ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก kaikolos

ค้นพบทั้งสิ้น 10 รายการโดย kaikolos (จำกัดการค้นหาจาก 15-July 23)

#162000 ทำยังไงให้พ่อแม่เข้าใจเรื่องบุญ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 23 October 2009 - 01:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือว่าพ่อแม่ของผมมักจะยินดีในการทำบุญน้อย

แต่หวังผลมากจะทำยังไงดี

ตอบด้วยครับ

#162037 ทำยังไงให้พ่อแม่เข้าใจเรื่องบุญ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 24 October 2009 - 12:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณกัลยานมิตร

ทุกๆท่านนะครับ

ช่วยผมได้มากเลย

happy.gif happy.gif happy.gif

#165009 ถามพี่หัดฝัน+นร.ฝันในฝันทุกท่่านขอความกรุณาด้วยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 26 December 2009 - 07:28 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

"4) ทุกวันพระ หรือวันเพ็ญพระจันทร์เต็มดวง เป็นวันที่มหานรกหยุดทำทันทรมาน"

อันนี้ขอแก้ให้นะครับ

จะหยุดเฉพาะยมโลกครับ

ส่วนมหานรกและอุสสุทนรกไม่หยุดครับ

#162917 ต้องทำบุญเท่าไรถึงจะได้รับพระของขวัญคุณยายๆครับ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 18 November 2009 - 02:31 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมอยากทราบว่า

1.ต้องทำบุญเท่าไรถึงจะได้รับพระของขวัญคุณยายอาจารย์ครับ

2.อัศจรรย์ตะวันแก้วจะเกิดอีกไหมครับ จะเกิดวันไหนครับ(อยากได้ภาพมาก)

3.บุญบูชาดอกบัวพระเจดีย์ อังสะกันหนาว คือบุญอะไร จะทำได้อย่างไรครับ

4.จขกทคนใด สามารถฝันในฝันได้บ้างครับ

รบกวนด้วยครับ biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif

#162039 ผมมิคำถามในการนั่งสมาธิครับ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 24 October 2009 - 12:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณครูไม่ใหญ่ท่านสอนว่าว่าให้กำหนด

ภาพลูกแก้วที่ที่ศูนย์กลางกายฐานที่7

ผมนึกภาพไม่ออกครับเพราะเวลานั่ง

สมาธิก็ต้องนั่งหลังตรงมองไปข้างหน้าแล้วหลับตา

ผมจึงจินตนาการไม่ถูก

ที่ให้มองกลางท้อง

โดยที่ไม้ก้มจะทำอย่างไรดีครับ

ช่วยตอบหน่อนนะครับ

#165789 ด่วน ต้องลองฟังดู แผนการยึดครองประเทศไทย

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 06 January 2010 - 03:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เฮ็อ

เราน่าจะใช้

วิชชาธรรมกาย

แก้ไขเรื่องนี้น่ะครับ biggrin.gif

#163120 เวลาผ่านไปยังรู้สึกผิด

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 22 November 2009 - 06:26 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันเพราะยังฝันไม่เป็น

แต่มีคำแนะนำว่า เคยทำอะไรให้ลืมให้หมดอย่าไปคิดถึงมัน

เพราะถ้าคิดถึงบาปหรือบุญบ่อยๆมันจะทวีคูนขึ้นจากเล็กน้อยก็จะกลายเป็นกรรมหนัก(ดังที่หลวงพ่อสอน)

ให้ทำบุญและอฐิษฐานให้หลุดพ้นจากวิบากกรรมนี้นะครับ

#163609 สร้างองค์พระธรรมกายหมดรึยังครับ

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 02 December 2009 - 03:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือว่าผมอยากทราบว่า

สร้างองค์พระธรรมกายหมดรึยัง

ใครทราบช่วยกรุณาด้วยครับ

สาธุครับ

#168311 เพื่อนผมอกหัก ทำยังไงดีครับ เขาเศร้ามาก

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 02 February 2010 - 08:28 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คือแบบว่าอยากได้เรื่องราวเป็นข้อสอนใจให้เขนะคับ

เพราะผมแนะนำไม่ได้

เพราะไม่เคยมี

และไม่คิดจะมี

#166827 เพิ่มเติมเรื่องลัทธิใหม่

โพสต์เมื่อ โดย kaikolos บน 14 January 2010 - 01:07 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พระพุทธเจ้าเดยตรัสไว้หรอ

ไม่เห็นมีในพระไตรปิฏกเลย

เฮ้อ

เทวนิยม

เพลง ปรัชญาปารมิตาหฤทัยสูตร (ไทย)
ข้าพเจ้าได้สดับมาดังนี้
สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาค ประทับอยู่ ณ เขาคิชคูฏ ใกล้กรุงราชคฤห์
พร้อมด้วยภิกษุหมู่ใหญ่ และพระโพธิสัตว์หมู่ใหญ่
สมัยนั้นแล พระผู้มีพระภาค ทรงฝึกสมาธิชื่อว่าคัมภีร์ราวสังโฆแท้
และสมัยนั้น พระอริยอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์มหาสัตว์
ทรงประพฤติจริยาในปรัชญาปารมิตาอันลึกซึ้ง
พิจารณาอยู่อย่างนี้ คือพิจารณาขันธ์ ๕ และความสูญโดยสภาพ
ลำดับนั้น ท่านสารีบุตร ได้กล่าวต่อ พระอริยะอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ด้วยพุทธานุภาพว่า
กุลบุตร หรือ กุลธิดาใดๆ ใคร่จะประพฤติจริยาในปรัชญาปาระมิตาอันลึกซึ้งนั้นจะพึงศึกษาอย่างไร

พระอริยอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์มหาสัตว์อันท่านพระสารีบ ุตรกล่าวอย่างนี้แล้วได้กล่าวตอบท่านสารีบุตรว่า

ท่านสารีบุตร กุลบุตรหรือกุลธิดาใดๆ ใคร่จะประพฤติจริยาในปรัชญาปาระมิตาอันลึกซึ้ง
เขาพึงพิจารณาอย่างนี้ คือพิจารณาขันธ์ ๕ และความสูญโดยสภาพ
รูปคือความสูญ ความสูญนั่นแหละคือรูป ความสูญไม่อื่นไปจากรูป
รูปไม่อื่นไปจากความสูญ รูปอันใดความสูญก็อันนั้น ความสูญอันใด รูปก็อันนั้น
อนึ่ง เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ก็คือความสูญอย่างเดียวกัน
ท่านสารีบุตร ธรรมทั้งปวง มีความสูญเป็นลักษณะ
ไม่เกิด ไม่ดับ ไม่มัวหมอง ไม่ผ่องแผ้ว ไม่หย่อน ไม่เต็ม อย่างนี้
เพราะฉะนั้นแหละ ท่านสารีบุตร ในความสูญจึงไม่มี รูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ
ไม่มีตา หู จมูก ลิ้น กาย ใจ ไม่มีรูป เสียง กลิ่น รส โผฏฐัพพะ ธรรม
ไม่มีจักษุธาตุ จนถึงมโนธาตุ ธรรมชาตินั้น วิญญาณธาตุ
ไม่มีวิชชา ไม่มีอวิชชา ไม่มีความสิ้นไปแห่งวิชชา และอวิชชา
จนถึงไม่มี ความแก่ ความตาย ไม่มีความสิ้นไปแห่ง ความแก่ ความตาย
ไม่มีทุกข์ สมุห์ทัย นิโรธ มรรค ไม่มีญาณ ไม่มีการบรรลุ ไม่มีการไม่บรรลุ

ท่านสารีบุตร เพราะฉะนั้น ผู้ดำเนินตามปรัชญาปาระมิตา ของพระโพธิสัตว์ทั้งหลายแล้ว
แต่ยังมีกิเลสห่อหุ้มจิตอยู่ ก็เพราะยังมิได้บรรลุ คืนนั้นจึงไม่สะดุ้งกลัว
ก้าวล่วงความขัดข้องสำเร็จพระนิพพานได้ ก็เพราะความไม่มีกิเลสห่อหุ้มจิต
พระพุทธเจ้าทั้งปวง ผู้ตั้งอยู่ในกาลทั้งสามทรงดำเนินตามปรัชญาปาระมิตา
ได้ตรัสรู้อนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ เพราะฉะนั้น จึงทูลทราบมหามนต์
ในปรัชญาปาระมิตา อันเป็นมหาวิทยามนต์ อนุตตะระมนต์ อะสัมมะสมมนต์
สัพพะทุกข์ กับสมณมนต์ นี้เป็นสัจจะ เพราะไม่ผิดพลาด
มนต์ที่ท่านกล่าวไว้ ในปรัชญาปาระมิตา คือดูก่อน ความรู้ ไป ไป ไปสู่ฝั่ง ไปให้ถึงฝั่งสวาหา

ท่านสารีบุตร สัตว์ผู้จะตรัสรู้ พึงศึกษาจริยาในปรัชญาปาระมิตาอย่างนี้
ลำดับนั้นแล พระผู้มีพระภาค ทรงออกจากสมาธินั้นแล้ว
ได้ประทานสาธุการ แก่พระอริยอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์ว่า
ถูกแล้ว ถูกแล้ว กุลบุตร ข้อนั้นเป็นอย่างนั้น กุลบุตร จริยาในปรัชญาปาระมิตา อันลึกซึ้งนั้น
อันบุคคลพึงประพฤติอย่างนี้ พระตถาคตอรหันต์เจ้าทั้งหลาย
ย่อมทรงอนุโมทนาอย่างที่ท่านยกขึ้นแสดงแล้ว

พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสคำนี้จบลงแล้ว ท่านพระสารีบุตร พระอริยะอวโลกิเตศวรโพธิสัตว์บริษัทอันมีประชุมชนทุกเหล่าและสัตว์โลกพร้อม ทั้งเทวา มนุษย์ อสูร คนธรรพ์ ก็มีใจเบิกบานชื่นชมภาษิต ของพระผู้มีพระภาค ด้วยประการ

เขาบอกว่ารับธรรมมะแล้วจึงบำเพ็ญบารมี

เป็นไปได้ด้วยเหรอ

ที่ไม่มีบารมีแล้วรับธรรมมะได้