ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ธาตุล้วนธรรมล้วน

ค้นพบทั้งสิ้น 266 รายการโดย ธาตุล้วนธรรมล้วน (จำกัดการค้นหาจาก 04-September 23)

#183002 ใครรู้ช่วยตอบทีครับ?

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 13 October 2010 - 09:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับ

ณ 072 มีดวงธรรม

ดวงธรรมที่ทำให้เป็นกายมนุษย์ นั่นแหละ

กลางของกลางดวงธรรมนั้น เป็นศูนย์ ศูนย์นั้นประกอบด้วยธาตุละเอียด หน้าธาตุน้ำ ขวาธาตุดิน หลังธาตุไฟ ซ้ายธาตุลม ตรงกลางอากาศธาตุ กลางอากาศธาตุเป็นวิญญาณธาตุ

ที่ศูนย์กลางของวิญญาณธาตุนั้น ก็ยังมีธาตุละเอียดของนามขันธ์ ๔ และธาตุเห็น ธาตุจำ ธาตุคิด และ ธาตุรู้ ก็ซ้อนอยู่ตรงกลางของกลางซึ่งกันและกันเป็นชั้นๆ กันเข้าไปข้างในอีก

และขยายส่วนหยาบออกมาเป็น ดวงเห็น ดวงจำ ดวงคิด และ ดวงรู้ อันเป็นธรรมชาติรวม (๔ อย่าง) ของ “ใจ”

กลางดวงนั้น หลวงปู่ท่านว่า....."เวลาสัตว์ไปเกิดมาเกิดแล้วก็มาอยู่ในที่สิบ อยู่ในกลางดวงนั้น กายละเอียดอยู่ในกลางดวงนั้น" .....(พอหยุดใจถูกส่วนก็จะตกศูนย์ ตกไปไหน? ตกไปที่ฐานที่ 6 แล้วดวงใหม่ลอยเด่นไปฐานที่ 7)

.....สรุป.....

สิบ ศูนย์ เป็นอาการหยุด

สิบ คือเข้ากลางดวง ณ 072 แล้วหยุดใจ จะตกศูนย์

ตกไปฐานที่ 6 เกิดเป็นดวงดวงปฐมมรรค หรือดวงธรรมานุปัสสนาสติปัฏฐาน ดึงดูดกันหนักขึ้น ก็เข้าสิบตกศูนย์ เคลื่อนลอยเด่นขึ้นมาฐานที่ 7ถ้าเห็นจริงๆจะเห็นเช่นนี้ครับ

มาสิบตกศูนย์ เข้าสิบแล้วตกศูนย์ เห็นสิบแล้วเห็นศูนย์

#182996 ใครรู้ช่วยตอบทีครับ?

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 13 October 2010 - 08:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หมายเอาอาการหยุด กลางดวง เหนือกลางตัวสองนิ้ว (072)

ความหมายตามพระเดชพระคุณหลวงปู่สด มิใช่โดยกระผมนะครับทุกทั่น โหลดไฟล์ไปฟังกันได้เลย

........." เวลาสัตว์ไปเกิดมาเกิดแล้วก็มาอยู่ในที่สิบ อยู่ในกลางดวงนั้น กายละเอียดอยู่ในกลางดวงนั้น ".........

................................

อธิบายเพิ่มเติมโดยผม

สิบกับศูนย์อยู่ที่เดียวกันคือที่ 072 เป็นอาการหยุดใจ เข้าสิบแล้วจึงเห็นศูนย์ได้

กลางของกลางดวงธรรมที่ทำให้เป็นกายมนุษย์นั้น ประกอบด้วยศูนย์ 5 ศูนย์ หน้าธาตุน้ำ ขวาธาตุดิน หลังธาตุไฟ ซ้ายธาตุลม ตรงกลางเป็นอากาศธาตุ.....กลางอากาศธาตุเป็นวิญญานธาตุ (ธาตุที่ 6)

กลางวิญญาณธาตุนั้นแหละคือสิบ หยุดใจ เมื่อเข้าสิบดีแล้วจะตกศูนย์
...............................

เมื่อเข้าสิบ เข้าไปอยู่ในสิบแล้ว คือกลางดวง 072 ใจหยุดที่กลางดวงนั้น จะตกศูนย์ ตกศูนย์ไปที่ฐานที่ 6 แล้วดวงใหม่จะปรากฎลอยขึ้นมาที่ 072 อีกเรื่อยๆ
...............................

