ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก chankitt

ค้นพบทั้งสิ้น 49 รายการโดย chankitt (จำกัดการค้นหาจาก 01-July 23)

#38406 ขายพระ บาปมากไหม

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 10 August 2006 - 10:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

Case study ทบทวนวันนี้ สามีของเจ้าของ เคส สะสมพระเครื่อง เพราะนิสัยสะสมของเก่าข้ามชาติมา
คำอธิบายของคุณครูไม่ใหญ่
- พระที่ทางวัดมอบให้นั้นเพื่อเป็นที่ระลึกนึกถึงบุญ(ทำแจกในงานบุญหรือที่ระลึกในการทำบุญเป็นต้น)
- ถ้าสะสมเพื่อธุรกิจ ไม่ได้บุญ
- สะสมแบบของเก่า ไม่ได้บุญ
- การส่องพระเพื่อดูเนื้อมวลสาร ไม่ได้บุญ และอาจมีเชื้อความหลงด้วย
- การมอบพระเป็นทานวัตถุ หากผู้รับนำไปเจริญพุทธานุสติได้บุญมาก

#37992 คิดยังไงกับอาชีพที่ขัดกับการนั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 09 August 2006 - 02:46 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

การตัดสิน
ผมว่าขึ้นอยู่กับเป้าหมายครับ
คือ สิ่งที่เราต้องตัดสินใจทุกอย่าง มีมาตรวัดคือ ความดี กับ ความชั่ว
ถ้าว่าดีเราต้องการดีแค่ไหน?เป็นเพราะระดับความดีที่ต้องการนี่แหละครับ

เครื่องมือวัดก็คือ
-ความถูกต้อง นี่ถูกต้องตาม กฏหมาย ระเบียบ เป็นต้น
-ความควรไม่ควร เป็นต้นว่าสิ่งที่ทำมีผลเนื่องกับอะไร ถ้าส่อไปในทางไม่ดีแล้วละก็ไม่ควร
-ความดีความชั่ว ตามกุศลกรรมบท10เลยครับ

ถ้าถามผมถึงอาชีพที่บริสุทธิ์ผมจะนึกถึง อาชีพนักบวชครับ
ส่วนอื่น ๆ ก็ชื่อว่าครองเรือน

ส่วนเรื่องอาชีพนักเขียนกับการปฏิบัติธรรม เราก็ทำทั้งสองอย่างไปพร้อม ๆ กันได้ครับ
แต่การจัดสรรเวลานั้นสำคัญ (มันยากนะครับแต่ว่าสำคัญ)

ที่ท่านหนึ่งชวนให้เขียนเรื่องที่สร้างสรรค์ ผมเห็นด้วย
อะไรที่ดี ๆ เวลาที่อ่าน เวลาที่เขียน เวลาที่ระลึกถึง ใจสบายดีนะครับ
การปฏิบัติธรรมด้วยใจที่หยุดนิ่งหลังจากการงานอย่างนี้ ไม่อยากเดาเลยว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป

#37971 รู้สึกสงสาร และ อยากสรรเสริญ พุทธบุตร แดนทักษิณ มากๆ

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 08 August 2006 - 10:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ สาธุ สาธุ
...

#35144 ความภูมิใจของมัคคุเทศก์

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 20 July 2006 - 08:15 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

...

#34659 พรรษานี้อยากทราบว่า สมาชิกชาวบอร์ดตั้งใจอธิษฐานปวารณาพรรษาอะไรบ้าง?

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 19 July 2006 - 03:33 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

ปวารณาย้อนหลังไป 9 วัน ครับ(ตอนออกพรรษาต้องออกช้ากว่าคนอื่น แล้ว)
1. นั่งธรรมะทุกวันครับ
2. พรรษานี้แก้ไข นิสัยหย่อนความเพียร(ขี้เกียจ)ครับ
...
นั่งทุกวันนี่เป็นปกติอยู่แล้วครับ
แต่วันก่อนคุยกับน้องชายเขาบอก "พรรษานี้จะทำความละเอียด"
ว่าจะทำทั้งหยาบ ทั้งละเอียด ให้ละเอียด
เราเองก็เห็นข้อพกพร่องของตัวเองอยู่ จึงตั้งใจปรารภความเพียรในพรรษา นี้เพื่อดัดนิสัยครับ
...
อนุโมทนากับนักสร้างบารมีทุกท่านครับ
...

