ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก KATCH

ค้นพบทั้งสิ้น 22 รายการโดย KATCH (จำกัดการค้นหาจาก 13-July 23)

#89350 หลักธรรมที่เอาชนะความวิตกกังวล

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 20 September 2007 - 02:09 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อนุโมทนา...ที่นำโอวาทดีๆ มาแบ่งปันเพื่อนกัลยาณมิตรค่ะ

#76359 ชาติใหน คุณถึงจะได้แบบนี้ ??

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 28 March 2007 - 06:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เอ ทำไมมองไม่เห็นภาพคะ

#69613 สงสัย

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 20 January 2007 - 08:09 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เจี๊ยบเป็นพี่ ส่วนตุ๊กตาเป็นน้องค่ะ happy.gif

#68859 อย่างไรจึงเรียกว่าไม่เคารพในธรรม?

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 13 January 2007 - 04:24 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าจำไม่ผิด ผลของกรรมที่จะทำให้เกิดผลไปในทางที่ไม่ดี ไม่น่าจะเรียกว่าอานิสงส์นะคะ น่าจะเรียกว่าวิบากกรรมนั้นส่งผลให้ไปเป็นอย่างนั้นอย่างนี้มากกว่าค่ะ แต่ถ้าหากเราทำบุญ เช่นถวายประทีป เราจะใช้คำว่า ด้วยอานิสงส์ ( แห่งบุญ ) นี้ จะทำให้เราได้บุญอย่างนั้นอย่างนี้ เป็นต้นค่ะ

#67145 ให้ลองทายกันครับว่าอะไร

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 24 December 2006 - 09:37 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

หุ หุ เดาว่าน่าจะเป็นมหาธรรมกายเจดีย์นะ แต่ถ่ายตอนยังไม่ได้โฟกัส

#66488 จิบเบียร์นิดหน่อย อ่ะ

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 15 December 2006 - 11:53 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณ Peacefulness ขอชื่นชมในความเพียรที่อุตส่าห์นำข้อมูลสิ่งดีๆ มาให้เพื่อนสมาชิกอ่านกัน ( แต่ยังไงก็ขอยกนิ้วให้ในความตั้งใจที่แสนดี สาธุๆ ค่ะ ) แต่ว่าลำพังแค่ลายเซ็นกับรายละเอียดนิดหน่อยอย่างมากมายที่คุณอุตส่าห์เสียสละนำมาฝาก แฮ่ะๆ แต่มันลายตาจังค่ะ ไม่ทราบว่าทำแบบลิงค์ไปหาข้อมูลแทนได้ไหมคะ ( ขออภัยนะคะที่บอก แต่ก็ลายตาจริงๆ อ่ะ )

ป.ล. มีข้อมูลเยอะๆ แบบนี้ คุณ Peacefulness น่าจะทำเป็นเวปส่วนตัวก็ดีนะ แล้วให้เพื่อนๆ สมาชิกลิงค์ แวะเวียนไปดูข้อมูล ดีไหมจ๊ะ

#66484 สิ่งมีชีวิตใต้ทะเล

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 15 December 2006 - 11:20 PM ใน วิทยาศาสตร์ทางใจ

ชอบอ่านเรื่องแบบนี้จัง โดยเฉพาะตอนสุดท้ายได้โยงเข้ากับหลักพระพุทธศาสนาด้วย
คุณบุญโต หามาแบ่งปันกันอีกนะ ขอบคุณค่ะ

#65546 มายากล “ช็อกโลก” สะเทือนวงการ มันมีจริงๆหรอค๊ะ

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 04 December 2006 - 07:08 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปล. แล้วผมเป็นผู้เฉลยมายากลตั้งแต่เมื่อไหร่ครับเนี่ย? (-__-')
คุณ KATCH และคุณ Peacefulness

แหม ก็เห็นเคยเฉลยได้ไง เช่น ภาพตัดต่อปลาฉลามกับคนปีน ฮ. หรืออย่างเรื่องมายากลที่คุณเคยเฉลย
ครั้งก่อน ยังนึกชมเลยว่า laugh.gif คุณมองอย่างแมว ช่างค้นคว้าหามาตอบให้ความกระจ่างจนได้ 555

#65452 อคติ 4 ข้อไหนที่ทำได้ยากที่สุด

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 02 December 2006 - 09:24 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีคำถามค่ะ
ความลำเอียง 4 ประการ
ลำเอียงเพราะรัก ลำเอียงเพราะชัง ลำเอียงเพราะโง่ และลำเอียงเพราะกลัว

