ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Lucky Girl

ค้นพบทั้งสิ้น 79 รายการโดย Lucky Girl (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#167371 พิธีขอขมาและปลงผมธรรมทายาท ณ เซ็นทรัลเวิร์ล

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 20 January 2010 - 09:24 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เวลาบ่ายสามโมงครึ่งน่ะค่ะ 1530

#167306 พิธีขอขมาและปลงผมธรรมทายาท ณ เซ็นทรัลเวิร์ล

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 19 January 2010 - 03:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ได้ยินว่า 500 ท่านน่ะค่ะ เพื่อให้เห็นบรรยากาศพิธีที่งดงาม หากใครจัดเวลาได้ ไปช่วยกันน่ะค่ะ

#166927 แต่งกลอน "ก็คือชีวิต"

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 15 January 2010 - 11:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใส่ทำนองเข้าไป อาจกลายเป็นเพลงเพาะเสนาะหูน่ะค่ะ แต่งเก่งน่ะเนี่ย

#160166 มีศูนย์สาขาที่ อลาสก้า รึเปล่าคะ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 17 September 2009 - 02:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่เคยได้ยินน่ะค่ะ แต่อย่างไรก็ตาม อลาสก้า สว่างแล้ว หากมีพุทธบุตรอยู่ที่นั่นค่ะ ฝากบอกน้องที่อยู่ อลาสก้า ให้บอกคุณ RC ให้ดู DMC หรือเข้าเว๊ปมาศึกษาเรื่องสมาธิ ภาคภาษาอังกฤษซิค่ะ เขาน่าจะสนใจ เรามีโครงการดีๆ มากมายเลยค่ะ

#172680 กล่าวหาผู้อืน

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 09 April 2010 - 09:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเรื่องอยากถามเพื่อนๆ นรอ ค่ะ

จริงๆ เป็นเรื่องเล็กนิดเดียว แต่นึกถึงครั้งใด ก็รู้สึกไม่ดี ยิ่งคิดถึงเรื่องพระเทวทัต ตอนพบพระพุทธเจ้าครั้งแรก หน้าก็ไม่เคยเห็นกัน แต่มีจิตอาฆาตจึงต้องจองเวรกันไปหลายภพหลายชาติ ทั้งๆ ที่พระพุทธเจ้า ท่านไม่ได้รู้ ไม่ได้ทำอะไรผิดเลย และก็ไม่ได้มีจิตอาฆาตตอบ เพราะท่านไม่ได้รับรู้ว่าไปตัดหน้าซื้อถาดทองคำและสร้างความเกลียดชังให้พ่อค้าอีกคน ท่านก็ได้ขึ้นเรือจากไปเรียบร้อยแล้ว

ไม่อยากมีคนมาจองเวรเราแบบนั้น ทั้งที่เป็นเรื่องเข้าใจผิดเล็กน้อย ไม่คิดว่า เขาจะยังคงจองเวรอยู่ น่าแปลกใจจริง

เมื่อสิบปีก่อน มีการเข้าใจผิดเล็กน้อย กับร้านขายของชำในหมู่บ้าน เขาเข้าใจว่าเราเอาของ ของเขาไว้ แล้วไม่คืน มูลค่าก็ไม่ถึงร้อยบาท ตอนนั้นเราก็อธิบายแล้ว แต่เขาไม่ยอมฟัง แล้วก็ขับรถไป เราก็ถึอว่า เรื่องเล็กน้อย และได้อธิบายเหตุผลให้ฟังแล้ว ที่สำคัญ เรามั่นใจล้านเปอร์เซ็นต์ว่าเราไม่ได้มั่วแน่ๆ

คนนี้เป็นคนที่ในหมู่บ้านทุกคนรู้ดีว่า เป็นคนปากร้าย ทะเลาะกับคนทั่วไปตามตลาดร้านค้า ชอบหาเรื่องคน เราจึงพยายามอยู่ห่างๆ ไม่ได้ไปซื้อของที่ร้านเขานานเป็นสิบปี ปกติไม่มีความจำเป็น เพราะเราซื้อจากห้างมาตุนเป็นปกติ

เมื่อสองวันก่อน บังเอิญขาดของทำกับข้าวเล็กน้อย ไม่อยากขับรถไปห้าง เลยเดินไปซื้อที่ร้านเขา ขณะที่รอจ่ายเงิน เขาก็พูดว่า คนโกง ทำบุญเท่าไหรก็ไม่คุ้มกันหรอก ฯลฯ พูดไปก็มองหน้าเราไป