มีคำเทศน์สอนนั่งสมาธิของหลวงปู่สดยืนยันครับ(ประมาณนาที 3.40) ว่าสิบและศูนย์อยู่ กลางดวง เหนือกลางตัวสองนิ้ว (072)

ชัดเจนที่สุดแล้วครับเป็นข้อยุติในความหมายโดยหลวงปู่สดเอง โหลดไปฟังพิสูจน์กันได้เลยครับทั่น

ส่วนในเรื่องคำศัพท์สันนิษฐานโบราณท่านอาจะเรียกให้คล้องจองกับคำว่าศูนย์ สิบ ศูนย์

#182923 ข้อคิดสะกิดใจ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 13 October 2010 - 12:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับพระอาจารย์ หลวงพี่ผู้เป็นเนื้อนาบุญเมตตาเสมอ

พระอาจารย์สบายใจเถิดครับ ใครบางคนมาคิดเล็กคิดน้อยกับพระอาจารย์ได้หนอ เขาอาจจะไม่ค่อยสำรวมคำพูดเท่าไรครับ

วัดเราครูบาอาจารย์สอนให้เคารพพระสมณะทุกกรณีครับผม นอกจากจะไม่เป้นการสร้างบาปแล้ว บารมีย่อมได้แก่ตนเองเสมอๆ และเป็นมงคลอันสูงสุด

ไม่ว่าพระท่านจะบวชเก่าบวชใหม่ เรียนธรรมะมาน้อยมามาก เข้าถึงธรรมหรือไม่ ก็ตาม ต้องเคารพมากๆไว้ก่อน เป็นวัฒนธรรมชาวพุทธที่ควรทำให้แขงแกร่งไว้มากๆ

หลายๆวัดนี่พระกับโยมวัดหรือเด็กวัด วางตัวหยั่งกะเป็นชาวบ้านเหมือนกันเลย กุ้ม คับ กุ้ม

ใครนิสัยไม่ค่อยระวังคำพูดคำจา กิริยาอาการ ก็ควรพัฒนาตนเองนะครับ สาธุครับ

#182847 งานบุญวันอาทิตย์เสียงเด็กเล็กดังมากกก

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 11 October 2010 - 10:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คนที่มาใหม่มักจะมีปัญหา ต้องค่อยๆพูดกะเขาดีๆ อย่าใช้อารมณ์นะครับเพราะจะมีแต่ผลเสีย ส่วนใหญ่จะเป็นด้านหลังๆ

ส่วนคนเก่าๆก็ต้องเคร่งครัดและเป็นแบบอย่างที่ดี รักษาความดีเอาไว้ อย่าให้นานไปก็เก๋า คิดจะทำอะไรก็ถือว่าคล่องตัวไปหมด ยิ่งเข้าวัดนานยิ่งต้องสำรวมมากยิ่งขึ้น จะเป็นบุญบารมีที่แรงขึ้นกับเราเองครับ

ใครมาทันช่วงที่เป็นสภาหลังคาจาก ช่วงนั้นผู้ปฏิบัติธรรมจะเนี๊ยบมากๆเลยครับ

อีกอย่างที่จะขอแนะนำ มันอาจจะทำยากเพราะคนมาวัดเยอะ ถ้าไม่ใช่ผู้เข้าคอสร์อบรม เวลาทานอาหารขอบอกว่าไม่ค่อยสวยงามเท่าไร อยากให้จัดระเบียบให้ดูเรียบร้อยกว่านี้ ไม่ต้องเป๊ะๆมากแบบพวกที่เข้าอบรม แต่มันดูไม่เรียบร้อยจริงๆ เกรงว่าปล่อยๆไปจะคุมวัฒนธรรมกันได้ยาก

อาหารก็เน้นแนวชีวจิต ไม่ต้องเน้นรสชาติมากก็ได้นะครับ พวกเนื้อสัตว์ไม่ต้องเน้นมาก เพราะมันอร่อยจริงๆทานข้าวเสร็จมันอิ่ม นั่งสมาธิรสชาติมันก็ติดอกติดใจมาด้วย ส่วนผมทานแต่พอดีๆอยู่แล้ว แต่บางทีหิวๆก็นะ อาหารมันน่าทานหนิ อิอิ พูดแล้วก็หิวเลย

#182714 (ทบทวนบุญอีกครั้ง)นำภาพพิธีจากแผ่นดินดอกบัวมาฝากครับ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 11 October 2010 - 12:27 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ่ายรูปได้สวยเลยนะครับ แสงจ้าแบบนี้ใช้ฟิลเตอร์ หรือใช้ระบบออโต้ครับเนี่ย ถ่ายออกมาสวยนะครับ ปรับเลนส์และโฟกัสได้ดีมาก

#182708 คอมพิวเตอร์ช่วยสอน (CAI) ข้อสอบนักธรรม

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 10 October 2010 - 11:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณนะคร๊าบ...

ธรรมทานดีแท้ๆเลยครับ

#182679 หมดกำลังใจ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 10 October 2010 - 02:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชีวิตไม่ใช่ความทุกข์ แต่เป็นบ่อเกิดแห่งทุกข์ได้

ดังนั้นเราจึงควรเรียนรู้กับมันตามความเป็นจริง เพื่อพัฒนาตนเองไปสู่ความสุขที่แท้จริง

แล้วคุณก็จะมีปัญญาผุดขึ้นมาว่า "ตถตา=มันเป็นเช่นนั้นเอง" "ช่างหัวมันเถอะ"
.....................

อยู่กับลมหายใจ ณ ปัจจุบันขณะ ก็มีความสุขแล้ว

ถ้าจะให้ดีขึ้นไปอีก หยุดใจไว้ที่ 072 ที่ลมหายใจพัดผ่าน หยุดใจให้ใสๆนิ่ง แล้วคุณจะพบความสุขจากสมาธิ แล้วคุณจะพบใครคนหนึ่งที่เขารอคุณอยู่ เขามีเมตตามหากรุณา จะทำให้คุณมีความสุข
....................

#182678 หมดกำลังใจ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 10 October 2010 - 02:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

นึกถึงพระรัตนตรัย คุณครูบาอาจารย์ และการสร้างบารมีที่ทุกคนต้องทำเพื่อไปสู่ความสุขที่แท้จริง

กิจอื่นมิใช่เลย และอาการเหนื่อย เบื่อ ท้อแท้ สิ้นหวังเพราะคาดหวัง เป็นภาคอกุศล ที่เขาสอดเข้ามาให้เราเป็นเช่นนั้น รู้เช่นนี้จะปล่อยให้เขาครอบงำไปทำไมกันเล่า
................

เหนื่อยนักพักก่อน

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า

"ที่นี่ไม่วุ่นวายหนอ ที่นี่ไม่ขัดข้องหนอ มาเถิด จงนั่งลง เราจะแสดงธรรมให้เธอฟัง....มีใจสงบ เบิกบาน ผ่องใส"

จากพระไตรปิฎก เล่มที่ ๔ พระวินัยปิฎก เล่มที่ ๔ มหาวรรค ภาค ๑ เรื่องพระยสะ

...................
แค่รักก็สุขแล้ว

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าตรัสว่า

"บุคคลเหล่าใด มีเพียงความเชื่อ เพียงความรักในเรา บุคคลเหล่านั้นทั้งหมด เป็นผู้มีสวรรค์เป็นที่ไปในเบื้องหน้า"

จากพระไตรปิฎก อลคัททูปมสูตร มู. ม. (๒๘๘)

#182674 ขอถามเกี่ยวกับเรื่องสะกดจิต

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 10 October 2010 - 11:07 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับพระอาจารย์ อิอิ ยอดเยี่ยมมากมาย

#182647 อดีตที่ควรระวัง สำหรับ นรอ.

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 08:28 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใจเย็นๆครับท่าน อย่าคิดอะไรในทางลบมากไปนะครับ

และแน่นอนที่ครูบาอาจารย์ของหมู่คณะเราก็ยอดเยี่ยมบารมีอยู่แล้วครับ เช่นเดียวกับครูบาอาจารย์ท่านอื่นๆ

เลยเข้าไปเจอ กท.
http://dmc.tv/forum/...showtopic=23865

กระทู้นี้มุ่งกล่าวถึงหนังสือต้นตำรับ 5 เล่ม และประโยชน์ของการสืบสานวิชชาธรรมกาย และมีการแสดงทัศนะทั่วๆไปซึ่งไม่เป็นปัญหาครับ เสวนากันได้ อย่ามองไปในแง่ลบเลยครับ ซึ่งวัดเราก็ทำอยู่เช่นกัน ไม่เป็นปัญหาอะไร พิจารณาเห็นว่าเป็นกระทู้ที่ดีกระทู้หนึ่ง

ทำให้ผมนึกถึงcase นี้

http://www.dmc.tv/pa...2549-08-28.html

(เฉลยฝันในฝัน ข้อที่ 5 ผมสยองมากๆ)

อ่านแล้วใช้ปัญญาพิจารณากันมากๆนะครับ

กระทู้นี้พูดตรงๆเลยว่า หมายเอาหนังสือบางอย่างของอาจารย์ท่านหนึ่ง ซึ่งไม่เกี่ยวกับตำราต้นตำรับ 5 เล่มข้างต้นนะครับ อย่าสับสน

สำหรับกระทู้อันหลังนี้แหละเห็นด้วยว่าให้เราใช้สติปัญญากันให้ดีๆนะครับ ผมเห็นว่าไม่ควรนำมาอ่านซักเท่าไรเพราะผิดเพี้ยนเยอะเลย

#182646 ท่านได้อ่านหนังสือต้นวิชาเหล่านี้ครบแล้วหรือยัง

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 08:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เสวนากันซอพต์ๆดีกว่านะครับ

บางทีเรื่องบางเรือง หากใส่สำนวนแรงๆเข้าไป อาจจะกลายเป็นเรื่องไม่เป็นเรื่องนะจ๊ะ

............

เห็นด้วยกับการศึกษาตำราต้นตำรับจากครูบาอาจารย์วัดปากน้ำ 5 เล่มที่กล่าวมาครับ วัดพระธรรมกายก็ศึกษาอยู่ครับ ทางมรรคผลและโดยเฉพาะคู่มือสมภารยังพิมพ์แจกเลยครับ

แต่ในวิชชามรรคผลพิสดารนั้น ก็เห็นด้วยกับหลายๆท่านว่าไม่ควรสาธารณะมาก ควรให้แก่ผู้เข้าถึงจริงๆ และตั้งใจจริงๆ ไม่ใช่ไปพิมพ์ขายตามแผงหนังสือ

สำหรับเรื่องความร่วมมือระหว่างสำนักต่างๆที่สอนวิชชาธรรมกายนั้นเป็นเรื่องดีครับ

และก็จริงอยู่ที่แต่ละหมู่คณะก็ถนัดและสร้างบารมีกันไปคนละแบบ ถึงจะคล้ายๆกันก็ตาม บางอย่างบางคณะก็ทำได้ดีแตกต่างกันนะครับ

วัดพระธรรมกายเคารพและบูชามหาปูชนียาจารย์ทุกๆท่าน และมีความเคารพผู้สอนวิชชาธรรมกายทุกๆสำนัก เป็นคุณธรรมพื้นฐานอยู่แล้วครับ

..........

จบเถอะครับ นุ่มนวลๆนะ สัมมาวาจา ปิยวาจา สุนทรเสวนาครับ

#182639 อุตสาหกรรมสาร ฉบับเดือนพฤศจิกายน - ธันวาคม 2552

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 05:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดครับ ต้องนำศีลธรรม ธรรมมาภิบาล โดยเฉพาะวิถีพุทธเข้าไปสู่องค์กรณ์โลกๆให้มากขึ้น

ผมชอบทุกองค์กรณ์เลยครับ โดยเฉพาะกิจการที่ส่งออกเกี่ยวกับกิจกรรมคริตส์มาส แต่เป็นคนพุทธแท้ๆที่หมั่นสร้างบุญจริงๆ อิอิ

คนเอเชียมักสนใจเทสกาลคริสต์มาสเพียงเพราะเป็นเทศกาลบันเทิงหนึ่ง แต่ไม่ได้นับถือเลื่อมใสอะไรในเชิงศาสนาเลย กลับมองเป็นนิทานไปด้วยซ้ำ ซึ่งผมก็ว่าไม่ได้มีอะไรน่าสนใจนักหรอกครับ

