ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ธรรมโฆสก

ค้นพบทั้งสิ้น 23 รายการโดย ธรรมโฆสก (จำกัดการค้นหาจาก 16-August 23)

#158230 อานิสงส์ของการบรรพชาและอุปสมบท

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 20 August 2009 - 07:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ต่อให้ครับ "กระทั่งภูเขาราบเรียบเสมอด้วยพื้นดิน เรียก "กัปป์" "
สาธุครับ

#157984 ละอองบุญ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 August 2009 - 08:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พอเห็นพระเดินมา ดวงตาพลันเป็นประกาย เชิญเถิดคุณหญิงชาย บุญมากมายเราจะทำ ขอให้มั่นระลึกถึงบุญทุกท่านเสมอๆครับ

#157982 บวชแล้วได้อะไร ?

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 August 2009 - 08:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อะแฮ่ม ขอเริ่มนะครับ
อานิสงส์การบวชมีดังนี้ครับ
1.ได้มีโอกาสทำความเข้ากับชีวิตมากขึ้นจากคำถามที่หลายคนเคยตั้งคำถามว่า "คนเราเกิดมาทำไม"
2.ได้รู้จักชีวิตของนักบวชมากขึ้น ว่าวันๆท่านเหล่าทำอะไร จากที่บางคนเคยมองว่า "พวกพระเหล่านั้น วันๆ ไม่ทำอะไร เอาแต่ฉันข้าว แล้วก็นอน" คราวนี้ล่ะ จะได้หายสงสัยซะทีนะจ๊ะ
3.ได้เห็นใบหน้าที่อิ่มบุญของมารดาบิดาครับ ทำต้องบอกว่ามารดาก่อนบิดาล่ะครับ เพราะคุณจะได้เห็นใบหน้าของคนคนหนึ่ง ที่ปลืมใจที่สุดจนบางทีท่านอาจร้องไห้เป็นคนแรกคร้บ
4.จะได้สัมผัสกับชีวิตที่เรียบง่ายที่เป็นสุขภายในมากมาย โดยไม่ต้องตะเกียกตะกายค้นหาจากวัตถุภายนอกอย่างที่เคยก้มหน้าก้มตาทำงานอยางคนทั่วไปบนโลกครับ
สุดท้ายเท่าที่จะคิดได้ครับ
5.พระนิพพานที่สงบ ระงับจากกองทุกข์ทั้งปวงที่สัตว์ผู้เวียนว่ายจมในห้วงทุกขไม่ได้โอกาสจะประสบได้ง่าย คุณจะได้โอกาสได้สัมผัสสิ่งนั้นครับ อย่าให้หลุดมือไปล่ะ
ขออนุโมทนาการบวชของทุกท่านครับ สาธุ โข ปพฺพชา การบวชดีนักแลคร้าบ สาธุ

#157980 สำนึกผิด

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 August 2009 - 08:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำใจให้ใสๆ นั่งธรรมะมากๆ หมั่นคบหาบัณฑิต พบแล้วให้น้อมเข้าไปฟังธรรมในสำนักของท่านเหล่านั้น เช่น ดูช่อง DMC ครับ เลี่ยงคบคนพาล หมั่นทำอย่างนี้ ไม่นานครับ จะพบว่า สวรรค์ในโลกนี้ก็มีจริงคร้าบ ขอให้พระธรรมคุ้มครองน้องผู้ปรารถนาเป็นคนดีครับ

#157979 สุญญกัปป์

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 August 2009 - 08:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีวิธีง่ายๆ ครับ
1.เว้นกรรมที่เป็นอกุศลทั้งปวง
2.ตั้งใจทำกุศลทุกชนิดด้วยจิตเป็นกุศล
3.ทำใจให้ใสๆ
ที่ขาดไม่ได้คือ อธิษฐานบารมีว่า ขอให้อย่าเกิดในสุญญกัปป์ ขอให้เกิดให้อสุญญกัปป์ซี่งมีพระพุทธเจ้าเสด็จมาอุบัติเพื่อจะได้บำเพ็ญบุญเยอะๆ สร้างบารมีมากๆ จะได้ถึงที่สุดแห่งธรรมไวๆ ครับ คุณๆทั้งหลาย
นักสร้างบารมีทั้งหลายอย่าได้กังวลครับ ผังสำเร็จก็มีด้วยประการฉะนี้จ้า

#157978 อานิสงส์...ทานของสัปบุรุษ ๘ อย่าง

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 August 2009 - 08:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จะตั้งใจทำทุกบุญ ไม่ดูหมิ่นบุญว่าน้อยครับ อ่านแล้วมากมายหลายเกินอานิสงส์เนี่ย เอาเป็นจะไม่ใหพลาดในทุกบุญคร้าบ ผู้ใคร่บุญ ขอจงได้บุญกันถ้วนทั่วครับ

#157779 สอบถามพระผู้รู้ครับ...กังวลเรื่องบวชครับ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 13 August 2009 - 07:51 PM ใน โครงการบวชพระ 1 แสนรูป

อยากบวชด้วยจัง แต่มีปณิธานไว้ต้องทำให้ได้ก่อน จึงจะหมดกังวลได้ ขออนุโมทนากับพุทธบุตรผู้มีบุญได้โอกาสบวชด้วยครับ สา........ธุ พุทโธ เม นาโถ พระพุทธเจ้าเป็นที่พึ่งของเรา ธมฺโม เม นาโถ พระธรรมเป็นที่พึ่งของเรา สงฺโฆ เม นาโถ พระสงฆ์เป็นที่พึ่งของเรา สาธุครับ

#157778 การตรวจเลือดเพื่อเข้าบวช

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 13 August 2009 - 07:42 PM ใน โครงการบวชพระ 1 แสนรูป

หากใจตั้งมั่นในบรรพชาแล้ว อย่ากลัวเลยครับ ถ้าเลือกได้ระหว่างจมอยู่ในวัฏฏสงสารกับเจ็บตัวเสียเลือดเพียงไม่กี่ซีซีและอาการเจ็บปวดเล็กน้อย จะเลือกอย่างไหนครับ นักรบธรรมทั้งหลาย แม้แต่บรมครูของเราทั้งหลายยังสามารถตัดศีริษะของท่านถวายแด่พระพุทธเจ้าในปางก่อน เพื่อหมายมั่นโพธิญาณ เจ็บปวดมากมายกว่านี้หลายเท่าครับ เราเป็นลูกของพระองค์ ต้องแกล้วกล้าครับ ขอให้ได้บุญเยอะๆ ครับ สาธุ โข ปพฺพชา สาธุ สาธุ สาธุ

#157701 ปฐมมรรค และ ปฐมฌาน (จากคัมภีร์วิสุทธิมรรค)

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 12 August 2009 - 07:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สนทนาธรรมตามกาลแล้ว พวกเรามานั่งสมาธิกันเถิดครับ สาธุ

#157697 จะบาปไหมถ้าเรียกว่าพ่อ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 12 August 2009 - 07:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อันนี้ให้ดูที่ใจครับ ว่าเป็นอย่างไร แต่ผมฟันธงครับ ว่าเป็นใจใส ใจสะอาดแน่นอนครับ ทำใจให้ใสๆ ครับ

#157646 ครบ 5 ปีที่ตักบาตรทุกวันค่ะ เอาบุญมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 11 August 2009 - 10:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาทุกบุญครับ สาธุ

#157543 อยากทราบอานิสงส์ถวายดอกไม้บูชาพระค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 10 August 2009 - 08:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดอกไม้อะไรก็ได้ครับ ตามสมควรแก่กำลังกายและกำลังศรัทธาครับ หากมีใจเลื่อมใสในคุณของพระรัตนตรัยแล้ว ได้อานิสงส์มากครับ สำคัญมาก คือ จิตใจ ที่สุดครับ ยกตัวอย่างเช่น เรื่อง เทพธิดาดอกบวบขม เป็นต้น ท่านมีจิตเลื่อมใสในคุณของพระศาสดา แต่ไม่มีทรัพย์เพียงพอที่จะจัดหาดอกไม้ที่ปราณีตได้เนื่องจากเป็นคนขัดสน เห็นมีแค่ดอกบวบขมเท่านั้นที่ข้างรั้วของตน จึงถือเอาดอกบวบขมเพียงเท่านั้นมีใจร่าเริงบันเทิงในบุญเดินไป เพื่อจะบูชาพระเจดีย์ ในระหว่างทางถูกแม่โคลูกอ่อนขวิดตายในระหว่างทาง จึงไปบังเกิดในสวรรค์ เพราะใจที่เลื่อมใสในคุณพระรัตนตรัย สรุปได้ทุกบุญคร้าบบบบ

