Jump to content

cheterk's Content

There have been 13 items by cheterk (Search limited from 09-July 23)

Sort by                Order  

#156536 สุริยคราส จัดพิธีสวดเจริญพุทธมนต์ ?

Posted by cheterk on 23 July 2009 - 06:00 PM in เว็บบอร์ด DMC

จัดพิธีสวดเจริญพุทธมนต์ครั้งใหญ่ ตามความเชื่อทางโหราศาสตร์ที่ว่า การเกิดปรากฏการณ์สุริยุปราคาวันนี้ (22ก.ค.) จะส่งผลกระทบต่อบ้านเมือง และชีวิตผู้คนจำนวนมาก โดยมีพระสงฆ์หลายร้อยรูป มาร่วมสวดมนต์ใน 3 พิธี คือ สวดมหาสมัย ซึ่งเป็นการสวดชุมนุมเทวดาทั้งหมด ในจักรวาล สวดมหาราช หรือ สวดถวายท้าวจตุโลกบาลทั้ง 4 ทิศ เพื่อให้รักษาชีวิตมนุษย์ และสวดนพเคราะห์

ถามว่าไม่เข้าร่วมงาน หรือ ไม่ต้องทำอะไรได้ไหม แล้วถ้าไม่ทำชีวิตจะมีปัญหาไหม และควรจะทำไหม ทำไมต้องทำครับ

เพราะมีหลายวัด โฆษณาให้ไปร่วมพิธีกันมากมาย

#155939 คำอาราธนาพระสีวลี แบบไหนถูกต้องครับ

Posted by cheterk on 15 July 2009 - 02:42 PM in เว็บบอร์ด DMC

แบบแรก คำอาราธนาพระสีวลี

สีวะลี จะ มะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยา ทิมหิ
อะหังวันทามิ ตังสะทา

สีวะลี จะ มะหาเถโร ยักขา เทวาภิปูชิโต โสระโห ปัจจะยา ทิมหิ

สีวะลี เถรัสสะ เอตัง คุณัง สะวัสติลาภัง ภะวันตุเม

แบบที่สอง คำอาราธนาพระสีวลี
สีวะลี จะ มะหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระโห ปัจจะยา ทิมหิ

สีวะลี จะ มะหาเถโร ยักขา เทวาภิปูชิโต โสระโห ปัจจะยา ทิมหิ

สีวะลี เถระคุณัง เอตัง โสตถิ ภะวันตุ เม

สองอันนี้อันไหนถูกครับ

#153996 คำอาราธนาพระสีวลี แบบไหนถูกต้องที่สุดครับ

Posted by cheterk on 11 June 2009 - 09:31 AM in เว็บบอร์ด DMC

แบบแรก คำอาราธนาพระสีวลี
สีวะลี เถรัสสะ เอตัง คุณัง สะวัสติลาภัง ภะวันตุเม

แบบที่สอง คำอาราธนาพระสีวลี
สีวะลี เถระคุณัง เอตัง โสตถิ ภะวันตุ เม

สองอันนี้อันไหนถูกครับ

#153590 ทำไมต้องมีบทกล่าว อาราธนาศีล/อุโบสถศีล ด้วยครับ

Posted by cheterk on 02 June 2009 - 08:34 PM in เว็บบอร์ด DMC

ทำไมต้องมีบทกล่าว

-อาราธนาศีล
-อาราธนาอุโบสถศีล
-อาราธนาพระปริตร
-อาราธนาธรรม

ด้วยครับ
และต้องอาราธนาพิธีไหน ช่วงเวลาไหน อย่างไรครับ
เพราะที่ทราบคือเราทำตามๆ กันมาแต่ไม่ทราบจุดประสงค์ที่แท้จริงกันเลย

#150421 File เสียงนำนั่งสมาธิค่ะ

Posted by cheterk on 20 March 2009 - 06:58 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาครับ

#150420 ผลสอบบาลี ปธ.7-8-9 ปี 2552 วัดพระธรรมกาย

Posted by cheterk on 20 March 2009 - 06:55 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาสาธุ

#150419 ชีวิตหลังสร้างองค์พระธรรมกายประจำตัวรุ่นปิดเจดีย์

Posted by cheterk on 20 March 2009 - 06:55 PM in เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาครับ

อนุโมทธาสาธุ

#150417 แบบนี้จะเป็นบุญไหม?

Posted by cheterk on 20 March 2009 - 06:44 PM in เว็บบอร์ด DMC

เท่าที่ทราบ การปล่อยเงินกู้เป็นบาปนะครับ เป็นการเบียดเบียนกัน

#143100 ขอไฟล์ MP3 หลวงพี่ นำนั่งสมาธิตอนเย็นครับ

Posted by cheterk on 14 January 2009 - 08:58 AM in เว็บบอร์ด DMC

ขยายความ
เป้นไฟล์หลวงพี่ ที่นำนั่งสมาธิหลังจากหลวงพ่อจบรายการ ฝันในฝันแล้วนะครับ

จะมีการนั่งสมาธิสัก 15 นาทีได้

#143030 ใครมีคู่มือ ปลดหนี้ไหมครับ ตอนนี้โดนฟ้อง ยึดทรัพย์

Posted by cheterk on 13 January 2009 - 03:40 PM in เว็บบอร์ด DMC

ใครมีคู่มือ ปลดหนี้ไหมครับ ตอนนี้กำลังโดนฟ้อง และยึดทรัพย์

เนื่องจากเป็นหนี้ธนาคารกว่าล้านบาท ใช้ไม่ทันเลยโดนฟ้องครับ

ไม่รู้จะเริ่มต้นยังไงดี เพราะรายจ่ายเยอะมาก ไม่มีเงินเหลือใช้เจ้าหนี้เลย

คุ้นมีเพลงเปิดในฝันในฝัน ว่า "ไม่มี ไม่หนี้ ไม่จ่าย.

เอายังไงดี บ้างครั้งกลับบ้านไม่ได้เพราะเจ้าหนี้รอที่บ้าน ต้องกลับเข้าบ้านดึกๆ

โทรศัพท์ก็เปลี่ยนเบอร์ใหม่ หมายศาลมาเกือบ 10 ฉบับ

ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

#143028 ขอไฟล์ MP3 หลวงพี่ นำนั่งสมาธิตอนเย็นครับ

Posted by cheterk on 13 January 2009 - 03:28 PM in เว็บบอร์ด DMC

ขอไฟล์ MP3 หลวงพี่ นำนั่งสมาธิตอนเย็นครับ

#121753 ต้องการคนมาช่วยงาน เว็บ dmc ด่วนค่ะ

Posted by cheterk on 05 September 2008 - 05:47 PM in เว็บบอร์ด DMC

ยินดีร่วมงาน พัฒนาเว็บครับ ปกติทำงานด้าน IT และ Web อยู่แล้ว

ติดต่อกลับได้ที่นี่ครับ [email protected]

ขอบคุณครับ

#118950 นิพพานในทัศนะพระสุปฏิปันโน

Posted by cheterk on 14 August 2008 - 01:00 PM in ธรรมกถึก

นิพพาน เป็น อนัตตา ไม่ใช่หรอครับ ทำไมนิพพานเป็นอัตตา อย่างนั้นเราก็ยังมีอัตตาอยู่ละสิ ใช่ไหมครับ