#34510 ทำอย่างไรเมื่อเจ้านาย ศีลขาด + ทะลุ

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 18 July 2006 - 10:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในฐานะที่เป็นคนทำงานเหมือนกันครับ
แบบรวม ๆ เลยนะครับ
ผู้บังคับบัญชาเป็นหนึ่งในทิศ6ครับ (สมบัติสำหรับทุกคนต่อการอยู่ร่วมกับ ทิศ6 คือ ขันติครับ)
ธรรมสำหรับผู้บังคับบัญชาก็คือ พรหมวิหาร 4 ได้แก่ เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา
ส่วนธรรมของมยุษย์คือศีล 5 เว้นจากการเบียดเบียน แม้กระทั่งตัวเอง
งานที่สำเร็จก็ด้วย อิทธิบาท 4 มี ฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา
...
ทีนี้มาดูว่าเจ้านายพี่ ขาดอะไร
แรกเลยคือ ความเห็นถูกครับ หรือทิฏฐิ 10 (เช่นความเข้าใจเรื่องกรรม วิบาก ชีวิตหลังความตาย ภพใหม่)
เมื่อไม่รู้จริงก็อย่างที่พี่สัมผัสได้จากเขา
...
เมื่อเห็นว่าควรที่จะแก้ที่ทิฏฐิก่อน ก็ เริ่มกันเลยครับ
หากพี่รักษาศีลอยู่ ก็เป็นต้นแบบของความเป็นมนุษย์แล้วครับ ทีนี้คนทำอะไร เมื่อพูดอะไรที่ตัวทำอยู่ก็เป็นเรื่องปกติ คือคุยได้ว่าเรารักษาศีล
แก้เรื่องความเห็น ด้วยหนังสือดี ๆ ของหลวงพอทัตตะ สักเล่ม จะช่วยได้มากครับ
เรื่องความรู้สำหรับงาน ก็เป็นตามความต้องการของงานนั่นแหละครับ แต่ สิ่งที่ต้องมีสำหรับผู้นำก็คือวิสัยทัศน์ และเริ่มสิ่งใหม่ด้วยตัวเอง
เพราะถ้าผู้นำไม่มองออกไป ทั้ง ระบบก็จะรวนไปด้วย เราในฐานะสมาชิกหนึ่ง เราเห็นทั้งหมดอย่างไร และ สิ่งที่เราอยากเห็นในองค์กรคืออะไร สิ่งนั้นเจ้านายพี่ควรจะทราบเร็วที่สุดครับ
...
เล่าเรื่องเหล้า...
ผู้จัดการถาม ในวงอาหารค่ำกับลูกค้า " นายดื่มจัดไหม ? "
"ผมไม่เคยเมาเลยครับ" เขาตอบ
"นายท่าทางจะคอแข็งไม่เบานะ อยากจะเห็นซะแล้ว"
"เปล่าหรอกครับ ผมรักษาศีล."

#34263 ประทับใจกับวันที่ 17 กรกฎาคม มากกกก+

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 17 July 2006 - 09:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
ได้ข่าวมาว่าพรุงนี้ก็มีนักศึกษาอาสามาช่วยงานกันมากด้วย
(ขนาดเป็นวันเรียนปกตินะนี่ย สร้างบารมีกันอย่างไม่เว้นวรรคจริง ๆ)
...

