ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก usr33045

ค้นพบทั้งสิ้น 4 รายการโดย usr33045 (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#169707 สิกขัง ปัจจักขามิ คีหีติ มัง ธาเรถะ

โพสต์เมื่อ โดย usr33045 บน 21 February 2010 - 10:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กลอนซึ้งมากครับ...โดนใจมาก สาธุครับ

#167819 ณ พังงา

โพสต์เมื่อ โดย usr33045 บน 26 January 2010 - 12:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

wink.gif วัดที่จัดอบรมที่พังงา มีวัดเดียวครับ คือวัดชนาธิการาม โบสถ์ของวัดสูงเด่นตระหง่านมากครับ ดูแล้วน่าศรัทธามาก บรรยากาศที่นี่ ขอสารภาพอย่างใจจริงเลยครับ ว่าดีมาก ๆ ประทับใจสุด ๆ สถานที่โดยรวมเ่ท่าที่ได้ไปสัมผัส สัปปายะมากครับ ด้านหน้าวัดจะเป็นถนนทางเข้าน้ำตกโตนปริวรรค(ยังไม่มีโอกาสเข้าไปเที่ยวเลย มีเวลาจะเอาภาพมาฝากครับ) มีคลองขนาดใหญ่พอสมควรอยู่หน้าวัด ด้านหลังวัดเป็นบึงขนาดย่อม ๆ รายล้อมด้วยสวนยางพารา เลยวัดไปไม่ไกลก็จะเป็นเขานางหงส์(ตามรูปที่โพสต์ครับ) ในวัดจะไม่มีคนร่อนเร่พเนจรเข้ามานอนครับ บรรยากาศต่าง ๆ จึงเป็นส่วนของโครงการบวชพระแสนรูป รถราต่าง ๆ ที่ผ่านนาวัดก็ไม่พลุกพล่าน ที่วันพระที่เพิ่งผ่านมา มีชาวบ้านมาร่วมกันทำบุญมากครับ จนผมรู้สึกแปลกใจเมื่อเทียบกับวัดอื่น ๆ ถามชาวบ้านแถวนั้น ก็ได้ความคร่าว ๆ มาว่า เจ้าอาวาสของวัดรุ่นแรก ๆ ท่านชอบนั่งสมาธิครับ และปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ ชาวบ้านจึงมีจิตศรัทธา มาร่วมทำบุญกันทุกวันพระตลอดเรื่อยมา

กิจกรรมการสวดมนต์ทำวัตรเช้า-เย็น ของที่นี่ ท่านเจ้าอาวาสท่านให้ออกหอกระจายเสียงด้วยครับ ทั้งเช้าและเย็น ทำให้ชาวบ้านแถวนี้ได้ทราบว่ามีการอบรมโครงการพระแสนรูป บางคนก็ได้สละเวลามาช่วยกันทำครัวด้วยครับ(สาธุ )

...มีเวลาค่อยมาเล่าใหม่ครับ อิอิ ทำงานก่อน อนุโมทนาบุญ กับทุก ๆ พื้นที่ที่จัดกิจกรรมบวชพระแสนรูปด้วยนะครับ ...สาธุ

#167749 ณ พังงา

โพสต์เมื่อ โดย usr33045 บน 25 January 2010 - 01:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอารูปบรรยากาศการอบรมโครงการบวชพระแสนรูปที่พังงามาฝากครับ

รูปย่อ

#168455 พิธีขอขมาและถวายผ้าไตร จ.นนทบุรี

โพสต์เมื่อ โดย usr33045 บน 04 February 2010 - 01:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาด้วยครับ ภาพการสร้างความดีดุทีไรก็ปลื้อนะครับ
เอาบุญมาฝากนะครับ เมื่อวานที่พังงา ก้จัดพิธีลอยโคม(ส่งนาคขึ้นไปบรรพชาครับ) บุญบันเทิงกันมากครับ ..สาธุ