ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก ' hikari

ค้นพบทั้งสิ้น 12 รายการโดย ' hikari (จำกัดการค้นหาจาก 10-August 23)

#197411 ทำไมต้องรับพระของขวัญกับมือครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 19 December 2016 - 04:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีหลวงพี่ที่วัดเมตตาให้พระของขวัญผมมาครับ ท่านส่งมาทางไปรยษณีผมยินดีมาก
 เพราะเคยคิดว่าอยากได้สักองค์ แต่ผมไม่มีโอกาสไปร่วมบุญที่วัดเลย ส่วนใหญ่จะโอนไปครับ

เท่าที่ทราบมา การรับพระของขวัญต้องรับกับมือผู้พระ ผมอยากทราบต่อว่า
ทำไมต้องรับพระของขวัญกับมือครับ ไม่รับกับมือพระได้หรือไม่ครับ การรับกับมือ กับการไม่ได้รับการมือแตกต่างกันอย่างไรครับ
ขอบพระคุณครับ

#197369 ด้วยความไม่รู้และด้วยความเคารพครับ ถามเรื่องอาการอาพาธของหลวงพ่อครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 28 November 2016 - 11:23 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอบพระคุณ ผู้ให้คำตอบทุกท่านครับ

#197345 ด้วยความไม่รู้และด้วยความเคารพครับ ถามเรื่องอาการอาพาธของหลวงพ่อครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 17 November 2016 - 01:50 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถามด้วยความไม่รู้นะครับ  เท่าที่ทราบมาวิชชาธรรมกายสามารถแก้ไขอาการป่วย เจ็บไข้ได้

อย่างนั้นแล้ว ทำไมหลวงพ่อถึงไม่ใช้วิชชาธรรมกายแก้ไข อาการอาพาธของหลวงพ่อให้หายหรือทุเลาลงครับ 

-

ถ้าหากว่าถ้าท่านเองไม่ค่อยจะมีเวลาทำวิชชาด้วยตัวเอง ก็ให้บุคลอื่นที่ทำวิชชาเป็นช่วยก็แก้ไขอาการอาพาธก็ได้ใช่ใหมครับ

กราบขออภัยครับ ด้วยความไม่รู้ครับ -/\-

#197161 สัสสตทิฐิ ความหมายที่แท้จริงคืออะไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 08 July 2016 - 01:36 AM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

กราบอนุโมทนาสาธุ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ 

#197159 สัสสตทิฐิ ความหมายที่แท้จริงคืออะไรครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 07 July 2016 - 06:45 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

สัสสตทิฐิ ความหมายที่แท้จริงคืออะไรครับ เป็นมิจฉาทิฐิหรือเปล่าครับ

#197077 สอบถามครับ ประคำ digital สำหรับกดสัมมาอะระหัง ติดต่อได้ที่ไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 22 May 2016 - 04:06 AM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

ขอบพระคุณมากครับ 

#197074 สอบถามครับ ประคำ digital สำหรับกดสัมมาอะระหัง ติดต่อได้ที่ไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 21 May 2016 - 06:23 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

สอบถามครับ ประคำ digital สำหรับกดสัมมาอะระหัง ติดต่อได้ที่ไหนครับ

#197026 กำหนดจิต ที่ลมหายใจ ..จิตจะไปอยู่ที่ไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 05 May 2016 - 05:08 AM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

อนุโมธนาสาธุครับ ขอบคุณมากครับ ขอถามต่อครับ
เคยนั่งแบบนึกดวงใสดรงกลาง เกิดความสว่าง แต่ไม่เห็นดวงใส ข้างในมันดันๆ เหมือนขยายๆ(ไม่เห็นแต่รู้สึก) แต่พอเลิกนั่ง แล้วไปเจอเรื่องบางเรื่องที่มีผลกระทบต่ออารมณ์ รู้สึกว่าใจมันวางไม่ได้
ถ้าเทียบกับการนั่งสาย พุท-โธ กำหนดใจที่ลมหายใจ(ในเวลาที่เท่ากัน) สายพุท-โธ วางอารมณ์ได้ง่ายกว่า 

ถาม : ทำไมถึงเป็นเช่นนั้นครับ , 

#197024 กำหนดจิต ที่ลมหายใจ ..จิตจะไปอยู่ที่ไหนครับ

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 04 May 2016 - 08:08 PM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

กำหนดจิต ที่ลมหายใจ ..จิตจะไปอยู่ที่ไหนครับ ฐานที่อะไรครับ

#196815 ปุจฉา... แค่ไหนถึงจะเรียกว่าคำหยาบ แค่ไหนถึงจะเรียกว่าพูดเพ้อเจ้อ ?

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 27 February 2016 - 03:57 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

ขอบพระคุณครับ สาธุครับ 

ขออนุโมทนาด้วยครับ

#196812 ปุจฉา... แค่ไหนถึงจะเรียกว่าคำหยาบ แค่ไหนถึงจะเรียกว่าพูดเพ้อเจ้อ ?

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 26 February 2016 - 01:44 AM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

กราบเรียนถามท่านผู้รู้ กระผมมีคำถามว่า พูดแบบ(แค่ไหน)ถึงจะเรียกว่าคำหยาบ พูดแบบไหน(แค่ไหน)ถึงจะเรียกว่าเพ้อเจ้อครับ ? 

- ขอบพระคุณครับ -

#196776 คำยืนยันจากมหาเถรสมาคม

โพสต์เมื่อ โดย ' hikari บน 16 February 2016 - 01:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

พักนี้เห็นว่าสถานการณ์ไม่ค่อยจะดี แต่เอาใจช่วยหลวงพ่อนะครับ