ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก Tor Alif

ค้นพบทั้งสิ้น 45 รายการโดย Tor Alif (จำกัดการค้นหาจาก 03-August 23)

#193704 วิธีนั่งสมาธินาน 7วัน หรือ เป็นสิบๆปีโดยไม่่ลุก

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 07 November 2014 - 11:31 AM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

ขอบคุณมากครับผม

#193678 วิธีนั่งสมาธินาน 7วัน หรือ เป็นสิบๆปีโดยไม่่ลุก

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 06 November 2014 - 01:51 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

ถ้าหากเราได้ 18กายแล้ว เราจะรู้วิธี นั่งนาน 7วัน หรือ เป็นสิบๆปีโดยไม่่ลุกได้ไหมครับ ทำอย่างไรถึงรู้ได้ครับ

(อย่าถือสากันเลยน่ะครับ ขอคำตอบแบบไม่ปัดด้วยเถอะน่ะครับ ขอเถอะน่ะครับสำหรับคำถามกระทู้นี้)

#193375 สอบถามงานบุญพรุ่งนี้ครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 09 October 2014 - 08:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ลาออก แล้วไปทำบุญ ท่านคงไม่กล้าทำ และผมคงไม่กล้าแนะนำ 

งั้นสู้ๆเท่าที่ทำได้น่ะครับ เดียวจะเดือนร้อนตนเอง เป็นใครก็กลัวอย่างนี้ ทำพอที่ทำได้ สู้ๆน่ะครับ :)

#193369 หลังจากฆ่าตัวตาย???

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 09 October 2014 - 07:44 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

คงไม่ได้คิดฆ่าตัวตายน่ะครับ 

#193368 แชร์ประสบการณ์ท่านั่งสมาธิ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 09 October 2014 - 07:42 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

สู้ๆน่ะครับ ขยันนั่งเข้า มาฝึกนั่ง6ชั่วโมงกันครับ :)

#193367 ทำอย่างไร จึงจะสามารถนั่งสมาธิได้รวดเดียว 6 ชั่วโมง

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 09 October 2014 - 07:29 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

อย่ากรู้จริงๆน่ะครับว่า ทำอย่างไร จึงจะสามารถนั่งสมาธิได้รวดเดียว 6 ชั่วโมง ใครที่ทำได้ ได้โปรดสอนวิธีให้ผมทีน่ะครับ แล้วการนั่งสมาธิรวดเดียว 6ชั่วโมงนี้ จะนั่งช่วงเวลาไหนดีครับ พอแนะนำผมได้ไหมครับ แล้วถ้านั่งรวดเดียว 6ชม.ทุกวัน ผลของสมาธิจะดีขึ้นแค่ไหนหรอครับ แล้วคนอย่างกระผม พอที่จะทำได้ไหมครับ แนะนำผมด้วยน่ะครับ สวัสดีครับ :)

#193364 เป็นไปได้ไหม

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 09 October 2014 - 05:13 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เป็นไปได้ไหมครับ ที่เราไม่ทำงานเพื่อหาเงิน แต่จะนั่งสมาธิขอให้ได้เงินมาอย่างอัศจรรย์ โดยไม่ต้องทำงานอะครับ มันเป็นไปได้หรอครับ พอมีทางเป็นไปได้ไหมครับ :)

#193338 คิดไม่ดีเกี่ยวกับพระครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 06 October 2014 - 02:02 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

สาธุครับ สู้ๆ นั่งเข้า นั่งเข้า :)

#193270 FM วัดพระธรรมกาย ฟังได้แล้วนะคะ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 02 October 2014 - 10:54 AM ใน ข่าวประชาสัมพันธ์

ว้าว เยี่ยม ขอบคุณครับ :D

#193256 ขออนุญาตทำโหวต ขณะหายใจภาวนา "สัมมาอะระหัง"

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 01 October 2014 - 03:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเริ่มจับจุดได้ละ ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับผม :D

และขอบคุณพี่ "ตะกร้าอีกใบ072" มากเลยครับที่ชวน :D

#193253 "พระมหาเจดีย์ทัตตชีโว"

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 09:56 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แค่เห็นหลวงพ่อยิ้ม ก็ปลื้มแล้ว... ^_^

post-36646-0-66619200-1411312340_thumb.j

ว้าว ภาพเมฆ สาธุดังๆครับผม 

#193249 หลังออกจากสมาธิแล้ว ทำไมบางครั้งรู้สึกกลัว

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 06:00 PM ใน การปฏิบัติธรรม-นั่งสมาธิ

“ ด้วยความหมั่นมั่นใจไม่ประมาท 
รักษาอาตม์ข่มใจไว้เป็นศรี 
ผู้ฉลาดอาจตั้งหลักพำนักดี 
อันห้วงน้ำไม่มีมารังควาน ”

ที่มา - http://www.watpaknam...ion/page_11.php

#193246 ขออนุญาตทำโหวต ขณะหายใจภาวนา "สัมมาอะระหัง"