#34213 หนังสือเกี่ยวกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโว

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 17 July 2006 - 07:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขณะที่เข้ามาที่ บอร์ดนี้ ผมฟังธรรมะเทศนาของหลวงพ่ออยู่พอดี
หัวข้อ "การสร้างบารมีต้องทำซ้ำแล้วซ้ำอีกแบบรอบคอบ และอธิษฐานจิตกำกับ จนกว่าถึงที่สุดแห่งธรรม"
ผมอยากเห็นบทสำภาษณ์ ลูกศิษย์ลูกหาของท่านครับ (หากพี่เขียนแนวนี้ ก็สัมภาษณ์ตัวเองก่อน)
ในการที่นำบทฝึกที่ท่านอบรมสั่งสอนไปปฏิบัติแล้วแก้ไขตัวเองดีขึ้นได้
และย้ำในสิ่งที่ตนเองปราถนา และสิ่งที่จะทำต่อไป ในงานพระศาสนา
...
ไม่ว่าหนังสือจะออกมาแบบไหน
ก็ขออนุโมทนาบุญนะครับ
...
ถ้าพี่ทำหนังสืออยู่ คงไม่ยากที่จะทำให้ผู้อ่านวางไม่ลงหรอกครับ
...

#33426 ในเมื่อขึ้นชื่อว่า ถ้าเกิดเป็นผู้ชาย...ทำบุญมามากกว่า

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 14 July 2006 - 02:26 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเห็นว่าความเป็นชายเป็นเครื่องชี้วัดอย่างหนึ่งว่ามีที่มาคือศีลข้อ3 ดีกว่าหรือมากกว่าหญิง(อย่างน้อยก็ช่วงชาติใกล้ ๆ นี้)
ขณะเดียวกันหญิงส่วนใหญ่มีเศษกรรมเจ้าชู้ทั้งที่เป็นชายและหญิงมาก่อน
เมื่อชายเจ้าชู้ก็ต้องเป็นหญิง(มากชาติหรือน้อยชาติแล้วแต่กรณี)
ส่วนหญิงก็เช่นกันเมื่อมีเศษกรรมก็จะกลับเป็นหญิงอีก(มากชาติหรือน้อยชาติแล้วแต่กรณี)
จะเห็นว่าชายและหญิงเมื่อมีเศษกรรมข้อ3 ก็จะเป็นหญิงก่อน
“เกิดมาแล้ว ต้องทำความดียิ่ง ๆ ขึ้นไป” (ถ้อยคำคุณยาย)
...
มุมมองนะครับ
เรามีอุปกรณ์ ทำครัวอยู่ 2 อย่างที่ต่างกัน
คือ ทัพพี กับ ตะหลิว ซึ่งต่างกันทั้งลักษณะและคุณสมบัติ
ส่วนความสามารถในการใช้งานเป็นความชำนาญของผู้ทำอาหารครับ ทั้งการใช้เครื่องมือ หรือการปรุงรส
ฉะนั้นจะทำอาหารได้ มันขึ้นอยู่กับว่าเราทำอาหารเป็นหรือไม่ กับพร้อมเรียนรู้ที่จะประยุกต์ใช้เครื่องมือที่มี เช่น ต้องการทอดไข่ดาวขณะที่มีทัพพีอยู่ในมือ หรือ ต้มยำกุ้งในครัวที่มีตะหลิวอยู่ เป็นต้น
มันสำคัญที่เราใช้เครื่องมือได้อย่างไรที่มากกว่าคุณสมบัติ หรือข้อจำกัดของเครื่องมือนั้น ครับ
แม้มันให้ผลได้ระดับหนึ่ง
แต่ทั้งทัพพี และ ตะหลิว ก็ไม่รู้รสอาหาร เหมือนผู้ทำอาหาร

