ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Tatpong

ค้นพบทั้งสิ้น 8 รายการโดย Tatpong (จำกัดการค้นหาจาก 11-August 23)

#129101 รู้สึกน้อยใจอย่างไรไม่รู้ค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 18 October 2008 - 09:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทาบุญด้วยนะครับ สาธุ คนที่เริ่มต้นเป็นกัลยาณมิตรให้กับคนอื่น มักจะโดนทดสอบกำลังใจอย่างนี้ทุกคนนะครับ การที่เราทำบุญ หรือชวนคนทำบุญ หรือแม้แต่ทำบุญให้กับคนอื่นก็ตาม บางครั้งคนอื่นๆก็ไม่ปลื้มกับเราด้วย เพราะเขายังไม่เข้าใจ ขออนุญาตแนะนำอย่างนี้ว่า การบอกบุญ ทำบุญให้กับตนเองและผู้อื่น ทุกอย่างเป็นการสร้งบารมีให้กับตัวเอง อย่างน้อยเราต้องเอาชนะใจตนเองให้กล้าที่จะบอกบุญ ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว เราชวนเขาทำบุญ ไม่ใช่ไปขอเงินเขา และการทำบุญเราก็ต้องเอาชนะความตระหนี่ของตัวเอง พระมหาบุรุษเอาชนะใจตัวเองหลายอย่าง แม้กระทั่งการบริจาคชีวิตของตนเองเป็นทานให้กับเสือแม่ลูกอ่อน เพื่อป้องกันชีวิตของลูกเสือ (อ่านในชาดกนะครับ) อยากให้ระลึกถึงบุญที่ทำ ยิ่งอุปสรรคมากยิ่งน่าภูมิใจครับ อย่าไปน้อยใจเลยครับ

#128349 . . . . . . เสร็จแล้วจ้า . . เริ่มรู้สึกกลัวตัวเอง . . . . . .

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 15 October 2008 - 01:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ เยี่ยมจริงๆเลยครับ นี่แหละบุคคลมหัศจรรย์ ของพระเดชพระคุณหลวงพ่อ
เป็นการยืนยันด้วยว่า ศูนย์กลางกายเป็นบ่อเกิดแห่งความสำเร็จ จะรอฟังครับ

#128348 ขอความกรุณาจากท่านทั้งหลาย

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 15 October 2008 - 12:52 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ุให้ลองคิดดูสิครับ คนแบบไหนที่อยากให้เป็นคู่ชีวิต ในพระไตรปิฏกก็มีลักษณะของคู่ชีวิต 10 ประเภท คนที่หักอกเป็นแบบไหน ถ้าได้เป็นคู่ชีวิตแล้วจะมีความสุขไหม นี่ขนาดเป็นแฟนนะเนี่ย ยังหักอกได้ขนาดนี้ ถ้าต้องอยู่ด้วยกันเช้าก็เห็น เย็นก็เห็น สงสัยไม่นานต้องมีคนใดคนหนึ่งเอาซี่โครงเหน็บข้างฝากันบ้าง อีกอย่างหนึ่งคือ ให้ย้อนไปพิจารณาตัวเองด้วยว่า สิ่งที่ตัวเองต้องรับผิดชอบน่ะ ดูแลเรียบร้อยดีหรือยัง คุณพ่อ คุณแม่ ล่ะ ดูแลแล้วหรือยัง แล้วค่อยไปดูแลลูกสาวชาวบ้าน ไปอยู่กับคนอื่นน่ะ ดีแล้ว ลดภาระ สบายตัวจะตายไป เอาเวลามาดูแลตัวเองดีกว่า (ข้อคิดเหล่านี้ผมได้จากพระเดชพระคุณหลวงพ่อทัตตชีโวน่ะครับ ฟังครั้งเดียวใช้ได้ทั้งชาติ)

#128346 อยากเห็นภาพวันหล่อหลวงปู่ใครมีโพสหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 15 October 2008 - 12:27 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ ครับ ลองเอาไปดูสักนิดแค่ส่วนหนึ่งในล้านของงานบุญวันที่ 10 ตุลาคม 2551 นะครับ

รูปย่อ

#128345 ไม่เข้าใจ

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 15 October 2008 - 12:25 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ยิ้ม ครับ อย่าไปถือสาเลยครับ เดี๋ยวบุญกิริยาวัตถุที่เพิ่งจะ "ให้ธรรมะเป็นทาน" จะหกเพราะ ลมเบาๆที่เขาหยอกมา คิดเหมือนที่หลวงพ่อบอกว่า ถือสาก็เป็นเรื่องเป็นราว ไม่ถือสาก็เ็นลมเป็นแล้งไป เข้าใจว่าพอโดนแซวมันจะสะดุด ตัวผมเวลาโดนคล้ายๆอย่างนี้จะยิ้ม แล้วบอกว่า "ขอบคุณครับ ผมเป็นได้ถึงขนาดนั้นเลยหรือครับ" ยังไงก็พยายามอย่าให้ใจตกนะครับ อนุโมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ

#127829 เอาบุญมาฝากครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 13 October 2008 - 07:56 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โพสช้าไปหน่อย แต่ก็ยังไม่หายปลื้ม เพิ่งจะปิดกองหล่อหลวงปู่ทองคำ 150,000 กว่าๆ กองแรกในชีวิตในวันที่ 9 ต.ค. 51 ครับ ขอให้ทุกท่านได้รับอานิสงส์แห่งบุญเท่าๆกันเลยนะครับ เพิ่งจะรู้ว่าอารมณ์ที่ทำบุญโดยเอาทรัพย์ทั้งหมดมาทำจนไม่เหลือเงินติดกระเป๋าเลยมันดีอย่างนี้นี่เอง (จะกลับบ้านยังต้องขอเงิน ศรีภรรยามาจ่ายค่าทางด่วนเลยครับ เพราะมันหมดทั้งในกระเป๋าและในบัญชี ) ตัวเบาเลย นึกถึงทีไรก็มีความสุขครับ

#127823 ทุ่งทานตะวัน

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 13 October 2008 - 07:45 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณหลายๆ ครับ

#127732 อยากใจใสตลอดเวลาค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย Tatpong บน 12 October 2008 - 08:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำใจใสง่ายๆครับ คือนึกถึงแต่เรื่องดีๆ เช่นเรื่องที่เราไปทำบุญ เวลาใจขุ่นมัวด้วยเรื่องบางอย่าง ให้หยุดตั้งสติก่อน แล้วนึกสำมาอะระหังเบาๆ มันจะเหมือนรีเซ็ทตัวเองน่ะครับ ผมพยายามทำแบบนี้แหละครับเวลาเผลอสติ แล้วเรื่องไม่ดีมันแทรกเข้ามา nerd_smile.gif java script:add_smilie("8-|","smid_12")