ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก somch

ค้นพบทั้งสิ้น 41 รายการโดย somch (จำกัดการค้นหาจาก 10-August 23)

#172184 กลโกงคนขายปลาดุกปล่อยที่ตลาดรังสิต

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 02 April 2010 - 06:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอแสดงความเห็นต่างหน่อยนะครับ

-ส่วนใหญ่ปลาที่เราไปปล่อย คือปลาที่เขาเพาะเลี้ยงไว้ขาย ไม่ใช่ปลาธรรมซาติ
พอเอาไปปล่อยมันมักจะตาย ถ้าให้ดีคือไปเลือกซื้อปลาที่ตลาดเองจะดีกว่า
ถ้าโทรสั่ง มักโดนโกง, ขนาด จขกท ไปซื้อเองยังโดนโกง

- ลองเปลี่ยนสัตว์ที่ปล่อยเป็นอย่างอื่น เช่น เต่า วัว ควาย(อาจจะราคาแพง)
ปล่อยให้ชาวนาไปเลี้ยงต่อยิ่งดี

อีกอย่างผมว่า การปล่อยปลาเป็นเงินออก ไม่ใช่เงินเข้า
นานๆครั้ง ก้อพอได้ แต่บ่อยๆนี่ สร้างองค์พระได้หลายองค์เลยนะครับ

ช่วงหลังๆผมไม่ค่อยได้ไปปล่อยปลา นานๆครั้งจะไป
ส่วนใหญ่จะทำบุญกับหลวงพ่อหรือถวายสังฆทานมากกว่า

#169306 คิดถึงพี่น้องชาวเว็บ dmc.tv

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 16 February 2010 - 11:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
เห็นแล้ว อยากกลับบ้าน ไปบวชแถวบ้านมั่ง

#168792 บวชพระ 3 แสนรูปถวาย "พระเทพ"

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 09 February 2010 - 01:42 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุๆ แต่ระดับท่าน รมต น่าจะ สามล้านคน ดีกว่าไหม

#168789 ชุดอุบาสิกา

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 09 February 2010 - 12:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

จขกท ใจเย็นๆนะครับ ค่อยๆคิด ค่อยๆพิมพ์

จริงดังคุณหัดฝันว่า

น่าจะหมายถึงสะไบแก้วอย่างเดียว ไม่เกี่ยวกับชุด

ใจเย็นๆครับ

#168189 6 ก.พ. 53

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 01 February 2010 - 03:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่า เราก้อไปเป็นอาสาสมัครช่วยงานวัดกันสิครับ
อัพเกรดตัวเองจากสาธุชน เป็นอาสาสมัครช่วยงานวัด มีหลายแผนกให้เลือก

ทำหน้าที่คล้ายๆวีไกด์ ผมว่าอาสาสมัครยังขาดอีกมาก
เสริฟน้ำ อาหาร ยา รักษาความสะอาด ลองติดต่อแผนกอาสาสมัครดูสิครับ

#168188 ทำไมถึงเป็นขนาดนี้ ช่วยหน่อยค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 01 February 2010 - 03:29 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ปัญหานี้แก้ได้ไม่ยาก

ถ้าจะอยู่ด้วยกัน ต้องปรับตัวกันทั้งสองฝ่าย ให้ศรัทธา ศีล ทิฐิ เสมอกัน
คิดว่าถ้าแฟนคุณมาวัด เขาคงไม่มีผู้หญิงอื่น

ส่วนเรื่องบนเตียงปรึกษาแพทย์ได้นี่ครับ
รายการชูรักชูรส ช่องสาม เห็นมีแพทย์มาแนะนำประจำ
แนะนำทางนี้คงไม่สะดวก

มันเหมือนเป็นกรรมของผู้หญิงที่แต่งงานแล้วอย่างนึง
ที่มักโดนสามีข่มขืนโดยถูกกฏหมาย

แต่ถ้ารักกันจริงแฟนคุณควรซื่อสัตย์มากกว่านี้
แต่ผมว่าคุณรักเขาข้างเดียวมากกว่า

ลองคุยกันดีๆ รัษาศีลห้าพร้อมๆกัน
ทำทาน และนั่งสมาธิด้วยกันบ่อยๆ

มันอาจจะเป็นกรรมเก่าของเราแต่เป็นกรรมใหม่ของเขา
แก้ไม่ยาก แต่ต้องแก้พร้อมๆกัน

#168052 เมื่อไหร่ DMC จะทำปุ่ม Download VDO งานบวชพระแสนรูป

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 30 January 2010 - 09:31 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลงโปรแกรม real player ดูดอัตโนมัติเลยครับ

#167853 ทำยังไงผมถึงจะเซฟวิดีโอ เกี่ยวกับบวชพระแสนได้ครับ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 26 January 2010 - 09:41 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใช่ ผมก้อใช้ Real player, record file ขณะเปิดดูครับ
ดาวโหลดโปรแกรมได้ที่ www.filehippo.com

#167772 กัลยานิมิตรที่เป็นหมออนามัย

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 25 January 2010 - 05:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อสม ทั้งหลาย มาบวชเลยครับ

