกัน
ไปถึงวัดตอนบ่ายๆ บริเวณมูลนิธิร่มโพธิ์แก้ว จะมีลักษณะเป็นโรงจำหน่ายของที่รับบริจาคมา มีการทำสวนพืชไร่หลายชนิด จึงไปติดต่อกับพระที่ดูแลที่นี่ บอกท่านว่ามาเยี่ยมเจ้าสำโรงที่รถนำมาส่งเมื่อวาน
ระหว่างนั้น เจ้าหน้าที่วัดและพระรูปอื่น ทำหน้าแปลกๆ และซุบซิบกันไปมา และได้เรียกพระท่านนี้เข้าห้องไปคุย ปิดประตูอยู่พักหนึ่ง ท่านก็ออกมา ผมเลยบอกว่ารบกวนท่านบอกทางไปที่เลี้ยงสัตว์ที่เจ้าสำโรงอยู่ เพราะว่าวันนี้ไปแวะซื้อผักบุ้งจากห้างมาหอบใหญ่ เพราะรู้ว่าเจ้าสำโรงชอบ พระท่านบอกว่าเดี๋ยวพาไปเอง ท่านพาเดินดูที่นั่น ที่นี่ พาไปดูสวน ผมก็บอกท่านว่าขอไปดูหมู ท่านก็บอกว่าทางนี้ พอไปถึงก็ไม่มี ท่านก็บอกว่าอยู่อีกที่หนึ่ง วนไปวนมานานถึง 2 ชั่วโมง ก็ยังไม่พบ ระหว่างนั้นพระรูปนี้ก็เล่าว่า
วัวที่นี่ไม่มีแล้ว เนื่องจากนำไปจ่ายเป็นค่าตอบแทนชาวบ้านที่มาช่วยงานแทนเงินเดือน(แล้วชาวบ้านที่ได้วัวไป นำไปขายหรือฆ่าล่ะ)
ระหว่างเดินอยู่ พบคอกเลี้ยงลูกหมูป่าคอกเล็ก ๆ ประมาณ 10 ตัว ไม่พบวัวซักตัว
สถานที่นี้ไม่มีวี่แววว่าจะเป็นที่พักพิงของสัตว์ที่มาพึ่งได้เลย ไม่มีคอก ไม่มีที่เลี้ยงดู หลังจากเดินมานานก็ยังไม่พบ จึงถามพระ ท่านก็บอกว่าหมูเมื่อวานป่วย นำไปส่งที่ปศุสัตว์แล้ว
ผมเลยถามท่านว่าปศุสัตว์ไปทางไหน จะตามไปเยี่ยม ท่านก็บอกว่าวันหยุดราชการไม่เปิด ผมก็ถามท่านว่าแล้วเมื่อวานวันหยุดราชการปศุสัตว์มาตรวจได้ยังไง ท่านก็เงียบไปบ่ายเบี่ยงต่างๆ แล้วบอกผมว่าเดี๋ยวต้องถามคนดูแลสัตว์อีกที ผมก็บอกว่างั้นขอพบ
พระบอกว่าคนนี้ไม่อยู่ กลับกรุงเทพ ผมบอกว่างั้นจะรอพบ สุดท้ายคนๆนี้ก็มา หลังจากรออยู่ประมาณครึ่งชั่วโมง เขาบอกผมว่าหมูเมื่อวานป่วย เลยให้สัตวแพทย์มาดู และนำไปส่งที่ปศุสัตว์แล้ว ผมบอกจะตามไปดู ก็บอกว่าปิดราชการ ไปไม่ได้ ผมก็ถามว่าเมื่อวานสัตวแพทย์มาได้ยังไง เขาตอบว่า สัตวแพทย์มาดูแล้ว บอกว่าอาการมันหนัก เลยจัดการไปแล้ว!!!
ผมตกใจมากถามว่าสัตวแพทย์ที่มาดูชื่ออะไร จะตามไปถาม ถามไปถามมา สุดท้ายเขายอมรับว่าเขาฆ่าเจ้าสำโรงเอง โดยเชือดแบ่งเนื้อแจกจ่ายไปแล้ว และเขาบอกว่าขอรับผิดเอง โดยอ้างว่าคาดไม่ถึงว่าจะมีคนตามมาดู เขาบอกว่าที่ผ่านมาไม่เคยมีคนที่ไถ่ชิวิตสัตว์ตามมาดู มีผมเป็นคนแรก ถ้ารู้ว่าผมมาคงไม่ฆ่าหรอก
ทั้งผม และแฟนผมเสียใจมาก นึกไม่ถึงว่าเหตุการณ์แบบนี้จะเกิดขึ้นได้ ในวัด กับสัตว์ที่ไถ่ชีวิตมาจากโรงฆ่า คิดไม่ถึงว่ามาถึงที่นี่แล้ว เจ้าสำโรงยังไม่ได้กินน้ำกินอาหารด้วยซ้ำ กลับถูกฆ่าเหมือนเราส่งมันไปยังโรงฆ่าสัตว์ ผมและแฟนผมเสียใจมาก เธอร้องไห้ตลอดเกือบทั้งวันหลังจากนั้น
ผมจึงคิดว่าอย่างน้อยเราต้องประกาศให้สังคมรับรู้ ถึงความโหดร้ายที่เกิดขึ้น และคงต้องพยายามไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นอีก
ขอความเห็นใจจากสังคมด้วยครับ
นพ. ภูริภัทร ภูริพันธุ์ภิญโญ

