ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก - kidding -

ค้นพบทั้งสิ้น 1 รายการโดย - kidding - (จำกัดการค้นหาจาก 18-July 23)

#134949 คุณคิดว่าจักรวาลหนึ่งใหญ่แค่ไหน

โพสต์เมื่อ โดย - kidding - บน 19 November 2008 - 05:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ทราบว่าจากที่อ่านมา ผมเข้าใจถูกไหมครับ

เรียงจากใหญ่ ไป เล็ก

โลกธาตุ --- จักรวาล(จักรวาลเป็นส่วนหนึ่งของโลกธาตุ) --- กามภพ(1จักรวาล มี 1ภพ3 แต่จักรวาล รวม รูปภพ และ อรูปภพไปด้วย) --- ชมพูทวีป (ชมพูทวีป อยู่ในจักรวาล)

ผม เคยได้ยินทาง dmc มา หลวงพ่อบอกว่า มี อนันตภพ3 มีอนันตนิพพาน แล้วก็มีอนันตโลกันต์ นอกจากนี้ยังเคยได้ยินว่า หมื่นโลกธาตุ แปลว่า ทั้งหมดของสรรพสิ่ง น่าจะมีแค่ 10000 โลกธาตุหนะ แต่กล่องใส่โลกธาตุทั้งหมด มีชื่อว่าอะไร ผมไม่เคยได้ยิน ใครทราบรวบกวนบอกด้วยครับ

จากทั้งหมด ผมขอตอบคำถามว่า

1. ​กามภพ​ ​เล็ก​กว่าจักรวาล​ ​และ​เป็น​ส่วน​หนึ่งของจักรวาล​?
ถูกต้อง

2. ​มีอนันตกามภพ​ ​ใน​ 1 ​จักรวาล​?
ไม่ใช่ครับ เพราะว่า กามภพ อยู่ในภพ3 และ ทั้งหมดของจักรวาล คือกามภพเดียวครับ แต่บอกว่ามีอนันตกามภพ เพราะมีอนันตจักรวาล

3. ​มีอนันตจักรวาล​?
ใช่ครับ แล้วก็มีหลายโลกธาตุด้วย ซึ่งทำให้ จักรวาลก็มากเป็นทวีคูณ

4. ​มีอนันตจักรวาล​ ​ใน​โลกธาตุ​?
ไม่ใช่ครับ มีมากสุดแค่ 1 ล้านล้าน จักรวาล(แสนโกฏิ) ใน 1 โลกธาตุ นับได้ครับไม่ใช่นับไม่ได้

5. ​โลกธาตุ​ ​คืออะ​ไร​?
เหมือนกับ กล่องใส่จักรวาลอ่ะ

6. ​ทำ​ไม​ใน​กามภพมี​เขา​สิ​เนรุ​เป็น​แกนกลาง​ ​แล้ว​ ​ใน​จักรวาลก็มีกามภพ​เป็น​แกนกลางอีกอ่ะ​?

จากรูปข้างบน มีเขาสิเนรุ อันเดียวครับ อยุ่ตรงกลางจักรวาล ส่วนผมเข้าใจว่าภาพที่คุณเห็น อาจจะมองคนละมิติกัน เพราะว่า ภพ3ในภาพหนังสือ DOU นั่นคือ 1 จักรวาลแล้ว

7. ​ส่วนข้อ 7 ผมไม่ทราบจริงๆ เพราะอาจจะเป็นไปได้ว่าคนละหน่วย(คือโยชน์ของมนุษย์ กับ โยชน์ละเอียดอาจจะไม่เท่ากัน เหมือน ไมล์บก กับ ไมล์ทะเล)

เนื่องจากเป็นความรู้ใหม่ วิเคราะห์ด้วยความรู้น้อยๆของผม ด้งนั้น ถ้าผิด รบกวนแก้ไขให้ด้วย รับรองว่าไม่โกรธ เป็นการให้ความรู้ผมด้วยครับ

ปล จากรูป จักรวาลข้างบน ผมไม่ทราบว่า อบายภูมิ อยู่ตรงไหนอ่ะครับ เพราะว่า ผมเห็นว่าเขาแกนกลางจักรวาล ปักติดดิน ขอบล่างจักรวาลแล้วอ่ะ