ซึ่ง ที่นี้ก็คือใจนี่เอง
...
ความเป็นสากลอย่างการทำใจหยุดนิ่งที่กลางกาย จนพบความสุขภายใน เป็นเพียงสิ่งเดียวที่อยู่เหนือเพศ วัย เชื้อชาติ
ทุกคนจะพูดเหมือน ๆ กัน เพราะทำเหมือน ๆ กัน จนมีประสบการณ์เหมือน ๆ กัน
...
เชื่อเถอะว่าทุกคนทำได้
...
เขาหรือเธอก็ทำได้
ใครๆ ก็ทำได้
...
ให้โอกาสตัวเอง
เปิดโอกาสแก่ผู้อื่น
...
ความจริงคือ
เมื่อมีอินทรีย์ 5 มีบารมี 30 ทัศ เต็มเปี่ยม จึงจะพร้อมพอสำหรับการบรรลุนิพพานอันเป็นบรมสุข
...
เราบอกกับตัวเองได้ไหมว่า
ความเพียรของเราในวันนี้อยู่ห่างจากพระนิพพานแค่ไหน...

#30860 วันนี้ท่านใดได้มาร่วมอนุโมทนาบุญ พิธีบรรพชา-อุปสมบทธรรมทายาท บ้างครับ

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 01 July 2006 - 07:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ได้ไป แต่ฝากปัจจัยร่วมบุญครับ
กราบอนุโมทนาบุญ กับ พระภิกษุ รุ่นเข้าพรรษาทุก ๆ รูป
และอนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ
...

#30827 บทความสำหรับฝึกฝนเพื่อการยกตนออกจากกาม; การพิจารณาให้รู้ เห็น ถึงความไม่เที่ย...

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 01 July 2006 - 12:54 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

...

#30769 7.ท่านพระมหาปันถก (พระมหาสาวก)

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 30 June 2006 - 09:53 PM ใน ธรรมกถึก

...

#30746 ภาพ "งานทอดผ้าป่าภาคใต้ 266 วัด จ.นราธิวาส ครั้งที่ 13

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 30 June 2006 - 08:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญครับ
...

#30583 โคตรภูของอรหัตมรรค

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 30 June 2006 - 12:41 AM ใน ธรรมกถึก

...

#30579 เหตุให้ได้ลักษณะมหาบุรุษ 32 ประการ

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 30 June 2006 - 12:14 AM ใน ธรรมกถึก

...

#30576 มีอะไร ในพระไตรปิฎก

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 29 June 2006 - 11:53 PM ใน ธรรมกถึก

...

#30571 สีลานิสังสชาดก

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 29 June 2006 - 11:14 PM ใน ธรรมกถึก

...

#30524 บันทึกของครู..." สัจธรรมของชีวิตคู่และความรัก

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 29 June 2006 - 08:12 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

...

#30351 ได้อะไรจากการบวช

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 28 June 2006 - 09:44 PM ใน ธรรมกถึก

...

#30123 คุณคิดอย่างไร กับคุณครูไม่ใหญ่

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 27 June 2006 - 07:49 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ขอตามติด ติดตามหลวงพ่อทั้งสอง สร้างบารมีไปทุกภพทุกชาติสู่ที่สุดแห่งธรรม
ขอความปราถนานี้จงเป็นผลสำเร็จโดยพลัน เทอญ
...

#30107 งานของผู้รู้ , เรียบเรียงจากพระธรรมเทศนา

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 27 June 2006 - 07:11 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

...

#30106 พญามารใจร้าย

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 27 June 2006 - 07:05 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนาบุญ กับ คุณ saqe_072
สาธุ สาธุ สาธุ...

#30100 โอวาทและพรของหลวงพ่อ...ยามที่เหนื่อยหรือท้อแท้

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 27 June 2006 - 06:44 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุ สาธุ สาธุ ครับ
...

#29892 พระอานนท์...พุทธอนุชา ตอนที่ ๑๕

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 26 June 2006 - 03:49 PM ใน ธรรมกถึก

...

#29870 พิธีตัดปอยผม ธรรมทายาทรุ่นเข้าพรรษา ๒๕๔๙

โพสต์เมื่อ โดย chankitt บน 26 June 2006 - 02:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญครับ