Jump to content

chankitt's Content

There have been 49 items by chankitt (Search limited from 18-July 23)

Sort by                Order  

#24736 ++ธรรมะสมัยใหม่..สอนใจวัยทีน++

Posted by chankitt on 15 May 2006 - 06:30 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

"คลายเครียด D จริง ๆ ครับ"
"แม้ไม่เครียดก็คลาย ครับ"
เตือนสติด้วย "ฟังธรรมะ" แบบสบาย ๆ สไตล์เบิร์ด ๆ

#24742 ฝันในฝันสัญจร

Posted by chankitt on 15 May 2006 - 07:11 PM in เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยครับ

#24924 ถูกต้องหรือชอบธรรม

Posted by chankitt on 16 May 2006 - 05:00 PM in เว็บบอร์ด DMC

ที่ผมทำงานอยู่
มีรุ่นพี่ที่ทำงานออกไป กับพรรคพวก รวม 7 คน
งานที่ต้องทำต่อ กับงานที่รับใหม่ต้องหยุดไป และต้องคืนงานลูกค้าส่วนหนึ่งด้วย
ปัญหาขององค์กร แยกออกเป็น
1. ปัญหาของงาน คือ ใครต้องมาทำต่อ?
2. ปัญหาเรื่องคนก็ต้องเตรียมสำหรับปัญหาแบบนี้ ป้องกันอย่างไร? คือเมื่อมีพนักงานออกแล้วไม่กระทบกับงาน และผลผลิต
แต่เรื่องการลาออกของพนักงานเกิดขึ้นตลอดเวลาครับ(เป็นปัญหาจาก ค่าตอบแทนบ้าง ขวัญในงานบ้าง ความก้าวหน้าในงานบ้าง และเป็นสิทธิของลูกจ้างโดยชอบตามกฎหมายครับ)
การรักษาคนที่มีคุณภาพ และเพิ่มความสามารถในงานให้กับคนที่มีอยู่เป็นหน้าที่ของ ทุกคนในองค์กร ครับ
ตอนนี้ ที่เรากำลังทำคือ ตามคนที่จะมาทำงานกับเรา และ พร้อมที่จะร่วมมือกับเขาในงานที่เขาได้รับมอบหมาย ด้วยค่าตอบแทนที่ต่างพอใจ
ทีนี้แบบของคุณ สมมุติ ว่าผมเป็นตัวแทนองค์กร
หากเราต้องการคุณไว้แบบขาดไม่ได้เรายินดีรับฟังปัญหา และหาทางออกร่วมกันครับ อาจจัดเวลางานใหม่ให้เหมาะสมมากขึ้น หรือเพิ่มคนช่วยงานคุณ หรือเปลี่ยนลักษณะการจ้างเป็นแบบที่ดีกว่านี้แทน
ความเห็นส่วนตัว
ผมจะถามว่าที่ใหม่ ดีไหม? และหากปรับตัวกับงานได้ คุณมีเวลาทำความดีอีกมาก นับจากนี้ครับ
ตอนนี้ คุณออกมาแล้ว ลืมๆ มันเสียเถอะครับ แล้วคิดกับงานใหม่ให้เป็นแบบที่ทำง่ายๆ แต่เพิ่มผลของงานดีกว่าครับ องค์กรทุกแห่งอยากได้แบบนั้น
แล้วก็อย่าลืมว่าหน้าที่ที่แท้จริงนั้นรอคุณอยู่นะครับ

#25082 คนที่ไม่มีศาสนา

Posted by chankitt on 17 May 2006 - 07:54 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทานาบุญกับทุกท่านครับ
น้องผม เขาปลื้มใจมากที่เขาชวนนักท่องเที่ยวชาวญี่ปุ่นคนหนึ่ง ร่วมบุญช่วยเหลือวัดภาคใต้
กับครั้งที่ไปบอกบุญกับชมรมฯ ในบุญหล่อองค์พระ 100,000 องค์ในวันธรรมะคุ้มครองโลกเขาได้ถามกับ ลุงตาบอดคนหนึ่งที่นั่งอยู่กับหลานตัวเล็ก บนสะพานลอยนวนคร
หลานถามซ้ำ ว่า ทำบุญไหม?
ลุงพยักหน้า หลานก็เอามือล้วงในแก้วกำเหรียญออกมาใส่ในกล่องร่วมบุญที่น้องชายผมถือไป
"อยากได้อะไรก็อธิฐานเอานะ" "สาธุนะครับ"
ขากลับน้องชายผมล้วงกระเป๋าตัวเองใส่แก้วใบนั้นไป 10 บาท เด็กตัวเล็กมองตามเขา...
---------
คุญลองเอาบุญไปฝากเขาซิครับ ให้เขาได้สั่งสมบุญ บุญช่วยเขาได้อย่างแน่นอนครับ
เราควรเริ่มต้นที่สัมมาทิฐิ คือให้รู้ตามความเป็นจริง เรื่องกฎแห่งกรรมว่า ทำดีมีผลคือได้ดี ทำชั่วมีผลคือได้ชั่ว ทั้งภพนั้และภพหน้าโลกนี้โลกหน้า เมื่อเขาเกรงกลัวและละอายต่อบาปแล้ว เขาจะทำดี ละชั่ว และฝึกตัวฝึกใจต่อไปด้วย
ส่วนวิธีการ กับการเป็นเพื่อนผู้แนะประโยชน์นั้น เป็นบุญเป็นบารมีของคุณน่ะครับ(อ่านโพสที่8ครับ หลวงพ่อท่านบอกไว้ว่าควรทำอย่างไร)
นี้เป็นหน้าที่หลักของพวกเราทีเดียว
อนุโมทนาบุญครับ

