ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr32278

ค้นพบทั้งสิ้น 28 รายการโดย usr32278 (จำกัดการค้นหาจาก 11-August 23)

#163521 เป้าหมายชีวิต ของผมคืออะไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr32278 บน 01 December 2009 - 09:34 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ ตอนนี้ผมมีกำลังใจ มากขึ้น ต่อไปคงต้องพิจารณาและไตร่ตรอง ให้รอบครอบกว่านี้ ไม่เชื่อคำพูดใครง่ายๆ ถึงเป็นคนที่วัด ใช่ว่าเขาเหล่านั้นจะไม่มีอคติ ทุกคนก็คือคนที่ยังมีกิเลส มีโมหะ อยู่ ต่อไปจะเชื่อมั่นในหลวงพ่อทั้งสองและหลวงพี่ที่วัดแทนที่จะเชื่อคนในวัด ผมว่าหลายๆ คนที่เข้าไม่ถึงหลวงพ่อเหมือนผมอาจโดนผู้นำบุญ หรือเจ้าหน้าที่วัดเป่าหู เหมือนอย่างที่ผมเจอ ต่อไปใครชวนผมไปร่วมชุมนุมใส่เสื้อสี ผมจะถือว่าเขาไม่ใช่คนในวัดจริงๆ ผมไม่อยากให้ใครต้องมาเจอแบบผมอีก ผมสับสนหลายวันกว่าจะคิดได้ว่าสิ่งนั้นน่าจะเป็นความคิดของคนนั้นเองไม่ใช่จากหลวงพ่อ

#163478 เป้าหมายชีวิต ของผมคืออะไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr32278 บน 30 November 2009 - 04:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

" คิดแต่เรื่องดี ๆ พูดแต่เรื่องดี ๆ และทำแต่เรื่องดี ๆ เดี๋ยวใจจะใสเอง "

เห็นจากคำสอนของหลวงพ่อ สะกิดใจเลย

#163477 เป้าหมายชีวิต ของผมคืออะไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย usr32278 บน 30 November 2009 - 04:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเพิ่งเข้าวัดมาได้ไม่นาน ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่ผมได้รับรู้มาจากคนในวัด จะถูกหรือไม่ถูกยังไง
ว่าเป้าหมายของชีวิต คือการทำพระนิพพานให้แจ้ง เข้าถึงพระในตัวไห้ได้ หลวงพ่อว่าอย่างไรก็ว่าตามนั้น ไม่ต้องคิดมากให้ทำตามไปเลย

ทำตามหลวงพ่อแล้วจะเข้าถึงเป้าหมายของชีวิตใช่หรือไม่ครับ แล้วตอนนี้หลวงพ่อให้ทำอะไรครับ ไม่รู้ว่าจะติดตามทางไหน เพราะคนในวัดที่ผมรู้จักผมว่าบางทีก็ใส่ ความคิดตัวเองเข้ามาแล้วบอกว่า หลวงพ่อให้ทำแบบนี้ ให้สนับสนุนคนนี้ ก็เลยไม่แน่ใจว่ามาจากหลวงพ่อจริงๆ หรือว่าคนนั้นคิดไปเอง

ตอนนี้ ก็สับสนว่าจริงๆ แล้วควรปฏิบัติตัวอย่างไร ไม่รู้ว่าอย่างไหนคือความถูกต้อง บางทีความถูกต้องอาจไม่ถูกใจใครคนนั้นก็เลยกลายเป็นสิ่งที่ไม่ถูกต้องสำหรับคนนั้นไปเลย

ทำบุญมาไม่มากพอ ยังมีกิเลสบังตาอยู่