ข้อไหนที่ทำได้ยากที่สุดคะ nerd_smile.gif

#65373 มายากล “ช็อกโลก” สะเทือนวงการ มันมีจริงๆหรอค๊ะ

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 01 December 2006 - 08:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คลิปวิดีโอ มายากลการแยกร่างเป็นสองท่อน หรือ เดินบนผิวน้ำ
นี้เคยดูมาบ้างเหมือนกัน ก็งงว่านักมายากลเขาทำกันได้อย่างไร
เป็นสร้างภาพหลอกหรือเปล่า ประมาณว่าคนที่อยู่ในวิดีโอส่วนหนึ่งอาจเป็นทีมเดียวกับนักมายากล
( รอคุณมองอย่างแมวมาเฉลยเหมือนกันค่ะ...)

^_________^

ป.ล. ขออภัยนะจ๊ะ ( อาจจะไม่เกี่ยวกับเรื่องที่โพสต์ ) คือพอดีแวะมาอ่านแล้วงงเล็กน้อย
เกี่ยวกับการใช้ภาษาไทยยุคใหม่ กลัวผู้อ่านจะติดการเขียนภาษาไทยผิดๆ ไปน่ะค่ะ เรามาเป็นวัยรุ่นยุคใหม่
เขียนภาษาไทยถูกต้องกันนะคะ

นู๋ - - - - - > หนู
เทอ - - - - - > เธอ
หรอ - - - - - > หรือ - เหรอ (ภาษาพูด )
น๊ะ - - - - - >นะ
ค๊ะ - - - - - > คะ
เค้า - - - - - > เขา
ช็อก - - - - - > ช็อค - Shock ( เทียบภาษาอังกฤษ )

#65121 เสียดายกาลเวลา

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 29 November 2006 - 10:58 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ดีจัง กลอนหรือคำคมแบบนี้ หากมีเวลาหามาปันกันอ่านอีกนะคุณบุญโต

#65120 การโพสต์รูป

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 29 November 2006 - 10:55 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#64910 จะบาปไหมถ้าไม่ช่วยสัตว์ให้รอดพ้นจากความตาย

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 28 November 2006 - 10:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมก็เลยคิดว่าจะช่วยหรือไม่ช่วยดีเพราะว่ารถไฟมันอยู่ใกล้มาก

ถ้ารถไฟมาใกล้ขนาดนั้น ก็ระวังรถไฟหน่อยนะคะ หุ หุ ไม่งั้นอาจไปพร้อมกับกิ้งกือได้ค่ะ

#64909 การโพสต์รูป

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 28 November 2006 - 09:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะคุณ DANGDEE ^____^

แล้วภาพภาพที่เราได้มาโดยไมทราบแหล่งที่มาที่ชัดเจนล่ะครับ
เช่น
- ภาพที่เก็บไว้นานแล้ว
- ภาพที่ download ผ่าน googlegrap
จะไม่ทราบแหล่งที่มาของภาพ (ถ้าไม่มีตัวอักษรระบุแหล่งที่มา)

อืมมม เรื่องภาพประกอบทั่วไปที่นำมาจาก google ไม่อยากให้คุณ DANGDEE กังวลมากไปค่ะ
เพียงแค่ว่า หากเราดึงภาพมาจากเวปใด เราก็แนบชื่อเวปนั้นๆ ด้วย เป็นการอ้างอิงหรือถ้ามีชื่อเจ้าของภาพ ก็พิมพ์ชื่อเจ้าของไว้เป็นการให้เกียรติเจ้าของภาพก็ดีค่ะ ( ยกเว้นภาพเก่าที่เราเก็บสต๊อกไว้ มันไม่รู้จะหาที่มาที่ไปยังไง ก็คงสุดวิสัยเนอะ ) เพราะเรานำมาประกอบบทความเฉยๆ ไม่ใช่ในเรื่องการค้า หาผลประโยชน์อื่นใดๆ งั้นก็สบายใจได้
อีกอย่าง...ในเรื่องลิขสิทธิ์ ( ตามความเข้าใจของ KATCH เองนะคะ ) จะมีปัญหาก็ต่อเมื่อ
เรานำภาพเขามาใช้ยังไม่พอ แถมมาตัดแต่งใหม่ แล้วบอกว่าเป็นของเรา อันนั้นผิดเต็มๆ แน่นอนค่ะ
จุดใหญ่น่าจะอยู่ตรงนี้มากกว่า laugh.gif