ผช ผู้ใหญ่บ้าน ผู้นำชุมชน ยิ่งดี

#167771 ซวนคนบวชได้ 66 คนแล้ว dmc.tv@กาฬสินธุ์2

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 25 January 2010 - 05:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ซูโค่ย ... เกินคำบรรยายเลยครับ

นับถือหัวใจขุนพลกล้าแห่งกองทัพธรรม

คุณทำให้ผู้ชายอย่างผมอายม้วนต้วน เพราะยังชวนใคร ไม่มีใครยอมมาบวชสักคน

สาธุ ให้ได้บุญหลายๆเด้อ

#167770 ณ พังงา

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 25 January 2010 - 05:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญครับ

ภาพใด จะสวยงามเท่ากับภาพคนทำความดี มาสร้างบุญบารมี

#167649 เสาร์-อาทิตย์นี้ไปทำหน้าที่ ที่ไหนดี

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 23 January 2010 - 09:00 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปแถว รพ นวนคร บ้างสิ เป็นเขตโรงงาน มีคนว่างงาน หางาน เบื่องาน รองาน หรือต้องการเปลี่ยนงาน เยอะแยะมากมาย

ส่วนใหญ่จบ ม 6 หรือ ปวส กันทั้งนั้น

หรือเขตโรงงานอุตสาหกรรมอื่นๆก้อได้นะ

ได้ข่าวว่า คนว่างงานในเมืองไทย มีมากกว่า ล้านคนแหนะ

#167345 ขอปรึกษาและความเห็น ชวนคนบวช ที่อยู่ในเรือนจำ ครับ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 19 January 2010 - 08:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่เหมาะครับ คำตอบมีอยู่แล้วข้างบน

อาจจะทำความลำบากให้พระอาจารย์ในการดูแลโครงการได้ครับ

คัดกรองหน่อย ได้Quality หน่อย ก้อดีครับ

#167343 มีคนคิดเหมือนผมมั้ย?

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 19 January 2010 - 07:57 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเห็นด้วยที่จะให้ออกสื่อ แต่อยากให้คนสัมภาษณ์ เป็นคุณไตรภพ และ คุณวิทวัส หรือ คุณสัญญา มากกว่า

พิธีกรดูนอบน้อม และ เข้าใจธรรมเนียมพุทธศาสนามากกว่าเยอะ

ผมเห็นคุณไตรภพ เวลานิมนต์พระออกทีวี เขาจะนั่งพื้นและพระนั่งเก้าอี้ตลอด

ลองดูก้อไม่เสียหาย แต่เลือกรายการหน่อยก้อดี พิธีกรหยาบๆ อย่าไปออกเลย

มีพิธีกรดีๆอีกหลายคน ส่วนคนต้าน มีแน่นอน แต่เราต้องใจเย็นๆ ค่อยพูด

แล้วความจริงก้อจะปรากฏเอง

#167219 DMC กับ โทรศัพท์ NOKIA และ Black Berry ในต่างประเทศ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 18 January 2010 - 08:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าจะได้นะครับ ผมใช้ GPRS ผ่าน PPC
ลงโปรแกรม window media player
แล้วคีย์ URL mms ://203.146.251.191/vcont30K_1
ความเร็วแค่ 30 k ยังดูและฟังdmcได้สบายๆ

ถ้าเป็น BB or Symbian ที่มี 3G or EDGE น่าจะใช้ VLC or WM แล้วคีย์ URL

mms ://203.146.251.191/vcont100K_2

(Real player ใช้ไม่ได้ครับ และก้อ ใช้ในมือถือให้ใช้ mms นะครับ ไม่ใช่ http (httpใช้เมื่อเข้าดู dmc ในคอม ผ่าน wm โดยที่ไม่เปิดเข้าเว็บ)

ถ้าต้องการให้เร็วกว่านี้ให้เปลี่ยนURL ตัวท้ายเป็น mms ://203.146.251.191/vcont230k_3 or vcont450k_4

ถ้ามีปัญหาใช้ไม่ได้ มาคุยกันได้ครับ

#167114 ดอกไม้กับปัจจัย

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 17 January 2010 - 06:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เนื่องจาก ผมสงสัยว่า
-ดอกไม้ที่นำมาบูชาพระรัตนรัย เมื่อแห้งเหี่ยวแล้ว
จะนำไปทิ้งจะเป็นการสมควรไหม เพราะที่พักถ้าทิ้งก็ต้องทิ้งลงถังขยะ
แล้วจะมีวิธีใดที่สมควรบ้างไหมครับ

ตอบ ก้อน่าจะโอเคนะ เราไม่ได้มีเจตนาลบหลู่ แต่แยกขยะหน่อยก้อดี(ว่าเป็นขยะแบบไหน เปียก แห้ง เศษอาหาร ติดเชื้อ)

