ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก force

ค้นพบทั้งสิ้น 4 รายการโดย force (จำกัดการค้นหาจาก 14-July 23)

#92088 “ทุกศาสนาเหมือนกันหรือไม่”

โพสต์เมื่อ โดย force บน 26 October 2007 - 10:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุุครับ laugh.gif

#92087 แม้คนขี้เมาก็อาจเป็นพระโสดาบันได้

โพสต์เมื่อ โดย force บน 26 October 2007 - 10:40 PM ใน ธรรมกถึก

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้นะครับ
สำหรับความตั้งใจที่จะเป็นกำลังใจให้กับคนที่พลาดไปแล้ว
สำหรับคนที่่มีโอกาสแก้ไขตัวเอง ครับ สร้างกรรมดีไว้เยอะๆ บุญจะได้ส่งผลก่อน

ขออนุญาตแสดงความเห็นนิดนึงครับ ที่ว่า
"อันที่จริง...เมื่อเราพลาดทำกรรมไม่ดีไว้ มารก็ไม่ได้ใจร้าย จะเอาเราตกอบายไปเสียหมด
ความจริง หากเราทำกรรมดีให้มาก กว่า กรรมไม่ดี ที่ได้ทำไว้
กรรมดีนั้น ย่อมรักษาเราตามกำลังแห่งมันเองค่ะ"

จริงๆแล้ว มารอยากเอาเราลงอบายตลอดละครับ แต่ที่ทำไม่ได้เพราะมีกรรมดีค้ำเอาไว้
ทีนี้ถ้ากำลังแห่งกรรมดี เกิดไม่พอละครับ จะเกิดอะไรขึ้น
แถมถ้าได้เกิดชาติต่อมา แล้วกรรมชั่วเิกิดส่งผลก่อน ตัดโอกาสที่จะสร้างบุญอีกละครับ

ดังนั้นท่านใดที่พลาดไปแล้วอย่าคิดเข้าข้างตัวเองนะครับ ว่า เราสร้างบุญไว้พอแล้ว
และอย่าเผลอกลับไปทำผิดอีกเด็ดขาด แถมห้ามคิด ประเภทที่ว่า เอ๊ย ทำไปก่อนเถอะ
แล้วมาแก้เอาทีหลังก็ได้

เพราะเราไม่ได้สร้างสมบุญมามากเหมือน เจ้าสรกานิศากยะ ที่ได้พบพระพุทธเจ้า และ
ได้รับการพยากรณ์

เกิดพลั้งพลาดไป ต้องลำบากครู อาจารย์ และหมู่คณะในการต้องไปตามกลับมาอีกละ
ยุ่งเลยนะครับ

#85069 เอาจตุคามไปให้คนอื่น เป็นวิบากรึป่าว

โพสต์เมื่อ โดย force บน 19 July 2007 - 08:47 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเราไม่นับถือ ก็ถือว่าเป็นเหมือนผลงานศิลปะร่วมสมัยดีไม๊ครับ
บางครั้งการทำความเข้าใจให้เกิดขึ้นก็ต้องใช้เวลาเหมือนกัน
บางคนพอโมหะเข้าครอบงำ การจะทำความเข้าใจใดๆ ไม่ง่ายนัก
ต้องรอให้กุศลของเขา บวกกับอุบายของเรามากมายกว่าเขาจะเข้าใจ
ใจเย็นๆนะครับ
สาูธุ

#85070 ข่าวน่าเศร้า"สุดสลดแม่ยิงตัวตายน้อยใจลูกทอดทิ้ง"

โพสต์เมื่อ โดย force บน 19 July 2007 - 09:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไ้ด้อ่านข่าวในมติชน น่าเศร้านะครับ ผู้ตายทิ้งจดหมายไว้ "หมั่นทำบุญใส่บาตร นั่งสมาธิ แผ่เมตตาให้แม่ด้วย หากบวชเรียนก็แผ่บุญกุศลให้ด้วย บอกหลวงพ่อธัมมาแผ่บุญกุศลให้แม่ด้วย"
ไม่แน่ใจว่าหลวงพ่อองค์ไหนนะครับ ในเครื่องหมายคำพูดคัดลอกมาจาก เว็บของมติชน แต่แก้ไขคำว่า มำบุญ เป็น ทำบุญ
ยังไงก็ตาม กระแสของกรรมมันแรงมากนะครับ เวลามันส่งผลแล้ว ยากที่จะเปลี่ยนแปลงได้ พวกเราทุกๆคนช่วยกันเตือนตนเองนะครับ ขณะนี้ ตอนนี้ มีกายนี้อยู่ ให้สร้างบุญให้เต็มที่ เพราะไม่รู้ว่าเมื่อไรจะหมดโอกาส
อีกทั้งขอให้พวกเราช่วยกันแผ่เมตตาจิต อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลให้กับบุคคลในข่าวนะครับ ขออนุญาตเอ่ยชื่อนะครับ เพราะเป็นบุคคลในข่าวอยู่แล้ว และเพื่อประโยชน์ของเธอเอง
"น.ส.พรทิพย์ อ่วมนาทุ่ง อายุ 51 ปี"
ขออนุโมทนากับทุกๆท่านครับ