#182636 อุดมการณ์ & และการเผยแผ่หรือประกาศพระพุทธศาสนา

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 05:09 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุครับท่าน innerpeace มีสุภาพสตรีสนใจธรรมะเก่งๆแบบนี้ ผู้ชายก็ต้องไปบวชพระกันหมดสิครับ อิอิ laugh.gif

#182563 อุดมการณ์ & และการเผยแผ่หรือประกาศพระพุทธศาสนา

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 02:08 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

สาธุ ครับ

ช่วยต่อยอดให้ครบสูตรเลยสิครับคุณ innerpeace เทพธิดาชาติสุดท้าย อิอิ

หลักการ 3 อุดมการณ์ 4 และวิธีการ 6 คืออย่างไร

#182562 ถ้าเราแบ่งบุญให้ผุ้อื่น บุญเราจะลดลงหรือเปล่าครับ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 02:01 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ในวิชชาธรรมกายระดับละเอียดๆ บางครั้ง การช่วยเหลือผู้อื่นย่อมต้องแลกไปด้วยบุญบารมีของผู้ช่วยเหลือ แต่ก็มิใช่การแบ่งบุญนะครับ เป็นการใช้บุญบารมีเพื่อช่วยเหลือผู้อื่น
....................

ในวิชชาธรรมกายเบื้องกลาง สามารถตรวจดูดวงบุญบารมีได้ ว่ามีขนาดเท่าไรแล้ว

ขนาดดวงบุญตั้งแต่หนึ่งองคุลีมือ ไปถึงหนึ่งคืบของผู้เป็นเจ้าของ และกลั่นตัวเข้าเป็นอุปบารมี ปรมัตถ์บารมี

ในวิชชาธรรมกายเบื้องสูง สามารถคำนวนดวงบุญบารมีให้รวมกันได้ดี ไม่ถูกภาคอกุสลาธรรมาย่อยแยกไป

และสามารถนำบุญบารมีมาอธิษฐานบารมีให้เป็นไปตามปราถนา รื้อผังบาป ตั้งผังบุญ ให้สำเร็จตามปราถนา

#182559 ถ้าเราแบ่งบุญให้ผุ้อื่น บุญเราจะลดลงหรือเปล่าครับ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 01:47 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

บุญไม่ลดลงครับ กลับจะเป็นผลดีแก่ผู้อุทิศหรือแผ่ส่วนบุญ

อุปมาเหมือนเรามีเทียนที่จุดไฟสว่างแล้วเผื่อแผ่ไปจุดให้คนอื่นๆ เมื่อโลกสว่าง เราก็สว่างไปด้วย เพราะแสงสว่างนั้นก็ย้อนกลับมาหาเรา ผู้เป็นต้นบุญต้นแบบ

.................

บุญนั้นแบ่งไม่ได้ โอนไม่ได้ครับ แต่ก็มีสำนวนที่เรียกกันว่า แบ่งบุญกัน เป็นอย่างไรเอ่ย...

แต่การที่เราแผ่ และอุทิศส่วนกุศล นั้นเป็นบุญกิริยาวัตถุชนิดหนึ่ง (อาจเรียกเล่นๆกันเป็นสำนวนบ้างว่า..แบ่งบุญกัน ก็หมายเอากรณีนี้ครับ) รวมไปถึงการบอกบุญ การประกาศข่าวบุญ การให้คนอื่นรับรู้ และร่วมในบุญที่เราทำ

ผู้ให้เรียก ปัตติทานมัย

ผู้รับอนุโมทนาสาธุ เรียกว่า ปัตตานุโมทนามัย

ผู้ที่ได้บุญมากที่สุดคือผู้สร้างบุญเองครับ

ดังนั้นก่อนตายอ่ะ แสวงบุญสร้างบารมีกันให้มากๆ ไม่ใช่ให้คนข้างหลังจัดงานใหญ่โตไปให้เท่านั้น ถ้าเราตายไปแล้ว คนที่ทำบุญงานศพอ่ะ ได้บุญกันมากที่สุด ไม่ใช่เราที่ตายแล้ว เราได้แค่ ปัตตานุโมทนามัย

..................

บุญ สามารถหมดได้ แต่ไม่ได้หมดด้วยการแบ่ง เพราะบุญแบ่งไม่ได้ โอนไม่ได้

แต่หมดเพราะใช้อานิสงส์ผลบุญหมด หรือว่ามีบาปมาตัดรอน ให้บุญส่งผลสู้บาปไม่ได้ หรือส่งได้แต่น้อยกำลังลง ครับ

อุปมาเหมือน บุญ เป็น น้ำจืดในโอ่ง ส่วน บาป เป็นเกลือ

อันไหนมากกว่า อันนั้นก็แสดงผลออกมา

ถ้าน้ำน้อยน้ำก็เค็ม ถ้าน้ำแห้งก็คือบุญหมด ก็เหลือแต่เกร็ดเกลือล้วนๆ เค็มสุดๆ

ถ้าน้ำเยอะมากจนแทบจะไม่รู้รสเกลือ เผลอๆเกลืออาจจะเจือจางระเหยไปหมดก็ได้

ดังนั้นก็สมควรเร่งสร้างบุญบารมีกันให้มากๆ อย่าเอาแต่ใช้บุญที่ท่านเรียกกันว่า "กินของเก่า" หมดเมื่อไหร่บาปก็ได้ช่องส่งผลเต็มที่ทันที

พระเดชพระคุณหลวงปู่สดสอนไว้ว่า......"หาบุญได้ ใช้บุญเป็น"

เมื่อรู้จักสร้างบุญกุศลแล้ว ก็ควรอธิษฐานบารมี หรือใช้ปัญญาบารมี ให้เป็นประโยชน์แก่การดำเนินชีวิต หริอปฏิบัติธรรม สร้างบุญบารมีสืบต่อไป

ภาคปฏิบัติ

เอาใจหยุดนิ่ง ณ 072 ให้ได้

ที่ตรงนี้คือ อู่ทะเลบุญ เป็นกำเนิดแห่งบุญ เป็นที่หลั่งไหลออกแห่งผลบุญ

เมื่อหยุดนิ่งถูกส่วนดีแล้ว เราสามารถอธิษฐานบารมีให้บุญส่งผลได้อย่างแรง ตามปราถนาเลยทีเดียวครับ

#182553 ขอถามเกี่ยวกับเรื่องสะกดจิต

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 12:35 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

และผู้ถูกสะกดจิตนั้น เขายินยอมเองนะครับ ถึงจะเรียกว่า การสะกดจิต ตรงนี้จะแตกต่างจากการออกคำสั่งทั่วๆไป เพราะยินยอมเอง
..................

แต่ใครสามารถทำให้ผู้อื่นทำตามคำสั่งตนเองในระดับภวังค์จิตได้ โดยไม่ได้ยินยอม หรือไม่ทันตั้งตัว ไม่น่าเรียกว่าสะกดจิตแล้ว

คงเป็นอิทธิวิธีอย่างหนึ่ง หรือเป็นจิตวิทยาชั้นสูง ในการโน้มน้าวใจคน บังคับควบคุมมวลชนได้ในระดับเข้าไปคุมสติ หรือเป็นกรณึอุปาทานหมู่

ส่วนเรื่องรายการนั้นไม่ทราบเบื้องหลังเท่าไรครับ

ผมขอร้องทุกท่านช่วยสะกดคำนี้ให้ผมหน่อยครับ............ " จิต " ............อิอิ (มุกแปีก)

#182552 ผิดศีลข้อ3ไหม

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 09 October 2010 - 12:23 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอยกพระวินัยของพระมาเทียบนะครับ
ในพระไตรปิฏกใช้คำว่า "...ในขณะที่เข้าไป หยุดอยู่ ถอนออก ภิกษุมีความรู้สึกยินดีแม้ในขณะใดขณะหนึ่ง
ภิกษุนั้นต้องอาบัติปาราชิก(กรณีเสพเมถุนกับสีกา)"
เทียบกรณีนี้ หากมีความยินดีแม้ในขณะหนึ่งก็อาจถือได้ว่าศีลขาดครับ

สาธุครับ ...ถ้าหากมีสติยินดีขึ้นมาขณะนั้นก็ผิดศีลทันทีครับ

แต่กรณีลักหลับ....คือมีพระวินัยปิฎกอยู่ตอนนึง ในปาราชิกกันฑ์ เกี่ยวกับการถูกข่มขืนลักหลับตอนนั้นเขาไม่รู้ตัวกันเลยครับ ท่านว่าไว้ว่า

......พระภิกษุถูกข่มขืนขณะหลับ(ลักหลับ)ถ้าหากตื่นขึ้นมาแล้วให้ถามว่าท่านยินดีไหม ถ้ายินดีให้ปรับปาราชิก.....