#26526 ความภาคภูมิใจของฉัน ที่เผยแพร่สื่อธรรมะ

Posted by chankitt on 01 June 2006 - 11:37 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

#26834 วันนี้ใครทำบุญอะไรมา โพสต์มาแบ่งกันหน่อยค่ะ

Posted by chankitt on 05 June 2006 - 02:33 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับทุกท่าน ด้วยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

#27003 ขอปรับความเข้าใจต่อทุกท่าน

Posted by chankitt on 06 June 2006 - 07:31 PM in เว็บบอร์ด DMC

*มิตรแท้
ป้องกันเมื่อเพื่อนประมาท
เป็นที่พึ่งยามมีภัย
ร่วมสุขร่วมทุกข์
ไม่ละทิ้งยามวิบัติ
ห้ามไม่ให้ทำชั่ว
แนะนำให้ตั้งอยู่ในความดี
ให้ฟังสิ่งที่ไม่เคยฟัง
บอกทางสวรรค์นิพพาน
*อนุโมทนาบุญทุกบุญครับ

#27013 อุบาสิกานางสามาวดี เอตทัคคะในฝ่ายผู้อยู่ด้วยเมตตา

Posted by chankitt on 06 June 2006 - 08:47 PM in ธรรมกถึก

#27038 เทคนิคเบื้องต้นในการเข้าถึงดวงปฐมมรรค

Posted by chankitt on 06 June 2006 - 10:00 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

#27159 ความหมายและที่มาของอันตรายิกธรรมที่สอบถามในการอุปสมบท

Posted by chankitt on 07 June 2006 - 04:51 PM in ธรรมกถึก

สาะ สาธุ สาธุ

#27286 หากมีรัก...ที่ยิ่งใหญ่

Posted by chankitt on 08 June 2006 - 10:58 AM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

#27325 สงสัยเรื่อง Case Study ช่วง 2-3 วันนี้ ???

Posted by chankitt on 08 June 2006 - 02:26 PM in เว็บบอร์ด DMC

เป็นห่วงหลวงพ่อครับ

#27338 ตักกชาดก ว่าด้วย ธรรมดาหญิง

Posted by chankitt on 08 June 2006 - 03:19 PM in ธรรมกถึก

"เป็นโสด"
"ประพฤติพรหมจรรย์กันดีกว่าครับ"

ครับ สาธุ สาธุ สาธุ
.....
ตอนนี้ผมอธิษฐานอย่างนี้ครับ ขอให้มีผังบวชตลอดชีวิตทุกภพทุกชาตินับแต่ชาตินี้ ตราบที่สุดแห่งธรรม

#27680 หลับตา นี่แหล่ะสุขจริง

Posted by chankitt on 12 June 2006 - 06:12 PM in เว็บบอร์ด DMC

#27681 จะทำอย่างไรเมื่อแม่ไม่ให้มาวัด

Posted by chankitt on 12 June 2006 - 07:00 PM in เว็บบอร์ด DMC

-ชวนท่านติดจานซิครับ หรือติดจานให้ท่านซิครับ
ไม่ได้มาวัดตอนนี้ก็ไม่เป็นไร เพราะวัดใกล้ ๆ บ้านก็เป็นแหล่งแห่งบุญ ตอนแรกนี้เราเป็นห่วงท่าน อยากให้ท่านเข้าใจลูก เข้าใจวัด แต่สิ่งที่สำคัญก่อนนั้นคือท่านต้องเข้าใจบุญครับ
-ส่วนลูก เมื่อทำบุญ(หาบุญได้) ก็เอาบุญไปฝากท่านกับอธิษฐานสิ่งที่เป็นประโยชน์กับตัวลูกกับคุณแม่รวมทั้งทุก ๆ คนที่อยู่รอบข้าง
*ไม่ยากหรอกครับ ต้นไม้วันนี้ปลูก วันนี้จะนำมาใช้ประโยชน์เลย ก็ไม่ได้ ต้องอาศัยเวลา ยิ่งถ้าเรารู้ว่าที่เราปลูกน่ะเป็นต้นอะไร เราจะบำรุงอย่างฉลาด (อย่างนี้เรียกว่าปลูกเป็นครับ) แล้วเราก็จะไม่เหนื่อย ไม่ท้อใจ มีแต่จะภาคภูมิใจ ที่พรวนดิน ที่รดน้ำจนกระทั่งโตตามที่เราตั้งใจ

#27760 พ่อไม่(เคย)ท้อ

Posted by chankitt on 13 June 2006 - 06:44 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

หน้าที่ที่แท้จริง
คือสิ่งที่ลูกทุกคนต้องตระหนัก
เตือนตัวเองว่าเราจะต้องทำงานนั้นตลอดเวลา ตลอดชีวิต
เราไม่เคยเลือกอุปสรรคให้เกิดขึ้นก่อนและหลังเวลาที่มันเข้ามาได้เลย
และเมื่อเราไม่ท้อ ไม่ว่าอะไรจะเข้ามาจะหนักหนาสาหัสแค่ไหนก็หยุดใจที่หยุดแล้วไม่ได้
.....

#27761 น้ำหยดทีละติ๋งยังเต็มตุ่ม

Posted by chankitt on 13 June 2006 - 06:55 PM in บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

#27828 ขอให้อุปสรรคทั้งหลายที่เกิดกับหลวงพ่อผ่านพ้นไปเสียที

Posted by chankitt on 14 June 2006 - 12:34 AM in เว็บบอร์ด DMC

ร่วมนั่งธรรมะ อีกคน อีกแรงครับ
.....

#29480 ใคร???ที่ไม่ไ...

Posted by chankitt on 23 June 2006 - 05:21 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาทุก ๆ บุญ กับทุก ๆ ท่านครับ
อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันนะครับ
...

#29504 หายไปหลายวัน เอาบุญมาฝากค่ะ

Posted by chankitt on 23 June 2006 - 06:54 PM in เว็บบอร์ด DMC

#29506 ภาพ "งานบวชพระ ๙ วัด" ฉลองครองราชย์ครบ 60 ปี

Posted by chankitt on 23 June 2006 - 07:05 PM in เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนา หลวงพ่อ หลวงพี่ทุกรูป
และผู้มีส่วนแห่งบุญทุกท่านครับ
...
เพราะบุญนั้น
อธิษฐาน ตอกย้ำผังบวชหนาแน่น เพื่อสร้างบารมีตลอดชีวิตทุกภพทุกชาติครับ

#29507 ไปร่วมงานสวดพระอภิธรรมหลวงปู่ที่วัดปากน้ำมา

Posted by chankitt on 23 June 2006 - 07:10 PM in เว็บบอร์ด DMC

#29515 ปฏิทิน "คำสอน...คุณยาย" ปี พ.ศ. 2544

Posted by chankitt on 23 June 2006 - 07:35 PM in เว็บบอร์ด DMC

เห็นภาพแรกแล้วปีติขนลุกชันเลยครับ
ขอบคุณหนูสายทิพย์ พี่สาว และคุณแม่ มากครับ ที่ โพสต์ภาพชุดนี้
ผมมักจะเปิดคำสอนยายบ่อย ๆ
เตือนตัวเอง ด้วยคำสอนยายเสมอมาและศึกษาปฏิปทาของท่าน
เพื่อตามติดยายครับ

#29596 สัจจะบารมี

Posted by chankitt on 24 June 2006 - 10:21 AM in กระทู้ที่น่าสนใจ

ตอนบำเพ็ญบุญ ก็อธิฐาน เนกขัมบารมีเป็นหลักครับ
ฝึกตัว ด้วยการรักษาศีล อย่างที่คุณหัดฝันบอก
เมื่อทำภาวนา ก็เจริญเมตตาไปด้วย
...
ขณะนี้ หน้าที่คือเข้าที่เพื่อเข้าถึงองค์พระภายใน
กำลังใจที่จะสร้างบารมีจะเกิดขึ้น
จากความเพียรนั้นครับ
...
เมื่อเรารู้ว่าชีวิตคฤหัสถ์ คับแคบ
เวลาของชีวิตถูกการงานและภาริจต่าง ๆ เบียดบังไป
ก็ทำการงานให้เป็นบุญ กับใช้ช่วงเวลาของชีวิตอย่างคุ้มค่าที่สุด
...
พรุ่งนี้ก็ไม่แน่นอนครับ
เมื่อไม่ประมาท สิ่งที่ทำอยู่คุ้มค่ากับชีวิตที่มีอยู่แน่นอน
...
เรามีสถานะ กับ หน้าที่ครับ ที่ชัดเจนอยู่ในขณะนี้
...

#29870 พิธีตัดปอยผม ธรรมทายาทรุ่นเข้าพรรษา ๒๕๔๙

Posted by chankitt on 26 June 2006 - 02:18 PM in เว็บบอร์ด DMC