-อีกเรื่องคือ ผมหยอดกระปุก ตั้งใจจะไปทำบุญอย่างหนึ่ง

แต่ไม่มีโอกาสไปร่วมบุญนั้น เงินก็เหลืออยู่ แล้วถ้าจะนำไปร่วมบุญอื่นได้ไหมครับ

ตอบ ก้อน่าจะโอเค แม้จะไม่ตรงเป้า แต่ก้อได้บุญเช่นกัน
แต่ถ้าทำบ่อยๆ จะติดความคุ้น เวลาบุญส่งผล อาจจะได้ของที่ไม่ตรงตามที่หวัง

*อ้อ ขอถามอีกอย่างครับ ห้องพระถ้าเกิดใช้เครื่องหอมทำให้หอมได้ไหมครับ
ตอบ ดูตามความเหมาะสม เช่น หอมตามธรรมซาติ จากดอกไม้ ก้อน่าจะโอเค
แต่ถ้าจากน้ำหอม ก้อควรจะกลิ่นอ่อนๆ

#167113 สูตรยาหลวงพ่อฯ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 17 January 2010 - 06:49 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลองปรึกษาพระอาจารย์ที่ดูแลโครงการ และ คณะแพทย์ของชมรมรัตนเวช ก่อนดีไหมครับ

ถ้าทีมแพทย์และทีมพระอนุมัติ ค่อยทำ

#166934 อยู่นครศรีธรรมราช จะไปช่วยงานบวชแสนรูปยังไงคะ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 15 January 2010 - 01:27 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ใกล้ที่ไหน ก้อไปช่วยที่นั่นครับ
ถ้าเป็นหมอ หรือพยาบาล ก้อที่นี่
http://dmc.tv/pages/...ent/ร...9ป.html

#166300 ต้องการ backing track หรือ mp3

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 10 January 2010 - 09:50 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

http://www.dmc.tv/pr.../mv/page14.html
โหลดได้เลยครับ ค้นหาได้อีกหลายเพลง

#166299 ต้องการ VDO สัมมนาบวชแสนรูป...แต่โหลดไม่ได้ครับ

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 10 January 2010 - 09:44 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมลงโปรแกรม real player gd10 โหลดได้ทุกอย่าง

พอลงเสร็จ ก้อแค่เอาเม้าท์ไปชี้ที่วีดีโอ จะมี pop up ขึ้นมาว่าต้องการดาวน์โหลดหรือไม่

โหลดโปรแกรมได้จาก www.filehippo.com

#166236 ชวนบวช

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 09 January 2010 - 11:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

เด็กส่วนมาก ไปไหนมาไหนก้อต้องมีผู้ปกครองไปด้วยเสมอ

ชวนเด็กๆ ให้ขอร้องให้พ่อเลิกเหล้า บุหรี่ หรือมาบวชได้เลยครับ

#166235 ทำบุญสงเคราะห์กับองค์กรศาสนาอื่น

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 09 January 2010 - 11:40 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีเงินร้อยบาท ทำอย่างไรจะใช้ให้คุ้มค่า ลองคิดดูสิครับ

ง่ายๆ ทำบุญกับเนื้อนาบุญดีที่สุด ไม่ต้องคิดมาก

#166234 รับสมัครแพทย์ พยาบาล ผู้ช่วย ช่วงบวชพระ1แสนรูป

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 09 January 2010 - 11:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่วนสุภาพสตรี งานนี้....ได้เป็นกองหนุนครับ ไม่แน่ใจว่าสมัครทำหน้าที่ได้ป่าวนะ เพราะแมนๆ เจอหมอสาว ท่าจะแย่ครับ หุหุ

555 ได้ข่าวว่ารับทั้งหมอชายและหญิงครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งหมอที่มีหัวใจพระโพธิสัตว์ ขยัน อดทน และมีทัศนคติที่ดีต่อพระพุทธศาสนาครับ
ที่หล่อๆ สวยๆ ยิ่งดี จะได้เห็นหน้าสบายตา คุยด้วยก้อสบายใจ รักษาก้อหายไงครับ 555

ถ้าหมอ หรือพยาบาลสาวๆ บางท่าน อาจทำให้พระท่านได้คิดว่า อย่างนี้ อาตมาขอบวชต่อไม่สึกดีกว่า ก้อได้นะ 555

#165913 ชวนบวชที่มีนบุรีจ้า

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 07 January 2010 - 11:30 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ซูโค่ยๆ แปลว่า สุดยอดมากๆ สู้ต่อไป

#165909 ณ เซ็นทรัล ลาดพร้าว

โพสต์เมื่อ โดย somch บน 07 January 2010 - 10:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สาธุๆ แรกๆ อาจจะมองผ่าน

วันต่อมาค่อยเริ่มคิด

วันต่อมาก้อเริ่มตัดสินใจ

วันต่อมาก้อจะมาสมัคร

สู้ๆ อย่าเพิ่งท้อครับ

ประเภทเห็นปุ๊ป สมัครปั๊ป แสดงว่าบุญเก่าทำไว้ดี มีไม่มาก
ส่วนใหญ่ต้องตื้อครับ

เหมือนเราไปซื้อของตามห้าง เห็นแล้วอยากได้ซื้อทันทีมีน้อย
ส่วนใหญ่มักมาซื้ออีกรอบวันหลัง