#152062 ***โขมยเงินเมียจะบาปไหม***

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 27 April 2009 - 08:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การขโมยนั้น เป็นบาป ถึงจะเป็นเงินของครอบครัวซึ่งภรรยาเป็นผู้เก็บรักษาไว้ ก็เป็นบาปนะจ๊ะ ถ้าสังเกตให้ดีแล้ว ก่อนทำคุณมีใจขุ่นมัว ไม่ใสบ้างหรือไม่ ขณะทำกรรมอทินนาก็ขุ่นมัว กระทำแล้วใจก็ยังเป็นกังวลขุ่นมัวแล้วล่ะก็ ไม่มีข้อสงสัยครับ
นั่นคือ กรรมที่เป็นบาปแน่แท้ทีเดียว ถึงจะมีเป้าหมายเพือกระทำกุศลก็จริง แต่ก็ได้มาด้วยทุจริตกรรม ย่อมมีผลน้อยและให้จิตใจแช่มชื่นแม้แต่น้อย อย่าทำเลยครับ บุญนั่น ม่ใช่แค่บริจาคทรัพย์ทำทานอย่างเดียว แต่มีอีกตั้ง 9 วิธี หนึ่งในนั้นคือ การสมัครเป็นอุปัฏฐากแก้วครับ ก็เป็นทานเช่นกัน และการใช้แรงกายเป็นทาน ทำให้หัวใจสดใสแช่มชื่น แม้จะเหนื่อยกายก็ตาม ขออนุโมทนาบุญที่ปรารถนาทำบุญน่ะครับ รักษาเจตนานั้นไว้ แต่ให้ละบาปอทินนาเสีย สาธุ สาธุ สา๔

#152061 ตอบปัญหาเดิมๆ เกี่ยวกับวัดฯ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 27 April 2009 - 07:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทองแท้นั้น แม้ถูกไฟเผา ก็ยังเป็นทองแท้ ยิ่งเขาวิพากย์หาข้อชำรุดมลทินเศร้าหมองของวัด ก็เป็นการดีที่คุณความดีที่ยังมองไม่เห็น ไม่ปรากฏ จักได้เห็นและปรากฏให้ประจักษ์แก่ชาวโลก ขออนุโมทนากับทุกท่านที่เป็นทนายให้กับพระศาสนา และขอให้ใจทุกท่านใสๆ อย่าได้ขุ่นมัวนะจ๊ะ happy.gif

#151964 คำสอนคุณยายทองสุข สำแดงปั้น เรื่องตาบอดคลำช้าง

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 April 2009 - 01:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เจตนาดี ถึงถ้อยวจีไม่ตรง โปรดจงอย่าสงสัยในบุญเลยจ้า

#151962 ผลการผ่าตัด

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 April 2009 - 01:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอให้หายไวไวจ๊ะ จะได้กลับมาสร้างบารมีร่วมกันอีก สู้ สู้

#151961 ผลการปฏิบัติธรรมน้องๆยุวแคมป์ จากสุรินทร์

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 April 2009 - 01:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาจ้า สาธุ สาธุ สาธุ

#151960 ทางเลือก

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 16 April 2009 - 01:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อย่าลืม ชวนคนข้าง ๆ นะที่รัก จะได้บุญคูณ 2 จ๊ะ และสามารถทำบุญทั้ง 3 ได้ทั้งหมดอีกด้วยจ๊ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#151931 แบบนี้ผิดศีลข้อ3 และขึ้นต้นงิ้วรึเปล่า

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 15 April 2009 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลูกหลานหลวงปู่ หลานยาย คือ ผู้บำเพ็ญบารมีสงเคราะห์โลก คร้าบ

#151925 เป็นคนคิดมาก และชอบโมโหง่าย มีวิธีแก้ไขอย่างไรค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 15 April 2009 - 09:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หากงุดงิด ให้เข้าถึงพระที่ศูนย์กลางกายซิครับ แล้วคุณจะได้ยินเสียงกระซิบจากท่านว่าควรทำอย่างไร

#151919 สงบ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 15 April 2009 - 08:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1.สวดมนต์ระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย
2.สมานทานศีล 5 เพื่อชำระกาย วาจา ใจ ให้ผ่องใส
3.ระลึกถึงที่ตนประทับใจทุกบุญ อันนี้เน้นมากครับ
ท้ายสุดคร้าบ อย่าลืมคำว่า " สัมมา อะระหัง "

#151916 สอบถามค่ะ อย่างนี้จะเป็นบาปหรือเปล่าคะ

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 15 April 2009 - 08:46 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นสภาพจิตที่คุ้นเคยกับการหัวเราะเมื่อได้ประสบสิ่งที่น่ายินดีนะครับ ในกรณีนี้ก็คือ การได้นำลูกแก้วเข้าสวดมนต์สร้างบารมีด้วย จิตก็เกิดยินดีปนแปลกใจเป็นธรรมดา จึงทำให้เกิดอาการหัวเราะน่ะครับ ไม่ต้องกังวลครับ ให้น้อมจิตสำรวมสวดมนต์สร้างบารมีต่อไปครับ ขออนุโมทนาบุญคร้าบ สาธุ สาธุ สาธุ

#151903 สิ่งที่ในโลกจำเป็นต้องมีตอนนี้

โพสต์เมื่อ โดย ธรรมโฆสก บน 15 April 2009 - 08:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สันติภาพในใจ ใช่เลยคร้าบบบ สาธุ สาธุ