ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก สัมมาอะระหัง

ค้นพบทั้งสิ้น 18 รายการโดย สัมมาอะระหัง (จำกัดการค้นหาจาก 13-July 23)

#179328 ท่านใดอัด MP3 ที่คุณอนันต์พูดเมื่อตอนเย็นบ้างครับ

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 29 August 2010 - 06:35 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ช่วยส่งไฟล์เสียงให้ด้วยครับ [email protected]

#177422 เช้าวันอัศจรรย์

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 21 July 2010 - 09:51 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับทุกๆบุญ ของทุกๆท่าน ที่ได้มีส่วนแห่งการจัดงานบวชวันอังคารที่ 20 ก.ค. ให้ลุล่วงด้วยดีทุกประการครับ สาธุๆๆ

#176712 มาระดมความคิดกันหน่อย

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 08 July 2010 - 01:09 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สนับสนุนครับ ยินดีเอาของ premium มาร่วมเพื่อแจกเป็นของรางวัลครับ

#175641 พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 30 May 2010 - 11:21 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่มีอะไรน่าเหนื่อยใจจนเกินไปหรอกครับ (ขึ้นอยู่กับมุมมองของเราเอง) ความจริงปรากฏการณ์เช่นนี้ คือ โอกาสอันยิ่งใหญ่ที่คุณ จขกท จะได้รับบุญทำหน้าที่กัลยาณมิตรให้กับท่านเหล่านั้นนะครับ หาวิธีแก้ไขกันไป ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้เกินกว่าความตั้งใจของพุทธบริษัทผู้มีหัวใจเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันมีดวงเดียว

#174644 ลูกพระธัม หลานคุณยาย มาคุยBB กันคับ

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 13 May 2010 - 10:05 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุยกันแต่ในเว็บบอร์ดนี้ดีกว่าครับ อบอุ่นดี

#173852 ภพภูมิพิเศษ ต้องทำกรรมอะไรไว้ และ ทรมานแค่ไหนครับ ?

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 03 May 2010 - 09:10 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

usr34404 เป้นมิจฉาทิฏฐิ อย่าต่อความยาวสาวความยืดกับคนเสแสร้งเช่นนี้เลย
ปากบอกว่า นับถือพระพุทธเจ้า แต่ไม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรม กลับบอกว่า "นรก ที่ไว้ชดใช้กรรม ไม่อยากจะบอกเลยว่า มันไม่มีหรอก" ดังใน คห. 3 แล้วยกเรื่องกาลามสูตรเฉพาะในประเด็นที่เปิดช่องสนับสนุนความเป็นมิจฉาทิฏฐิของตน
พูดง่ายๆคือ คนพรรณนี้เนี่ย เรียกว่า "เสแสร้ง"

#172994 มหัศจรรย์แห่งบรรยากาศแถวคลองหลวง

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 17 April 2010 - 07:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอกราบอนุโมทนากับผู้ชวนคนบวชอุบาสิกาแก้วหน่ออ่อนทุกท่าน รวมถึงฝ่ายสนับสนุนการจัดงานทุกๆด้านด้วยครับ

#172958 เทศน์หลวงพ่อทัตตชีโว วันที่ ๒ มกราคม

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 16 April 2010 - 02:17 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ส่งมาที่ [email protected] ด้วยนะครับ สาธุๆๆครับ

#172900 จะมาเฉลยให้ฟังครับ

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 14 April 2010 - 01:59 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ถ้าคุณปลัดใจบุญได้บวชในรุ่นเข้าพรรษานี้ จะได้เป็นปลัดนักบุญตัวจริงเสียงจริงแน่ๆเลย อธิษฐานให้ดีนะครับอย่าให้มีเหตุอันใดมาขวางกั้น เกิดมาเป็นมนุษย์ทั้งทีอยากให้มีโอกาสได้มาบวชที่วัดพระธรรมกายสักครั้งในชีวิต

#172899 บางชาติที่พระเทวทัตเลิกจองเวรพระโพธิสัตว์

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 14 April 2010 - 01:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนากับความเป็นกัลยาณมิตรของพี่หัดฝันครับ สาธุๆๆ

#172897 สงสัยเรื่องความนานขอวันนรก

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 14 April 2010 - 01:30 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1. สิ่งที่คุณปลัดใจบุญถาม อยากแนะวิธีให้เปลื้องข้อสงสัยนี้ด้วย 3 วิธี คือ
1.1 สมัครเข้าเรียนหลักสูตร พระอภิธรรม ซึ่งขณะนี้ทางวัดกำลังเปิดรับสมัครอยู่ ตามที่ คห. 5 ได้เรียนให้ทราบ
1.2 ลงมือฝึกสมาธิภาคปฏิบัติแบบจริงๆจังๆ ให้สมกับความเป็นมนุษย์ผู้มีปัญญา เมื่อมีข้อสงสัยแล้วรู้จักหาคำตอบอย่างถูกวิธี
1.3 อัพเดทความรู้วิธีง่ายๆด้วยการฟังธรรมช่วงหัวค่ำทางช่อง www.dmc.tv ได้ทุกวัน

2. สิ่งที่คุณ Airy กล่าวไว้คือเรื่อง กฏแห่งกรรม ก็คือส่วนหนึ่งการการอธิบายเรื่องระยะเวลาในนรก สวรรค์ นั่นเอง ซึ่งถ้ามีความเข้าใจในเรื่องนี้แล้วก็จะเข้าใจได้ว่า ระยะเวลาที่ยาวนานในนรก หรือ สวรรค์นั้น เป็น"กฏ" ที่มีการกำหนดเอาไว้เพื่อจองจำไม่ให้สัตว์โลกหลุดออกจากสังสารวัฏนี้ได้โดยง่ายนั้นเอง ซึ่งคุณปลัดใจบุญเองก็ยังมีปัญญาเห็นว่า ไม่ยุติธรรมเลยจริงไม๊ครับ ดังนั้น อยากเชิญคุณปลัดใจบุญ ลองเปิดใจมาศึกษามโนปณิธาณการสร้างบารมีของวัดพระธรรมกายดีไม๊ครับ รับรองว่าน่าจะมีโอกาสมาเป็นกำลังสำคัญส่วนหนึ่งในการแก้ไข "กฏ" ที่คุณเห็นว่าไม่ยุติธรรมนี้เลย

โอกาสสงกรานต์ปีนี้ ขอเชิญชวนทุกท่านทำทาน รักษาศีล และเจริญสมาธิภาวนาให้ยิ่งๆขึ้นไปนะครับ

#171809 ตามทหารกลับกรมกอง

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 28 March 2010 - 03:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

กราบอนุโมทนากับคุณตำรวจรักบุญ และนักรบกองทัพธรรมที่มาแล้วและที่กำลังจะมาทุกคน มาเอาบุญใหญ่ฟื้นฟูศีลธรรมกันไปทั้งโลกเลย สาธุๆๆๆ

#167524 ขอบคุณช่อง 9 อสมท. ครับ

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 21 January 2010 - 07:01 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาๆๆผู้นำบุญทุกคน ในการเชิญชวนผู้มีบุญได้มาบวชในโครงการบวชแสนรูปในครั้งนี้

#166220 ทำบุญสงเคราะห์กับองค์กรศาสนาอื่น

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 09 January 2010 - 02:18 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

คุณหมอป๊องครับ ไม่เห็นต้องไม่สบายใจเลย เพราะความจริงก็คือความจริง ปัจจัยที่เราทำไปโดยบริจาคเข้าสู่องค์กรของบุญเขตอื่น ที่มีเจตนานำทรัพย์นั้นไปใช้เพื่อการชักจูงผู้รับทุน ออกห่างจากพระรัตนตรัย มันเหมาะไหมล่ะครับ

หากเราต้องการสงเคราะห์โลก ด้วยทรัพย์อันจำกัด คงต้องเลือก และ พิจารณาไกลๆถึงผลกระทบต่อมาจากทรัพย์นั้นด้วยนะครับว่า ผู้นำทรัพย์นั้นไปบริหารจัดการ ได้ใช้ทรัพย์นั้นเพื่อประโยชน์แห่งการทำให้ผู้รับทุนนั้น เป็นสัมมาทิฏฐิบุคคล หรือไม่

#166046 เสือ..เสือใบมีวิบากกรรมอันใดจึงมาเกิดเป็นเสือ....

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 08 January 2010 - 02:37 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญกับ ความเป็นสัมมาทิฏฐิบุคคล และ การทำหน้าที่กัลยาณมิตร ของท่านหัดฝัน และ คุณตะกร้าอีกใบด้วยครับ สาธุ ๆ ๆ ๆ บัณฑิตย่อมเคารพใน (ความศักดิ์สิทธิ์ของพระธรรม) วินัย ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงประทาน เป้นเครื่องยังพระพุทธศาสนาให้ยืนยาวได้อย่างมั่นคง

#165064 (ประชากร)โลกกำลังเปลี่ยนไป.. เป็น "Muslim"

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 27 December 2009 - 05:36 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

1. ช่วยกันชวนคนมาบวชแสนรูปให้สำเร็จเป็นอัศจรรย์
2. เผยแพร่ข่าวจาก youtube นี้ให้กว้างขวาง เพื่อให้ทุกคนตระหนักถึงภัยที่กำลังคืบคลานเข้ามาใกล้อย่างไม่ทันรู้เนื้อรู้ตัว

#164808 !! ขณะนี้ถ่ายทอดสด-วิกฤตศาสนาพุทธ-ตรงจากวัดสามพระยา

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 22 December 2009 - 02:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เสียดายจังครับ เพื่งได้เข้าดูตอนบ่ายสอง เพราะติดประชุมเพิ่งกลับถึงออฟฟิศ ไม่ทราบว่าจะสามารถดูรายการย้อนหลังได้ไม๊คับ

#164052 ฟังแล้วชวนให้คิด...ที่ว่ากฎหมายนั้นให้ความเสมอภาพ...แต่กลับให้สิทธิพิเศษแก่บา...

โพสต์เมื่อ โดย สัมมาอะระหัง บน 09 December 2009 - 09:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอมีสว่นร่วมรณรงค์ให้ชาวไทยทั่วประเทศตระหนักถึงข่าวเรื่องนี้ด้วยเช่นกัน อนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยครับ