ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก grandmasterhero

ค้นพบทั้งสิ้น 4 รายการโดย grandmasterhero (จำกัดการค้นหาจาก 18-July 23)

#150333 ไม่เขาใจคำว่า "ศัตรูที่แท้จริงคือพญามาร"

โพสต์เมื่อ โดย grandmasterhero บน 19 March 2009 - 05:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มารเขาอาศัยอยู่ที่ไหนหรอครับ เคยอ่านมาว่าอยู่สวรรค์ชั้นที่ 6

#143605 World-PECIII exam

โพสต์เมื่อ โดย grandmasterhero บน 19 January 2009 - 09:11 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเองก็ไปสอบครับ ดีที่ผมอ่านทวนจากพระไตรปิฎก ตามที่อ้างอิงไว้ในหนังสือ และศัพท์ภาษาบาลีก็พอเข้าใจบ้างเลยค่อนข้างทำได้พอสมควร เปิดหนังสือหาน้อยมาก happy.gif

สำหรับศุนย์สอบผมนั้น นักเรียน นักศึกษา ก็มาสอบเยอะส่วนใหญ่ ก็ออกเร็วกันทั้งนั้น ออกแนวทำให้เสร็จๆ ไปแล้วรีบออก

ส่วนหนึ่งก็เกิดจากเพราะ เด็กและนักศึกษาไม่ได้อยากสอบอย่างแท้จริง ส่วนใหญ่ถูกครูบังคับมา
ที่ผมรู้เพราะนักศึกษาที่ไปสอบส่วนใหญ่เป็นเพื่อนๆ และรุ่นน้องผมทั้งนั้น ซึ่งอาจารย์ที่เป็นผู้คุมศูนย์สอบก็บังคับกลายๆ ให้มาสอบ เพราะมีผลกับคะแนนที่ของวิชาที่อาจารย์สอนอยู่ ผมถามพวกเขาก็ไม่มีใครอ่านหนังสือกันเลย หนังสือ ศรัทธา ก็ใหม่มากเหมือนไ้ด้มาสภาพยังไง วันสอบก็ยังคงสภาพเดิมอยู่ยังไงอย่างงั้นเลยอ่ะ glare.gif เลยออกกันเร็วมากเพราะไม่อ่านข้อสอบกันเลย mad.gif ในขณะที่ผมออกแทบจะสุดท้ายเลย (ทำไม่ทัน)

ซึ่งตรงนี้อยากฝากไว้หน่อยครับ เราโฆษณาประชาสัมพันธ์ได้ เราจูงใจให้เห็นถึงประโยชน์ของการมาสอบได้ แต่การเกณเด็กมาสอบผมว่าไม่น่าทำ ซึ่งการเน้นที่ปริมาณแต่ไม่เน้นคุณภาพผมว่ามันไม่สมควร
จะทำให้คนที่ถูกเกณมา เกลียดวัดเข้าไปอีก (ผมเห็นเพื่อนผมบ่นกันอุบเรื่องที่ต้องมาสอบ บ่นทั้งวัด บ่่นทั้งอาจารย์เลย dry.gif )

เลยอยากฝากตรงนี้ไว้หน่อยครับ ลองเอาผลคะแนนสอบครั้งนี้มาวิเคราะห์ก็ได้ ผมคิดว่าระดับคะแนน ของคนอ่านกับคนที่ไม่ได้อ่านเลยน่าจะต่างกันอย่างชัดเจน glare.gif

#142533 การยินดีกับบุญของคนอื่น

โพสต์เมื่อ โดย grandmasterhero บน 09 January 2009 - 01:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าอนุโมทนา จากใจจริง ๆ ก็ได้แน่นอนครับ เป็นบุญที่เกิดจากการอนุโมทนา happy.gif

แต่ถ้าคิดว่า อนุโมทนา เพื่อที่จะมีส่วนในบุญของเขา หรือว่าเราอนุโมทนาแล้วคิดว่าเราจะได้บุญเท่านั้นเท่านี้

ก็ได้อกุศลแทนล่ะครับ จิตมีโลภะ โลภในบุญ wacko.gif

ถ้าถามว่าเราอนุโมทนาเพื่ออะไร เราอนุโมทนาเรายินดีกับเขาเพื่อลดความ อิจฉา ลงจากจิตใจ
ไ ม่ใช่อนุโมทนาเพื่อต้องการบุญ ถ้าอนุโมทนาเพื่อต้องการบุญ จิตจะถูกโลภะครอบงำ เป็นอกุศล nerd_smile.gif

#142025 ถามเรื่องอพัยกตาธรรมา

โพสต์เมื่อ โดย grandmasterhero บน 06 January 2009 - 06:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จิตมีวิจิกิจฉา รู้สึกไหมครับ มันฟุ้งซ่านขึ้นมาก่อนคิดไปคิดมาก็สงสัย พอสงสัยก็อยากหาคำตอบ happy.gif

เรื่องแนวนี้ยิ่งคิดยิ่งฟุ้งครับ