ประมาณนี้นะครับ ผมไม่ขยันหา ใครขยันหาเอามาลงด้วย สาธุด้วยนะครับ
.......

แต่กรณีแบบนี้ขึ้นอยู่ที่จิตเจตสิกแรกนะครับ ว่ายินดีหรือไม่ แล้วก็ตัดสินกันตรงขณะจิตนั้น จบไปเลยครับ

หลังจากนั้นต่อให้เกิดยินดีขึ้นมา ก็ไม่นับว่าเป็นอาบัติแล้ว เทียบกับการผิดศีลก็เช่นกันครับ

#182536 โปรดระวัง

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 08 October 2010 - 09:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับพระอาจารย์

คุณครูไม่ใหญ่สอนเสมอ....."ว่าอย่างไรต้องว่าตามกัน"

#182501 ผิดศีลข้อ3ไหม

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 08 October 2010 - 04:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อตื่นขึ้นมา ทันใดนั้น จิตแรกที่รับรู้ว่ามีการข่มขืนสำเร็จ....แล้วยินดี จะผิดศีลทันที

แต่หากจิตแรก ตกใจ เดือดร้อนใจ หรือเฉยๆ......ไม่ยินดีเลย จะไม่ผิดศีลครับ
.....................

หลังจากจิตแรกนั้น หลังจากช่วงเวลาแรกที่รับรู้เหตุการณ์ทั้งหมด ผ่านไปแล้ว.....ไม่ยินดีไปแล้ว

แต่กลับยินดีภายหลังต่อมา ก็เป็นเพียงแค่ใจเศร้าหมองในราคะหรือที่เรียว่า กามราคะครรับ ไม่ผิดศีล

แต่นึกถึงบ่อยๆก็ไม่ดี จะเป็นการสั่งสมบาป อาจจะนำไปสู่ทุคติได้

ตอบตามแนว พระวินัยปิฎก เรื่องภิกษุและภิกษุณีถูกข่มขืนขณะนอนหลับ และตอบตามแนวพระอภิรรมปิฎก

#182497 ทำสมาธิให้เห็นผลภายใน15นาทีรับรองผล!ล้าน%!!!

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 08 October 2010 - 04:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

นักเรียนอนุบาล usr29468
จำนวนความเห็น: 35ความคิดเห็น #7 |
คนเขาหวังดีมาแนะนำ วิธีฝึกสมาธิ แบบง่ายๆ ยังมีพวกขี้อิจฉามาตาม วิจัย วิวารณ์ สงสัยพวกนี้คุ้นกับความมืดจนเคย
น่าเบื่อๆๆๆๆ
6/10/2010 14:54

สงสัยงานนี้ จขกท.คงไม่ได้ โดนแหย่เล่นแล้วละ

เออ...เห็นเขาว่า คนที่มันมีความตั้งใจดีๆ มีความสามารถทั้งหลาย มักโดนสกัดดาวรุ่ง เป็นเรื่องธรรมดา กลายเป็นดาวร่วง มีให้เห็น อยู่หลายคน

ทัพพีในหม้อ โพสต์แล้ว วันนี้ 14:04
นี่หมายถึงผมกันหรือนี่...อืมม์...

คงมิใช่หรอกครับ

เป็นเรื่องเข้าใจผิดของบางท่าน

ผ่านๆประเด็นนี้ไปเลย หวังว่าคงไม่มีใครยกมาพูดถึงกันนะครับ เลยเถิดไปใหญ่แล้วว

ไม่มีใครว่าใคร ไม่มีใครอิจฉาหมันไส้คอยไล่ตามวิจารณ์ ไม่มีใครสกัดดาวรุ่ง ไม่มีหรอกครับ เวปนี้เป็นมิตรกันยังไม่เคยเห็นใครมีนิสัยอย่างว่าเลย

หากจะมีก็เป็นการเสวนากันเรื่อยๆ อย่าไปตีความหมายว่าผู้ที่เขาเข้ามาเสวนา เขามีเจตนาไม่ดีเลยครับ ไปกันใหญ่แล้ววว
..............................