เราก็เลยนึกเรื่องนี้ขึ้นมาได้ ตอนแรกก็นึกว่า เอ เขาพูดกับคนอื่นมั้ง มองไปมองมา คนอื่นก็ยืนเลือกของอยู่ ไม่ได้มีใครมาคุยหรือฟังเขา มีเรานี้แหละ ยืนอยู่ตรงหน้าเขา เราก็นึกโกรธน่ะ ผู้หญิงคนนี้ จะเอายังไง ดีน่ะที่เข้าวัดแล้ว หลวงพ่อทัตตะสอนว่า ถ้าเจอคนพาล ก็ให้อยู่ห่างๆ คนพาลฤทธิ์มันเยอะ เราคิดในใจว่า เราไม่ได้ทำ วจีกรรมนี้จงคืนสนองคนที่กล่าวร้ายเรา เราถึอศีลห้าบริสุทธิ์เป็นปกติ จ่ายเงินค่าของเสร็จ ก็เดินออกมา ไม่ได้ต่อปากต่อคำด้วย เพราะเคยได้ยิน หลายๆ คนในหมู่บ้านกล่าวขวัญให้ฟังว่า เขาปากร้ายอย่างไร

กลับบ้านมา ในใจก็นึกโกรธ ยังคิดว่า ใครคิดไม่ดี ทำวจีกรรมไม่ดี ควรได้สิ่งนั้นตอบแทน เราไม่จองเวร แต่ไม่อโหสิกรรมให้ ควรได้รับสิ่งที่ทำนั้น

หนึ่งวันผ่านไป มองหน้าหลวงปู่ หลวงพ่อ คุณยาย แหม อายจัง นึกย้อนหลัง เรื่องที่หลวงปู่ถูกลอบยิง หลวงพ่อต้องเจออะไรบ้าง ท่านมีเมตตามากเหลือเกิน ท่านไม่ได้มีจิตโกรธตอบเลย ยังเมตตาเขา หลวงปู่ถึงกับขอตำรวจไม่ต้องเอาผิด หลวงพ่อก็เหมือนกัน บอกว่า พวกเราอธิบายไม่ดีเอง เขาจึงไม่เข้าใจชัดเจน นึกๆ ก็เกิดเมตตา สงสารเขา ทุกๆ วัน เขาคงทำวจีกรรม สร้างความไม่สบายใจให้ใครหลายๆ คน แถมขายเหล้า ขายบุหรี่ ขายอุปกรณ์ตกปลา ปล่อยเงินดอกเบี้ยแพง

แต่เนื่องจากเขายังคงเข้าใจผิด และยังอาฆาตเราอยู่ ถึงเป็นเพียงเรื่องเล็กน้อย เวลาก็ผ่านมานานมาก และที่สำคัญ มันไม่ใช่เรื่องจริง แต่การจะไปอธิบายให้คนอย่างเขาฟัง คงมีแต่ทะเลาะกัน เหมื่อนอย่างทุกๆ ครั้งที่เขาชอบทะเลาะกับคนอื่น แล้วอย่างนี้ เขาจะยังตามจองเวรเราต่อไปไหมแน่เลย ดวงตาเธอมันฟ้อง

เอาไงดีจ้ะ เพื่อนๆ นรอ จ้า

#174717 ย้อนรอยหมู่คณะตอนที่ 17

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 14 May 2010 - 06:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อ้าว อ้าว อ้าว จบพอดี กำลังเพลิน

#166442 บูธ เมืองกรุงเก่า อยุธยา อยุธยาพาร์คชั้น 1 ตรงประตูKFC

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 11 January 2010 - 04:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดูเหมือนเกือบทุกบู๊ธจะขาด แมน แมน ค่ะ ในกลางกรุงใหม่ ก็มี แมน เดียวจร๊งจริง สงสัย นอกนั้น เตรียมตัวบวชกันหมด
เป็นกำลังใจให้ค่ะ

#159543 ทำอย่างนี้ ผิด หรือ ถูก อย่างไร ช่วยแนะนำด้วย

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 08 September 2009 - 11:23 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มาช่วยคิดค่ะ

