ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Victor

ค้นพบทั้งสิ้น 3 รายการโดย Victor (จำกัดการค้นหาจาก 07-July 23)

#126702 ใครอยากมาวัดแล้วไม่มีเพื่อน เชิญทางนี้ครับ

โพสต์เมื่อ โดย Victor บน 08 October 2008 - 12:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ป้าก็อยากไปร่วมงานเหมือนกันค่ะกำลังคิดว่าจะไปยังไงดี ที่ทราบมาว่ารถบัสที่ผู้นำรถจัดมีเพียง 1 คันจะออกเวลา 5.00 น.ถ้าไม่ทันก็ตกรถ แล้วไปถึงวัดก็ไม่มีเพื่อนอีก เคยไปวัดตอนอาทิตย์ต้นเดือน อยู่คนเดียว เวลาจะไปทานข้าว หรือไปห้องน้ำก็ต้องขนสัมภารกไปด้วยกลัวของหายน่ะ .... วุ่นวายจริงๆ

#103880 ใครเป็นคนบัญญัติทุกสิ่ง

โพสต์เมื่อ โดย Victor บน 13 March 2008 - 08:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อ๋อคับๆ

ผมก็นั้งคิดว่าคนโบราณจะเรียกสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรามากจากยุคอะไร
ก็เลยงง
เลยนำมาถามน่ะคับ

#103635 ใครเป็นคนบัญญัติทุกสิ่ง

โพสต์เมื่อ โดย Victor บน 11 March 2008 - 07:32 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แบบว่า เราเหงสิ่งที่เป็นสีน้ำตาลเป็นทรงกระบอกที่เรียกว่าลำต้น เหงใบสีเขียวๆเรียกว่าใบไม้ รวมๆกันคือต้นไม้

นี้แค่นิดนึงของสิ่งที่อยากรูทั้งหมดนะคับ

แต่ผมสงสัยว่าใครเป็นคนคิด บัญญัติหรือกำหนดว่าสิ่งนี้ให้เรียกว่าอย่างนี้นะ อะไรแนวๆนี้อะคับ

อยากทราบชื่อ รูปร่างเป็นคนคือเป็นอะไรรึเป่า