ผมได้เปลี่ยนสรรพนาม ผู้ฆ่าเจ้าสำโรงจาก"มัน"เป็น"เขา" เพราะดูคุณหมอเจ้าของเรื่องผู้ใจบุญจะโกรธมาก

#8319 เจ้ากรรมนายเวร vs คู่กรรมคู่เวร

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 10 January 2006 - 07:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เจ้ากรรมนายเวร หมายเอาถึง พญามาร(ฝ่ายมืด ผู้ซึ่งสามารถนำบุญไปใช้ได้ด้วย) แม้เราจะไม่ทราบก็ตาม

ควรใช้ คู่กรรมคู่เวร เหมาะสมกว่า

#7741 แนะนำหนังสือค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 06 January 2006 - 12:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยิ่งอ่านแล้วนำไปปฏิบัติ ยิ่งเป็นมงคลแก่ชีวิต

#7383 เพื่อนๆกัลยาณมิตรเว็บนี้มีคัยปราถนาพุทธภูมิบ้างหรอคับ

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 02 January 2006 - 03:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

รู้สึกจะตอบเกินคำถามที่ตั้งไว้ในกระทู้ มีคำถามเป็นลูกโซ่ ซึ่งหากตอบอีก อาจมีคำถามตามมาเรื่อยๆไม่รู้จบ เพราะมีรายละเอียดของคำตอบมากมาย ส่วนใหญ่พระอาจารย์รวมทั้งผู้รู้จะตอบเพื่อเป็นกำลังใจหรือกระตุ้นให้ขวนขวาย-ตั้งใจปฏิบัติธรรมกันมากขึ้น

หากต้องการทราบรายละเอียด
-ทางอ้อมรู้จากฝันในฝัน
-ทางตรงรู้จากจริงในจริง หยุดในหยุด คือต้องเข้าถึงพระธรรมกายภายในและต้องอยู่ในระดับเป็นเนื้อเป็นหนัง(ทุกอณู)กับพระธรรมกาย มิใช่เพียงเห็นองค์พระในตัว แล้วท่านจะทราบคำตอบอย่างที่ไร้ความลังเลสงสัยว่า

- ที่มาของฝ่ายบุญ-ฝ่ายบาป คือ ทำไมต้องมารบกันในภพ3
- ฝ่ายบุญภาคปราบ-ภาคโปรดเป็นอย่างไร มีกิจอย่างไร
- ทำไมฝ่ายบุญอยู่แดนนิพพานแล้วยังต้องถอยพืดลงมาในภพ3
- โลกันต์เป็นอย่างไร ฝ่ายบาป-หมู่มารอยู่กันอย่างไร เขาทำอะไรกับฝ่ายบุญ และฝ่ายบุญต้องทำวิชชาปราบอย่างไร อะไรเป็นตัวชี้วัดว่าแพ้หรือชนะกัน
- พระพุทธเจ้าพระองค์แรกในแดนอายตนะนิพพาน คือ....องค์ต่อๆไป...
- กายมหาบุรุษมีประโยชน์อะไร ทำอย่างไรจึงจะได้กายนี้ แล้วฝ่ายบาปมีกายแบบนี้หรือไม่
- วงบุญพิเศษเกิดได้อย่างไร มีการจัดผังเป็นอย่างไร ใครเป็นผู้นำวงบุญ... ทำไมต้องลงมาเกิดในภพมนุษย์ทุกกึ่งพุทธกาล

ขอให้ผู้ถามเข้าถึงพระธรรมกายในตัว หยั่งรู้คำตอบได้ด้วยตนเอง หมดความสงสัยในเร็ววันนะ