คิดว่า หาก จขกท และ คู่บุญของพระ ช่วยสนับสนุนไหว ไม่เหลือบ่ากว่าแรง ก็ควรสนับสนุนให้ท่านได้บวชต่อจนครบพรรษา เพราะว่า โดยปกติคนทั่วไปที่จะมาบวชได้นั้น กว่าจะชนะสิ่งกีดขวางต่างๆ มาได้ เป็นเรื่องยากลำบาก ยิ่งคนมีครอบครัว ยิ่งมีปัจจัยในการประกอบการตัดสินใจมากขึ้นไปอีก ไม่เหมือนคนตัวคนเดียว หากเราให้โอกาสท่านได้ศึกษาธรรมะต่ออีกสักนิด คือครบพรรษา เชื่อแน่ว่า จะเป็นการดีกับพระ และเมื่อท่านกลับมาสู่เพศฆราวาส จะมีการเปลี่ยนแปลงในตัวท่าน เป็นเหตุให้คู่บุญ มีความเข้าใจได้ดียิ่งขึ้น แม้ตอนนี้ จะยังแบ่งรับแบ่งสู้ คือยังไม่เข้าใจถึงอานิสงค์ทั้งหมดก็ตาม ถึงได้แต่ยิ้มๆ ยังไม่รับปาก

อันนี้เรียกว่า เป็นการใช้ปัญญาแก้ไข ตามที่เพื่อนนักเรียนอนุบาล Wish ได้แนะนำแล้ว จริงๆ เงินก็เป็นเครื่องมืออย่างหนึ่ง มีไว้ให้เราใช้ในการสร้างบุญบารมี และเลี้ยงสังขารนี้ให้ใช้สร้างบารมีได้ต่อๆ จะใช้เงินในการนี้ ก็ไม่ผิดวัตถุประสงค์อะไร เพราะเป็นไปเพื่อการสร้างบุญ สร้างบารมี

#171851 การนั่งสมาธิที่เกาหลีใต้

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 29 March 2010 - 12:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยกนานๆ น่าจะเมื่อยแย่

เคยออกกำลังกาย เป็นประยุกต์ เอาโยคะ กับชี่กง เขาก็ให้ทำอย่างนี้ ให้นึกว่ามือเราจับโลกอยู่ แล้วก็ค่อยๆ ขยายออกด้านบนและล่าง พร้อมลมหายใจที่ลึกๆ จ้ะ แต่นั้นเป็นท่าออกกำลังกายจ๊ะ ส่วนโยคะ เวลานั่งสมาธิ ก็ให้เอามือมาวางบนหัวเข่าทั้งสอง หงายมือขึ้น เอานิ้วโป้งแตะกับนิ้วกลาง ประมาณเหมือนดอกไม้ไง้ ยึดตัวให้ตรง ให้ลมหายใจเข้าออกลึกและยาว เอาใจวางไว้จุดกลางระหว่างคิ้ว

ก็เป็นหลากหลายวิธีน่ะจ้ะ เราเป็นศิษย์หลวงปู่ หลวงพ่อ เราก็ทำตามที่มหาปูชนียาจารย์เราสอน เวลาเรียนโยคะ เขาให้ท่องมนตรา เราก็ท่อง สัมมา อะระหัง ออกกำลังกายไปด้วย สร้างบารมีไปด้วยไงจ้ะ Two in One

#171855 ศัตรูคู่ปรับของ พละ 5

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 29 March 2010 - 12:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเกือบหมดทุกข้อเลย ดีน่ะ ที่มีเพือนๆ ดีๆ คอยตักเตือน ขอบคุณหลายเด้อ

แต่ข้อหนึ่ง ไม่ได้หมดศรัทธาในครูบาอาจารย์น่ะ แต่หมดศรัทธาในตัวเอง ก็ลดความอ้วนไม่ได้เสียที

ทุกข้อสำคัญหมดเลย คนอื่นๆ เขาจะรู้กันไหมเนี่ย น่าสงสารจัง เอ้า ทำหน้าที่กันต่อไปจ้ะ

เมื่อวานวันอาทิตย์ กำลังจะออกจากบ้าน แต่งชุดสวย (ไม่ได้มาวัดค่ะ) กำลังจะพาแม่ไปพบคุณหมอ พี่ผู้หญิง ไม่เคยเห็นหน้ากันเลย เดินตรงมาหาเรา เล่นเอาตกกะใจ แกยกมือไหว้ แล้วบอกเอาบุญมาให้ เราก็ เอะๆๆๆ ในใจ แกยังไม่ได้ทันหยิบอะไรจากกระเป๋าที่เอามือลวงลงไป แต่เราก็สังเกตุได้จากกิริยาอันงดงามของแก

เราจึงถามว่า พี่ลูกหลวงพ่อหรือจ้ะ หนูก็ลูกหลวงพ่อเหมือนกัน แกคงตกกะใจ แกคงเห็นเราแต่งสวย แล้วก็วันอาทิตย์ ทำไมไม่ไปวัด (คงแอบคิดในใจ) มายืนแต่งสวยอะไรอยู่แถวนี้

ฮิฮิ จะเล่าให้ฟังว่า ลูกหลวงพ่อ นี้ ทำหน้าที่ได้ทุกที่ ได้ทุกเวลาเลย แกสั่งว่า ดีแล้ว ลูกหลวงพ่อ อย่าลืมมาบวชอุบาสิกาแก้วน่ะจ้ะ พี่น้อง

#174957 ย้อนรอยหมู่คณะตอนที่ 21

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 17 May 2010 - 08:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ซึ้งจัง นีกว่าตัวเองเป็นอา น้ำตาไหลเลย อ้าว

อนุโมทนาบุญค่ะ คุณหัดฝัน

#171618 การยึดทรัพย์

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 25 March 2010 - 09:54 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ฮั่นแน่ กลับมาแล้ว อนุโมทนาบุญจ้ะ อ่านแล้วยกใจอย่างยิ่ง

#169050 เส้นทางสายนี้ ที่คุณคุ้นเคย

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 12 February 2010 - 10:03 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพื่อนที่ทำโครงการนี้ บอกว่า หนังสือเล่มนี้ เราตั้งใจเอาไปวางตลาดที่ SE-ED ค่ะ เพราะเพื่อให้คนภายนอกได้มีโอกาสอ่านเรื่องราวที่มีประโยชน์ (คือการปฏิบัติธรรม) และตั้งใจวางหนังสือในวันวาเลนไทน์ค่ะ เหมาะสำหรับเป็นของขวัญให้กันและกัน เป็นความรักสากลค่ะ

ที่ราคาหนังสือถูกนั้น ก็เพราะส่วนเกิน คุณอนันต์เป็นเจ้าภาพ เพื่อให้สื่อสีขาวดีๆ อย่างนี้ กระจายไปได้กว้างขวางมากยิ่งขึ้นค่ะ

จะไปซื้อมาอ่าน และจะซื้อให้เพื่อนๆ และคนที่เรารักด้วย จะได้มีแต่สิ่งดี ในชีวิตค่ะ แนะนำต่อๆ กันไปน่ะค่ะ

#165938 เอาบุญมาฝากทุกคนด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 07 January 2010 - 03:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ นึกว่าใคร เทพธิดานี่เอง

#172159 กำหนดการ 22 เม.ย. 53

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 02 April 2010 - 04:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตอนแรกกะกระโดดงานตอนเย็นไปร่วมหล่อ แต่ดูตารางต้องโดดแต่ตีห้าเลยยยยยยยยยยยยยยยยยยย ไม่ลา มาเล้ยยยยยยยยยยยยย

#167455 หลางตาง จ.ชุมพร

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 21 January 2010 - 10:10 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เก่งจริงน่ะ ตัวแค่เนี่ย สาธุจ้ะ น้อง kissy

#160365 โปร่ง โล่ง เบา สบาย

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 20 September 2009 - 09:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพิ่งกลับจากปราจีนบุรีค่ะ ไปปฏิบัติธรรมกันมา สามวันสองคืน มีเพื่อนๆ ชาวเว๊ปไปด้วยกันหลายคน ทุกคนมีความสุข โปร่ง โล่ง เบา สบาย สุขกาย สุขใจกับธรรมะใสๆ สดชื่นเหมือนหยดน้ำที่เกาะพราวอยู่บนในเฟริน์สีสวยใบนี้เลยค่ะ เอาบุญนี้มาฝากเพื่อนๆ ชาวเว๊ปที่รักทุกคนค่ะ

#165917 บูธ โลตัสบางใหญ่ โลตัสปิ่นเกล้า เซ็นทรัลปิ่นเกล้า

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 07 January 2010 - 12:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ เดี๋ยว เอาข้อมูลไปชวนเพื่อนที่อยู่แถวๆ นั้นไปช่วยค่ะ

#175072 คิดไปคิดมา พระพี่เลี้ยงนี้ เป็นบุญใหญ่มากจริงๆ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 19 May 2010 - 03:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
ส่วนตัวพี่เอง ก็จะรอชาติหน้าค่ะ ได้เกิดเป็นชายแท้ บวชแต่เยาว์วัย