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 02:18 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมไม่แน่ใจเรื่องการหายใจขณะทำสมาธิเท่าไหร่ เลยอยากรู้ว่าคนอื่นๆเค้าถนัดแบบไหนกันบ้าง จะได้ลองนำมาปรับปรุงตนเองดูครับ :)

#193244 ขออนุญาตทำโหวต ขณะหายใจภาวนา "สัมมาอะระหัง"

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 01:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตามหัวข้อเลยน่ะครับ ใครมีความรู้คำแนะนำดีๆ เกี่ยวกับการภาวนา การทำสมาธิ แนะนำกันเข้ามากันได้เต็มที่เลยน่ะครับ

สวัสดีครับ :)

#193243 มหกรรมหนังสือ ปี 57 นี้

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 01:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ระดับชาติ น่าไปจังเลย สาธุน่ะครับ :)

#193241 ติดกับดัก ขอความช่วยเหลือครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 29 September 2014 - 10:50 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

I may check this topic too late? But one thing I always do when starting every single meditation is that 1. find the comfortable position (lotus position for general laymen) 2. imagine you are a new meditation beginner 3. always feel pleased with yourself, the experience you have, never expect anything to happen (including don't visualize or imagine visualization--this one works very good for me.So when I visualize somehting, I will know it really happen within me. 4. Try not to work too hard (too strict) or don't let it loose. Try to find the balance between body and mind( but the physical body comes first). I always do this and never compare my experience with others as meditation is not for Olympic Competition or anything .Its totallly neat for you and your own 072ka. ^__^ wanna cheer you up ka. K.Tuppe. Your are so kind to others and donb';t forget to be kind and gentle to yourself!! Krap kob pra koon of Pra Ajan and everyone's Dhammatan and support to K. Tuppe ka. 

^o)  ไม่พิมพ์ไทยหรอครับ ผมอยากอ่าน แต่อ่านไม่ออก 55 ^^

#193233 แต่ว่าผม...อยากเล่าให้ฟังจัง

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 28 September 2014 - 08:50 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แค่คิดน่ะครับ ได้รับผลทันที 

#193226 ภาพบรรยากาศการประชุมภายใน ระหว่างทีมงาน www.dmc.tv และทีมงานชมรมครอบครัวชาวเ...

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 28 September 2014 - 03:09 PM ใน บทความดี๊ดี ... จากสมาชิก

อ่านแล้วก็หัวไปน่ะครับ 55  8-)

#193222 ลักษณะและวิธีใช้ ดวงแก้วกายสิทธิ์

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 28 September 2014 - 12:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ชอบมากครับ สาธุ สาธุ สาธุครับ :D

#193221 สอบถามเรื่องการโหลด ebook

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 27 September 2014 - 07:16 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โปรแกรมยอดฮิตคนใช้เน็ต ต้อง Google Chrome 55 ผมใช้ประจำครับเร็วจริงครับ ผมเชียโหลดเร็วจริงไรจริงครับ :)

Download https://support.goog...wer/95346?hl=th 

#193202 หนังสือบทสวดธัมมจักกัปปวัตตนสูตร

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 26 September 2014 - 11:59 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ดีจังเลยน่ะครับ แจกฟรี สาธุด้วยครับผม :)

#193201 งูอนาคอนดา

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 26 September 2014 - 11:41 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ตัวใหญ่จังเลยน่ะครับ

#193197 ติดกับดัก ขอความช่วยเหลือครับ

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 25 September 2014 - 10:00 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมไปอ่านในเว็บนี้มาครับ น่าจะดีเลยเอามาให้ลองอ่านกันทุกคนที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับผม :)

http://www.dmc.tv/me...q.php?menu_id=9

๑. เมื่อเรากำหนดนึกถึงสิ่งที่บริสุทธิ์ ใจก็จะถูกกลั่นซ้ำแล้วซ้ำอีกถูกกรองเป็นชั้น ๆ แล้วกลั่นต่อไปด้วยคำภาวนา สัมมาอะระหัง ๆ ที่ดังมาจากที่ไกล ๆ จากแหล่งแห่งความบริสุทธิ์ที่อยู่ภายในลึก ๆ ทุกถ้อยทุกคำที่เราเปล่งวาจาว่า สัมมาอะระหัง กับการนึกคิดถึงสิ่งที่บริสุทธิ์เป็นดวงแก้วใส ๆ หรือพระแก้วใส ๆ หรือหลวงพ่อวัดปากน้ำ ภาษีเจริญ ตัวแทนของสังฆรัตนะ ใจจะถูกกลั่นไปเรื่อย ๆ ซ้ำแล้วซ้ำอีก ทุกอนุวินาทีมีการ กลั่นซ้ำแล้วซ้ำอีกเป็นอสงไขยครั้งทีเดียว จิตนั้นเกิดดับอยู่ตลอดเวลาจิตถูกกลั่นซ้ำแล้วซ้ำอีก ซ้ำจนกระทั่งเราสังเกตไม่ออก แต่เมื่อเราทำไป บ่อย ๆ ต่อเนื่อง ไม่เผลอ ด้วยวิธีการนิ่ง ๆ นุ่ม ๆ ละมุนละไม จิตใจแจ่มใสเบิกบานแช่มชื่น ๆ ไม่ช้าใจก็ หยุดจากความคิดทั้งมวล