รูปของคุณธรรมจักร เคยเห็นที่วัดร่องขุน จ.เชียงราย วาดโดย อ.เฉลิมชัย

รูปภาพแนบ

#7371 พีธีอัญเชิญจักรแก้ว

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 02 January 2006 - 10:17 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

หลังงาน

เหลือโอกาสอัญเชิญอีก 5ครั้ง ใครไม่ได้มาก็มานะ

รูปภาพแนบ

#7370 งานอัญเชิญจักรแก้วและจุดโคมประทีปบูชาหลวงปู่

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 02 January 2006 - 10:08 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปด้วย

รูปภาพแนบ

#7369 ตอบคุณเกียรติก้องฯ เรื่องที่ถาม

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 02 January 2006 - 10:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สา.......ธุ
ขอสมบัติจักรพรรดิตักไม่พร่อง จงไหลมาเทมาเพื่อสร้างบารมี เทอญ

รูปภาพแนบ

#7368 พีธีอัญเชิญจักรแก้ว

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 02 January 2006 - 10:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดจะพรรณนา

ภาพนี้เป็นช่วงเตรียมงาน

รูปภาพแนบ

#7295 คืออยากทราบว่า?

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 30 December 2005 - 04:20 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยอดเยี่ยมมาก กัลฯxlmen

#7294 2548-12-29: ฉันจะเป็น...

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 30 December 2005 - 04:17 PM ใน Case study

เมื่อวานหลังฟัง มหาทุคตะตอนที่6 จบก็รู้สึกง่วงนอน แต่ก็ฟัง case study นี้อยู่ หายง่วงทันทีเมื่อได้ยินครูไม่ใหญ่แปลประโยคในหน้าหนังสือพิมพ์ไทเปที่ว่า

"หากคุกยังไม่ร้าง........จะไม่ขอเข้านิพพานเป็นพระพุทธเจ้าคนเดียว"

รู้สึกทึ่่งในภิกษุณีรูปนี้มากๆ ที่มีจิตวิญญานแห่งโพธิสัตว์ นับเป็นกุศลของผู้ต้องขังไต้หวันที่มีท่านเป็นผู้ให้แสงสว่าง

ข้อคิดที่น่าสนใจ คือ หลาย cases ไม่น้อยที่ต้องพรากจากหมู่คณะ เพราะความขุ่นข้องหมองใจ-เคืองใจกันเอง ครูไม่ใหญ่ต้องช่วยอธิษฐานให้เสมอว่า"อย่าได้พลัดกันเลย"

ดังนั้นในชาตินี้ ควรให้อภัยซึ่งกันและกันในความไม่พึงพอใจ ขอจงใช้เป้าหมายของชีวิตเป็นตัวตั้ง เพื่อมิให้บังเกิดเหตุแห่งการพลัดพรากกันในภพนี้และภพต่อๆไป

#7280 บวชครั้งแรกของโลกที่ประเทศบาห์เรน

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 30 December 2005 - 02:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชื่นชมยินดี เป็นนิมิตหมายที่แสงแห่งพระสัจธรรมจะสว่างไปทั่วบาห์เรนและคาบสมุทรใกล้เคียง

ขออนุโมทนาในผลบุญอันยิ่งใหญ่นี้ สา......ธุ

#7273 กายทิพย์(ดวงวิญญาณ) ของคน, สัตว์ใหญ่, เล็ก ,แมลง เหมือนกันหรือไม่

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 30 December 2005 - 12:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การที่จะรู้และเห็นคำตอบที่เกี่ยวกับใบไม้นอกกำมือ ต้อง...

เข้าถึงธรรมฯ แล้ว.......

นำธรรมจักขุ ญานทัศนะ ไปศึกษาหาความรู้ เข้าใจและเห็นความเป็นจริง

#7213 การอนุโมทนาบุญ (ต่อจากกระทู้ มโทนา & อนุโมทนา)

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 29 December 2005 - 11:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำได้ถ้าได้ทำ

#7212 ข้างหนึ่งทำบุญ อีกข้างเตรียมทำบาป

โพสต์เมื่อ โดย hmongkon บน 29 December 2005 - 10:58 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เราก็เกื้อกูลเขาด้วยใจใสใส จิตที่เอื้ออาทร ตอนเล่น net(www.dmc.tv)ซิว่า

"เนี่ย หัดเข้าวัดมั่งสิ ไม่หัดเข้าสังคมเลย"
"ผมไม่เข้า ไม่จำเป็นเสียหน่อย"
"นั่งสมาธินะ ก็ลองดูมั่ง ไม่ตายหรอก"

บรรยากาศในห้อง มีหิ้งพระ หิ้งหนังสือธรรมะ เปิดทีวีช่อง DMC อยู่ด้วย