#164973 บุญของประเทศกำลังได้ช่อง

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 25 December 2009 - 12:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เห็นด้วยค่ะ ตอนนี้บุญใหญ่ ชวนคนบวชกำลังรอพวกเราลุ้ยกัน

เมื่อวานไปซื้อผลไม้เจ้าประจำ ไม่ได้คิดอะไร เลือกผลไม้ไป ปากมันว่าง ไม่ได้ทำอะไร ก็เลยชวนเจ้าของร้าน ชวนคนมาบวช น้องผู้ชายผู้ช่วยเจ้าของร้าน นั่งอมยิ้ม ปอกผลไม้ใส่ถุงอยู่ข้างๆ เรา ต่อไปนี้เป็นบทสนทนาของคนมีบุญค่ะ

ชายผู้มีบุญ - อ้าว เกิดมาผมยังไม่เคยบวชเลย ผมกำลังอยากบวชอยู่พอดี

สาวสวยเลือกผลไม้ - (อ้าว อะไรมันจะง่ายยังงี้เนี่ย)..........เหรอจ้ะ ...............หน้าตาดีมีบุญน่ะเราเนี่ย อายุเท่าไหร่จ้ะ เดี๋ยวน่ะจ้ะ เดี๋ยวพี่ไปเอาใบสมัครกับเอกสารมาเลยน่ะจ้ะ

เจ้าของร้าน - ช่วยจัดการให้หน่อย คนนี้นิสัยดี๊ดี ยังไม่แต่งงานเลย ป้าอยากให้เขาบวช

สาวสวยเลือกผลไม้ - อุ้ย... ไม่ต้องแต่งหรอก เดี๋ยวหนูจัดให้ เรื่องบวชน่ะ

อะไรมันจะง่ายอย่างนี้ เดี๋ยวรายละเอียดเป็นยังไง ก็ว่ากันต่อไป แต่งานนี้ ดิฉันได้บุญไปแล้ว ให้เพื่อนๆ ได้บุญด้วยกันน่ะค่ะ ผู้มีบุญกำลังรอเราให้ไปชวนบวชกันน่ะค่ะ ยากบ้าง ง่ายบ้าง ก็ชวนไปเถอะค่ะ เดี๋ยวเจอเจ้าของบุญเขาก็ตอบง่ายๆ เอง

#166851 มีใครอยู่ใกล้แถวๆ Centrol World

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 14 January 2010 - 04:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มาตอบคุณ Happy Dream ค่ะ ใช่ คุณอุทัย คูตระกูล ถูกต้องแล้วค่ะ มาช่วยกันเยอะๆ น่ะค่ะ โดยเฉพาะวันเสาร์ อาทิตย์ ค่ะ

#166055 ชวนไปทัวร์บุญชวนบวช อ.สมเด็จ กาฬสินธุ์ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 08 January 2010 - 08:48 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุกับเพื่อนๆ ทุกคนค่ะ

เดี๋ยวเราอยู่เฝ้ากรุงเทพเองจ้ะ จะไปตามเพื่อนๆ ที่เป็นแมน แมน ทั้งหลาย มาบวช หนีไปไหนกันหมดก็ไม่รู้ เดี่ยวต้องตามต่อ

น้องๆ เอา แมน แมนจากกาฬสินธุ์มาเยอะๆ น่ะจ้ะ

#159009 ค ว า ม สุ ข อ ยู่ ที่ ใ จ ^^

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 02 September 2009 - 10:16 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

Ha Ha Ha

#160167 ตั้งกองกฐิน 100 ปียาย

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 17 September 2009 - 02:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#166703 มีใครอยู่ใกล้แถวๆ Centrol World

โพสต์เมื่อ โดย Lucky Girl บน 13 January 2010 - 10:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะ คุณ kodomo Kung

เดินผ่านประตูชั้นสองจาก sky walk แล้ว หันขวามือเลยค่ะ ทางเดินไป Zen จุดนี้เป็นจุดแรก และมีอีกหลายจุด

นอกนั้นเสาร์ อาทิตย์นี้ เราก็จะไปเพิ่มบูทที่หน้า เจ เจ มอล และ ตลาดจตุจักร

ยังต้องการ คนช่วยอีกมากค่ะ

ติดต่อคุณ อุทัย +0835406621

ส่วน Lucky Girl ก็จะไปเป็นนางฟ้าอยู่ที่ Central World แดนศิวิไล เหมือนเดิม ใครหาไม่เจอ โทรหาคุณอุทัยได้ค่ะ

สู้ สู้