๒. เมื่อใจปลอดความคิดหยุดนิ่ง กายก็จะเริ่มเบา กายเบา จิตใจก็ฟ่องเบา ขยาย กายเนื้อก็หายไป เราจะไม่รู้สึกที่ร่างกายเรา กายจะค่อย ๆ โล่ง โปร่ง เบา สบาย ขยาย ขยายกลืนไปกับบรรยากาศ ขยายเต็มห้อง ที่เราปฏิบัติธรรมอยู่ ใจจะขยายเต็มห้องพองโตไปเรื่อยเลย ยิ่งใจเรานิ่ง ๆ ก็ขยายสุดฟ้าครอบไปเลย อาการที่ใจขยาย นี่แหละเขาเรียกว่า “เบิกบาน” เหมือนการคลี่ขยายกลีบดอกไม้ที่ค่อยๆ เบ่งบานทีละน้อยๆ แต่นี่เป็นการขยายใจ ของเราที่ค่อยๆ ออกไปรอบตัวทุกทิศทุกทาง

๓. เมื่อเรา หยุดนิ่งต่อไปอย่างสบาย รักษาความต่อเนื่องของอารมณ์สบายต่อไปอีก แสงแห่งความบริสุทธิ์ ก็จะปรากฏเกิดขึ้นมาเป็นอัศจรรย์ทีเดียว แต่เดิมเรานั่งหลับตาแล้วมืด แต่ขณะนี้แสงแห่งความบริสุทธิ์จะค่อย ๆ เกิดขึ้นเรืองรองขึ้นมาทีละน้อย จากเหมือนฟ้าสาง ๆ ตอนตีห้า จนกระทั่งสว่างเหมือนตอน หกโมงเช้าที่ดวงอาทิตย์ขึ้น แล้วก็เพิ่มขึ้นเมื่อใจเรายิ่งนิ่ง นิ่งลงไปอย่างนุ่ม ๆ สบาย ๆ ละมุนละไม ความสว่างก็ยิ่งเจิดจ้าขึ้นไปเรื่อย ๆ สว่างขึ้น ๆ เหมือนกับแสงแก้ว แสงแห่งความบริสุทธิ์ที่มาพร้อมกับความสุขภายในซึ่งเราควรเรียกว่าเป็นปีติสุข เพราะเป็นความสุขที่มีชีวิตชีวา อย่างที่เราพูดไม่ออกบอกไม่ถูก สว่างขึ้นไปกว้าง ๆ เป็นแสงสว่างที่กระจายทั่วไปหมด นั่นคือแสงแห่งความบริสุทธิ์ของดวงจิตที่นิ่ง

๔. เมื่อนิ่งลงไปอีก หยุดกับนิ่งอย่างเดียว พอถูกส่วนเข้าเราจะเห็นแหล่งกำเนิดของแสง เป็นแหล่ง แห่งความบริสุทธิ์เบื้องต้น เป็นจุดสว่างเล็ก ๆ เล็กเหมือนดวงดาวในอากาศ ที่เราเคยลืมตามองเห็นด้วยตาเปล่า ในยามราตรีที่ปราศจากหมู่เมฆ ยามราตรีที่มืดมิดมีดวงดาวปรากฏเกิดขึ้นบนท้องฟ้า จุดสว่างตรงนี้เป็นแหล่งกำเนิด แห่งความบริสุทธิ์ของดวงจิต เป็นแหล่งกำเนิดเบื้องต้นที่สมบูรณ์ เป็นความสมบูรณ์แห่งดวงจิตในเบื้องต้น และเป็นเบื้องต้นแห่งความบริสุทธิ์ที่จะก้าวไปสู่เส้นทางสายกลางที่มีอายตนนิพพานเป็นจุดหมายปลายทาง สิ่งนั้นจะปรากฏเกิดขึ้นมาท่ามกลางความหยุดนิ่งนุ่ม ๆ ท่ามกลางความสุขที่ไม่มีประมาณ

#193191 ตามหาผู้บรรยายการ์ตูน

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 25 September 2014 - 05:48 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สื่อสำคัญมาก สู้ๆน่ะครับ  :)

#193189 ตามหาผู้บรรยายการ์ตูน

โพสต์เมื่อ โดย Tor Alif บน 25 September 2014 - 04:38 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ทำเว็บเองรึเปล่าครับ สู้ๆน่ะครับ :D