ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr30159

ค้นพบทั้งสิ้น 16 รายการโดย usr30159 (จำกัดการค้นหาจาก 22-July 23)

#158340 ปฏิบัติธรรมพิเศษเจ็ดวันสำหรับพระวัดอื่น

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 22 August 2009 - 09:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พระ (วัดอื่นๆ ) เมื่อเห็นญาติโยมได้มีโอกาสไปปลีกวิเวกถึง 7 วันเช่นนั้น และมีผลการปฏิบัติธรรมที่ดีก็อยากจะได้โอกาสนั้นบ้าง
ถ้าอย่างไรขอให้ทางวัดจัดโครงการนี้ในอนาคต ผมเชื่อว่าจะมีพระสมัครเข้าร่วมจำนวนมากเลยครับ

#156130 ขอกำลังใจด่วนค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 17 July 2009 - 07:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เกิดมาไม่มีอะไรมาเลย มาตัวเปล่า เสื้อสักตัวยังไม่มีเลย

แค่ทุกวันนี้มีเสื้อใส่ มีบ้านอยู่ มีข้าวกิน ก็ถือว่ารวยแล้ว

บางคนไม่มีบ้านอยู่ อยู่ใต้ทางด่วน นอนข้างถนน ข้าวกินไม่ครบทุกมื้อ

บางวันก็ไม่ได้กิน บางคนหาอาหารกินตามถังขยะ

บางคนไม่มีแขน ไม่มีขา พิการซ้ำซ้อน พวกเค้าเหล่านี้ยังสู้ได้

ทำไมคุณซึ่งยังมีอะไรมากกว่าพวกเค้ามาก ถึงมานั่งถดท้อใจเยี่ยงนี้

มนุษย์ได้ชื่อว่าเป็นสัตว์ประเสิรฐเพราะมีสติปัญญาเอาไว้แก้ปัญหาต่างๆ

หลวงพ่อทัตตะ เคยสอนเกี่ยวกับคาถาเศรษฐีเอาไว้ว่า หาเป็น เก็บเป็น ใช้เป็น

สร้างเครือข่ายคนดีเป็น ควรนำมาไตร่ตรองให้ดี

คุณยายเคยสอน ใจยิ่งหม่นหมองมารยิ่งแทรกผังสำเร็จให้แย่ลงไปอีก

ถ้านั่งสมาธิแล้วฟุ้งมาก ก็ให้สวดมนต์ก่อนนั่งสมาธิ สวดนานๆ ไปเลย จะทำให้มีสมาธิมากขึ้น

สวดบทเจ็ดตำนาน สิบสองตำนานยิ่งดี (เพราะยาวมากจะทำให้มีสมาธิดี)

สวดมนต์จนเกิดสมาธิแล้วค่อยนั่งสมาธิให้ใจนิ่งๆ

หลวงปู่เคยสอนว่า เวลามีปัญหาทุกข์ใจมากๆ ให้นึงถึงองค์พระในตัว ให้ท่านช่วย

สู้ก็ตาย ไม่สู้ก็ตาย สู้ดีกว่า

สู้มีผล 2 ประการคือ แพ้ กับ ชนะ ไม่สู้มีผลประการเดียวคือ แพ้

ค่อยๆ คิด ค่อยๆ แก้ไขกันไป รักษาใจและชีวิตเอาไว้ ท้อมากเดี่ยวผังฆ่าตัวตายจะได้ช่อง อันตรายนะครับ

เวลาและประสบการณ์จะเป็นเครื่องเยี่ยวยาทุกอย่างเอง

#156061 "แอนนิแมชั่นสวรรค์ ถึงใจ ติด DMC แล้ว"

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 17 July 2009 - 12:02 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ช่วงนี้แอนนิเมชั่นสวรรค์ออกเกือบทุกวัน ผมติด DMC มาก ต้องดูทุกวันเลยทีเดียว วันไหนไม่ได้ดูเหมือนขาดอะไรไป
กราบขอบพระคุณหลวงพ่อที่ทำให้นำเรื่องราวดีๆ มาเหล่าให้ฟังทุกวัน และท่านก็เบิกบานมาก จนทำให้ใจสบายตลอดเลย

"ชาตินี้มีบุญได้พบพ่อ

ผู้เกิดก่อสร้างธรรมนำสมัย

ไม่เคยมีพระพ่อที่แห่งใด

จะเทียบได้ครูไม่ใหญ่มีหนึ่งเดียว"

#156037 ฟังธรรมตอนอาบน้ำ บาปมั้ยคะ?