#64749 การโพสต์รูป

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 27 November 2006 - 11:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุญาตนำเสนอเกี่ยวกับเรื่องการโพสต์รูปสักกะติ๊ดดดดดค่ะ ( เป็นเพียงความเห็นส่วนตัวค่ะ )

1. หากเป็นภาพที่เราก๊อปจากเน็ตมา ถ้าให้ดี น่าจะมีที่มาที่ไปไว้อ้างอิงก็ดีนะคะ จะได้เป็นการให้เกียรติเจ้าของลิขสิทธิ์ หรือบางกรณีเป็นภาพที่เขาสร้างหลอกตาขึ้นมา ซึ่งหากเรานำไปเผยแพร่ต่อ โดยที่เราไม่ได้เช็คข้อมูล ก็อาจทำให้เกิดความเข้าใจคลาดเคลื่อนขยายไปในวงกว้างได้ค่ะ

2. รูปอุบัติเหตุหวาดเสียว ( หลังเกิดเหตุ ) หรือภาพประกอบอาชญากรรม แค่คุยกันบอกเล่าเก้าสิบด้วยตัวหนังสือ ก็พอมองตามได้ค่ะ แฮ่ะๆ ไม่ต้องโชว์รูปก็ได้จ้า ยังไงฝากสกรีนสักหน่อยค่ะ ดูแล้ว ใจจะได้ไม่หมองค่ะ ให้โต๊ะสนทนาเรามีบรรยากาศใสๆ กันดีกว่า ดีไหมคะ

3. รูปอสุภะต่างๆ หากท่านใดชอบดูไว้พิจารณาเป็นการส่วนตัว แนะนำให้ทำลิงค์เข้าไปดูในหมวดหมู่นั้นๆ ดีกว่านะคะ แฮ่ะๆ ดีกว่าโพสต์กันจะๆ จ้า laugh.gif

กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

#63664 **คุณลูกหญิงลูกชาย คุณอยากได้พ่อแม่อย่างนี้ใหม**

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 20 November 2006 - 11:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จริงๆ แนวเขียนแบบนี้ก็เป็นการสอนไปอีกอย่างนะ ได้ข้อคิดดี สำหรับลูกที่ไม่ค่อยรักดี หากจะนำไปทำบทความสอนใจให้ผู้อ่าน
ถ้าจะให้ดี น่าจะเป็นการสอนจะดีกว่า โดยบอกผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วย ไม่ใช่การประชดประชันอย่างเดียว แต่เป็นการให้เขาใช้สมองตรองตาม
ทั้งนี้จะได้มองเห็นถึงพิษภัยจากสิ่งที่ลูกผู้นั้นทำเช่นที่เขาทำด้วย เช่น

ลูกหญิงของแม่-------การที่ลูกพยายามแต่งตัวโป๊ๆ เพียงหวังจะให้ชายหนุ่มรูปงามมาสนใจ แถมไปในที่ที่ไม่ควรไป แต่ขออภัยนะลูกชายหนุ่มในฝันที่ว่าน่ะ มันไม่มาหรอก มีแต่พวกหื่นๆ น่ะมาแทนกันเป็นฝูงเลย อย่างนี้แสดงว่าลูกเต็มใจที่จะให้คนใจร้ายฉุดคร่าลูกไปทำมิดีมิร้ายกับตัวลูก ที่สำคัญลูกยอมรับการหมดอนาคตด้วยใช่หรือไม่
อย่างนี้ลูกคิดว่าคุ้มไหม??

ลูกชายของพ่อ--------เวลาขับรถ เมื่อไหร่เป็นต้องเมามาก่อน โปรดอย่านึกว่ามีโอกาสจะโชว์ซิ่งได้เต็มที่ แต่ขอบอกเวลาขับรถ สติไม่มี ก็หมดกัน ถึงคราวอุบัติเหตุเกิดขึ้นกันเมื่อไหร่ แม้จะรอดมาได้ แต่ถ้ามาแขนขาด ขาขาด แล้วต้องพิการไปตลอดชีวิต ถึงจะมีชีวิต..แต่มันก็เหมือนตายทั้งเป็น!!
ลูกจะเลือกอย่างนั้นหรือ??

