ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ตุ๊กตาหมู

ค้นพบทั้งสิ้น 85 รายการโดย ตุ๊กตาหมู (จำกัดการค้นหาจาก 10-August 23)

#20125 ผิดศีลไหมค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 17 April 2006 - 10:20 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะ เข้าใจแจ่มแจ้ง สาธุ สาธุ สาธุ

#20108 ผิดศีลไหมค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 17 April 2006 - 09:15 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าเราถือศีล8แต่เราฟังเพลงในรายการ อนุบาลฝันในฝัน ที่คุณครูไม่ใหญ่เปิดจะผิดศีลไหมค่ะ

#19626 ถือศีล8ในวันพระ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 12 April 2006 - 04:45 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1.ตั้งใจงดเว้นจากการฆ่าสัตว์ตัดชีวิตผู้อื่น
2.ตั้งใจงดเว้นจากการถือเอาสิ่งของ ที่เจ้าของเขาไม่ได้ให้
3.ตั้งใจงดเว้นจากการประพฤติล่วงละเมิดพรหมจรรย์
4.ตั้งใจงดเว้นจากการพูดคำไม่จริง
5.ตั้งใจงดเว้นจากการดื่มสุราและเครื่องดองของเมา อันเป็นที่ตั้งแห่งความประมาทขาดสติ
6.ตั้งใจงดเว้นจากการบริโภคอาหารในเวลากาล
7.ตั้งใจงดเว้นจากการฟ้อนรำ จากการขับร้อง จากการประโคมดนตรี จากการดูการเล่นชนิดที่เป็นข้าศึกต่อพรหมจรรย์ และงดเว้นจากการทัดทรงสวมใส่ประดับตกแต่งด้วยพวงดอกไม้มาลา ของหอม เครื่องย้อมเครื่องทาผิวทั้งหลาย
8.ตั้งใจงดเว้นจากการนั่งและนอนบนที่นอนสูงและที่นอนใหญ่ ซึ่งภายในยัดด้วยนุ่นหรือสำลี
ก็ประมาณนี้ค่ะ

#19621 เอาบุญทอดผ้าป่า 14 วัดทั้วยุโรปที่ปารีสมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 12 April 2006 - 04:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุ ค่ะ

#19613 ถือศีล8ในวันพระ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 12 April 2006 - 03:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ พรุ่งนี้จะถือศีล8เป็นวันแรก และหัดทำทุกวันพระค่ะ

#19585 ถือศีล8ในวันพระ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 12 April 2006 - 11:26 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตั้งใจจะถือศีล 8 ในวัดพระที่13 เมษานี้ ต้องปฏิบัติตนอย่างไรบ้างค่ะ ต้องสวดอะไรบ้างเหมือนศีล5หรือป่าวค่ะ ขอบพระคุณค่ะ แล้วไปรับบุญ รดน้ำวิหาร กันนะค่ะ

#19473 อยากทราบบุญที่หลวงพ่อชวนมารับในวันที่13เมษาค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 11 April 2006 - 04:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบพระคุณค่ะ แล้วมาร่วมบุญกันนะค่ะ

#19457 อยากทราบบุญที่หลวงพ่อชวนมารับในวันที่13เมษาค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 11 April 2006 - 02:43 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เมื่อวานนี้ดู ฝันในฝัน แล้วหลวงพ่อบอกบุญให้มาร่วมบุญ ล้างวิหารกับอะไรอีกอยากทราบค่ะพอดีฟังไม่ทันค่ะ กลับมาเปิดช้า อยากทราบค่ะจะไปร่วมบุญค่ะ

#17535 ทำอย่างไรให้ใจสงบค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 27 March 2006 - 02:22 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบพระคุณคำแนะนำค่ะ ดิฉันกำลังปฎิบัติทำใจให้สงบ สวดมนต์ฝึกสมาธิ ทำใจให้สบายไม่ยึดติดกับสิ่งใดๆ ค่อยทำใจ ค่อยๆ ฝึก เหงาบ้างเศร้าบ้างเราก็ทำตามหน้าที่ของเราให้ดี ขอบคุณทุกความหวังดีและคำแนะนำ (สาธุค่ะ) พรุ่งนี้เช้าจะใส่บาตร ก่อนออกมาจากบ้านและมาสวดมนต์ที่ออฟฟิศ ทำใจให้สงบ ทำใจให้สบายถึงมันจะยากหน่อยแต่ดิฉันจะค่อยๆทำไปค่ะ

#17429 ทำอย่างไรให้ใจสงบค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย ตุ๊กตาหมู บน 26 March 2006 - 04:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อยากขอรบกวนท่านผู้จิตเมตตา บอกล่าววิธีที่จะทำให้จิตใจสงบ ดิฉันยึดติดกับคนๆนึงหรือสามี ขณะนี้เขากำลังปฎิบัติธรรมเพื่อเตรียมบวชอยู่ที่วัดแหละค่ะ แต่จิตใจดิฉันมันเป็นบาป พยายามทำใจและหาหนทางสงบที่จะไม่คิดถึงก็ลำบากและพยายามฝึกปฏิบัติให้สงบ อยากจะขอคำแนะนำจากท่านผู้มีบุญมาช่วยอธิบายหน่อยค่ะ จริงๆ บ้านดิฉันอยู่ใกล้วัด ทำงานจันทร์ถึงศุกร์ อยากทราบด้วยว่าเสาร์ อาทิตย์มีกิจกรรม อะไรบ้างให้เข้าไปร่วมบุญค่ะ เข้าไปวัดแต่ไม่รู้จะไปยังจุดไหนดีค่ะ ขอบพระคุณทุกท่านค่ะ