Jump to content

wizwiz's Content

There have been 1 items by wizwiz (Search limited from 14-July 23)

Sort by                Order  

#189880 งดเนื้อสัตว์

Posted by wizwiz on 11 October 2013 - 03:07 PM in เว็บบอร์ด DMC

ถ้าคนที่ศึกษาเรื่องธาตุดีๆจะรู้ว่า ธาตุต่างๆ จากผักผลไม้ต่างชนิด จะให้ผล คุณโทษที่แตกต่างกัน

เนื้อสัตว์ที่เป็นธาตุที่แย่มากเลยทีเดียว ประโยชน์น้อย ที่เราเข้าใจกันว่ามีโปรตีนสูงนั้น จริงครับ

แต่ร่างกายเราเอาไปใช้ได้มากน้อยแค่ไหน ท่านทราบหรือไม่ครับ

เนื้อสัตว์ที่เราทานเข้าไปนั้นมันย่อยยาก เราทานเข้าไปมาก มันก็ออกมาเป็นก้อนขี้ก็เท่านั้น

ถ้าทานมากๆ ก็จะท้องผูก เนื้อสัตว์นี้มันย่อยยาก พออยู่ในท้องนานๆ ผ่านแค่วันเดียว ก็เป็นแก๊สพิษ

ทำร้ายร่างกายแล้วล่ะคับ สารเคมีที่ใช้เลี้ยงสัตว์ สารที่หลั่งตอนสัตว์ถูกฆ่า

และสิ่งที่มองไม่เห็นคือ ความอาฆาตพยาบาทของสัตว์ กายละเอียดมันไม่ได้หายไปหลังจากที่มันตาย

มันเฝ้าดูร่างของมันถูกทำอะไรบ้าง

บางตัวมันยังไม่พอใจคนที่กินมันเลย ขึ้นอยู่กับว่าเป็นสัตว์ชนิดไหน อาฆาตมากน้อยเพียงไร

ผู้ที่กินยังต้องแผ่เมตตาทุกวี่ทุกวัน  พระท่านฉันต้องพิจารณาทุกครั้งนะคับ แค่คนฆ่ามันก็บาปพอล่ะ

คนกินแค่เศษเสี้ยว ถ้าเป็นสัตว์พระโพธิสัตว์ล่ะก็ แม้คนกินก็ยังมีโทษ บางครั้งเทวดาโกรธ ก็ยังมี

และเนื้อที่พระพุทธเจ้าห้ามไม่ให้บริโภค รู้มั้ยคับว่าเพราะอะไร มันมีโทษไงคับ

ดังนั้น เราทานหรือไม่ทาน มันก็เพื่อสุขภาพเรา และเป็นความเมตตาของเรา ก็อีกส่วนหนึ่ง

ผู้ที่รับประทาน หรือไม่รับประทาน ก็ควรจะรู้อย่างแจ่มแจ้งว่า ที่เรากินเจนั้นเพื่ออะไร

ถ้าบอกว่ากินเจนั้นได้บุญ ก็บุญที่เราเมตตาสัตว์ และก็สุขภาพดี นี่แหละบุญของเรา ละครับ

ไม่ใช่แค่เนื้อสัตว์ที่เราควรล่ะนะคับ

แต่อาหารใดที่เป็นโทษต่อร่างกาย พระพุทธเจ้าท่านตรัสว่าไม่ควรบริโภค

เราควรที่จะพิจารณาให้ดีๆ ว่าเรากินเพื่ออยู่ หรือว่าเรากินเพราะเราอยากกิน