ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Lucky Girl

ค้นพบทั้งสิ้น 79 รายการโดย Lucky Girl (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#159543 ทำอย่างนี้ ผิด หรือ ถูก อย่างไร ช่วยแนะนำด้วย

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 08 September 2009 - 11:23 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มาช่วยคิดค่ะ

คิดว่า หาก จขกท และ คู่บุญของพระ ช่วยสนับสนุนไหว ไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็ควรสนับสนุนให้ท่านได้บวชต่อจนครบพรรษา เพราะว่า โดยปกติคนทั่วไปที่จะมาบวชได้นั้น กว่าจะชนะสิ่งกีดขวางต่างๆ มาได้ เป็นเรื่องยากลำบาก ยิ่งคนมีครอบครัว ยิ่งมีปัจจัยในการประกอบการตัดสินใจมากขึ้นไปอีก ไม่เหมือนคนตัวคนเดียว หากเราให้โอกาสท่านได้ศึกษาธรรมะต่ออีกสักนิด คือครบพรรษา เชื่อแน่ว่า จะเป็นการดีกับพระ และเมื่อท่านกลับมาสู่เพศฆราวาส จะมีการเปลี่ยนแปลงในตัวท่าน เป็นเหตุให้คู่บุญ มีความเข้าใจได้ดียิ่งขึ้น แม้ตอนนี้ จะยังแบ่งรับแบ่งสู้ คือยังไม่เข้าใจถึงอานิสงค์ทั้งหมดก็ตาม ถึงได้แต่ยิ้มๆ ยังไม่รับปาก

อันนี้เรียกว่า เป็นการใช้ปัญญาแก้ไข ตามที่เพื่อนนักเรียนอนุบาล Wish ได้แนะนำแล้ว จริงๆ เงินก็เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่ง มีไว้ให้เราใช้ในการสร้างบุญบารมี และเลี้ยงสังขารนี้ให้ใช้สร้างบารมีได้ต่อๆ จะใช้เงินในการนี้ ก็ไม่ผิดวัตถุประสงค์อะไร เพราะเป็นไปเพื่อการสร้างบุญ สร้างบารมี

#165938 เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 07 January 2010 - 03:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ นึกว่าใคร เทพธิดานี่เอง

#166927 แต่งกลอน "ก็คือชีวิต"

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 15 January 2010 - 11:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใส่ทำนองเข้าไป อาจกลายเป็นเพลงเพาะเสนาะหูน่ะค่ะ แต่งเก่งน่ะเนี่ย

#160166 มีศูนย์สาขาที่ อลาสก้า รึเปล่าคะ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 17 September 2009 - 02:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่เคยได้ยินน่ะค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม อลาสก้า สว่างแล้ว หากมีพุทธบุตรอยู่ที่นั่นค่ะ ฝากบอกน้องที่อยู่ อลาสก้า ให้บอกคุณ RC ให้ดู DMC หรือเข้าเว๊ปมาศึกษาเรื่องสมาธิ ภาคภาษาอังกฤษซิค่ะ เขาน่าจะสนใจ เรามีโครงการดีๆ มากมายเลยค่ะ