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 16 July 2009 - 08:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่บาปหรอกครับ ขึ้นอยู่กับเจตนา ใจเราเคารพสูงสุดเช่นนั้นได้บุญมหาศาลทีเดียว
หลวงปู่วัดปากน้ำเคยกล่าวไว้ประมาณว่า ให้ทำภาวนาในทุกอิริยาบถจะยิ่งทำให้พระธรรมกายชัดใส ติดแน่น

#156034 อนุโมทนา ณ บาวาเรีย(ตอนแรก)

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 16 July 2009 - 08:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปลาบปลื้มยิ่งนัก เห็นภาพพระพุทธศาสนารุ่งเรื่องในต่างแดนเช่นนี้

#156032 สุดยอดเบื้องหลังริ้วขบวนสวรรค์...V-active ฝ่ายริ้วขบวน

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 16 July 2009 - 08:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอยกย่องผู้เสียสละตนเองเพื่อพระศาสนา

ขอให้ยึดมั่นในความดีต่อไปครับ

#156029 ขอภาพพระประธานงานตักบาตร จ.ปทุมหน่อยครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 16 July 2009 - 07:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

งดงามมากเหลือเกิน ขอขอบคุณครับที่นำมาให้ชมกัน

#155956 "หนูไม่กลัวไข้หวัดใหญ่หรือจ่ะ" ผู้สื่อข่าวถาม

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 15 July 2009 - 09:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวานดูรายการสัมภาณ์เด็กตอบดีมาก

นักข่าว "ได้ยินข่าวเกี่ยวกับไข้หวัดใหญ่ไหม"
นักเรียน "ได้ยินค่ะ "
นักข่าว "แล้วไม่กลัวเหรอ"
นักเรียน "กลัวเหมือนกันนะค่ะ แต่ว่าเตรียมตัวมาเป็นเดือนแล้วเพื่องานนี้ ตอนแรกแม่ก็ไม่ให้มาค่ะ
แต่ว่าหนูอยากมา ก็เลยมาค่ะ"
นักข่าว "หนูเป็นเด็กดีวีสตาร์ทำไมไม่เชื่อฟังพ่อแม่ละค่ะ"
นักเรียน "ถ้าพ่อแม่ห้ามหนูไปทำความชั่วหนูเชื่อฟังเต็มที่เลยค่ะ เพราะหนูไม่ใช่คนดื้อด้าน ดื้อรั้น แต่ถ้าพ่อแม่ห้ามหนูไปทำความดีหนูขอดี้อดีแทนละกันค่ะ"

#155954 ถ้ารู้...(กู)...ทำไปนานแล้ว

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 15 July 2009 - 09:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เดี๋ยวจะไปหาทอดทัศนาดูให้รู้แน่ชัด หัวเรื่องหนังสือพริ้งเพริดน่าสนใจยิ่งหนัก ขอขอบคุณผู้โพสต์สุดใจ

#155892 "ปีหน้า มาอีกนะครู"

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 14 July 2009 - 08:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

วันนี้ไปคุยกับคุณครูท่านหนึ่งมา ครูท่านนี้เหล่าให้ฟังว่า ตอนกลับรถติดและฝุ่น ควันเยอะมาก ตอนอยู่ที่วัด พื้นลานธรรมก็ร้อนมาก ถ้าไม่ติดว่า
ต้องอยู่เฝ้าเด็กพี่จะลุกแล้วล่ะ เด็กก็ต้องเดินไกล เหนื่อยมาก ตอบกลับพี่พาเด็กๆ ไปส่งถึงบ้านทุกๆ คนเลย

พี่ก็คิดว่าเด็กคงเข็ดไม่ยากมาอีกแน่เลย แต่ปรากฏว่าพอรุ่งเช้ามาโรงเรียน เด็กเข้ามาพูดว่า "ครูครับ ปีหน้าไปอีกนะครับ"

พี่แปลกใจมากเลย ครูเพื่อนผมกล่าวทิ้งท้าย

#155890 v-star นครศรีธรรมราช

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 14 July 2009 - 08:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวานดูรายการสัมภาณ์ออกช่อง 3 ดีมาก