ลูกหญิงของแม่----------การที่ลูกเลือกจะสวมสร้อยเส้นโตๆ ไว้อวดชาวบ้าน จริงอยู่ว่ามันเป็นการโชว์ความมั่งมี แต่การที่ได้โชว์ความรวยน่ะ มันก็อาจจูงความซวยแถมมาด้วย คือ อาจถูกชิงทรัพย์ ขู่กรรโชก ล่อให้โจรมากระชากได้ง่ายๆ มันไม่ได้เดินมาขอ แล้วบอกขอบคุณครับ แต่มันจะตบเอา หรือไม่ก็ตีรันฟันแทง เอาตายถึงชีวิต นี่กลายเป็นว่า ชีวิตลูกมีค่าเท่ากับสร้อยคอไม่กี่เส้น
ลูกอยากเจออย่างนั้นหรือ??

หุ หุ แต่ประโยคนี้
ลูกชายของพ่อ....( ประโยคหลัง นี้ไม่ขอสนับสนุน วัยรุ่นที่ไม่มีวิจารณญานอ่าน เดี๋ยวไปกันใหญ่ )

หุ หุ ถ้าพูดอย่างนี้แล้วมันก็ยังไม่ฟัง ก็...ไม่รู้จะว่ายังไงแย้ววววว แสดงว่าลูกคนนั้นมาผุดขึ้นมาเกิด 555

#57321 เจ้านายแย่, เงินเดือนน้อย, ปัญหาเพียบ

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 19 October 2006 - 07:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ภาพนี้เป็นภาพเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริง ๆ ค่ะ
ถ่ายได้จากทะเลชายฝั่งอัฟริกาใต้ ระหว่างการฝึกภาคสนามของกองทัพเรืออังกฤษ

ภาพนี้ได้รับการเสนอชื่อโดย National Geographic ให้เป็น "The photo of the year"

คุณฟ้าร้าง ฝากลบประโยคใต้ภาพนี้จะดีกว่าไหมคะ
เพราะจริงๆ มันเป็นภาพตัดต่อค่ะ ไม่ใช่ภาพจริงค่ะ

หมายเหตุ : คำอ้างอิงจาก
http://news.national...ooftheyear.html

" A photograph that has been circulating on the internet showing a shark leaping out of the water to attack a helicopter, is a fake. The composite image, which claims to be National Geographic's "Photo of the Year," was spliced together from a U.S. Air Force photo taken near San Francisco's Golden Gate Bridge and a photo of a shark from South Africa. "

#54009 รายการที่ชมหรือฟังย้อนหลัง ทำไมบางไฟล์จึงชมได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 09 October 2006 - 04:35 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุค่ะ

#53821 รายการที่ชมหรือฟังย้อนหลัง ทำไมบางไฟล์จึงชมได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 08 October 2006 - 01:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เช่น หากจะเข้าไปฟัง http://www.dmc.tv/pr...editation.html#
ที่นำนั่งสมาธิ เมื่อวันที่ 5 ต.ค. 49 ไฟล์มันขึ้น Ready ตลอด ก็เลยอยากทราบว่า
เกิดจากสาเหตุใด และมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างคะ ( ลองเข้าไปคลิกของวันอื่นๆ ก็ได้บ้าง ไม่ได้บ้าง รู้สึกว่าเป็นอยู่หลายไฟล์มาก )

ขอบคุณค่ะ

#50617 ขัดขวางความรัก

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 26 September 2006 - 09:10 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เฆี่ยนตีจน "หัวล้านข้างแตก"

สำหรับคำพังเพย คำนี้ จริงๆ มันเขียนว่าอย่างไรคะ
เขียนว่า หัวร้างข้างแตก หรือเปล่า ( ปกติเห็นคำพังเพย เวลาต่อคำเสียงจะคล้องกัน )
คุณหัดฝัน ลองเช็คในพจนานุกรมอีกทีนะคะ หากเช็คแล้วนำความรู้มาแบ่งปันกันนะคะ
ขอบพระคุณค่ะ

#49485 บูรพาจารย์วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 22 September 2006 - 08:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มหาปูชะนียาจารย์วิชชาธรรมกาย /

ครูอาจารย์ที่สามารถสอนวิชชาธรรมกาย

ที่คุ้นๆ รู้สึกว่าคำนี้ จะไม่มีสระอะ นะ คือเขียนว่า ปูชนียาจารย์ ค่ะ
คุณ DANGDEE ลองเช็คคำอีกทีนะคะ

#49484 ถามท่านผู้รู้ อานิสงส์และผลบุญของการบริจาคร่างกาย อวัยวะมีอะไรบ้างครับ

โพสต์เมื่อ โดย KATCH บน 22 September 2006 - 08:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถามท่านผู้รู้ อนิสงฆ์และผลบุญของการบริจาคร่างกาย อวัยวะมีอะไรบ้างครับ

เขียนว่า อานิสงส์ค่ะ