สาธุ ขอให้เข้าถึงพระธรรมกายโดยพลันกันทุกท่านนะครับ

#182457 รับไม่รับก็ต้องรับ

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 07 October 2010 - 10:44 PM ใน กฎแห่งกรรม

ขออนุญาติแจมๆนะครับ จากที่ได้ศึกษาภาษบาลีมา
.........

ของคุณ inner คำแปลไม่ถูกกับหลักไวยากรณ์

ของคุณทัพพีในหม้อถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ทั้งบาลีและคำแปลครับ
.........

......สัพเพหิ เม ปิเยหิ มนาเปหิ นานาภาโว วินาภาโว .....

หิ เป็นตติยาวิภัตติ แปลว่า ด้วย โดย อัน ตาม เพราะ มี ด้วยทั้ง และต้องมีรูปเหมือนกันทั้ง วิเสสนะ คือ ตัวขยายนะครับ

.....กัม-มัส-สะ-โกม-หิ แต่ของ นรอ.innerpeace เว้นตรง ...สะโก มหิ...น่าจะออกเสียงเป็น กัม-มัส-สะ-โก-มะ-หิ.......

ออกเสียงเป็น โกม-มะ-หิ ตามวิภัตติว่า มฺหิ ครับ (มะ ครึ่งเสียง)

.....ยัง กัมมัง กะริสสามิ.....ตัสสะ ทายาโท ภะวิสามิ

ถ้าจะแปลประธานว่า เรา ต้องใช้วิภัตติว่า.. มิ

ถ้าจะแปลประธานว่า สัตวทั้งหลาย ก็ใช้ ภะวิสสันติ ได้ครับ

#182419 คอมพิวเตอร์ช่วยสอน (CAI) ข้อสอบนักธรรม

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 07 October 2010 - 06:04 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุครับ

มีของ ธ.ศ. โท ไหมครับ จะนำไปติวน้องๆที่จะสอบ

แล้วของสำนักเรียนวัดเรา ไม่มีให้แจกกันบ้างหรือครับ เคยเห็นอยู่เเว๊บๆ

#182328 ทำสมาธิให้เห็นผลภายใน15นาทีรับรองผล!ล้าน%!!!

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 06 October 2010 - 06:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

พี่คนนั้น เคยเล่าว่า อย่าเข้าไปพูดคุยในเว็ป dmcนะเดี๋ยวโดนคนไม่เข้าใจ รุมเอา
เพราะคนเข้าวัดมีหลากหลาย ไม่ชอบนั่งสมาธิก็มีมาก แบบตั้งใจจะเอาให้แบบจริงจังมีน้อย ส่วนใหญ่นั่งๆไปอย่างนั้น

อย่าคิดมากเลย ไม่มีไรหรอกครับ ก็แค่แชร์ความเห็น ก็ดีนะครับที่คุณกล่าวมา สาธุๆ ด้วยครับ

ผมว่าคนแบบคุณก็ดีอย่างนะครับ เหมาเอาสื่อของวัดไปศึกษาร่วมครึ่งปี ผมว่าคนแบบนี้ลองทำงานอะไรก็สำเร็จ ได้ผลดีแน่นอนครับ
รับรองผลสิบล้านเปอร์เซนต์

มีอะไรก็เข้ามาเล่าให้ฟังได้ครับ จะได้ร่วมโม้ด้วยคน รับรองผลอีกสิบล้านเปอร์เซนต์ อิอิ biggrin.gif

#182321 นั่งเพลิน ๆแล้วถูกดูดมาที่กลางท้องอย่างแรง

โพสต์เมื่อ โดย ธาตุล้วนธรรมล้วน บน 06 October 2010 - 04:46 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

ดีแล้ว มาถูกทางแล้วครับ ปล่อยใจนิ่งๆเฉยตรง 072 จะปรากฎ ดวง และกายในกาย จนถึง พระธรรมกายภายใน

เมือเห็นแล้วก็มาต่อวิชชา และเจริญวิชชาและวิปัสสนาที่แท้จริงต่อไป แม้ไม่เห็นอะไรเลยก็ให้พิจารณาธรรมะบ่อยๆครับ ให้ใจเราใสสว่างด้วยธรรมะ