นักข่าว "ได้ยินข่าวเกี่ยวกับไข้หวัดใหญ่ไหม"
นักเรียน "ได้ยินค่ะ "
นักข่าว "แล้วไม่กลัวเหรอ"
นักเรียน "กลัวเหมือนกันนะค่ะ แต่ว่าเตรียมตัวมาเป็นเดือนแล้วเพื่องานนี้ ตอนแรกแม่ก็ไม่ให้มาค่ะ
แต่ว่าหนูอยากมา ก็เลยมาค่ะ"
นักข่าว "หนูเป็นเด็กดีวีสตาร์ทำไมไม่เชื่อฟังพ่อแม่ละค่ะ"
นักเรียน "ถ้าพ่อแม่ห้ามหนูไปทำความชั่วหนูเชื่อฟังเต็มที่เลยค่ะ เพราะหนูไม่ใช่คนดื้อด้าน ดื้อรั้น แต่ถ้าพ่อแม่ห้ามหนูไปทำความดีหนูขอดี้อดีแทนละกันค่ะ"

#155880 "มีคุณสมบัติอื่นๆของผู้บวชตามกฎมหาเถรสมาคม" คือ

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 14 July 2009 - 07:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากทราบว่ามีคุณสมบัติอื่นๆของผู้บวชตามกฎมหาเถรสมาคมนี้ มีอะไรบ้างครับ ใครทราบช่วยขยายความด้วยครับ

ขอขอบคุณ

#155879 คนดีไม่มีเพื่อน

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 14 July 2009 - 06:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

บำเพ็ญธรรมชื่อว่า "สังคหวัตถุ 4" ครับ อันประกอบด้วย ทาน (การให้) ปิยวาจา (คำพูดอ่อนหวาน) อัตถจริยา (การช่วยเหลือ) สมาณตัตา (ทำทั้งสามประการอย่างสม่ำเสมอต่อเนื่อง เสมอต้นเสอมปลาย หรืออีกนัยหนึ่งคือวางตนให้เหมาะสมกับสถานภาพของตน

นอกจากนี้ ยังมีอีกประการคือ การเจริญเมตตา คือ การหมั่นระลึกแผ่เมตตาไปยังผู้คนทั้งหลายที่เรารู้จักก็ดีไม่รู้จักก็ดีเสมอๆ โดยนึกปรารถนาให้เขาทั้งหลายเหล่านั้น จงมีความสุขทั้งกายและใจ เป็นต้น

นอกจากนี้ เวลาทำบุญอะไรแล้วอย่าลืมอธิษฐานจิตว่า ขอให้เป็นที่รักของมนุษย์และเทวดาทั้งหลาย

นอกจากนี้ ควรสำรวจการพูดของตนเองเสมอว่า ที่ตนเองพูดไปนั้นเหมาะสมกับผู้รับสารหรือไม่ ควรคิดให้ดีก่อนพูดเสมอ

ต้องใช้เวลาพอสมควรนะครับ ขอให้สู้ต่อไป

อาทร ศรสำแดง

#155802 v-star นครศรีธรรมราช

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 13 July 2009 - 09:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปลื้มใจมากครับ แม้ว่าจะมีข่าวไข้หวัดใหญ่ 2009 รุนแรงแค่ไหน แต่น้องๆ ก็กล้ามา แสดงว่ารักความดีมาก จนถึงขนาดเอาชีวิตเป็นเดิมพันได้ทีเดียว คนเรานั้นถึงอย่างไรก็ต้องตาย และจะตายเมื่อไรก็ไม่รู้ คนที่มีวิบากกรรมมากก็ตายเร็ว ไม่มีใครจะหลีกหนีความตายไปได้ เข้าใจความรู้สึกน้องๆ นะครับ เพราะว่าแต่ละคนเตรียมตัวกันมาอย่างน้อย 1 เดือน ดังนั้นความตั้งใจจึงสะสมพอกพูนในใจมาก แม้ความตายก็ไม่กลัว แสดงว่าน้องๆ ได้เรียนรู้ธรรมะและเข้าใจในธรรมได้ดี

ครูอาจารย์ที่พามาก็มีจิตใจที่เด็ดเดี่ยวมาก ขอยกย่องชมเชยอย่างยิ่งครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกคนที่มีส่วนร่วมในความสำเร็จของงานนี้นะครับ

#155685 ข้อคิดเห็นการจัดงานv-starครั้งที่3

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 12 July 2009 - 06:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สิ่งที่ต้องการชื่นชมสำหรับการจัดงานครั้งนี้คือ
1. วัดจัดงานได้ smooth มากจากความรู้สึกของคนชมถ่ายทอดสดทางบ้าน
2. วัดจัดสถานที่และองค์ประกอบได้สมบูรณ์มากขึ้นจากคราวที่แล้ว เช่น การตกแต่งสถานที่ ความไม่แออัดกันจนเกินไปของนักเรียน ระบบลานจอดรถ ระบบพิธีการที่เจดีย์ช่วงค่ำ
3. ตอนรวมพลังที่เจดีย์ภาพที่ออกมาทางถ่ายทอดสดสวยมากครับ
4. ปลื้มใจเห็นเด็กๆ มีความสุขกับตัวมาสค็อทครับ

ข้อควรปรับปรุง
1. รู้สึกว่ากลิ่นห้องน้ำจะแรงมาถึงชั้นบนของสภา
2. วางจุดทิ้งขยะน้อยไป เลยเป็นส่วนทำให้ขยะเกลื่อนพื้นที่
3. น่าจะเพิ่มการอบรมวีสตาร์บนรถเกี่ยวกับการถึงขยะรอบบริเวณวัด เช่น เน้นเรื่องวิบากกรรมที่เกิดจากการทิ้งขยะไม่เป็นที่ เช่น เป็นสิว เป็นต้น
4. อยากให้ถ่ายทอดสดทั้งวันครับ อยากรู้ว่าในแต่ละชั่วโมงเด็กดีวีสตาร์ทำอะไรกันบ้าง อยากให้เป็นวันของวีสตาร์จริงๆ เช่น รายการที่ออกคั่น ก็น่าจะเกี่ยวกับวีสตาร์ เช่น ภาพกิจกรรมที่วีสตาร์ไปทำมา เช่น ถวายผลไม้ ขอความรู้โทษของเหล้า ยกตัวอย่างโทษของเหล้าที่น่าสนใจจากที่วีสตาร์ไปขอความรู้ เรื่องราวที่วีสตาร์ปลูกผักไปขายเพื่อเป็นค่ารถมาวัด ละครฟื้นฟูศีลธรรมโลก หรือรายการที่นำเสนอกิจวัตร กิจกรรมของเด็กดีวีสตาร์ในแต่ละวัน รายการสัมภาษณ์ผู้ปกครองที่ลูกเข้าร่วมโครงการ
5. รู้สึกว่าระบบการตัดภาพประกอบคำบรรยายยังไม่ลงตัวมีปัญหาเรื่องเสียงจะขึ้นช้า แต่ภาพไปแล้ว
6. พิธีกรสดที่บรรยาย ควรจะศึกษาข้อมูลให้ดี บางคนบางครั้งมักพูดผิดๆ ถูกๆ ให้ข้อมูลไม่ตรงกับคนที่ไปสัมภาษณ์ก็มี สังเกตพิธีกรวัดบ่อยๆเหมือนกัน โดยภาพรวมทำหน้าที่ได้ดีนะครับ แต่ถ้าต้องการให้ดียิ่งขึ้นกว่านี้ ควรปรับปรุงเรื่องการให้ข้อมูลว่าต้องถูกต้องนะครับ และการพูดผิดบ่อยๆ มันก็ดูไม่ดี เข้าใจว่าเป็นรายการสดแต่ก็ต้องสดอย่างมีคุณภาพนะครับ

สงสารเด็กตอนกลับจังครับ เพราะว่าฝุ่นและควันรถเยอะมาก อยากให้ปรับปรุงตรงนี้ด้วยครับ

#155683 ภาพงานวันรวมพลังเด็กดีv-star(ในมุมมองของv-cheer)ครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr30159 บน 12 July 2009 - 06:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ประทับใจวีเชียร์มากครับ เห็นวีเชียร์คนหนึ่งหลังวิหารคตช่วงส่งเด็กกลับ เต้นน่ารักมากๆ

ตอนเห็นวีเชียร์ทำหน้าที่ คิดในใจนะครับว่า ใครนะเป็นคนคิดค้นให้มีวีเชียร์ขึ้นมาไอเดียเจ๋งสุดยอด

วีเชียร์ยิ้มแย้มแจ่มใสตลอดเลย